loa ribbon

Discussion in 'Loa' started by yenthanh, 5/9/16.

1. yenthanh

yenthanh Advanced Member

có anh nào đã kinh qua môn này - tư vấn cho em với nhé

ribbon tweter - technics eas-10th400a -nhật bổn
    ribbon RUS 1091 - Strathearn - north isreland,
    bass made in denmark
    Lòng mề phèo phổi toàn MKP, wondercaps, và một mớ cuộn cản không thấy tên chỉ biết mỗi cái cuộn phối hợp trở kháng cho cái trung ribbon là của đức.
    Hài, lai tạp nhiều giòng máu quá. không biết dùng môn gì cho hợp các bác ạ.
    cơ bản thì trung và tép ok rồi chỉ còn mỗi bass là đuối quá.
    bác nào đã dùng qua cho em tí lời khuyên với ạ.
    em cảm ơn

Attached Files:

Tags:
  2. yenthanh

yenthanh Advanced Member

chưa thấy bác nào giúp em cái nhỉ.

3. yenthanh

yenthanh Advanced Member

sau nhiều tháng vật vã cuối cùng nó cũng thành cái thế này ạ. chắc nốt phát này rồi thôi. mệt lắm rồi z732196025970_3c63c89601beb1e5bb165fe737c8202b.jpg z732196231949_3f6cfb1d0d86446bb11c80010307d1da.jpg z732196306374_05260dd6cd8ea02c844707d6a887bee0.jpg z732196025970_3c63c89601beb1e5bb165fe737c8202b.jpg z732196231949_3f6cfb1d0d86446bb11c80010307d1da.jpg z732196306374_05260dd6cd8ea02c844707d6a887bee0.jpg z732196489561_95117ced2b28974f51eec063d4418c28.jpg z732196492243_65eadce5b5bc9118c61bea5149e1b020.jpg

AKhánh likes this.
  4. yenthanh

yenthanh Advanced Member

sau khi ráp driver z733623630292_13be207165ac2d25edffd8808188c83f.jpg

5. Longvuong

Longvuong Approved Member

Nhìn cụ đam mê mà ham, trình mình chắc còn lâu

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Công sức bỏ ra thế này đề nghị báo cáo kết quả....

7. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Kính các cụ,
    tình hình sau khi ráp các driver và phân tần vào thì kết quả không được như mong đợi.
    I. Phong cách và kiểu dáng,
    Thùng loa bắt trước của soul sonic beat.http://www.soulsonicspeakers.com/beat.html
    mỗi tội là mình không có driver khủng như của các chú nên rất tù mù. thêm nữa chất liệu thùng hãng cũng là loại quá ghê gớm, ta chơi toàn bằng gỗ nên chẳng thể làm gì hơn là -- KỆ
    - chỉ vì bắt trước kiểu dáng nên kích thước của mình là tự tính toán và đoán nên rất hên sui, cái thàng mid và treble thì không cần quan tâm đến thùng vì các chú đều là ribbon. chỉ có mõi cái module bass là hơi mệt vì khi tính toán là bass 20 và 25.
    thêm nữa, cái module bass bắt chước hãng này cũng nguy hiểm thật. kết cấu là khối tam giac đều cắt chóp nên về múc độ cộng hưởng là rất ít. thêm nữa khung xương gia cố vững chắc cộng với matrix tán âm xung quanh nên đòi hỏi "độ gấu" loa bass hơi cao.
    II. Test thử
    1. Đồ đánh:
    Nguồn là casset và đĩa than. phần mềm là giao hưởng ( bởi vì ngoài loại này ra thì các môn khác là cháu chịu đấy)
    Phono đèn ( DIY) bóng 6SN7 và 6SL7 - USA): mạch theo cái hãng gì của Pháp em quên tên rồi
    Pre đèn (DIY): bóng EF 804S - telefunken : mạch liên thiên - đại loại là basic
    Pow class A ( Cũng DIY nốt nhưng NHật làm: 12 con sò sắt và biến thế Tango)
    Dây tín hiệu và dây loa ( gọi là DIY cũng được - dây đồng nguyên chất - ủ lạnh của thụy sỹ - loại cắt mét)
    2. Cảm nhận chủ quan sau 2 tuần ngắm - thay thử driver bass.
    Vì cái đồ đánh của em nó rất lèm nhèm nên em chẳng biết review thế nào cả. mọi nhận xét của em đều theo cảm tính cá nhân thôi.
    - về các dải: Mid và treble thì không cần phải bàn nhiều vì bản chất nó thế rồi, nhanh - chính xác - đặc biệt rất "nét", rất đặc trưng của ribbon, mấy cái tiếng nhạc cụ abc thì chắc rất OK rồi. Không gian cũng rất ổn - có lẽ vì nó đưuọc bắt vào cái hộp đững nên có được cộng hưởng thêm chút - chốt lại là ấn tượng hơn thùng nguyên bản nhiều.
    - Về trung trầm và Trầm: sau khi thử mấy đôi Bass của canada , đức - isophon cả anicol làn ferit , Trung của (HIvi) nữa nhưng:
    Tung của: trung trầm là hay nhất - hòa quyện và theo được mid và treble, hòa quyện và tạo được không gian và lớp tốt. nhưng tiếng trầm thì cháu chịu thua rồi đấy: nông toẹt, đục, mà lại không hiện hữu được
    Canada: trông củ thì rõ gấu, xương xiếc ác, nam châm bọc lọ kia nhưng khi đưa vào - nhục luôn. túm lại - không hợp tí nào
    Isophone anicol:trung trầm chán đời được cái bass thì gớm nhưng trễ pha. tổng thể bản nhạc cứ bị thiếu cái gì đấy, rất rời rạc mà chẳng có điểm nhấn cần thiết
    Isophone ferit: củ gấu lắm, xương đúc, nam châm bịt bọ các kiểu - hiend nhưng kết quả cũng chán ngán: vẫn thiếu trung trầm, bass không ra được( nhưng chắc do đồ đánh của em không quoại được cu này) nên đành bỏ
    3. Giải pháp tiếp theo:
    giữ đôi tung của - thêm sub rel để cải thiện trầm. sơn trắng vào nữa thôi.
    tạm thế đã hỉ...........

TRANDAIARC likes this.
  8. yenthanh

yenthanh Advanced Member

nhìn cái avata của cụ mà em hoảng: avantgate ạ???

Longvuong likes this.
  9. Longvuong

Thấy đẹp và cũng ghiền loại này nên bê về để bàn thờ mà cầu nguyện 1 ngày không xá ấy cụ.

yenthanh likes this.
  10. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Đau lắm, thương lắm mà càng ngày càng xa lắm cụ Longvuong ạ

Longvuong likes this.
  11. Longvuong

Chính xác, đang vào Con đường thương đau đây cụ Yenthanh, mà thôi kệ đời có bao nhiêu mà hững hờ :)

yenthanh likes this.
  12. yenthanh

yenthanh Advanced Member

lại thêm vật lộn, và bây giờ cơ bản đã chấp nhận được rồi ạ.
    như đã báo cáo các cụ ở trên, từ trung trầm hất lên đỉnh thì ok rồi. mỗi trầm nữa thôi.
    cũng thật chẳng ngờ - Mr "Bông" lại làm nên điều kỳ diệu. hihi
    trước em cũng có lót bông vào thùng bass rồi nhưng ko thấy ổn. sau kiểu liều mạng em tống- dậm và đạp bông vào thùng thì tiếng trầm lại toẹt vời rồi. đã thể hiện được mấy quả trống to to tí. đã thấy sự xao xuyến của công tơ bass rồi.
    nhưng vẫn phải thổi bằng cái ampli của nợ - THORENS.
    lại tự "chiều nhau" một thời gian nữa đã. đếnlúc thích khác lại tiếp vậy.

Longvuong likes this.
  13. Võ Hoàng Gia

Võ Hoàng Gia Advanced Member

yenthanh likes this.
  14. yenthanh

yenthanh Advanced Member

dạ cảm ơn bác ạ. bây giờ cũng tạm tạm rồi, để em sơn sửa xong cái thì post lên gửi các bác toàn bộ công đoạn cũng như video test thử để các bác góp ý ạ.

Võ Hoàng Gia likes this.
  15. Võ Hoàng Gia

Võ Hoàng Gia Advanced Member

Hóng tiếp.... Chúc bạn thành công như mong đợi!

16. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Sau nhiều ngày nâng lên và hạ xuống cuối cùng em nó cũng có áo mới - trắng tinh khôi mà lại có tí "soi gương" nhẹ.
    sơn xong có vẻ chất âm cũng có cải thiện hơn về dải dưới - có lẽ do thùng vách cứng hơn.
    song song quá trình make up thì em cũng có thay đổi chút về đồ chơi. bây giờ cả hệ thống cứ gọi là có mặt cả " 5 châu 4 biển"
    1.Loa:
    thùng vỏ - made in VN
    ribbon tweter - technics eas-10th400a -nhật bổn
    ribbon RUS 1091 - Strathearn - north isreland,
    bass D20 - hivi - made in kHựa
    2. Ampli: Thorens At410 - Đức quốc xã
    Cd: JVC - Nhật Bổn
    Cassette: JVC - made in nhật Bổn
    Cơ than: Yamaha YP 1000, kim Shure
    3. nguồn
    BACL - Liên xô và UPS online 3k - HP
    4 Dây nhợ
    DIY toàn tập - toàn bộ là dây đồng thụy sỹ.
    Báo cáo hết, tạm thời chấp nhận thế - chưa nghĩ ra môn gì mới cho nó.
    thanks for watching.
    có vài hình ảnh khoe với các bác cho có gọi là Kết thúc dự án. 6e285236eb6804365d79.jpg 42a9b99500cbef95b6da.jpg a2276990d0ce3f9066df.jpg b3917bb4c2ea2db474fb.jpg

giobay, Scorpio and Võ Hoàng Gia like this.
  17. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Mấy củ này chắc sẽ mềm mại hơn sau một thời gian thôi.

18. yenthanh

yenthanh Advanced Member

cảm ơn bác Phương góp ý ạ.
    em cũng hi vọng thế đấy.
    Cũng đã hơn 1 năm kể từ ngày em lạc lối chôn chân lỡ ôm bọn này về. Cũng vật vã suốt mà nó không ra cái gì, nhiều lần cũng nản lắm - tính bỏ đi thôi (có lần cả tháng ko thèm nghe nhạc luôn).
    Lùng sục các diễn đàn trong nước - đăng lên VNAV nhờ các anh em giúp đỡ nhưng cũng chưa nhận được sự giúp đỡ nhiều từ ae -có lẽ món này không nhiều anh em chơi nên ít quan tâm.
    May có 1 bài review của bác unison về con trung này nên em quyết tâm chinh phục nó.
    Tham khảo thêm vài diễn đàn của tây thì các chú ca ngợi nó hết lời, cũng DIY nhiều về nó nhưng đa phần là thất vọng. cũng có vài bác phệt được nó ra nhưng nhìn cái hệ thống của các bác ấy thì thà em đi mua quả AVALON cho nhanh chứ DIY làm cái khỉ gì nữa cho mệt người. Các bác ấy có hẳn 3 con trung này nên việc phối hợp trở kháng là dễ dàng hơn( lưu ý là con trung ribbon này có 0.5ohm - không phẩy lăm ohm thôi ạ, độ nhạy 80db nên phối hợp nó là cái điều khó khăn thật sự.)
    Nói như thế nhưng vẫn có cái may cho em là cái loa " nguyên bản nhạc chế của chú tây nào đấy" đã làm cái phân tần quá kỹ rồi nên em chỉ có điều chỉnh theo " tai khỉ gió" của em thôi. Nghĩ thì cũng thấy dễ dễ mà khi sờ vào mới thấy khoai - quá khoai luôn. Cái phân tần chú tây cắt ở cái dải " lưng chừng" cho trung trầm - để em đi tìm con bass cho nó muốn lòi pha ra. Bass cổ thì đoạn trung trầm còn lại không bù kịp với con trung ribbon, mà bass hiend mới đủ bù trung trầm lại không phệt ra được tiếng bass tốt được vì trở kháng toàn bộ 3 loa bị kéo tút xuống, độ nhạy của bass cũng bị kéo xuống tận 80bd. Vấn đề đặt ra là cần 1 con pow thật gấu để kéo và giữ được tiếng trầm tốt mà lại phải đủ khỏe để lái được con ribbon phải gió kia. Thế là lại đi mượn - bê lên xuống các kiểu - con đánh được bass thì trung sắc như dao - lạnh như kem. con đánh ra trung hay thì bass như không có - nản và quá nản. Đến lúc mượn được con pre-pow đánh hay tí - khi hỏi ra cái giá của nó toàn phục vụ "ngọc hoàng", thế là thua, nản lại càng thêm nản các bác ạ.
    Cũng thật vô tình, em thấy trên mạng có bác gì ấy ở văn điển bán cái bass Hivi - khựa này giá cũng thật rẻ, đâu đó có 2.6tr gì đấy. Đã vào đường cùng -"mạnh mẽ làm đôi" - cũng không hi vọng nhiều- nếu không được thì chuyển sang quả bookself. Chẳng ngờ cháu nó dễ đánh hẳn lên, quan trọng nhất là trung trầm nó ăn vào với nhau, mỗi tội - trầm thì " xxx học quá". đúng là không có cái gì ra cái gì.
    May có sự tư vấn của anh Thắng - ngõ quỳnh nên em hiểu hơn tí về quả ribbon. Thêm nữa sự hỗ trợ của anh Diễn - đóng loa đã giúp em xử quả loa Bass bằng cái thùng và hình mẫu của hãng soul sonic beat.http://www.soulsonicspeakers.com/beat.html
    Thế là ae cặm cụi làm theo thôi. (khi thùng xong thì lại gặp quả vật vã của vấn đề nêu ra ở máy bài bên trên)
    Cho đến khi xử lý được trầm và sự tình cờ khi gặp quả Thorens của ông em-audio từ ngày xưa. Cái con thorens đánh loa khác ngớ ngẩn không tả được thế mà vô tình nó lại hợp với loa của em-thánh nhân đãi kẻ khù khờ đấy.
    Rồi dần dần lại gặp được cái con cd JVC - cái loại bán chẳng ai mua thế mà chơi với loa em lại hay - thế là ngon bổ rẻ.
    Con cassette cũng thế, nghe JVC là đã chán rồi nhưng cũng hợp với đồ mình - lại ngon bổ rẻ.
    cũng chán chê mê mải - đến chủ nhật vừa rồi em mới thấy tất cả chúng nó đã có dấu hiệu đền đáp lại mình nên mới kê kích lại (như ảnh mà các bác thấy ạ)
    THÔI - NỐT LẦN NÀY RỒI THÔI - NHẤT ĐỊNH THÔI..... THÔI THẬT ĐẤY Ạ,,,,,, HỤ HỰ

giobay and Scorpio like this.
  19. tran minh phuong

Loa diy có đẳng cấp riêng của nó. Chỉ có điều nếu mid của bác nhạy cao xíu nữa thì dễ xử hơn. Củ bass này em có người bạn đóng loa hát kok mới đầu nghe rất khô nhưng vài tháng sau nghe êm lém. Bác nghe nhạc nên ko sợ củ loa bị xuống ( loa sân khấu chỉ đánh được vài mùa phải thay củ) nên hy vọng nó sẽ mềm sâu sau vài tháng.

yenthanh likes this.
  20. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Vâng, bác ạ. bây giờ thì ổn rồi ạ. bass với em là nó đang đẹp. thorens đã hóa giải củ bass này nên em đỡ khổ rồi.
    mà đến bây giờ thì cái hệ thống của em cũng chống chỉ định với nhạc vàng và 1 số thể loại có họ với nhạc vàng.
    em cũng hay mở loại classical nên đang cảm thấy phù hợp với em. chứ hay thì chắc chưa. thôi cứ theo lời ae trên này là hợp là được. heheeh

21. tran minh phuong

Gửi bác lời động viên: Ko ai diy loa để nghe nhạc vàng đâu. Mấy bộ loa một đống tiền mở nhạc vàng giống như tây ăn thịt chó mắm tôm. Chúc vui.

22. sxct

sxct Advanced Member

Các bác cho e hỏi đặc điểm j của nhạc vàng mà loa bác chủ k chịu đáng hay tại sao k đi loa nghe nhạc vàng ạ. Thengkiu

yenthanh likes this.
  23. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Dạ, em xin lỗi vì viết như thế đã gây hiểm lầm không đáng có cho các bác ạ.
    ý em không phải là kỳ thị hay bài xích gì với nhạc vàng đâu ạ. bản thân em cũng rất yêu và nghe nhiều nhạc vàng. Mà hầu hết các anh em mình cũng thường bắt đầu với những bản nhạc vàng kia mà.
    em nói cái loa của em không phù hợp với nhạc vàng là vì các lý do thế này:
    1. nghe nhạc vàng thì ae mình hay để ý đến trung âm nhiều, đặc biệt tiếng trung nó phải mềm phải mượt và thể hiện tình cảm của ca sỹ nhiều hơn - đặc biệt là luyến láy phải thật " hồn" - điển hình là trung giấy - toàn dải. Cái mộc mạc, cái "màu thời gian" phải phát huy cao độ. Hơn nữa, cảm xúc phải giống như trước đây để tháy nhiều kỷ niệm ngày xưa . Nhưng cái loa của em - trung âm nó là ribbon - như các bác cũng biết do cấu tạo của nó khác hoàn toàn so với cấu tạo của loa truyền thống, đặc điểm của nó là nhanh - chi tiết và cảm giác như nó lạnh - phù hợp với bộ dây nên nó không mang được những nét truyền cảm vốn có của loa màng giấy. nên khi nghe nhạc vàng, ca sĩ Như Quỳnh chẳng hạn thì khi cô ấy hát trên cái loa của em cú như trẻ ra mấy tuổi - không hề giống với loa màng giấy chút nào.
    2. về loa bass chẳng hạn, khi nghe nhạc vàng thì ae mình hay thích tiếng bass phải mượt và sâu. nhưng cái loa của em thì không có cái gì tên là mượt cả - có lẽ do vỏ thùng dầy quá - 2.8cm và thể tích thùng cũng rút xuống rất nhỏ - tầm 15 lit cho loa D20 nên tiếng nó rất khô.
    3. đặc biệt khi trình diễn băng cối thì ôi thôi rồi - chẳng thấy cái gì gọi là mềm mềm, mượt mượt - nhựa nhựa đâu cả. cái dải trung cao như kiểu hơi vống lên mà cái nền trầm - huyền thoại của băng cối lại mất hút nên cảm giác là chán - là không giống với cảm xúc khi nghe bằng nhũng hệ thống trước đây
    thế nên em mới nói là không phù hợp với nghe nhạc vàng là như thế ạ
    cảm ơn các bác quan tâm

24. tran minh phuong

Đúng ra để bác chủ trả lời nhưng bác trích bài của em nên mạo muội phát biểu: Nhạc vàng là nhạc sến- là nhạc của mấy cô phụ việc thất tình hát vu vơ ( mấy cô sen) thuộc đẳng cấp thấp. Loa của bác chủ chí ít cũng thuộc hàng cao cấp ( anh ba anh tư) nên chỉ chơi dòng nhạc mấy ông tây bà đầm thui. Em nói có gì sai mong bác chủ sửa giúp nhé.

25. tran minh phuong

Cái này em hỏi riêng nhé, thể tích 15 lit bác tính ở đâu ra mà bé vậy, cặp bass này em phỏng theo mấy loa sân khấu cũng đã tầm 30 lít tiếng vẫn căng đấy. Em đang tính đóng củ bass 25 dự tính 50 lít ( thunder).

yenthanh likes this.

Share This Page

Loading...