Loa Tannoy Autograph Mini

Discussion in 'Loa' started by loln, 18/10/07.

1. loln

loln Approved Member

Các bác ơi, em thấy cặp loa Tannoy Autograph Mini này nhìn hình thức đẹp và gọn gàng. Có lẽ thích hợp để nghe trong phòng ngủ của em (3,4m x 4,3 m). Tuy nhiên em không biết chất âm của cặp loa này như thế nào? Và ampli đèn hay bán dẫn thì phối ghép hợp với em nó? Có bác nào dùng qua cặp loa này rồi thì xin cho em tí review với ạ! Sở thích nghe nhạc của em là jazz, vocal, instrumental, hòa tấu, nhạc VN hải ngoại. Cảm ơn các bác nhiều.

Thông số kỹ thuật :

Công suất : 50 watts RMS
    Trở kháng : 8 ohm
    Độ nhạy : 88 dB
    Tần số đáp tuyến : 68Hz – 54KHz – 6 dB
    Kích thước : 345 x 210 x 130mm
    Trọng lượng : 4 Kg
    Giá : 1,700USD (brand new)

Attached Files:

Tags:
  2. prince

prince Advanced Member

Bác ơi trên tạp chí Nghe Nhìn Việt Nam Số 29 tháng 5/2006 có bài đánh giá về đôi loa này rồi. Em thấy các bác ý ca ngợi đôi loa này lắm. Bác tìm tạp chí nghe nhìn đọc nhé. Bài đánh giá rất chi tiết.

3. loln

loln Approved Member

Cảm ơn bác prince nhe. Em không có tạp chí Nghe Nhìn Việt Nam Số 29 này, để em ghé tòa soạn kiếm mua lại tạp chí số này để xem bài review.

Thân.

4. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Vài ý kiến của em về cặp loa này.
    -Mới nhìn thấy giật mình( quá nhỏ khi nhìn thực tế).
    -Nghe rồi thấy giật mình( tiếng hay, đầy đủ so với vóc dáng).
    -Giá cả giật mình(new:1700usd, used:1200-1300usd).
    Em nghe cặp này đánh với ampli Mcintosh275 tiếng rất hay dù mở lớn và để phòng khách rất rộng nhưng tiếng rất đầy đủ.
    Nếu Bác đã có Autograth rồi thì rước thêm em mini này em nghĩ sẽ rất hay và có ý nghĩa còn nếu kg thì với giá này sẽ có nhiều sự lựa chọn khác kinh tế hơn nhiều.

Thân.

5. prince

prince Advanced Member

Nếu bác qua toà soạn mà vẫn ko kiếm được số báo đó thì bác cứ alo cho em. Mời em cốc nâu đá thôi em sẽ mang tạp chí đến tân nơi cho bác đọc :cry: . (Với điều kiện là bác ở HN nha). Số dt của em: 0985909596. Em chỉ rảnh trong giờ hành chính. hehe

6. misterVu

misterVu Advanced Member

Chớ thấy báo ca ngợi mà ôm về.... :!:

Loa nhỏ, đẹp. Âm thanh Tannoy.
    Nhưng: 1- bác phải có ampli cho tốt,
    2- chấp nhận không nghe bas.

Với giá này có nhiều loa hay hơn, trừ phi bác yêu Tannoy hết mình.

Mến

7. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Mấy bác phán như thần, không bass??? em thấy em tannnoy này bass ầm ầm đấy chứ nhưng dĩ nhiên làm sao bằng mấy ông Bass 3 tấc hay 4 tấc được

8. prince

prince Advanced Member

Em cũng như bác chủ topic hâm mộ đôi mini này lâu lắm rồi các bác ạ. 1 phần vì nhà em bé quá, 1 phần vì e ko đủ khả năng tài chính để chơi đôi WR. Đôi mini này quả thật gây ấn tượng từ cái nhìn đầu tiên đối với em. Xin các bác tiếp tục cho ý kiến. Em sẽ cân nhắc thêm để gom xèng từ giờ đến cuối năm bê về :(

9. Truong Quang

Truong Quang Approved Member

Mình có cuốn Nghe Nhìn số 29 này,
    Nếu bác cần mình mang cho bác xem.
    Mình ở HCM.
    Quang (091.8327218)

10. loln

loln Approved Member

Rất cảm ơn các bác đã cho ý kiến về cặp loa Tannoy Autograph Mini này. Em vừa đọc bài review trong TCNN số 29 như bác prince giới thiệu thì đúng là cặp loa này được các bác TCNN review rất chi tiết và khen lắm, còn nói là các bác audiophiles xứ Hoa Anh Đào cũng thích cặp loa nhỏ bé này ạ.

Xin các bác cứ tiếp tục cho ý kiến nhé để em và bác prince cân nhắc thêm trước khi rinh cặp loa này về :)

Kính các bác.

11. cunthu

cunthu New Member

Hix, em cũng đang nghía cặp này. Nhờ các đại ca tư vấn dùm thêm cặp loa này nên dùng với apmli và cdp gì ạ?
    Xin cám ơn các đại ca.

12. vivan

vivan Advanced Member

Các bác vào đây nhé, đọc rì viu và thao khảo phối ghép

http://www.6moons.com/audioreviews/tann ... hmini.html

Analogue source: La Nouvelle Verdier with Ortofon RMG-309), EMT 930 with RF-297
    Digital Source: Audiomeca Kreature transport, Sentec DiAna DAC
    Preamp: Shindo Aurieges, Dynaco PAS (heavily modified)
    Power Amp: Shindo Montille, 6V6 special design, Sony integrated
    Speakers: PHY/Fostex based wide-bandwidth speakers
    Cables: PHY, Kimber, Belden, Supra
    Power Cords: basic
    Sundry Accessories: Final, SID isolator pads
    Power Line Conditioning: None
    Room Size: 4.5m wide by 5m long by 2.8 m high, one side wall partly open
    Review Component Retail: € 2,000/pr in Finland, £1,250/pr in UK

13. crossroads

crossroads Advanced Member

Đọc bài review này thì cập loa ko hay và ko bass ko xứng với giá tiền mua thì để làm cảnh thôi :)

14. vunn

vunn Advanced Member

Bác wa chỗ 37 Huỳnh Thúc Kháng, Q.1, còn một đôi ,chỉ 1,400$ thôi. mid,treble hay nhưng thiếu bass là chắc rồi

15. hamzui

hamzui Advanced Member

Em từng nghe đôi này đánh với Accu E407 tại nhà anh Ty Audio. Phải nói là rất ấn tượng, bass khá đầy đủ chứ ko thiếu lắm đâu các bác ạ

@bác Vunn: 1,400$ là loa mới cứng hay loa cũ vậy bác? Nếu là loa mới có lẽ em sẽ ra múc luôn quá! Cảm ơn bác đã cho thông tin nhé.

16. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bác HZ máu quá! :lol:, bữa nào cho em nghe ké nhen!

17. hamzui

hamzui Advanced Member

Theo 1 số người đã từng chơi cặp Mini nói, loa này phải kê cách tường ít nhất 0,5m thì chất lượng bass mới đạt tiêu chuẩn. Em cũng như bác Prince, phòng ngủ nhỏ và ko có nhiều xiền để chơi cặp lớn. Điều em lăn tăn nhất là cái khoảng cách 0,5m này, hóa ra nó nhỏ nhưng ko phải là ko chiếm diện tích phòng.

Thân/Hz

18. SE

SE Advanced Member

Em thì thành viên mới xin đóng góp thế này ạ.
    Cá nhân em được nghe 1 - 2 lần thì thấy, nếu xét về chất âm thì các bác nghe các cặp tannoy khác (12x cùng tầm tiền đó chẳng hạn) sẽ chán em này thôi, được cái nhỏ xinh. Tiếng bass theo em thì bị hơi bị vón cục... thế nào ấy, tổng thể thì tiếng hơi mỏng, gượng chứ âm thanh nó không phả ra mềm mại tự nhiên như mấy dòng monitor của tannoy tầm tầm.
    Đó là em so sánh với vài con tannoy bình dân em được nghe, nếu dư giả về tài chính thì em này rất đáng chơi, ực... em cũng thèm em này :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

19. TranWomen

TranWomen Advanced Member

Các bác nói hơi quá về autographic mini chăng? Vì vợ tớ thẩm âm rất tốt, tớ thì cùi bắp tí. Bxa tớ nói tiếng rất sang, bass nghe phòng nhỏ rất thật, khi so sánh với elac 243 thì ninh tai hơn và không thật so với tannoy mini này. Dù tỡ thich elac 243 hơn. Khi lấy về nghe quả thật lưởng lự chưa muốn đổi elac 243 .
    Chúc các bác phối ghép đúng
    Mến

20. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

với các bác hâm mộ tannoy thì miễn bàn , đôi này cũng có giá trị sưu tầm. :)

với giá 1300-1700us có rất nhiều sự lựa chọn , chất lượng âm nhạc hay hơn Tannoy Autograph Mini, đầu tư đồ đánh cũng nhẹ hơn

21. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Đôi này em đã có dịp nghe qua nhiều lần, phải nói là em khá ngạc nhiên khi loa có được một chất lượng âm thanh vượt qua vóc dáng bé nhỏ. Và cũng chỉ dừng lại ở đấy thôi, ngạc nhiên vì không hiểu sao loa bé thế mà âm thanh lại có thể vững chải như các cặp loa to khác.
    Nếu chỉ bàn riêng chất âm của loa, so cùng tầm tiền, chúng ta sẽ có nhiều lựa chọn hơn.
    Tai trâu của em nghe tiếng bass loa này có lực nhưng không sâu, mid low không dày đủ nhưng phần mid highd và treble OK.

22. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

Bác cho vài đôi loa cụ thể đi bác để anh em cùng tham khảo.

23. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

- Nghe đa dạng có đôi : ProAc 1SC (second-hand)
    - Chuyên nghe Cổ điển thì chọn: Vienna Haydn SE

24. TranWomen

TranWomen Advanced Member

Bổ xung khám phá mới về BS , Tớ ghép thử 2 căp pioneer BS 200 và KEf BS thì tháy khi vặn to thì Bass bị bể tiếng riêng tannoy mini khong bị sao hết lại càng hay, không dám khoe các Bác vì tớ biết chắc 100% leben cs300x nhờ có nút +3db + 6db nên bass ra hay hơn tháy rỏ, (phòng 15m2) nhưng amply usa các loại ghép tannoy cũng rất có lực, nhưng không long lanh bằng.
    Thân

25. paul

paul Advanced Member

Cũng tùy đẳng cấp của mỗi cặp BS thôi bác ơi.Em thí dụ cặp BS...Extrema của Sonus Faber hay ATC SCM 20 ...Hic,chỉ sợ bác ko đủ công suất amp để đục mấy em này thui. :D

Share This Page

Loading...