Magnepan-Maggies

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Iluxman, 6/10/12.

1. Iluxman

Iluxman Approved Member

Nói thêm về các thiết bị khác tương thích với Maggie. Cũng như những loại loa và các thiết bị khác, dây loa và dây tín hiệu luôn ảnh hưởng đáng kể đến chất âm. Khi mới mua M3.7, mình sử dụng dây loa và IC Nordost Heimdall, mình cảm nhận âm thanh thiên sáng và mỏng ( 1 phần cũng là trong gia đoạn burning, theo như khuyến cáo của nhà sx - âm thanh hơi sáng ) . Sau đó mình đổi qua như sau:
    Dây loa: Transparent
    IC cho pre + pow (Luxman): Transparent
    IC cho CDP (Sony SCD1) + Pre: Purist proteus provectus. (mình ưng ý nhất )
    Sau khoảng 3 tháng hết thời gian burning: thay fuse (hifi tuning)+ thay cầu loa (mình sử dụng dây internal wire của Tannoy canterbury).
    Kết quả: âm thanh hay hơn rất nhiều. Không còn sáng nữa. Mid, low mid và bass nghe dầy và đã tai hơn nhiều. Giọng của Alain Taylor Kenny Rogers, Willie Nelson nghe như có gì đó cào nhẹ vào màng nhĩ. :)
    Vài dòng chia xẻ cảm nhận

2. vancao

vancao Advanced Member

Bác hên rùi ah. Ngoài Bắc khí hậu ẩm quanh năm nên bảo quản Maggies khó lắm. Trong hướng dẫn kê đặt, không thấy hãng nhắc đến "điểm ngọt". Bác có tìm được điểm này không ah?

3. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em thấy bình thường mà. Như đợt ẩm ướt kéo dài mấy tháng vừa rồi em mặc kệ, mấy hôm đầu đợt ẩm cũng dùng điều hòa rồi máy hút ẩm chạy cả ngày lẫn đêm, sau thấy đợt ẩm ướt này có vẻ không có ngày kết thúc nên em nản quá bỏ mặc. Sau 2-3 tháng ngâm "nước" cả nhà, em mở máy nghe thử thì thằng......................amply tèo chứ thằng loa chả chịu tèo. Bây giờ vẫn hót líu lo. Chả biết bọn nấm mốc nó cho em thời hạn bao lâu nữa đây :cry: :lol:

Attached Files:

4. Iluxman

Iluxman Approved Member

Gửi bạn link tham khảo.
    http://www.acoustictuning.com/Downloads ... ual_37.pdf

5. vancao

vancao Advanced Member

6. vancao

vancao Advanced Member

Bác đợi tí. Bọn chúng đang ở ngoài đầu ngõ. Thỉnh thoảng bác mang đèn pin led rọi vào chân và đầu tấm panel nhé. Nếu thấy trắng trắng hoặc đỏ đỏ thì hú em

7. Iluxman

Iluxman Approved Member

Mình cũng gắn 1 cặp sub!
    Về amp tích hợp thì có T&A amp cũng dc recommended cho Maggies. Ở các showroom trong đây thỉnh thoản vẫn thấy bán với giá rất hợp ... Ví :D

Gửi những ai quan tâm tới Maggies.
    http://hifi-advice.com/BenW800D-review.html

8. Iluxman

Iluxman Approved Member

9. Nông Tra Cu

Nông Tra Cu New Member

Do Bác chủ không đấu 2 đường ở dưới với nhau đấy ạ ! Bỏ cầu nối ra tiếng bí vì không có dải treb ! Cám ơn Bác vì đôi loa hay. Hôm nào ghé qua em nghe lại nhé.
    Thân mến !

10. vinh_amatuer

vinh_amatuer Advanced Member

Đúng là loa mành nghe không chê vào đau được. Từ khi rước em nó về em không còn lăn tăn về loa nữa. Cũng đanh định nâng cấp lên 1.7.
    Hệ thống của gồm:

Amply: Nove 125SE
    CD: T+A 1245R
    Lọc nguồn: PS Premier
    Dây tín hiệu: Audio quest Cheetah
    Dây loa: Q10-Signature

Nếu được bác cho em thưởng thức hệ thống của bác đặng em hòan thiện hệ thống của em với.

Xin cảm ơn,

11. cuoicaicoi

cuoicaicoi Approved Member

Em là fan của Magnepan đã lâu mà giờ mới phát hiện ra topic này. Em từng có cặp MG12, đánh với ampli Modwright KWI-200. Sau đó nâng cấp lên 1.7, đánh với ampli là Primaluna Dialogue Integrated amp. 1.7 to hơn nhưng dễ đánh hơn so với MG12. Ampli Primaluna Dialogue chỉ có 40wpc nhưng dư sức kéo cặp 1.7, phòng nghe của em là open living room, 4 x 6 m. Nghe cặp 1.7 thì có cảm giác âm thanh tràn phòng nghe, mọi thứ đều đầy đủ hơn so với MG12.
    Setup của em:
    Ampli: Primaluna Dialogue Integrated
    DAC: AudioGD DSD19
    Turntable: Pro-ject RPM5.1 - Ortofon 2M Black
    Phono stage: Pro-ject Tube Box RS
    Powerboard: Isotek Polaris EVO 3
    Interconnect: Van Den Hul The Rock 3T and QED Reference 40

Hiện giờ em hài lòng với setup này và chắc là không nâng cấp loa nữa, nếu có em sẽ nâng cấp cặp bóng cho ampli và nâng cấp turntable.

12. vohuythong

vohuythong Approved Member

Có ông bạn bên Mỹ đem về cặp Magnepan 12 Qr màu trắng bán giá 800$ mua được không các bác ?

13. Iluxman

Iluxman Approved Member

Hâm nóng topic Maggies.
    Giới thiệu AE 1 CD vocal hay. Cho Maggie hót CD này thì tuyệt vời. Vocal thâu hay nghe căng đầy và "nặng".

Attached Files:

14. Audio_Fan

Audio_Fan Advanced Member

Chia sẻ một chút về ghép loa Magnepan:
    Sau gần 5 năm mai phục với budget hạn hẹp cuối cùng mình cũng đã hoàn chỉnh phối ghép ưng ý cho đôi Magnepan MG12, với bộ ghép này thì điểm yếu của Magepan không còn nữa (bass đã rất chắc, gọn và độ động rất tốt) ==> mộc mạc, tự nhiên, âm hình tốt ........
    Nguồn: Transport: EAD T-1000; DAC: Enlightened Audio Design DSP 7000 mkIII
    Pre: Dùng phần Pre của Amply Bryston B60 SST (dùng phần pre chính là Pre Bryston BP6)
    Pow: Bryston 3B-THX (lưu ý là Pow của Bryston hợp nhất với Pre của hãng thôi nhé)
    Speaker Cable: Ultralink OFC 6C
    IC: Analysis Plus, sẽ thay bằng Canare (Hãng Bryston khuyên dùng và họ đã dùng Canare làm dây RCA của mình - theo Jame Tanner thì ông ấy đã so sánh với các dây rất đắt tiền hơn rồi và thấy dây của Canare là hợp nhất)
    Với cơ cấu này thì chi phí Loa và phần còn lại bằng nhau (đạt tiêu chí: Chi phí - Hiệu quả)
    Các bạn có thể tham khảo thêm Pow/Amply của Electrocopany nữa, rất hợp với Magnepan

Last edited: 22/8/17
    aneee likes this.
  15. Audio_Fan

Audio_Fan Advanced Member

Update:
    Đã thay đây IC Analysis Plus bằng Canare thấy đúng là lý do vì sao hãng Bryston khuyên dùng

16. mryeknom

mryeknom Advanced Member

Mình ý định nâng cấp phần dây trong loa và các điểm hàn/cắm tín hiệu của Magnepan 1.7i.
    Có bác nào đã làm cho mình vài lời tư vấn giúp. Cám ơn các bác trước

17. truycap

truycap Advanced Member

dây trong loa thì bác nên chọn dây tốt, từ đồng OFC trở lên, ko cần quá to, nên chọn dây loa để thay. Với cả thay dây thì nên thay luôn phân tần, bỏ qua phần cầu điện trở.

Tụ nên chọn dòng tụ xịn chuyên cho phân tần: Mundoft EVO oil, janzent standard, fast cap... Nên chọn y chang trị số. vì thay đổi trị số sẽ thay đổi dải tần lọc. kể cả có nối song song tụ thì cũng nên làm y chang nhà sx.

Cầu chì nếu muốn bác có thể bỏ qua luôn, đối với amp xài nguồn linear mà công suất ko quá lớn, 200W/chanel đổ xuống thì hầu như ko thể cháy loa, cầu chì loa super treble đến 4A lận, nghĩa là nó chịu được dòng đến 4A, dòng qua loa ít khi tới mức đó, trừ phi cuộn biến áp nguồn ngắn mạch.

Nếu bỏ qua cầu chì và điện trở nối thêm thì mạch sẽ lên 1 khúc vì bỏ được 2 yếu tố cản trở. 1.7 I gần giống 1.7 về phân tần, chỉ thay đổi chất liệu mành.

mryeknom likes this.
  18. mryeknom

mryeknom Advanced Member

cám ơn bác rất nhiều

19. truycap

truycap Advanced Member

Nói tiếp về loa mành.

Có bác nói ko nên chơi vì thời tiết ẩm. Xin thưa là màng Mylar nó chả bị gì khi ẩm cả, có linh kiện điện tử mới bị thôi, và Magnepan hoàn toàn tự sửa được vì nó cũng được làm 100% bằng tay. Hãng có bán các kit sửa đi kèm, từ dây đồng, vải ecang, keo,... Vì 1 số nơi xa họ ko thể sửa chữa bảo hành được.

Clip hướng dẫn sửa và làm sẵn trên youtube. Một số bác khéo tay thì tự in ra loa từ film tráng nhôm.

Đừng so loa này với loa tĩnh điện, nó khác hoàn toàn về cấu tạo. Electrostatic là loa tĩnh điện tạo từ 2 tấm lưới điện cực kim loại và 1 màng siêu mỏng, mỏng hơn nhiều lần so với loa mành. Điện áp giữa 2 điện cực của tĩnh điện từ vài ngàn vol đến 10kV. Do đó thời tiết ẩm ảnh hưởng lớn đến âm thanh của loa tĩnh điện do ko khí bị ion hóa giữa 2 điện cực. Nhưng thực ra cũng ko nhiều:Lý do là cả 2 bản điện cực đều được sơn cách điện rất dày, loa hoạt động hoàn toàn trên từ trường của 2 bản cực. xui quá hoen rỉ thì tháo ra sơn kĩ lại thôi, có điều rách màng thì ráng chịu.

Mình đã, đang xài cả 2 loại, tĩnh điện mình chơi tai nghe STAX đã 2 năm rồi, chả sao. Loa mành thì mình mới chơi nhưng thực sự bị thuyết phục bởi âm thanh của nó, đặc biệt làm âm hình, âm trường, chưa từng được nghe loa nào mà dễ dàng có hiệu ứng mất loa dễ nhưu vậy.

Mình xài class D. Hypex NC400 mono block. Bass 40hz rất sâu.

New-long2005 likes this.
  20. mryeknom

mryeknom Advanced Member

đưa mượn Purifi đi, có khi hay hơn ML 532H

21. MyBe

MyBe Advanced Member

M đang chơi cặp 1.7, đánh bằng Pre/dac + mono block của NuPrime, Sub Rel T9. Phải nói là quá ưng với số tiền đầu tư luôn. Trước m dùng cặp MG12, vẫn đồ đánh như thế chỉ khác mỗi cái Sub là Defi. Tech SuperCube6000. Giờ muốn ghép MG12 với pow PrimaLuna Dialogue Premium HP. Ko biết có đc ko, nhờ các b góp ý.

22. truycap

truycap Advanced Member

NuPrime yếu, kéo chưa ra được dải dưới của 1.7 đâu. Mình đã thử rồi. tiếng mỏng.Sub Rel thì các bác xài sub có nói rõ là phải xài 2 sub 2 kênh riêng biệt.

Amp đèn thì khó mà kéo 1.7 luôn. MG12 khó kéo hơn mình nghĩ cũng ko ổn. dù con Prima ấy công suất lớn. Bác nên thử trước khi mua.

23. MyBe

MyBe Advanced Member

B tư vấn m nên dùng amp nào cho 1.7? M đang tính cả phương án mua cái Roma 37DC cho cặp 1.7. NuPrime để chơi MG12. Theo b, bộ mono NuPrime kéo đc Sonus Faber Olympica 3 ko? Nếu đc thì chia tay em MG12 lên đời SF.

24. mryeknom

mryeknom Advanced Member

bản thân tôi đang dùng 1.7i, ko cần thêm sub vì bass lên hài lòng tôi. Tôi đang dùng pre/pow, pow là Mark Levinson 532H, 300w/kênh @8ohm. Pow này kéo đc 2ohm, dây loa với Maggie cũng quan trọng, nó cần to để lượng điện tải đáp ứng đủ cho loa hút tức thời

MyBe likes this.
  25. truycap

truycap Advanced Member

Power cho Magnepan thì bèo cũng phải kéo được 3ohm, tầm từ 80W/ohm, 160W/4ohm đổ lên. đọc kĩ xem nó kéo được 2ohm ko. Dưới là danh sách kéo 2ohm or 1ohm:

Ngon bổ rẻ xịn thì dùng Hypex NC400 ( đã xài ), tầm 25tr mới nhập về. Cần thêm pre-amp vì con này gain cao (25.8dB), cực kì chi tiết, chạy rà hơi bị lâu nên mua thì làm ơn kiên nhẫn

Purifi: ngang tầm giá, được đánh giá rất cao.

Electrocompaniet : dòng này ngon bổ rẻ, 1 a bạn đang xài

Naim: 250R hay kiểu đó, bao đánh đập khóc thét các loại loa to nhỏ. ko rẻ.
    Mark levinson: giấc mơ xa xôi, méc lém

ONIX: thấy bác nào bán con ngon 38tr kìa

Krell KSA: mình đang tìm vì thích
    Aaron: bao gõ, mỗi tội khó mua quá. đặt 2 tháng chưa thấy về, 35-60tr tùy đời
    PS audio: ngon bổ, giá tùy, hiếm
    Jeff Roland: éo có tiền mua.

Share This Page

Loading...