MD fans club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Hacoi, 7/11/09.

1. adv

adv Advanced Member

Mình cũn đang dùng 1800al đấy . Đúng như bác nói , nghe phê lắm . Bác chỉ giúp em cách chèn , chia , ghép bài với . Cảm ơn trước bác nhiều nhé

2. tuantran9999

tuantran9999 Advanced Member

Em tham gia MD fans với Denon DMD1000 ạ.
    Công nhận MD có nhiều tính năng mà CD khó lòng vượt qua.
    Cho em hỏi kinh nghiệm ghi đĩa với. Em muốn ghi từ đĩa CD sang MD. Ghi 1 lèo cả đĩa CD thì bên MD có tách bài giống như CD không ạ? Hay là phải ghi từng bài?

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Rõ ràng về tiện ích thì MD ăn đứt CDP, còn âm thanh thì cũng chả kém em vừa chơi CDP vừa chơi MD thấy rất OK, với MD chả bao giờ lo xước đĩa, còn ghi thì nó vẫn tách bài bình thường, khoái nhất là biên soạn chương trình đĩa theo ý mình - em vẫn trung thành với chú MD Sony JA30 ES trông rất Pro và còn dùng CD là cơ và dùng nó là DA cũng rất OK bác ạ.

4. hasansui

hasansui Advanced Member

++++++++++
    ++++++++++
    Vinh67?
    Trời ơi , toàn các cao sĩ :đoán mò , hình như thế này thì Em biết làm sao đây .Hu HU...[/quote]
    Không phải là mò mà chính xác như vậy luôn. Ví dụ đầu CD và MD của SONY kết nối với nhau. Khi ấn REC và nhả nút PAUSE thì CD tự play, không cần can thiệp gì và khi dừng REC thì CD ngừng lại.

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

Đẹp đấy chứ các bác

Attached Files:

6. tuantran9999

MD sony ít thấy bán nhỉ, đang thèm con 50ES

7. regular

regular Advanced Member

Bác có mở máy này ra chưa? Bác có thể cho biết mấy con MD 1600AL này dùng chip DAC gì khg ạh?
    Tks Bác!

8. lengocquang

lengocquang Advanced Member

Vinh67?
    Trời ơi , toàn các cao sĩ :đoán mò , hình như thế này thì Em biết làm sao đây .Hu HU...[/quote]
    Không phải là mò mà chính xác như vậy luôn. Ví dụ đầu CD và MD của SONY kết nối với nhau. Khi ấn REC và nhả nút PAUSE thì CD tự play, không cần can thiệp gì và khi dừng REC thì CD ngừng lại.[/quote]

Bác này chắc là cao thủ MD đây! :D
    Nhưng mà em thắc mắc cái cổng này cắm giắc gì ấy các Bác nhỉ? Trông hao hao cổng cắm giắc phone!

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Các bác chưa chơi bao giờ hoặc mới chơi thì tò mò háo hức.

Chứ cái thằng em thì đã chán MD rồi.

Lý do: Đã xài tới hư 2 MD deck, 2 MD portable, vì cái tội là ghi quá nhiều và playback quá nhiều.

Báo cho các bác biết là MD deck kém bền hơn CD deck nhiều lắm nhé, đặc biệt là MD Sony có tỷ lệ hỏng hóc rất cao.

Chỗ hư chủ yếu là bộ cơ và cục laser công suất, cơ hư vì hao mòn, laser hư vì quá nhiệt.

Lúc đó mà lỡ các bác đã có cả trăm cái đĩa MD như em thì chỉ còn nước khóc mếu móc tiền mua 1 con MD deck khác. CD thì còn copy vào máy tính làm Lossless, MD deck có thể làm DAC, nhưng 100 cái đĩa MD kia thì phải có MD deck mới đọc được.

10. times123

times123 Advanced Member

=================
    Theo bác thì chất âm do MD đem lại thế nào ạ?

11. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cái đó thì tùy vào chất lượng build của bộ DAC và bộ lọc âm, nguồn điện của MD thôi.
    MD deck các hiệu khác thì mình không biết. Nhưng đối với Sony, 1 số đời MD và CDP cùng model (VD như 30ES, 50ES, 3ES đều có ở MD và CDP) thì bộ DAC và tiền khuếch đại giống hệt nhau, chỉ khác nhau phần cơ. Có thể nói là chất lượng âm thanh không khác nhau bao nhiêu.

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cần chú ý rằng dữ liệu trên MD đã được nén (chuẩn ATRAC) theo thuật toán phân chia giải tần để thay đổi tần số lấy mẫu.

Do đó với 1 audiophile, người ta sẽ cho là CD với tần số lấy mẫu tuyến tính (linear sampling rate) , thậm chí 1 số người cực đoan còn cho là các hệ thống analog như đĩa than, băng từ sẽ có chất lượng hay hơn. Tuy nhiên mình không tin điều này, đặc biệt là nếu nó được mấy ông U50, U60 phát biểu. Lý do vì sao thì bạn biết rồi đó. Con người càng già thì khả năng nghe những âm thanh cao tần càng kém.

Kết quả của nhiều blindtest đã cho thấy, tai người không phân biệt được nguồn phát CD và MD (loại SP). Sau này có nhiều loại MD ghi nén cao hơn để 1 đĩa MD có thể ghi nhiều nhạc hơn. Những loại này thì đúng là lossy và có thể nhận ra khác biệt so với CD.

Cá nhân mình sau khi thử các nguồn sau:
    MD Sony Portable
    MD Sony hàng bình dân
    MD Victor trong dàn mini combo
    MD Sony JA30ES hàng cao cấp

thì cảm thấy Sony JA30ES nghe thích hơn, nhìn đẹp hơn, sang hơn. Cái Sony JA30ES của mình có trục trặc phần cơ, 1 ngày chỉ nghe được 1 đĩa, sau đó là dùng làm DAC (transport là 1 đầu DVD Sony siêu cỏ).

13. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Theo bác thì chất âm do MD đem lại thế nào ạ?[/quote]
    Xin trả lời :
    Nhà Em có bộ dàn 6 loa , am ly.. dùng mãi chán , cho thanh lý hết.Chỉ riêng có cái đài SONY MD-M3 ko thể bỏ được, nghe nó hát đĩa MD lúc nào cũng cảm thấy ấm lòng .Đấy là chất âm của nó mang lại .

14. tuantran9999

Em đang định làm 1 cuộc cách mạng, ghi toàn bộ đĩa CD yêu thích sang MD. Lý do là đĩa MD dùng lâu không bị xước. Chất âm thì như nhau. Từ sau em sẽ không đi mua đĩa CD nữa mà... đi mượn về ghi ra MD để nghe.

15. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Cách mạng của Bác rất hay, nhưng chi phí khá cao , 1MD/25K ,nó ko xước nhưng dè chừng nó bị ẩm mốc,ko quay (cho dù MD chỉ quay 1 lần rồi đứng im,vì đã ghi vào ổ nhớ, phải bảo quản khô lạnh dưới 20độ C.

16. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E cũng chơi nhiều định dạng (CD, LP, casstte, tape, MD), MD cũng là một định dạng e yêu thích vì rất tiện lợi để tạo ra các đĩa tuyển chọn cho riêng mình nhưng e xin rón rén hỏi là bác đã được nghe một hệ thống phono setup đàng hoàng so với CD chưa mà phán kinh thế ạ? Chứ dàn phono của e giá chưa bằng 1/2 dàn cơ và D/A cho CD mà đã bóp chết cơ và D/A đó không kịp ngáp về mọi mặt (hơn tất cả các dải, nhạc tính, độ động, chi tiết...), so sánh trên cùng một bản thu (1 cd gốc và 1 LP) nhé bác.

17. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Thưa bác xin phép nói thẳng là mình không chơi Phono vì
    1. lý do kinh tế (không đủ tiền). Lúc mình mua đĩa MD cũng vì không đủ tiền mua CD, toàn vào thư viện mượn CD về chép.
    2. Trình độ thẩm âm chưa tới. (Đã từng nghe Phono và không đủ khả năng phân biệt sự khác nhau)
    3. Trong tương lai mình cũng không có dự định chơi phono, mà chỉ chơi HPD nghe nhạc từ đĩa cứng thôi ạ.
    Các bác có điều kiện set-up bộ dàn tốt hơn chắc có thời gian luyện tai nghe tốt hơn mình. (Cả bộ dàn Stereo của mình chỉ trị giá 12tr và toàn là hàng 2nd, hix hix)

Mình hẹn nhau cùng ngồi thẩm chất âm của phono, CD và MD xem thế nào nhé. Cách thức cực kỳ dễ:

Mình mang cái đầu MD và cái đầu DVD cỏ làm cơ qua nhà bác, cắm chung vào hệ thống amp + loa của bác, chúng ta cùng nghe và so sánh xem thế nào. Rất biết ơn bác nếu bác chịu cho nghe ké bộ dàn xịn của bác. Hi hi....

18. kien1975

kien1975 Advanced Member

Đẹp quá, cảnh chụp cũng đẹp luôn !!!

19. kodomo

kodomo Approved Member

Em mới bước chân vào lĩnh vực này, hỏi các bác câu này ngại dễ sợ, dùng MD làm DAC là thế nào vậy các bác?

20. taolao

taolao Advanced Member

Con MD tốt làm DAC sẽ hay hơn con CD rẻ tiền và ngược lại Bác ạ.

21. taolao

taolao Advanced Member

Đúng đấy Bác ạ,đĩa MD bây giờ toàn đĩa dỏm bỏ công chọn bài thu rồi ghi tên bài hát hát vài lân nó hư cũng uổng lắm.
    Kiếm được đúng đĩa Made in Japan thì an tâm.

22. times123

times123 Advanced Member

==========

Cách dùng là: lấy đầu CDP hay DVD( loại cỏ) làm cơ để đọc đĩa rồi lấy tín hiệu từ cổng Coaxial hoặc Digital đưa sang đầu MD ( Loại gấu hơn đầu CDP hay DVD) sau đó lấy tín hiệu Analog từ đầu MD đưa sang Ampli để phát thế là OK. :)

23. kodomo

kodomo Approved Member

Cảm ơn bác đã giải thích, em cũng đoán là như vậy nhưng muốn hỏi cho chắc ăn. EM đang dùng CD Denon 1600 vậy mua thêm cái MD DMD-2000AL được không các bác? Liệu có cải thiện được chất âm từ cái CD cỏ của em ko vậy?

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

============
    Chắc chắn cho kết quả OK.

25. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cứ mua đi rồi nếu thấy không cải thiện được bao nhiêu thì bán lại cho mình con DMD-2000 giá bèo nhé. Hi hi hi....

Share This Page

Loading...