Mod CDP thú vui & niềm dam mê

Discussion in 'Thiết bị số' started by nhatminh, 24/2/14.

1. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Compact Disc player hay còn gọi là CDP có lẽ là thiết quá quen thuộc và thông dụng của phần đông tín đồ audiophiles . Và hiện nay thị trường đầu CD cũng vô cùng, mới có, cũ có, đắt hàng chục nghìn USD cũng có mà rẻ chỉ vài trăm nghìn đồng cũng có.
    Những loại đầu mới của các hãng từ Mỹ, Đức, Italy... khá đắt, dao động từ 1.000 USD đến hàng chục nghìn USD. Do đó, những audiophile bình dân muốn thưởng thức vẻ đẹp của âm nhạc hay săn lùng hàng seconhand, với mức giá dễ chịu mà vẫn hay. Số khác không dừng ở các sản phẩm nguyên bản mà chế lại (MOD) một số thành phần trong máy để tạo ra thứ âm thanh hay hơn , lạ hơn, "vừa tai" của họ hơn .

*Và trong bài viết này bằng kinh nghiệm và trãi nghiệm của chính bản thân hi vọng là có thể chia sẽ và tiếp nhận thêm đc nhiều ý kiến đóng góp cũng như kinh nghiệm hay cùng các AE gần xa .
    *Sau đây là bài review nho nhỏ về con CDP DENON 3500GL của em đã đc mod khá là hoàn chỉnh . Một sản phảm đầu tay có thể nói là rất tâm huyết và hết sức ưng ý .

* Hi vọng bài Review này sẽ giúp ít đc nhiều pác đã ,đang và muốn đi theo con đường mod CDP . có thể tham khảo để áp dụng cho các CDP khác .

+Denon DCD-3500GL ra mắt năm 1992 giá xuất xưởng là 350.000 yen sử dụng 4 DAC PCM58

*Mặt trước

*Nội thất bên trong khá là pro với 2 bảng mạch digital và analog to và tách rời nhau .
    *mach digital mach nguồn và bộ cơ .

*Mach anolog đc là khá kỹ,linh kiện đc sắp xếp ngay ngắn rất đẹp và pro với nổi bật là 4 con DAC PCM58P-k3 kèm theo đó là 12 con opamp trong đó có 8 opamp đôi, 4 opamp đơn và rất nhiều tụ đi kèm .

*4 con DAC PCM58p-k3 trong dòng DAC vintage của burr brown
    em này chắc chỉ xếp sau con PCM63 huyền thoại :mrgreen: :D .

*Tiếp theo là các opamp sử dụng bên trong máy .
    Dể dàng nhận thấy opamp đơn quen thuộc NE5534 opamp thuộc loại khá cổ có nhiều hạn chế về mặt trình diển âm thanh và giá hiện giờ khá bèo bọt chừng trên dưới 1$ :(
    và opamp đôi SSM2139 cũng giống 5534 giá cả và chất âm thì .... :(

tiếp theo là con opamp đôi C4570 của hảng NEC con này thì còn tệ hơn cả 2 em ở trên :(

*Toàn bộ tụ hoá và tụ film trên mạch analog . Tất cả tụ hoá đều là Elna Silmic , còn tụ film thì hok rõ tên nhưng chắc là hàng Japan .

Tags:
  2. nhatminh

nhatminh Advanced Member

*Đánh giá tổng quát về thiết bị .
    *Ưu điểm :
    +Giá Xuất xưởng cao 35000yen và thị trường tương đối tốt tầm 600-700$
    +Bộ cơ và mắt Sony 151A thông dụng và dể thay thế .
    +Mạch thiết kế kĩ lưỡng,đẹp với rất nhiều linh kiện. đặc biệt là mạch analog và mạch nguồn .
    +Sử dụng 4 giải mã PCM58p-k3 (k3 là model lớn nhất và tốt nhất trong dòng PCM58 )
    +Mạch sử dụng nhiều tầng opamp tổng cộng 12 con (4 đơn , 8 opamp đôi )
    *Nhược điểm :
    +Linh kiện sử dụng bên trong máy khá kém như tụ film và opamp .
    + ngoài ra thì yếu tố thời gian cũng ảnh hưởng khá nhiều đến linh kiện trong máy mà cụ thể là các loại tụ film và tụ hóa .(các loại tụ tuổi thọ trong khoảng 1000-2000h sử dụng và trong khoảng 10-15 năm)

Kết luận: Với những yếu tố trên đã góp phần làm cho con CDP giảm chất lượng rất nhiều và vấn đề cần giải quyết ở đây là thay toàn bộ tụ và opamp bằng nhưng tụ có cùng trị số với tụ zin và các loại opamp thay thế tương đương . Và chắc chắn là sau khi thay thế các linh kiệt tốt hơn và thích hợp thì con CDP của bạn sẽ cải thiện rất nhiều và ở một đẳng cấp cao hơn .

Chọn lựa Linh kiện : Việc lựa chọn linh kiện phù hợp là việc làm hết sức quan trọng và việc nắm rõ chất âm của từng loại tụ và các loại opamp là điều tối quan trọng , vì nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến chất âm của thiết bị .
    *Tụ điện phân cực (tụ hóa )
    Tụ điện phân cực (có cực xác định) hoặc theo cấu tạo còn gọi là tụ hóa. Thường trên tụ quy ước cực âm phân biệt bằng một vạch màu sáng dọc theo thân tụ, khi tụ mới chưa cắt chân thì chân dài hơn sẽ là cực dương. Khi đấu nối phải đúng cực âm - dương. Trị số của tụ phân cực vào khoảng 0,47μF - 4.700μF, thường dùng trong các mạch tần số làm việc thấp, dùng lọc nguồn.

Một số loại tiêu biểu và chất âm theo cảm nhận của cá nhân .
    Elna Crafine : đây là loại tụ rất hay và đều dãy tuy nhiên nhược điểm là giá thành khá cao .(bật mí nho nhỏ Trong mạch analog của con 3500GL mod em thay toàn elna Crafine :mrgreen: )
    Elna silmic : điểm hay nhất của tụ này là nằm ở dãy mid rất ngọt ngào và ấm áp tuy nhiên lại có nhiều hạn chế ở bass và treable .
    Nichicon Muse KZ :dòng tụ cao cấp nhất của Nichicon tiếng khá đối lập với Elna Silmic điểm mạnh nằm ở dãy bass còn treable tốt tuy nhiên mid thì sắc là lạnh giá thì rẽ nhất trong 3 loại

*Tụ điện không phân cực (tụ film)
    Tụ điện không phân cực (không xác định cực dương âm); theo cấu tạo có thể là tụ giấy, tụ gốm, hoặc tụ mica,polypropylen , polytryren....v..v Tụ xoay chiều thường có trị số điện dung nhỏ và thường được sử dụng trong các mạch điện tần số cao hoặc mạch lọc nhiễu , truyền tải tín hiệu .
    hiện nay loại tụ này trên thị trường có rất nhiều nhãn hiệu với chất lượng và giá cả khác nhau .
    một số tụ các pác có thể tham khảo như sau :
    Multicap RTX ...loại tụ này em rất thích dãy tần rất rộng tiếng rất mượt và đều dãy ...giá ko hề rẽ nhưng vẫn rất ok .
    Multicap PPFX dòng thấp nhất của multicap hay trong tầm giá bass và treable tốt hơn Claryty capESA .
    Claryty capESA 250v : mid dày và ngọt ngào tuy nhiên cẩn thận vì mid hight khá nhiều và bass không sâu
    VISHAY-RODERSTEIN MKP-1837 : một tụ cũng rất đáng quan tâm .

*opamp : là mạch khuếch đại thuật toán (tiếng Anh: operational amplifier), thường được gọi tắt là op-amp là một mạch khuếch đại "DC-coupled" (tín hiệu đầu vào bao gồm cả tín hiệu BIAS) với hệ số khuếch đại rất cao, có đầu vào vi sai, và thông thường có đầu ra đơn.
    Các mạch khuếch đại thuật toán có những ứng dụng trải rộng trong rất nhiều các thiết bị điện tử thời nay từ các thiết bị điện tử dân dụng, công nghiệp và khoa học .
    +Nếu ai chưa rõ lắm thì có thể hình dung chức năng và nhiệm vụ của nó trong CDP tương dương bóng đèn Pre trong amply đèn . ai dùng amply đèn thì chắc cũng biết khi thay bóng pre tốt thì ảnh hưởng đến chất âm như thế nào .

Các loại opamp tiêu biểu và chất âm theo cảm nhận cá nhân ( tham khảo ) .
    Opamp đơn :

+opa627 : opamp huyền thoại của hảng burr brown chất âm mềm mại , vửng vàng , dày dạn , độ động (dynamic ) rất tôt tiếng bass rất sâu và mềm , mid tự nhiên, dày treable tơi nhuyễn và long lanh có thể nói đây là con opamp khá hoàn hảo truy nhiên điểm trừ lớn nhất của con này là giá cắt cổ . giá rẽ nhất hiện nay là không dưới 20$ 1 em (bật mí nho nhỏ Trong mạch analog của con 3500GL mod em sử dụng 8 con opa627 : :mrgreen: )

+opa606 : một opamp khá hay với chất tiếng tự nhiên mộc mạc dĩ nhiên tổng thể thì và dãy tần thì không thể so với opa627 và giá cũng khá tốt . (lí do vì sao em nó là opamp dùng trong CDP Esoteric X-10W và X-50W pác nào có con Eso 10 và 50W mở ra thì sẽ thấy .)

+Lme49710 : điểm nổi trội của dòng opamp này nằm ở dãy mid rất ngọt ngào treable củng khá hay truy nhiên hạn chế lớn nhất là dãy bass rất kém diều này làm cho âm thanh mất đi độ vững và độ dày .

*opamp đôi :
    opa2107 : có thể nói đây là opamp đôi hay nhất mà em từng sử dụng tiếng dày , vửng , chi tiết ,bass khá tốt , âm thanh rất cân bằng 3 dãy . nếu mún hay hơn em này thì chỉ có cách gép 2 em opa627 thành opamp đôi

opa2132 : nếu so với opa2107 thì em này cho tiếng êm ái hơn ấm hơn nhưng độ dynamic độ bật của tiếng thì không bằng .

opa2134 : một opamp khá nổi tiếng thông dụng có thể nói là hay trong tầm giá ( đây là bản rút gọn của opa2132 nên chất âm ko bằng )

lme49720 : điểm nổi trội của dòng opamp này nằm ở dãy mid rất ngọt ngào treable củng khá hay truy nhiên hạn chế lớn nhất là dãy bass rất kém diều này làm cho âm thanh mất đi độ vững và độ dày .

*Việc còn lại là tiếp hành lựa chọn linh kiện đặt mua linh kiện và thay vào vị trí thích hơp để đạt đc kết quả tốt nhất . Và việc hết sức quan trọng là sử dụng đôi tai của bạn để cân chỉnh để cho ra kết quả ưng ý nhất :mrgreen: .

Và đây là kết quả con Denon DCD3500GL sau khi mod xong . :D kết quả cực kì hài lòng âm thanh thay đổi hoàn toàn giờ thì có thể quên di cái tiếng dục dính tiếng thiếu độ chi tiết bóc tách ngày nào và có thể tự tin mang đi giao lưu với các CDP giá trên 2000$ :mrgreen:

3. pheulong

pheulong Advanced Member

chờ......chém phụ,nhưng mà con 5534 có chữ S kia mà bác bảo còi thì em chịu :lol:

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Nghe thiên hạ đồn rằng cdp Denon 3500 Gold Limited này sau khi mod nghe hay bất ngờ. Nếu quả thật em mua thử một cái về mod theo vì em biết chỗ bán Denon 3500GL nhiều vô số kể :)

Thân chào!

5. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Nếu pác ở Tp.HCM có thể mang CDP giao lưu với em ạh !!!

6. nhatminh

nhatminh Advanced Member

5534 có chữ S thì ko tầm thường trong dòng 5534 nhưng so với opamp gấu hơn như opa606 hay opa627 thì ....... :lol:

7. pheulong

pheulong Advanced Member

nhìn cách bác mod, thì hình như bác làm 1 lèo không có sự so sánh từng phần một với phần zin thì phải :mrgreen: khi mod em hay làm kiểu quê mùa là...............so với gốc,mà cứ 1 tí một thôi..........có khi mod xong mất hơn tháng :lol:
    p/s bác đã so con 627 với con TBA 221b của simen chưa :)

8. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Em đã chơi wa khá nhièu loại opamp của các hảng khác nhau. ..wả thật em đã so sánh rất kĩ ..và quả thật 5534 có rất nhièu hạn chế về mặt âm thanh đặc biệt là tiếng bị dính thiếu độ chi tiết và tầng lớp âm thanh vì no ra đời từ rất lâu thời kì mà công nghệ bán dẫn chưa phát ttiển ...

9. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Em mod con 3500gl này đến lúc hoàn chỉnh thì mất gần 1 năm trời đấy pác ạh ...vì nhiều lí do như toản bộ linh kiện phải đặt từ nước ngoài về và thử rất nhiều loại linh kiện khác nhau .

10. paul

paul Advanced Member

Em thấy trên forum chúng ta còn nhiều bác chuyên gia mod CD rất hay mà em được biết hay được nghe giới thiệu như:bác Zorro,Bác Hodio,bác Khuehn,bác BTP...và còn rất nhiều các bác khác nữa.Mong rằng các bác cùng chia xẻ kinh nghiệm quý báu của mình trong topic này,1 topic rất hay và hữu ích của bác Nhatminh.
    Trân trọng.

11. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em cũng làm kiểu giống bác, hiện tại cd của em vẫn để song song hai bộ clock, một là bộ thạch anh và tụ nguyên bản, một là bộ clock em làm theo mạch thứ nhất (LClock1) của LCaudio. em để cái công tắc chuyển qua lại để so sánh chất âm. Thực sự bộ clock lắp theo mạch của LCaudio nghe tốt hơn nhiêu, và em nghĩ mod clock mới là cái đáng mod nhất. Tất nhiên mod phần opam thì cũng tốt, nhưng nếu sử dụng opam xịn thì đắt, có khi lắp mạch bằng Jfets hoặc nhiều bác chơi đèn luôn thì hiệu quả hơn. Riêng phần tụ nguồn thì sau khi thử qua thử lại em không cảm nhận được sự khác biệt đáng kể nào...

12. luuly

luuly Advanced Member

Em nghe ta đồn, hình như cụ Paul cũng đang chơi bộ dàn được mod tùm lum hết rồi thì phải. Và cũng nghe ta đồn, bộ này nghe hay vượt xa bộ nguyên bản luôn :roll:

Đề nghị cụ Paul show hàng mấy em này lên cho em tham khảo với :D

13. paul

paul Advanced Member

Chào ông bạn già!
    Ai đồn bác vậy.Em dạo này vì nhiều lý do nên đã chuyển nhà xuống tận vùng sâu vùng xa,có thấy bạn bè nào tới thăm đâu mà biết em mod cái gì và như thế nào? :D
    Còn bác nếu thật sự quan tâm tới vụ mod CD thì bữa nào xa giá xuông Q7 giao lưu với bác Nhatminh rồi sẵn tiện ghé nhà em là biết liền. :D
    Welcome bác.

14. luuly

luuly Advanced Member

Chuyện nhỏ như .............. con voi.

Cụ pm em cái địa chỉ nhà để em bay tới. À quên, cụ vẫn dùng cái số phone cũ hay đổi số để "chốn nợ" rồi. :D

15. paul

paul Advanced Member

Em vẫn xài số cũ.Ặc.Em đâu có đầu tư chứng khoán hay đất đai mà "chốn" bác. :D
    PS-Có lẽ bác cũng nên hàn,xả.căm,rút mod CD cho nó vintage giống em đi bác ơi.Già rồi chạy theo xu hướng hiện đại hổng nỗi đâu. :wink:

16. luuly

luuly Advanced Member

Đấy, bằng chứng rành rành ở dòng bôi đỏ chứ không phải nghe đồn nữa nên không thể chối cãi nhé. Để đấy, hôm nào em qua xử luôn cái CDP cho tiện một lần đi

17. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Mod tùm lum tùm la 1 hồi sau đó mod cả dây điện dây tín hiệu đi bên trong cũng thấy khác biệt ghê gớm ấy chứ :mrgreen:

18. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Các cụ xem nếu nó dùng OP AMP nào mà chạy class B thì mod thành class A luôn, âm thanh thay đổi đáng kể mà lại rẻ nữa. Nếu nó có volume cơ thì nối tắt luôn, cắt phần tín hiệu sang cái bo tai nghe nếu có.

19. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Còn tiếp không bác, em đang nóng lòng chờ đây :(

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác paul lại réo tên em hả, em cũng mod chơi chơi thôi chớ đâu phải chuyên gia gì đâu :D
    Em cũng khoái cái món mod miết này, hầu như cái gì "xấu số" lạc vào tay em thì đều bị vật ra mod hết, đó cũng là một thú vui vì mình đã cải thiện một số khiếm khuyết của thiết bị!

Ngày xưa em cũng hay mod theo kiểu mà bác Nhatminh bây giờ đang làm, nghĩa là thay toàn bộ linh kiện trong máy bằng linh kiện mới hơn, tốt hơn, nhưng không thay hết toàn bộ mà chỉ thay ở những vị trí huyệt điểm. Sau quá trình, em phát hiện ra một điều thú vị là hầu như tất cả các đầu cd em mod đều có chất âm na ná giống nhau, cái nào cũng như cái nào! Sau này em thay đổi cách mod, em mod theo kiểu "bảo tồn", nghĩa là cố gắng giữ lại một nét âm thanh đặc trưng nào đó của thiết bị, và mod để phát huy những gì vốn có của máy.

Riêng board clock rời, lúc trước em cũng hay dùng mod cho clock của máy, và em cũng mod luôn cả cái board clok này, nó cũng thay đổi đáng kể, nhưng bây giờ em lại ít mod clock, vì thấy không cần thiết lắm! Riêng Opam thì em cũng nghịch đủ loại, huyền thoại 627 hay LMA 49720 vỏ sắt em thấy cũng không đến mức như dân chơi ca ngợi, em lại khoái xài loại fet hơn.

@Nhatminh: em đoán 2 con opam Nec C4570 là rờ-gu nguồn cho chip PCM-58, 2 con SSM-2139 là Lowpass filter cho khuyếch đại, thực sự máy chỉ sử dụng 2 con 5534 để khuyếch đại thôi. Không biết em đoán có đúng không? :D

Có dịp qua Q7, em sẽ liên lạc với bác Paul và bác Nhatminh.

21. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Pac Zoro nói ko sai 4 con opam Nec C4570 là tầng I-V cho 4 con DAC PCM58P ,2 con SSM-2139 là Lowpass filter cho khuyếch đại,4 con 5534 để khuyếch đại . nêu Em đã thay toàn bộ bằng tầng I-V và khuyết đại bằng opa627 .
    rất hân hạnh đc liếp pac
    Thân !!!

22. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

con Teac 10 của em có mod được không các bác ơi? có bác nào mod em nó chưa ạ?

23. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Tat ca cac cdp deu co thể mod dc thực ra thì mod ở dây chỉ là thay đổi các linh kiện do thời gian dài 20-30 chất lượng ko dảm bảo và các linh kiện có phẩm chất bằng các linh kiện mới chất lượng hơn ..
    Còn hiệu wả đến đâu thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố ....và đặc biệt là thiết kế mạch của cdp có tốt hok .

24. garbolino

garbolino Advanced Member

Mod những con CDP cao tiền em nghĩ không phải là cách hay, vì thường những con ấy đều đã từ hơi hay hay đến hay rồi, mod chi nữa.
    Kiếm những con cùi mía rồi mod sao cho thành hay mới thú.
    Hôm trước em có đọc vụ mod con 333, thấy hay quá cũng lùng mua bằng được một con về nhưng sau lại lười chả mod miếc gì cả.
    Kinh nghiệm của em khi muốn mod CDP là chỉ nên mua những con CDP xài điện 100 hoặc 110, việc đầu tiên đem về là nối cái cầu chì nhiệt của cục biến áp lại và sau đó ....... cắm nó vào điện 220.

25. TRUE

TRUE Approved Member

Rõ khổ! Đang hừng hục khí thế bỗng dưng bị tạt một gáo nước lạnh, bệnh trùm mền hết mấy ngày nay. Hôm nay mới hồi tỉnh thò đầu vào đây theo dõi tiếp. May quá vẫn đang "đứng hình". Tiện đây, em có con CD cỏ sony X555ES "trùm mền" lâu nay, nhờ các bác tư vấn dùm em mod gì để nâng cấp nó lên đỉnh cao mới. Các bác tư vấn nhè nhẹ dùm em vì em chỉ biết thay opamp nhổ tụ mà thôi. Con này em thấy nó xài 4 con OPAMP NE5532 (của TI thì phải) không biết thay con gì hay hơn.
    @ bác Gar : Em có chuyện xin nhờ bác ... đừng "tham mưu" cho em. Em xin vui lòng hậu tạ. Cám ơn bác nhìu :lol:

Share This Page

Loading...