Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. HHK

HHK Advanced Member

Thế mà bác cũng nghĩ ra được, không xét về kỹ thuật, em bái phục sức sáng tạo. Vintage như đĩa than.

2. thichmod_ps1

thichmod_ps1 Approved Member

Úi zời, e lại quên cái tay của bác, thành thật xin lỗi, em sẽ ship ra cho bác trong tuần này

3. thichmod_ps1

Úi đẹp quá bác ơi

4. thichmod_ps1

Em vừa mới về lô PS1 mới nhưng chỉ có tầm khoảng 10 e mod nhạc thôi ạ, share cho mọi người (số điện thoại của em 0966.880.881). Thấy mấy bác mod thích quá mà không có thời gian chơi, chỉ biết ngồi thưởng thức :(

Attached Files:

Pine likes this.
  5. audiovinh

audiovinh Advanced Member

Dùng IC pic để điều khiển từ xa đẩu PS1:
    Nhờ mấy ngày mát trời do mưa bão, Em đã lắp xong điều khiển từ xa cho đầu Ps1 bằng Remote sóng Rf 315 Mhz (xuyên tường) kết hợp với các thiết bị SmartHome sẵn có, em cài luôn cho điện thoại di động để điều khiển Ps1 luôn bằng sóng 3G hoặc Wi-fi phòng khi Remote hết pin chưa kịp thay.
    Em cũng xin cảm ơn bác Lieuhongquan đã gửi cho em chiếc tay game để ngiên cứu.
    Vì không đăng được File Video lên Vnav nên em tạm đăng lên Youtube theo 2 đường dẫn sau: https://youtu.be/0SNbNBPOok0
    https://youtu.be/a9HQoXEA-tQ
    (hai đoạn video trên Youtube là: IMG2 VÀ IMG3)

Attached Files:

6. jet

jet Advanced Member

Có mem mod chassis ps1 nè. Không phải em

7. thichmod_ps1

Ngon quá đi bác ơi, cứ hứa bác hoài, thôi để em nhắn lại thẻ cho bác nhé. Nhìn quá đã, bữa nào bác share code cho em học hỏi với hiiii

8. lieuhongquan

lieuhongquan Advanced Member

chúc mừng bác audiovinh nhé.nhìn bộ điều khiển của bác mà e thèm quá.

9. audiovinh

Lắp điều khiền từ xa cho PS1
    Chào các bác
    Em xin cụ thể mạch điện tử điều khiển từ xa đầu Playstation (PS1).
    Em đăng bài viết này là để các bác ai yêu thích lắp ráp mạch điện tử có thể tự làm cho mình để sử dụng, không vì mục đích thương mại mà là trao đổi chút ít kinh nghiệm để cùng nhau học hỏi vì trang Vnav là trang của cộng đồng yêu thích âm thanh mà.
    Để điều khiển từ xa Play, Stop… đầu CD, có 2 dạng: 1 dạng là điều khiển bằng sóng hồng ngoại thông thường rất phổ biến như điều khiển tivi, điều hòa, đầu CD, DVD…
    1 dạng là điều khiển bằng sóng RF (sóng radio). ở đây em trình bày mạch điều khiển sóng RF 315 Mhz. dạng điều khiển này không cần mắt thu hồng ngoại mà là dạng thu sóng bằng Anten (khoảng cách trung bình 50 m, xuyên tường) mà em đã làm.
    Để điều khiển từ xa, em dùng loại IC PIC để nạp code cho nó hoạt động theo chương trình mình lập thông qua mạch nạp Pickit 2 hoặc mua sẵn module đã nạp chương trình rồi và về phát triển thêm.
    Em dùng IC điều khiển rất thông dụng là PT 2262 cho bộ phát (remote) và PT 2272 cho bộ thu.
    Để viết Code, nạp PIC… thì rất dài dòng, phức tạp, phải mua bộ nạp Pic,… việc này em nói qua để cho ai thích đi sâu vào điều khiển từ xa hơn nữa thì nghiên cứu thêm
    Cụ thể ở mạch điều khiển từ xa Play, Stop… đầu PS1 ở đây là sử dụng remote và bộ kit thu PT 2272 có sẵn trên thị trường, giá cả cũng hợp lý:
    Linh kiện gồm: remote RF 315 mhz giá: 38 k; module PT 2272 giá: 35k; Triac BT 136 hoặc tương đương 4 con, giá 1.5 đến 4k/ con; cước phí giao nhận hàng…
    Em đưa 1 mạch thu PT 2272 như sau:
    4 đầu tín hiệu điều khiển ra ở chân 10 đến 13, chân 17 là let báo hiệu.
    Vấn đề mấu chốt song rất đơn giản là làm thế nào sử dụng điện áp + của 4 đầu ra để điều khiển 4 chức năng: play, Stop, Nex , tạm dừng… của con IC ở tay điền khiển game của PS1
    Về nguyên lý tại các phím bấm ở tay điền khiển PS1 là tiếp đất (điện ám -) với các đầu play, Stop, Nex… ở bo tay điền khiển PS1 thì nó hoạt động. Vậy thì ta xem lại nguyên lý hoạt động của Triac như sau:
    Triac có bốn tổ hợp điện để mở cho dòng chảy qua:
    B1 - G
    Điện áp + xung + thì dòng điện chạy từ B1 sang B2
    Điện áp + xung - thì dòng điện chạy từ B1 sang B2
    Điện áp - xung + thì dòng điện chạy từ B2 sang B1
    Điện áp - xung - thì dòng điện chạy từ B2 sang B1
    (Vì vẽ thêm mạch điện tử mất thời gian nân em không vẽ mà cụ thể cách lắp luôn)
    - Cấp điện cho module PT 2272:
    Điện áp – (đất): chung với nguồn nuôi PS1.
    Điện áp + : lấy từ chân điện áp + của mạch tay cầm Game (có điện áp khoảng +3.5v) hoặc cấp nguồn riêng + 5v
    Tại 4 đầu ra của PT 2272, mỗi đầu ta nối với điện trở 200 ohm – 470 Ohm, đầu kia nối với chân điều khiển G của triac.
    Theo tổ hợp dòng chảy của triac: điện áp + từ 4 đầu ra IC PT272 cấp cho chân G Triac; điện áp – của nguồn nuôi PS1 nối vào chân B1 Triac; khi đó ta có đầu ra của Triac B2 là điện áp –
    Vậy thì khi ta bấm 1 phím: ví dụ phím hình ổ khóa trên remote, 1xung điện áp + được chuyển đến module thu PT 2272, tại chân 10 (hoặc chân 11,12,13 các bác tự đo và xác định) có điện áp + 3.5v và kích qua cổng của Triac, làm triac thông và đầu ra triac có điện áp – (như nối đất với các phím bấm trên tay cầm Game của PS1) và 1 lệnh Play hoặc Stop…do ta đấu dây được thực hiện.
    Tương tự cho 3 phím khác trên remote để điền khiển
    Vì remote RF dùng IC 2262 có 4 nút, Module PT 2272 tương ứng cũng có 4 đầu ra (4 kênh) nên dùng 1 bộ remote 2262 và Module 2272 ta chỉ điều khiển được 4 chức năng trên PS1: play, stop, nex (tiến), nex (lùi) hoặc tạm dừng. muốn điều khiển thêm các chức năng trên tay game khác như: tua nhanh, … ta dùng tiếp bộ remote và Module thứ 2.
    Chú ý: trên thị trường, bộ remote 2262 và Module 2272 được lập sẵn có 3 định dạng:
    - Dữ liệu được truyền đến và trở về trạng thái ban đầu khi không còn tín hiệu.
    - Dữ liệu được truyền đến và lưu lại. Trong thời điểm kích, chỉ nhớ 1 trạng thái.
    - Dữ liệu được truyền đến và lưut lại, 4 bit hoạt động độc lập.
    Các bác nhớ chọn định dạng thứ nhất nhé tức là để khi ta bấm remote thì mạch phím bấm trên tay cầm game tiếp đất, lệnh play …thực hiện và ta nhả phím ra thì cũng giống như ta bấm phím mềm trên remote điều khiển tivi…thông thường.
    Còn bác nào thích lập trình Pic thì chọn IC có nhiều cổng ra để lập trình luôn thể cho các chức năng điều khiển tay cầm Game Ps1 và thêm các đèn led báo hiệu.
    Việc kết hợp với điện thoại di động để điều khiển thì chắc rất ít người dùng, vì em đã sử dụng Smarthome từ lâu rồi, có rất nhiều kiểu, dạng trong đó dạng em đang dùng là cài đặt remote RF 315 Mhz vào phần mềm Smarthome đang dùng để điều khiển các module thu sóng RF tương ứng bằng sóng 3G hoặc Wi-fi từ xa ở bất cứ nơi nào ….có Internet.
    Mong các bác bổ sung thêm điều gì mới mẻ hơn./.

Attached Files:

10. audiovinh

Chào các bác, em xin bổ sung thêm việc sử dụng Remote sóng RF 315 Mhz khi điều khiển PS1:
    Trong các thiết bị điều khiển từ xa, xung quanh ta có những ngôi nhà dùng cửa cuốn điều khiển bằng remote RF 315 Mhz để dóng, mở cửa; khoảng cách điều khiển có thể xa 100 m do đó nó có thể trùng mã với Remote điều khiển PS1 mà ta lắp (xác suất ngẫu nhiên rất ít)
    Để giải quyết vấn đề này, khi mua bộ thu-phát về, ta nên cài mã (đặt) cho Remote phát và module nhận. cách thức cài mã rất đơn giản, chỉ 1 mối hàn cho mạch Remote phát và 1 mối hàn cho mạch module nhận là xong. Cụ thể cách hàn thì có thể tim hiểu thêm trên Web hoặc khi mua nói rõ cho người bán hàng đặt mã Remote thu và module nhận và cùng lắm thì em sẽ chỉ gúp cụ thể cho các bác.
    Vấn đề thứ hai là dòng điện tiêu thụ cho Module thu “họ” 2272: tất cả các loại IC điều khiển ăn dòng rất ít, chỉ dưới 4.5 mmA nên ta yên tâm đi.
    Vấn đề thứ 3: mạch thu (Module thu) khi lắp trong chasic “Mod đầu PS1” bằng vỏ sắt thì nên hàn thêm 1 đoạn dây (khoảng 5 cm) làm anten

11. linhvk

linhvk Advanced Member

bác audiovinh cho em hỏi nếu em mua 1 bộ ở trang này: http://dientu360.com/module-rf
    thì cần những thành phần gì ạ, có cần điều chỉnh thêm gì không ạ, bác xem giúp em, em cần mua 1 bộ về cấy cho PS1 ạ, tks bác

12. audiovinh

Mua Remote, module, triac em thường mua tại :Chip n24.com, còn bác tiện đâu thì mua đó song chú ý bắt buộc: module họ 2272 M (Dữ liệu được truyền đến và trở về trạng thái ban đầu khi không còn tín hiệu).
    Nối dây, lắp triac thì vô cùng đơn giản
    Nếu bác nào mới tiếp xúc với triac thì hãy lắp xong rồi kiểm tra tín hiệu xung - đầu ra Triac nhé: đồng hồ vạn năng: qua đỏ: nối + nguồn, que đen nối đầu ra B2 triac, bấm remote khoảng 1 dây, xem que đen nó chỉ khoảng -3.4v ; khi bỏ phím bấm remote thì đen =0
    chúc bác thành công

Attached Files:

13. linhvk

linhvk Advanced Member

14. audiovinh

Đúng rồi, tại anh Nguyên
    vì em ở thành phố Vinh-Nghệ An nên em phải chịu tốn thêm phí vận chuyển; còn ở Hà nội thì cũng thế thôi, chú ý cho em là chữ "M" mà em đã nói ở trên

15. Mr_Hoang

Mr_Hoang Advanced Member

Con PS của em bỗng dưng lăn ra chết, bận quá chưa khám bệnh cho em nó được, hy vọng là bệnh tình nhẹ chứ không là em lại phải tốn thêm xèng.

16. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

Bác để lại cho em 1 con với ạ.

17. vcbbn83

vcbbn83 Approved Member

cho Em xin mạch bác ơi

18. vcbbn83

vcbbn83 Approved Member

Cho Em xin mạch ak

19. nqh18

nqh18 Advanced Member

e muốn thay mắt cho ps1 trên đây có bác nào làm thì báo giúp e nhé 0976358668

20. cakiem1005

cakiem1005 Approved Member

E có 2 con ps1 đã mod
    Chạy akm4309avn với clock kyocera
    B nào cần e để lại 1 con
    Sdt 0972432110
    E ở từ sơn bắc ninh

21. tunguk

tunguk New Member

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    tham gia với các bác một chút cho vui

22. audiovinh

Bác diyampli có đề tài nghiên cứu gì về điều khiển từ xa PS1 không, Đăng nguyên lý điều khiển và hướng dẫn cụ thể cho anh em làm với

23. hola

hola Advanced Member

Em có cái đầu CD Quisheng ...mắt cái không kén cái đĩa nào! Các bác cho em hỏi có thể ghép cái main PS1 để convert DAC được không?
    Xin cám ơn!

24. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em đang có vài bộ remote và IR Receiver cho dự án PS1, bác nào cần pm em nha

25. roberdlee

roberdlee Advanced Member

Em cần nhượng lại 1 bộ PS1 dời 5XXX hoặc 1XXX thay cho cái ở nhà tự dưng lăn quay ngất. bác nào có cho e xin thông tin nhé!

Share This Page

Loading...