ONKEN Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tranman, 24/6/13.

1. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ Công dạo này lên đồ ác quớ, lúc nào rảnh em qua xin 1 ghế nhé :D

2. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

Oeo cơm bác FalconJapan, dạo này em bị tẩu nặng quá khi nào quẩng bác ghé chém cho em mấy nhát nhé hehe :D

3. FalconJapan

Chưa chém giề mà đã tẩu như phi thế này roài :shock: , chém vài nhát cụ phi nhanh quá em chóng mặt chít :mrgreen:

4. pdluan

pdluan Advanced Member

Chào cả nhà
    EM vừa nhờ bạn làm onken, tới phần mua bông kính lót trong thùng, giúp em chọn loại nào, vì ở quê em ứ bán lẻ, bắt buộc em phải mua cả cuộn 36m2. Xin ra tay giúp em
    Thân

5. crazywithsound-vungtau

Bác cứ tìm loại bông tái sinh dày = hoặc >0,5 cm là được ạ, nếu bác gần vũng tàu ghé em tặng cho bác một ít :D

6. pdluan

pdluan Advanced Member

Chào các bác!
    Bên trong em làm theo mẫu này có đúng không ạ? phần cây ván cắt 45 độ nghiêng có phải làm như hình vẽ k? mặt trong làm 1 lớp ván hay 2 lớp như hình vẽ.
    Rất cảm ơn.

Attached Files:

7. My FB

My FB Advanced Member

Thùng oken này đóng doule ván lưng như thế làm giảm thể tích thùng (dân chơi Oken là dân thích chơi thùng thể tích lớn :D , vậy mà bác lại thích làm thể tích thùng nhỏ đi thì đóng Oken làm gì :lol: ) bác quên nó đi. Bác dùng thanh vuông 3 or 4 cm là được rồi. Sau này bác dùng vật liệu lót thùng lót mặt sau là nó vừa bằng luôn là đẹp. Thanh phía trước thì nên làm vát như hình bác post theo khuyến cáo trong bản vẽ bác nhé
    Chúc vui

8. pdluan

pdluan Advanced Member

Hehehe
    Anh đã ra tay giúp em, cảm ơn anh nhiều, em chưa đâu vào đâu, mới cắt được 03 miếng ván theo như bản vẽ anh gửi em. Chắc k kịp cho tết rồi anh ơi! em đang lo sợ nó nghe dở ẹt ...v.v...
    Tks anh

9. crazywithsound-vungtau

Em tưởng bác Luận đóng xong thùng rồi chứ..!? Tự tin lên bác, trong các kiểu đóng thùng cho loa thì Onken là loại dễ thành công nhất, bác chỉ cần đóng đúng kích thước bản vẽ + đi keo kỹ các góc cạnh + lưu ý chất lượng ván Plywood loại càng tốt sẽ cho ra chất âm cộng hưởng càng tích cực...! Chúc bác sớm hoàn thành dự án này :D

10. pdluan

pdluan Advanced Member

Em tưởng bác Luận đóng xong thùng rồi chứ..!? Tự tin lên bác, trong các kiểu đóng thùng cho loa thì Onken là loại dễ thành công nhất, bác chỉ cần đóng đúng kích thước bản vẽ + đi keo kỹ các góc cạnh + lưu ý chất lượng ván Plywood loại càng tốt sẽ cho ra chất âm cộng hưởng càng tích cực...! Chúc bác sớm hoàn thành dự án này :D[/quote]
    Hi Bác Công
    Cảm ơn bác đã lặn lội ra xe gửi bông cho em, nợ bác chầu cafe Dalat nhe :lol: . E nhờ thằng bạn làm đó, nhà e nhỏ tí sao làm dc! mới cắt dc........3 tấm ván, ván mua ngoài chợ 450k/miếng dày 2.5cm. Bác có cái hình bên trong loa của bác gửi cho em xem với.
    Thks

11. crazywithsound-vungtau

Hi Bác Công
    Cảm ơn bác đã lặn lội ra xe gửi bông cho em, nợ bác chầu cafe Dalat nhe :lol: . E nhờ thằng bạn làm đó, nhà e nhỏ tí sao làm dc! mới cắt dc........3 tấm ván, ván mua ngoài chợ 450k/miếng dày 2.5cm. Bác có cái hình bên trong loa của bác gửi cho em xem với.
    Thks[/quote]

Bác luận cho em đc email, em sẽ tìm lại hình quá trình thi công rồi gửi cho bác tham khảo...!
    Vụ nợ lần này em sẽ tính lời ......... khi nào đủ bữa Dê 7 món Đà Lạt rồi ta tính :D :lol:
    Thân

12. pdluan

pdluan Advanced Member

Bác luận cho em đc email, em sẽ tìm lại hình quá trình thi công rồi gửi cho bác tham khảo...!
    Vụ nợ lần này em sẽ tính lời ......... khi nào đủ bữa Dê 7 món Đà Lạt rồi ta tính :D :lol:
    Thân[/quote]
    Morning Bác
    Bác gửi giúp em theo email luanaudio@yahoo.com.vn
    Tks bác nhiều
    PS em uống hơi bị dở mau say lém

13. pdluan

pdluan Advanced Member

Happy New Year cả nhà
    Dự án của em đã xong, cảm ơn Anh My , Anh Công đã ra tay tư vấn, nhờ các anh tiếp tục xem cách lót bông và đóng thùng vậy có đúng hay k? em dùng ván 2.5cm, theo tai của em thì âm thanh đã cải thiện hơn so với thùng Zin (Flamencoz)
    Tks

Attached Files:

14. My FB

My FB Advanced Member

Chúc mừng bác ra nhập Onken Fan :D
    Mình có vài góp ý: bỏ 2 cuộn bông đi và dùng chính vật liệu đang lót thùng để làm hai cuộn đó. Hai cuộn này đường kính khác nhau cho tiếng bass khác nhau đấy :p
    Sau hoàn tất đóng loa là vấn đề chạy rà và set up vị trí loa. Hai công đoạn này cực không kém đâu vì thùng rất nặng nên nâng lên cao hay hạ thấp xuống rồi tìm điểm "G" cũng rất cực :lol:
    Bác nên kê horn cao lên khỏi nóc thùng để cảm nhận sự khác biệt bác nhé :p
    Vài xxx ý bác tham khảo
    CHÚC MỪNG NĂM MỚI!

quachdung likes this.
  15. crazywithsound-vungtau

Thì ra bác Pdluan đóng thùng bằng ván okan bàn văn phòng à :D !!? :D
    Chúc mừng bác đã hoàn thành dự án

Chúc cả nhà Fan Onken Club một năm mới tràn đầy niềm vui, thịnh vượng và hạnh phúc.

16. pdluan

pdluan Advanced Member

Dear Anh
    Vậy khoảng cách tường sau bao nhiêu cm? kèn kê cao thêm bao nhiêu cm? chân loa cao bao nhiêu thì vừa? nhà em ngang 4m cao 3m dài 6m. em đã dùng lại cros zin như anh nói, tiếng rất ok. Anh giúp em tiếp vụ set up cho loa, còn 2 cuộn tròn này em bó tay rồi, do hết bông lót rồi.
    To bác Công!
    Ván văn phòng thì không ok hả bác? :(

17. My FB

My FB Advanced Member

Cái quan trọng nhất bây giờ là chạy rà. Bạn kiếm CD Trango hay CD test để chạy rà là tốt nhất, Bác nên chú ý đến cách chạy rà sau theo khuyến cáo của Fan Oken nước ngoài:
    - 25 Hz for 5 hours
    - 110 Hz for 2 hours
    - 1000 Hz for 2 hours
    - 3000 Hz for 1 hour
    Phần set up thì phụ thuộc vào ý thích nghe nhạc của mỗi cá nhân nên theo mình phải tự tìm và lọ mọ thôi. Do nóc loa không lót nên hơi rung vì thế nên kê horn cách khỏi móc loa nhằm giảm rung là điều nên làm bạn ạ, còn cao bao nhiêu phụ thuộc vào bạn ngồi nghe gần hay xa nữa
    PP EL34 full Tango mà ghép chắc phê lém :D
    Chúc vui

18. pdluan

pdluan Advanced Member

Dear Anh
    Vậy em sẽ kê horn lên tạm thời 5cm đến 10cm, chân loa đang để độ cao 30cm. Nếu đẩy loa sát tường thì bas sẽ tăng lên hay giảm đi anh ah? lúc đầu e nghĩ EL34 sẽ dư nhưng e thấy cũng tạm ok.
    Bàn về cục bông tròn, e có thể làm cục tròn này đường kính bao nhiêu là tốt nhất, hiện nay k còn bông đang lót trong thùng, có sốp kính của thùng zin (altec) e cho vào ok k a? vì mở ra bắt vào rất cực do đó em hỏi anh cho nhanh :lol:
    Tks a

19. My FB

My FB Advanced Member

"Dục tốc bất đạt". Quá trình chạy có thể kết hợp với set up nhưng theo mình là không nên.
    Bạn nên di chuyên loa để tìm được:
    - Chiều cao của loa cho tiếng trầm và low mid mà mình thích nhất
    - Khoảng cách hai loa, độ nghiêng vào trong (10-20 độ) và khoảng cách hai loa với tường sau cho sân khấu âm thanh mà mình ưng ý nhất (rộng và sâu).
    Mỗi lần thử nghiệm nên đánh dấu và ghi chép cẩn thận để rút kinh nghiệm về sau (Được gì và mất gì)
    Bạn không thể áp dụng thực tế mình đang dùng lót thùng vì driver của mình đang dùng khác drivre của bạn
    Thùng gin nên bán đi cho bác nào cần đừng tháo bông của nó ra vì sẽ khó bán :oops:
    Chúc vui

20. My FB

My FB Advanced Member

Bác kiếm CD này vừa burn-in vừa set up luôn cho tiện :p

Attached Files:

21. SauDau

SauDau Approved Member

Chào cả nhà! E ở Lonf Xuyen, An Giang. Cho e hỏi ae Onken FC có ai ở gần Long Xuyên ko cho e qua học hỏi với vì e cũng đang đóng thùng petite onken cho thỏa lòng đam mê diy đã lâu mà giờ mới làm được.

22. My FB

My FB Advanced Member

Người chơi Onken 360 ở gần bác nhất là bác: bak_tcag đó bác
    Bác ấy ở Tân châu - An giang, bác chịu khó xem hình ạ

Attached Files:

23. phantanloc123

phantanloc123 Approved Member

Chào bác!

Bác có thể cho xin số điện thoại để em nhờ bác tư vấn dùm em. Vì em cũng ở miền tây.
    Lộc: 0948.770779

24. FalconJapan

Dự án treo gần 5 năm rồi giờ mới thành hình đây các cụ ới ời... :(

Attached Files:

25. pdluan

pdluan Advanced Member

hi bác!
    Đẹp lắm, cho em xem thêm hình lót bông và thêm chi tiết nữa được không bác ui!
    Tks

Share This Page

Loading...