PSB Fans club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by lionheart88, 27/11/11.

1. locnp

locnp Advanced Member

Em thấy cặp PSB Platinum T6 của bác không rẻ nếu so với đồ đánh :)

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Bác k ở hoàn cảnh của em nên bác nghĩ thế. Vì mình phá bỏ dàn cũ để lấy cặp T6 này nên sẽ rất đuối nếu đi theo con đường cơ bản của bác (web soundstage) đã vạch ra. Em phải đi con đường khác.
    Hiện tại, setup theo kiểu đơn giản (liệu cơm gắp mắm) cũng đã tương đối, mình sẽ hoàn chỉnh từ từ.
    Cấu hình đơn giản như sau:
    - Source: Laptop Thinkpad Edge E220s
    - Dac: P/S Audio PerfectWave Mk-I
    - Pow: B.E.L 1001
    - Speaker: Psb Platinum T6
    - Cables: USB Kimber Ag, Int. Monster Z-100i, Spk. Audio Quest Type IV.

3. locnp

locnp Advanced Member

Đồ đánh bác cũng đâu rẻ, em BEL 1001 của bác class 50W kênh, bác mua 2 em về đánh mono block chắc ko tệ đâu

4. yellowriver

yellowriver Advanced Member

PSB phải nói là dễ đánh với những người dễ tính.
    Còn nếu tai già thì vần mấy em PSB ra chất cũng khoai đấy.

5. vampirevn

vampirevn New Member

chào các bác .

Em có cặp bookshelf PSB Image 1B mà khó ghép quá .

Các bác cho e hỏi cặp này hợp vs amply nào .

Nguồn phát e phát từ Pc qua DAC tascam . E thường nghe nhạc nhẹ , Vocals , Bằng Kiều , Lệ Quyên

Thanks các bác

6. thanhnos2112

Chào bác, cặp này thì dể ghép mà. Mình đang ghép với All in one Onkyo FR-435, chất âm rất đặc trưng của Onkyo + Psb: êm êm, âm ấm cũng có tí réo rắt của dãy trên, tổng thể hơi đần (so với bộ mình đang set) nhg trong tầm giá VÔ ĐỐI THỦ.
    Thích hợp cho phòng ngủ / phòng làm việc (k đòi hỏi cao) nghe nhiều thể loại, nhiều source từ CD, MD, AM, FM làm láng.

7. tranthanhcao

tranthanhcao New Member

Loa Psb 500

Tình hình là mình có dư 1 con ampli Denon 7.5S cônng suất hơi bé. Thế là chưa hiểu gì về loa PSB 500, thấy trên mạng có Bác rao bán.... mình bụp luôn!!!! chủ yếu mình nghe nhạc lossless ( xuất âm dighital từ công optical của con tivi box Minix X5. Sau đó 1 Bác giới thiệu là cần phải có 1 con DAC nghe mới fê.... Tìm tòi trên mạng chụp ngay được em Sony Ja30es.... Mang về trong lòng vô cùng sung sướng.... cắm vào nghe bass bị ù, mid treble chẳng thấy đâu, tủi thân ghê. Lên Fan club PSB ngâm cứu gần 1 ngày trời. Mình tiếp tục săn lùng con ampli Onkyo 917R, cũng may mắn là kiếm được ngay 1 em còn khá mới nặng 17kg "hoành tráng" ( vì mình ở Nha Trang không tiện kiếm đồ đạc) ...phen này âm thanh sẽ nổi lên như một dàn kèn đồng. Nhưng ..... lại không được như ý. Âm thanh bass nghe được không bị ù, chắc tiếng, mid nghe cũng tạm ổn, tách bạch nhưng treble thì vẫn quá yếu nếu mở volum to lên 1 tý là tiếng bass át tiếng kèn... lại buồn, anh bạn an ủi thôi thì ngâm cứu thêm phần dây nhợ để khắc phục tiếng treble.
    - Hiện nay mình sử dụng đầu DVD cỏ - DAC - Ampli hoặc Minix X5 - DAC -Ampli. âm thanh như nhau.
    Phụ tùng hiện nay là:
    Cáp optical, coaxial, cáp tín hiệu loại bình thường ( Optical = 80k, coxial tự chế tầm 70k, cáp tín hiệu 80k, dây loa loại 14k/m ( 400 sợi/lõi thì phải). sau đó mình có mua Cat 6 loại 8 lõi làm dây loa, nhưng vẫn không khá hơn bao nhiêu).
    Tình hình là thế. mình chưa có kinh nghiệm và điều kiện để đấu ghép thử. Rất mong các cao thủ kinh nghiệm hướng dẫn cụ thể thêm cho mình ( mục tiêu để hài hòa được 3 dải tần). Hết sức cám ơn.

8. thanhnos2112

Psb 500 + A-917R khá đúng bài với dây loa VDH CS-122 + int. Mc intosh, tuy nhiên lúc đó mình dùng con Denon DCD-3300 làm nguồn phát. Nếu dùng DVD làm nguồn phát thì tệ nhất phải từ Pioneer S-838A trở lên.

9. tranthanhcao

tranthanhcao New Member

Hix dàn máy này mình tốn tầm 10tr hơn kém chút đỉnh, thấy dây van de hul đắt quá ........ ( gần 3tr/đ cho 1 cặp 2m VDH cs 122 + tin hiệu) bạn có giải pháp nào hơn trong tầm giá <1tr cho dây loa và tín hiệu được ko.

10. tranthanhcao

tranthanhcao New Member

Nhờ bạn thanhnos cho mình rõ thêm chút , nếu thay bộ dây như bạn thì âm mid và chép có tăng lên dc không. Sơ sơ bộ dây như vậy cũng tầm 2,5m. Với giải pháp đổi cặp loa khác ( ước lượng cặp psb500 = 3,5m +2,5m= 6m) thì nên chọn giải pháp nào?

11. thanhnos2112

Như mình từng trải nghiệm, Onkyo + Psb phải cộng thêm tí dây dẫn thì mới lột tả hết được chất của thiết bị. Hơn nữa, đầu tư cho dây rủi ro rất thấp (nếu bác mua được dây đã qua sử dụng).
    Riêng về dây VDH CS-122 + Mc Intosh cho PSB-500 + Onky A-917R thì tổng thể hệ thống của bác sẽ được nâng lên vượt bậc mid + treble trong trẻo rõ ràng, bass chắc gọn kiểm soát tốt (nguồn phát cũng phải được đầu tư tương ứng nhé)

12. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Thú thật là em đã thử nhưng không thấy sự liên quan nào giữa amp Onkyo và loa PSB. Dù chỉ là một chút :mrgreen:

13. quanganhct

quanganhct Advanced Member

riêng với loa PSB bạn nên dùng dây loa hiệu này hàng của nhật (audio technica) thì cho âm thanh rất tốt mà rẻ, hay hơn các loại dây mhiều tiền. :D

14. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Bác cứ thay amp bất kỳ thử xem nhé, nhất là đồ châu âu, em nghĩ 10 cái thì 9 cái hay hơn onkyo. còn nếu có điều kiện, bác đổi loa psb stratus mini sẽ hay hơn cặp 500 hiện tại (miễn là đừng ghép với onkyo, dù là 929 đi chăng nữa)

15. giangkv1

giangkv1 New Member

Xin tư vấn chọn ampli cho loa psb T5

Cháu mới tậu được đôi loa font psb T5, đang loay hoay lựa chọn ampli cho phù hợp, xin các bác cao thủ có kinh nghiệm chỉ giáo với ạ

16. giangkv1

giangkv1 New Member

Chào các bác.
    Em mới tậu đươc đôi loa Psb T5, đang tìm hiểu lựa chọn ampli phù hợp cho cặp loa này.
    Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn cho em với.
    Cám ơn các bác ạ

17. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Bác k ở hoàn cảnh của em nên bác nghĩ thế. Vì mình phá bỏ dàn cũ để lấy cặp T6 này nên sẽ rất đuối nếu đi theo con đường cơ bản của bác (web soundstage) đã vạch ra. Em phải đi con đường khác.
    Hiện tại, setup theo kiểu đơn giản (liệu cơm gắp mắm) cũng đã tương đối, mình sẽ hoàn chỉnh từ từ.
    Cấu hình đơn giản như sau:
    - Source: Laptop Thinkpad Edge E220s
    - Dac: P/S Audio PerfectWave Mk-I
    - Pow: B.E.L 1001
    - Speaker: Psb Platinum T6
    - Cables: USB Kimber Ag, Int. Monster Z-100i, Spk. Audio Quest Type IV.

Em cũng đang quan tâm tới cặp PSB Platinum T6 ! bác thanhnos2112 cho em thêm chút review về chất âm em nó đi ạ ! Ghép với đèn liệu có ok ko ? Tks ! ( Em này made... canada hay china ạ ! )

18. thanhnos2112

Cặp T6 của em là Made in Canada, cũng hơi khó phối ghép, nó cần power có dòng lớn để kiểm soát đc 6driver/loa, ghép với đèn thì đã ghép với Power LEAK ST-20, dùng toàn bộ đèn Mullard nghe rất cá tính (độ mộc mạc và trọn vẹn của từng nốt nhạc) nhg k được lung linh huyền ảo, không gian k đẹp như Spectral DM180.
    Hiện mình đang với B.E.L-2002 thì đc tất cả về tổng thể nhg đẳng thì kém hơn 1 bậc.
    Còn dùng Mâm GyroDec, Cần TOSY Pole Star UNV2 với cấu hình B.E.L-2002 & PSB Platinum T6 thì thôi rồi lượm ơi, bác được thưởng thức một thứ âm thanh vô cùng nhẹ nhàng thánh thót, đầy đặn từng âm tiết một, rất phóng thoáng mà rất gần gũi.

19. yellowriver

yellowriver Advanced Member

PSB dải trầm nhiều dày nên đâm ra ampli kém thì ko kéo gọn được.
    Loay hoay chán thì em tổng kết lại là hợp nhất trong các dòng E đã chơi có: Rotel, Roksan. Dây dợ thì Kimber 8tc-Kimber Hero hoặc Nordost BlueHeaven là vừa tầm.
    Mà trước e xài đôi PSB 800i cỏ thôi mà cũng tốn tiền ampli, CD, dây dợ quá. Huống chi là đôi khủng T6 của bác Thanhno2112 thì việc đầu tư thiết bị để kéo nó quả là vất vả.

20. thanhnos2112

Các dòng đầu bảng ở từng thời của Psb thì việc phối ghép sao cho ra hết chất của nó là việc k đơn giản tí nào, nhg về cơ bản khi chơi audio phải có tính chinh phục thì mới có thú? Các dòng đầu bảng của Psb toàn là loa rất hay chất âm vượt giá trị với nhg hãng khác (trg cùng tấm giá) khi ghép với thiết bị ít tiền thì nó hay ít, với thiết bị càng nhiều tiền thì nó càng hay.

21. quanganhct

quanganhct Advanced Member

PSB của Em dùng 6l6-SE đánh khỏe re và hoành tráng. :D

Attached Files:

File size:
      48,8 KB
      Views:
      200
  22. locnp

locnp Advanced Member

Em đang phối PSB Centery 1000 với rotel nhưng tiếng cứng ngắt, buồn quá chừng buồn, nhờ cao nhân giúp em với

23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cho em hỏi loa psb bookshelf hàng mới tầm 2k đổ lại có những con nào ạ? Psb có nhà phân phối tại vn ko?

24. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hic em vừa lên trang chủ ngâm cứu thấy flagship của psb bookshelf là imaginr b giá tầm 1k. Hãng này loa giá thấp nhỉ. Ở hn bâc nào có con này cho phép em vác amply qua thử được ko ạ

25. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Image là dòng loa giá rẻ của hãng. Bác nghiên cứu mấy cặp Platinum M2 hoặc Synchrony Two B (hình như các cặp này đã ngừng sản xuất mà hãng chưa đưa ra dòng thay thế).

Share This Page

Loading...