Push pull 6AS7 xin tư vấn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by yuzenvn, 1/7/12.

1. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

cảm ơn bác đã nhiệt tình tư vấn. cái dòng màu xanh em k dám nhận. em chỉ học vẹc cóp nhặt đôi chút đôi chổ. cái gì hông biết em hỏi thật chứ ngồi đánh máy thế này cũng ngại lắm, k phải chỉ để hỏi vui đâu bác. đã là 4rum mà lời ra tiếng vào nó mới sôi nổi chứ.

theo như kinh nghiệm mọi người em e sẽ làm thừa dòng một chút để sau này khỏi mất công tháo ra vô nhiều lần. :wink:

2. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

Thưa các Bác , sau 1 thời gian lò mò tìm kiếm linh kiện và dệt OPT , em đã lắp xong chú dế 6AS7 SE . Cảm nhận của em nghe thì thấy nó cứ thiếu thiếu thế nào ấy ạ :lol:
    Nhất là tiếng bass , tiếng Mid thì quá nhiều ạ . ( em đã lắp thêm 1 tầng k đại đầu vào nữa, trên nửa đèn 12AU7 ) Xin các tiền bối cho vài lời chỉ giáo ợ . Kính !

3. thanhquan hn

Em lắp theo mạch này ạ

Attached Files:

4. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

bác lắp đơn hay parallel.mạch này lắp tiếng nghe khô lắm.cần có tụ nối tầng ngon thì may ra.mạch này em làm thêm toncontrol bass treble nữa đánh mới nghe nổi.bác để thế nghe chán lắm.bác lắp mạch trên của em k dùng tụ nối tầng,nối song song hai nửa bóng lại với nhau tăng dòng lên gấp đôi là ok. tiếng khá tốt.bass và treble uy lực hơn.bác tự quấn opt có thể cho mọi người tham khảo tí được k?

5. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác @
    yuzenvn nói đúng đó bác , mạch bác lắp sẽ thiếu gain , nếu có Pre thì OK . đấu nối CD tiếng khô và kén loa nghe. vì công suất mạch trên thấp , để tăng gain ( có thể cắm rút thử bóng 12AX7 thay R a 100k xem sao ? dùng 6N2p cũng dc nhớ nung tim chân 4+5 )
    Lắp Pse (song song )nghe khỏe hơn , lắp PP (đẫy kéo) hiệu suất đạt dc lớn hơn nữa nghe rất hay so với tầm giá . là đèn triode có âm thanh cổ điển đặc trưng 3 cực , OPT pp cũng dễ thực hiện và đơn giản vì nội trở đèn thấp .
    chúc bác cuối tuần vui vẻ.

6. newpower

newpower Advanced Member

CŨng khg thật dể vì đèn này có gain thấp đòi phải có tầng drive tốt nữa mới được. Em đã thử đủ các kiểu nhưng vẫn chưa nghe OK

7. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

(OPT pp cũng dễ thực hiện và đơn giản vì nội trở đèn thấp )

cái này nếu được bác lenamit chỉ giáo thêm thì hay quá. em đang âm mưu lắp thêm một chú pushpull nữa nhưng nghĩ tới quấn opt cho dòng này khó cân nên còn chần chừ.bác có thể tư vấn cho em một vài dòng được hông?
    làm sao để phối hợp nội trở cho phù hợp, nội trở opt lớn quá khi phối hợp với đèn nội trở thấp và ngược lại thì ảnh hưởng gì k bác.

8. lenamit

lenamit Advanced Member

chính xác .

9. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác !
    Mình cũng chơi cho vui thôi , chứ có gì mà chỉ giáo :mrgreen:
    Quấn OPT đòi hỏi cao thì quả có khó thật , làm cho vui , nghe hay trong tầm giá thì với 1 chút kiến thức chịu khó học hỏi ngay trong 4 rum VNAV các bác đi trước hướng dẫn rất cụ thể ,một chút kiến thức là hầu như làm OPT được , vấn đề còn lại là chịu khó đan và ... có cái FE lõi tốt ,phù hợp
    *Nói nội trở của đèn , còn OPT bác nên gọi là trở kháng Z (impedance)
    Phối hợp trở kháng cho hợp các tầng là cả một nghệ thuật :mrgreen: vấn đề rất rộng còn bàn cãi , nếu chỉ DIY chơi thôi thì đọc qua cho hiểu và chọn sơ đồ tốt nhất có người đi trước lắp thành công và linh kiên dễ tìm hay mình sẵn có là lắp cho chắc ăn, rồi từ từ nâng cấp sau.
    Vấn đề trở kháng bác đọc ở đây :
    http://www.radioremembered.org/outimp.htm
    Một chút tính toán OPT dễ hiểu cho DIYer
    (How To Make Audio Output Transformers)
    http://goldprivacy.com/output-transformers/
    Lắp pp 6SA7 chơi đi bác , vì bóng này công xuất thấp lắp pp nghe mới đã tai

10. lenamit

lenamit Advanced Member

Gỡi bác vài sơ đồ 6SA7 Pushpull

Sơ đồ trên dùng 2 đèn 5 cực nâng gain đẫy và xoay pha (inverter phase) có thể dùng bóng 7 chân 6AU6 ,9 chân EF86 hay tương đương , rắc rối là dùng áp B- 160 V cho cặp đèn driver thay vì nâng áp B+ , chỉnh VR 5 k tìm chổ nghe tốt nhất .nếu có ociloscop thì dễ hơn vơi 1 kz test opt 2k /8 omh

Mạch này nhìn rối rắm thực chất rất đon giản hiệu quả và dễ làm , tầng đầu dùng 2 bóng 12AX7 (nhà nghèo dùng 6H2p cũng tốt , khác chân sợi nung ff và nên tính toán cho 6H2p) mạch dùng đão pha tự động không cần cân chỉnh DIYer lắp đúng là chạy tốt
    mỗi bóng 12AX7 chạy theo chế độ SRPP ra khỏe , có trở kháng ra thấp , dc áp cấp b++ 400V và nguồn cấp công xuất lấy 1/2 áp từ mối CT + 200V qua mắc lọc 470mf 22 omh 220 mf tụ trị số lớn nên không cần choke +200V cấp cho tầng công xuất 6SA7 công suất đạt dc 10W 2K5 / 8 omh OPT , áp treo sợi nung dùng cầu 100k ,100k 50mf 450v không cần lắp chỉ cần nối mối Ct 6v3 ra mass là dc rồi , Biến áp nguồn không có mối CT thì dùng 2 R 100 omh ra mass

Sơ đồ dùng biến áp nối tầng và đão pha đẫy bằng đèn 6N7 OPT 5K/8 omh Rk lớn do cấp B+ cao sơ đồ hảng Bogen tham khảo chứ nhìn biến áp nhiều ...ớn :mrgreen:

Attached Files:

11. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

thanh kiu bác nhiều.em nghiên cứu thử xem cái nào dễ nhai nhất rồi tiến hành. bác này sưu tầm nhiều nguồn hay quá.

12. thanhquan hn

Cảm ơn các bác , nhất là bác Mit :D em lắp PSE rùi ạ , thêm 1 tầng k đại nữa nghe lách tách hơn. Nhưng vặn to xíu lại bị vỡ ( bể ) tiếng :(

13. LoD

LoD Advanced Member

các bác cho em hỏi là mạch 6080 mắc theo kiểu PSE thì công suất trên plate là 30W do đó công suất ra loa có thể đạt tối đa là 7,5W.. và để đạt công suất là 7W thì điện áp kích vào cực lưới 6080 cần bao nhiêu volt ...

14. lenamit

lenamit Advanced Member

hiện tượng thêm một tầng nữa vỡ tiếng khi mở lớn dân thợ gọi là "quá tầng" có nghĩa là lắp thừa 1 tầng , DIYer gọi thừa Gain :mrgreen: như vậy thêm 1 tầng nữa thì rõ là thừa gain rồi , muốn thêm 1 tầng nữa mà khong bị thừa gai thì theo mấy cách đơn giản sau:
    1/thêm hồi tiếp (nfb) có thể là hồi tiếp toàn mạch , hồi tiếp tại chổ và đơn giản nhất là không lắp Ck ..v..v đòi hỏi tính toán chút tùy bác .
    2/lắp thêm mạch hạn tín hiệu rc làm suy giảm tới mức cần dùng , hay theo cách máy hiệu lắp thêm 1 volume (ajd) nội bộ mức chỉnh sao nghe vừa ý là được . cũng cần quan tâm dùng đúng bóng đẫy phù hợp .
    3/ có điều kiện lắp thêm mạch tone hay bass treble baxaldal chèn vào giữa tần ,chỉnh nghe tùy thích .
    Công xuất ra thì phụ thuộc vào Bóng dùng, cách lắp SE ,PSE hay PP etc.. điện áp Ua max cho phép mà có công xuất , không nhầm lẫn phải mở tí volume kếu to là mạnh nhé.
    Bác lắp PSE cần quan tâm trở kháng Z công xuất P cần mà thi công OPT nó có khác SE vì dùng song song hai bóng . nếu sai vẫn kêu nhung kết quả la to , vỡ tiếng chứ không đạt công xuất thật.
    Bác quấn OPT theo Kụ nhà nào ? Up thông số lên xem sao ? tham khảo mới tính toán giúp bác dc.
    chúc bác vui

15. thanhquan hn

Em dệt theo cụ này bác Mit ợ :lol:
    dùng lõi IE 13Cm2 (không cần chình xác lắm )
    bóng 6SA7 nội trở thấp quấn đơn giản như sau;
    sơ cấp 320 vòng dây o,4
    thứ cấp quấn 88 vòng dây o,9
    quấn tiếp sơ cấp 320 vòng dây o,4
    giữa các lớp sơ và thứ cách điện cho tốt E và I có Air gap 1 lớp tùy thích bác tự cân chỉnh cho vui . air gap dầy quá mất công suất mõng quá nghe khỏe nhung sẽ méo giải trầm .
    chúc bác vui
    Sửa lần cuối bởi lenamit vào ngày Thứ 2 21 Tháng 5, 2012 10:49:23 với 1 lần sửa trong tổng số.

lenamit
    Advanced Member

Em đã lắp hồi tiếp xong lại bỏ vì nghe nó hơi bí tiếng, giải pháp là lắp tạm thêm 1 volume chỉnh trước xài tạm đã. Thực ra nghe cũng bị giảm độ hay so với nghe thẳng ạ ! Em cũng áp dụng loudness của bán dẫn nữa , nghe khá hơn ....thôi cứ hài lòng vậy đã rùi dần dần tính sau . Thank Bác đã chỉ giúp :)

16. lenamit

lenamit Advanced Member

Kụ ấy lẫm cẫm rồi haha .:lol:

17. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

em thấy thông số các bác quấn opt như trên hình như chưa khả thi lắm. em dùng PSE đã thử qua 3 nấc trở kháng. 1,7 K 1,3 k và 600R. khi lắp PSE.
    và em chọn nấc 1,3K là nghe tốt nhất . tiếng to rõ và ít méo nhất. bác nào tin tưởng thì đu theo em.

FE EI. 32/50
    sơ quấn 1120 vòng cho 1.3k. fe em kiếm được loại khá tốt.
    thứ các bác sài cho loa nào thì tỷ lệ nó ra.
    chia làm 4 lớp sơ. 3 lớp thứ. lúc này bass và trebl mới cho ra hay được.
    em cũng chỉ gà mờ. đúng sai các bác đừng chém em.

đây là hình em nó em đã lắp xong. nghe cũng không uổng công đầu tư.
    nghe được mấy loại bóng. 6AS7/ 6O8O và bóng nga 6n5 và 6n5p trung quốc .

Attached Files:

18. lenamit

lenamit Advanced Member

Quá đẹp , như đồ hãng
    Bác up sơ đồ cho ae học hỏi nhé .

19. thanhquan hn

Các bác cho em hỏi làm sao để up hình lên vậy , em up hok được ợ :( Muốn show hàng xíu nhờ các cụ góp ý chút thẩm mỹ :D

20. LoD

LoD Advanced Member

đơn giản nhất là bác vào phần full editor pót bài sau đó vào upload attachment link đến file hình bác muốn ..... em mới ráp xong con 5998 SE mà nghe tiếng hơi bí bí đợi em đo điện áp xong rồi nhờ các bác giúp đỡ sau.....

21. thanhquan hn

22. LoD

LoD Advanced Member

em lắp 5998 PSE tầng đầu 12AU7 OPT 2,5K gần giống mạch này ... bác lắp bóng gì thế ạ.....

hình em up bình thường mà bác

Attached Files:

23. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

ảnh nếu bác chụp bằng máy ảnh thì chon size 640x480 pixel thì mới up lên được.

mạch thì em dựa theo cái này có một vài thay đổi về lọc nguồn. tránh được tụ nối tầng, em thấy nó là một ưu điểm khá lớn.

em đang test bằng bóng 6h13 của anh ba. nghe thời gian xem thử có vấn đề nào k. rồi nghe bằng bóng 6080 hay hơn.
    em up lại mạch các bác tham khảo.

cái mạch dùng 12au7 em đã làm đủ kiểu nhưng k thể nhai nổi.tiếng nó cứ làm sao ý.

Attached Files:

24. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

bác nào có sơ đồ PP mỗi bên 4 quả 6AS7 Up lên giúp em tham khảo với.

25. yuzenvn

yuzenvn Advanced Member

theo như yêu cầu của bác. EM lượm được mạch này
    mà mỗi bên 4 quả bác làm OTL luôn cho ròi mắc công quấn OPT.

Attached Files:

Share This Page

Loading...