R ladder DAC xuất trực tiếp Tube công suất

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SML, 15/7/16.

1. SML

SML Advanced Member

Em muốn xây dựng mạch DAC xuất trực tiếp ra công suất, dùng đèn. Em chưa làm đèn bao giờ, nay muốn tập tọng chơi. Nhờ các bác giúp em cái mạch đèn. Mạch có điểm nào không khả thi hay chưa hợp lý cũng nhờ các bác chỉ giúp. Cảm ơn các bác.

Attached Files:

Tags:
  2. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Mạch này có vẻ ổn hơn. Mạch thì không thiếu nhưng trở kháng ra của mạch này là bao nhiêu để ghép với đèn. Cực G của con Fet trên chưa được bảo vệ

3. linh79

linh79 Advanced Member

..
    Dạng R2R hả Bác dự án hay quá .. Vấn đề là cần phải chọn R sai số thấp , cơ mà sao bác dùng nguồn cao quá khi này Fet hoạt động không ổn định dễ phóng ( nhất là trên PCB và ở tần số cao ) gây nhiễu lớn , nếu có thể bác hạ áp thấp hơn vì output vào đèn nên không cần áp lái cao ... Về phần mạch điều khiển chắc bác dùng FPGA để sử lý serial to parallel nếu hoạt động ở tần số 32/96KHz thì cần mạch hoạt động tại 3,072MHz( chính xác ) còn phần FET và Optocouplers chắc nên chọn con 6N138 của HP trở đi ...

4. SML

SML Advanced Member

Cực G của con Fet trên, chủ quan em nghĩ là nó được bảo vệ bằng chính con Fet lái nó, nếu bảo vệ trực tiếp thì ảnh hưởng đến cầu trở, không khả thi. Bác có phương án bảo vệ nào không, tư vấn giúp em.
    Trở kháng ra thì phải nói thật là em không biệt tính như thế nào, bác lại giúp em phát nữa, với ví dụ sau thì trở kháng ra tính thế nào (V_In=Vcc):

Attached Files:

File size:
      2 KB
      Views:
      250
  5. SML

SML Advanced Member

Điện áp thì phụ thuộc vào mạch đèn, em dốt đặc về đèn nên không biết áp bao nhiêu là vừa cho đèn. Mong muốn là phần đèn chỉ khuếch đại dòng, không khuếch đại áp (chế độ CF) --> xuất âm qua OPT.
    R2R: Nếu dùng biến trở, chỉnh tay từng con, bác thấy có được không? (R=R + biến trở 1/10R, 2R = 2R + biến trở 1/10R)
    Phần giải mã có thể dễ dàng thiết lập để hoạt động ở các chế độ: 16, 24, 32 bit. Sample rate dự kiến cho phép 192KHz.
    Em dự định dùng 2 đường vào:
    1 - I2S --> Parallel
    2 - PCI Sound card --> Parallel

I2S --> Parallel em đang cân nhắc 2 giải pháp:
    1. Dồn kênh cứng, dùng IC dồn kênh
    2. FPGA hoặc vi xử lý 32-bit

Chuyển đổi ra I2S em dự định dùng ES9016.

6. truong_tran_van

Nhưng vì sao lại làm áp cao thế. Áp cao dòng bé trở kháng cao. Còn có mạch Low Pass nữa ạ chuyển PCM thành Audio nữa chứ. Ôi khó quá với Zout

7. SML

SML Advanced Member

Ra là audio luôn rồi mà bác, không phải PCM.
    Áp cao vì em định không khuếch đại áp nữa, chỉ khếch đại dòng thôi.

8. Planets

Planets Advanced Member

Phải có phần chuyển đổi dòng thành áp chứ bác nếu không bác xuất ra amp thế nào được. Nói chung dạng DAC R2R này dùng đèn có lẽ không hay bằng bán dẫn.

9. truong_tran_van

À quên ko phải PCM nhưng nó là dạng Delta V. Áp dễ bị can nhiễu hơn dòng. Áp thấp thôi đủ để đèn chạy là được rồi cỡ 0.5VRMS. Bác định làm đèn xuất biến áp à món biến áp này cũng tương đối tốn kém. 12K: 600 R. Hoặc 10K: 600 R. Dùng đèn 12AU7 cũng được

10. SML

SML Advanced Member

Bán dẫn thì dễ làm rồi, đầu ra lái thẳng con MOSFET chạy SE class A xuất âm OPT em có để bên box bán dẫn đấy ạ.

11. SML

SML Advanced Member

Đầu ra đã cho áp rất cao rồi (150-300Vrms), mục đích là bỏ qua tầng khuếch đại áp, chỉ khuếch đại dòng thôi. Ý tưởng là giải mã thẳng cao áp, tận dụng được tối đa độ chi tiết của 24/32 bit sample, thay vì giải mã 0,5Vrms rồi khếch đại lên.

12. hqaudiodesign

hqaudiodesign Advanced Members

làm kiếu này được ý tưởng hay, nhưng điện áp cao quá và dùng mosfet rất vất vả trong Tự kích .-, mosfet càng vôn cao càng dễ tự kích đấy ạ .

khả thi tk , ứng dụng thực tế vất vả !

Em đã từng làm rất nhiều dac dạng này, nhưng không dám CS .

Cần phải dùng tụ chặn dc đầu ra.

có rất nhiều cách làm đơn giản hơn, bác hỏi anh gu là ra ngay.

thanks

13. hqaudiodesign

nếu muốn dùng đèn hay hơn bán dẫn thì thiết kế đầu ra vừa khuyếch đại dòng vừa khuyếch đại áp là ok,
    hoặc kết hợp bán dẫn và tube sẽ ngon hơn.

thanks

14. hqaudiodesign

bán d không dễ tí nào, đèn cũng vậy. nhưng đèn dễ hơn vì ít bị chết đèn hơn.

bán dẫn lơ ngơ là đi cả dàn, vả lại bán dẫn luôn trực tiếp trực tiếp , đen hay có tụ chặn trước các tầng.

bác cứ làm đi, nhưng phải thực hành nhiều vào, mọi thứ sẽ cực đơn giản .

thanks

15. Planets

Planets Advanced Member

đầu ra vào thẳng mosfet thì giống kiểu con D1 của pass lab nhung con D1 có thêm 1 con mosfet đệm tiếp theo và xuất bằng tụ, nghe hay.

mạch đèn hầu hết trở kháng vào quá cao mà r2r dac hoạt động tối ưu khi lãi vào trở kháng bằng 0. mạch đèn kiểu dùng điện trở i/v để tạo áp rồi dùng đèn khuếch đại thì độ méo và ồn khá lớn so với mạch bán dẫn.

16. linh79

linh79 Advanced Member

Hic .. Dùng biến trở cũng OK Nhưng không được chính xác lắm và có thể bị trôi .. mặt khác yêu cầu điện trở ở mạch này rất cao đắt tiền .. biến trở khó loại nào lọt vào được .. (nếu 192KHz là cả vấn đề ,điện trở chính xác cỡ 1%- 0,1% . non magnetic non capacitor , à mục mạch in chỗ này cũng vậy ngắn nhất có thể . Mạch digital phải làm việc ở tần số 6,144MHz nếu ko oversampling nếu 8X thì đã chạy ở 49,152MHz như vậy phải chọn FPGA có xung nhịp rất cao )... Về phần I2S thì đã có nhiều lựa chọn .. Riêng output thì tuỳ chọn vì đèn hay bán dẫn nguyên lý cũng như nhau có thể tuỳ chỉnh ..

17. SML

SML Advanced Member

Em không dùng biến trở nữa mà sẽ đầu tư dàn trở ở mức chấp nhận được. Độ ổn định của cầu trở liên quan mạnh đến độ phân giải, 16 hay 24 hay 32 bit chứ lại không ảnh hưởng nhiều đến sampling rate, 192KHz chưa phải là quá cao.
    Mạch digital hoạt động ở xMHz sẽ dừng lại ở đầu vào của bộ dồn kênh (phần I2S), sau bộ dồn kênh (Parallel) tần số hoạt động sẽ chỉ là sampling rate.

18. Planets

Planets Advanced Member

Một vấn đề nữa là cụ dùng điện áp cao thì càng khó tìm điện trở. nếu dùng điện trở gần với ngưỡng rating em nghĩ sẽ làm tăng ồn do nhiệt.

19. truong_tran_van

Theo em bác ko nên nuôi tham vọng đánh trực tiếp vào đèn công suất mà chỉ nên làm ở mức tín hiệu nhỏ như mức tín hiệu ra tiêu chuẩn của các bộ DAC mà thôi. Đèn công suất cần một công suất lái nhất định. Khi ghép trực tiếp như thế này sẽ ảnh hưởng rất lớn đến giải thông, độ động... Chỉ nên ghép với đèn công suất nhỏ như 12AU7, 6Dj8.... Còn công suất lớn để ở một cái power cho nó phù hợp với lựa chọn phối ghép theo sở thích của mỗi người.

20. linh79

linh79 Advanced Member

Ở tần số càng cao thì ảnh hưởng cảm kháng và dung kháng nhiều chứ Bác vài chục KHz là ảnh hưởng rồi .. mục đích làm đến 32bits là muốn dạt độ phân giải cao những thứ gây ồn do tần số switched cao như điện cảm hay dung kháng trên điện trở lại làm giảm giá trị của mục đích ..

21. SML

SML Advanced Member

Cảm ơn bác, em sẽ lưu ý vấn đề này khi layout mạch.

22. SML

SML Advanced Member

Cứ phải thử xem sao bác ạ, chỉ có được ít hay được nhiều chứ có mất gì đâu! :D

23. SML

SML Advanced Member

Cụ nói đúng, áp cao dẫn tơi phải tính toán R sao cho công suất phù hợp, không đơn giản. Trở cao quá thì mất ổn định, thấp thì nóng...

24. truong_tran_van

Đèn công suất phải kèm theo đèn lái ko đơn giản mà tích hợp vào một chỗ thì ko nên.
    Em làm power đèn cả chục cái rồi cũng đủ để hiểu thế nào rồi

25. SML

SML Advanced Member

Ok bác, vậy em làm cái xuất MOSFET + OPT trước đã vậy, nếu thành công quay lại tìm cách ghép với đèn công suất sau. Thanks bác.

Share This Page

Loading...