So sánh VT 25 và 45

Discussion in 'Đèn điện tử' started by newpower, 7/4/14.

1. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Bác 5 Cực đã lắp thành công mạch này chưa ? Thay đổi chất âm thế nào so với các mạch lái bằng 6SN7 hoặc 12AXX ? Nếu có thể thì PM cho em xin cái xê ma nhé. Tks bác

2. newpower

newpower Advanced Member

Cao thủ thì Em khg dám nhận còn về mạch thì có nhiều nhưng vì dòng nhỏ nên Em sẽ cố gắng chọn mạch khg có tụ nối tầng (dùng IT hay nối trực tiếp) Loa của Em là cặp Harstfield khoảng hơn 94dB nên 2W nghe cũng OK rồi. Nếu dùng nó làm drive thì bóng phía sau nó phải cỡ 300B trở lên tốn kém quá. Vì vậy Em lựa chon làm SE thôi nếu khg đủ CS thì bỏ airgap của OPT chuyển sang mạch PP chắc được khoảng 10W

3. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Nếu bóng 45 DC thì dùng bóng lái gì ok chất tiếng hạp với 45 nhất bác? :D

4. Pentode

Pentode Advanced Member

Chào bác,
    Mấy ngày nữa mình mới đi công tác về. Chừng đó sẽ gửi bác.
    6SN7 lái cho 300b kiểu Sun Audio nghe thì rất êm ái, tình cảm nhưng có phần hơi nhẹ, thiếu trên, thiếu dưới. 45 nối tầng biến áp qua 300b cho tiếng ngọt, rõ, rộng, cảm giác độ động sướng hơn nhiều. Nhưng cũng có một số vấn đề cần chú ý, nếu không còn kém 6SN7:
    - Cái gì lái cho 45?
    - Giảm ù?
    - Biến áp nối tầng?
    Nói chung là rất mất công. Nhưng sau mình thấy bằng chừng ấy tiền đầu tư thì có nhiều cách khác rẻ hơn mà cũng vẫn hay.
    Mạch sẽ PM sau vậy.
    Chúc vui.

5. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

6. minhhoang

Bác ơi, bóng lái nào DC 45 luôn (thành power luôn là ngon òi) bác có gợi ý gì giúp e bóng driver nhé. :mrgreen:

7. hongphong

hongphong Advanced Member

Cách đây 4 năm em có lắp 45 được mở bằng 717A theo mạch Yamamoto tiếng rất hay khổ nổi là loa phải độ nhạy cao tốn ít CS thì bóng 45 được phát huy tối đa cái gọi là chất âm, nhưng chưa có dịp so sánh với VT25.
    P/S bác minhhoang nên tham khảo mạch của Yamamoto. Nếu chơi DC vào 45 thì bác phải có nguồn cao áp hơn mức bình thường khoảng 100V thì mạch này đỡ phải tốn tiền tụ hoặc biến áp mà âm thanh có thể là mình cần.
    Thân

Attached Files:

8. Ngô Xuân Tuệ

Ngô Xuân Tuệ Advanced Member

Các bác cho em ké tí, em cũng đang xài bóng 801A của RCA đế sứ đây. Nghe cũng khá hay lắm, mỗi tội không hiểu sao thỉnh thoảng có tiếng e e. vặn volume thì nó mất, rồi lại bị. ( OPT là 16k).

Attached Files:

9. newpower

newpower Advanced Member

Mạch này bác lắp PP hay PSE vậy

10. Ngô Xuân Tuệ

Ngô Xuân Tuệ Advanced Member

pp bác ah, con này là kit nhật, em chỉ mod chọc ngoáy nâng cấp tụ trở thôi.
    mấy con tụ dầu em mod nó ghi 60hz có sao không bác nhỉ

11. minhhoang

Tks bác. E lại có cái để nghịch roài. Mà mạch trên nối tụ. Nếu DC thì có gặp vấn đề gì về trở kháng phố hợp 2 tầng với nhau ko bác? Ý e hỏi bóng nào hạp với 45 nếu chơi mạch DC?

Trước e cũng bị 1 lần, ec8010 nối tụ tiếng cân bằng, sau DC tự nhiên tiếng trẻ hẳn ra nghe hài lắm bác ah.

12. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Trông cùng họ nhưng cái em dùng OPT 10K

13. newpower

newpower Advanced Member

Đây cũng là em họ của nó đây. Em tính bố trí theo cái này vì ruột gan gọn gàng quá

Attached Files:

File size:
      95,2 KB
      Views:
      464
  14. newpower

newpower Advanced Member

Ruột gan của Em nó ....................................................

Attached Files:

15. Pentode

Pentode Advanced Member

Bác ơi, bóng lái nào DC 45 luôn (thành power luôn là ngon òi) bác có gợi ý gì giúp e bóng driver nhé. :mrgreen:[/quote]

Chào bác,
    Mình chưa chơi nối tầng trục tiếp vào 45.
    Nếu bác chơi 45 ở tầng công suất là loa phải tốt rồi. Chắc bác chơi cầu kỳ. Theo lối chơi đó thì bác có thể tính 2 cách:
    - 3 tầng khuyếch đại: Vào bằng biến áp UTC - LS26, tiếp tới đèn 26 tải cuộn dây, sang 45.
    - 2 tầng khuyếch đại: KC3 tải cuộn dây, sang 45.
    KC3 giờ khó kiếm. UTC LS26 thỉnh thoảng vẫn gặp.
    Chúc vui.

16. Pentode

Pentode Advanced Member

Chào bác,
    Kiểu 5 cực đẩy 3 cực này đúng là sở thích của em :D. Bác đã thử đèn 5 cực đốt trực tiếp ở vị trí này chưa?

17. hongphong

Chào bác 5 cực
    Thấy nick của bác là em mê rồi vì em rất thích dòng bóng 5 cực em cũng sưu tầm được vài loại như: 717A, 5963, 6SH7, 6688, EF13,.............Em cũng rất thích dòng bóng DHT 5 cực chỉ chơi bóng CS chưa có bóng pre để chơi vì vậy sau này cấu hình Power của em hay ráp thêm phần lái là bóng DHT vẫn giữ nguyên 5 cực mở.
    Thân
    Mạch nối tầng tụ hay DC thì cái nào cũng rất khó để phối hợp trở kháng ngoài biến áp nối tầng. Còn bóng mà hạp với nó thì chỉ có chính nó, vì vậy khi bác search trên mạng thì có rất nhiều mạch bóng mở và lái cho 45 cái quan trọng nhất là loa và các thiết bị khác của bác chứ không phải một cái Power không giải quyết được vấn đề hạp
    Thân

18. newpower

newpower Advanced Member

Chào bác 5 cực
    Thấy nick của bác là em mê rồi vì em rất thích dòng bóng 5 cực em cũng sưu tầm được vài loại như: 717A, 5963, 6SH7, 6688, EF13,.............Em cũng rất thích dòng bóng DHT 5 cực chỉ chơi bóng CS chưa có bóng pre để chơi vì vậy sau này cấu hình Power của em hay ráp thêm phần lái là bóng DHT vẫn giữ nguyên 5 cực mở.
    T[/quote]
    Mạch nối tầng tụ hay DC thì cái nào cũng rất khó để phối hợp trở kháng ngoài biến áp nối tầng. Còn bóng mà hạp với nó thì chỉ có chính nó, vì vậy khi bác search trên mạng thì có rất nhiều mạch bóng mở và lái cho 45 cái quan trọng nhất là loa và các thiết bị khác của bác chứ không phải một cái Power không giải quyết được vấn đề hạp
    Thân[/quote]
    Bóng mở 5 cực DTH Em có một mớ 3B4 DTH (3V) nhưng chưa làm thử. Bác nào có thử qua cho em tí review để có động lực Em làm với

19. minhhoang

E đang dùng tầng pre 26, 2 cái độc bác nói e ..độc quá, gần như ko mua được :D e thử theo cấu hình 717A DC 45 như bác hongphong gợi ý.

Attached Files:

20. Pentode

Pentode Advanced Member

E đang dùng tầng pre 26, 2 cái độc bác nói e ..độc quá, gần như ko mua được :D e thử theo cấu hình 717A DC 45 như bác hongphong gợi ý.

Hi,
    Bác kiếm được loa field coil ngon thế mà không dấn lên cho trai tài gái sắc :D
    Bác có thể chơi đèn 5 cực đốt trực tiếp như 3A4 đẩy cho 45. Đèn 3A4 rẻ, dễ tìm trong nước.
    Chúc vui.

21. hongphong

22. minhhoang

Trước e đã dùng cấu hình 26-71a-45, nghe rất hay nhưng thiếu gain, chuẩn bị thay đổi thành 26-45-45 thì đi nghe 6c33c bị rẽ sang hướng khác. Đúng là 45 ko đòi hỏi được tốc độ, độ động được. Nếu stepup -26-choke load-45choke load -45 thì tốc độ cải thiện được "bình thường" ko bác? :mrgreen:

23. minhhoang

Gợi ý 3a4 rất hay, còn con d3a choke load ct (e đang sẵn), dc 45 thì ok như bóng kia ko bác?

24. Pentode

Pentode Advanced Member

Hi,
    Bác kiếm được loa field coil ngon thế mà không dấn lên cho trai tài gái sắc :D
    Bác có thể chơi đèn 5 cực đốt trực tiếp như 3A4 đẩy cho 45. Đèn 3A4 rẻ, dễ tìm trong nước.
    Chúc vui.[/quote]
    Gợi ý 3a4 rất hay, còn con d3a choke load ct (e đang sẵn), dc 45 thì ok như bóng kia ko bác?[/quote]

Hi,
    DC vào 45 thì mình chưa thử. d3a nối 3 cực, tải cuộn dây cho tiếng khác so với 3A4, có phần tươi trẻ và nhanh hơn. Nhưng hơi thừa gain. Với 45 thì khó mà có giải pháp để tốc độ nhanh được.
    Chúc vui.

25. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Share This Page

Loading...