tai sao ampli này hay hơn ampli kia?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by hien.t.nguyen, 9/3/08.

1. Tubes

Tubes Advanced Member

Bác hỏi nhiều quá loạn hết cả đầu, nhiều câu không hề đơn giản, bác thử anh em à!! :D

Với tín hiệu biến đổi chậm có tần số số rất thấp, thì các sò BJT cũng sẽ đóng mở rất từ từ dẫn đến quá nhiệt sò như câu trả lời trước của em. Để khuyếch đại tín hiệu thấp như vậy người ta thường phải thiết kế amply hơi đặc biệt một chút như nối thẳng không sài tụ, sò công suất có độ dư công suất lớn hơn, nội trở thấp, tản nhiệt lớn hơn, tản nhiệt cưỡng bức hoặc đơn giản nhất là băm tín hiệu ra thành dạng xung số để khuyếch đại.

Với tín hiệu biến đổi nhanh, tần số cao khi đó các tụ coi như được nối tắt hoàn toàn, mạch không đáp ứng kịp với tín hiệu, xuất hiện rất nhiều méo hài, méo pha và có nhiều xung nhọn do hài bậc cao gây ra (cái này liên quan đến quá trình quá độ của mạch điện), chính những xung nhọn có điện áp cao xuất hiện liên tục này sẽ làm hỏng các linh kiện. Mạch khuyếch đại có tần số làm việc càng cao càng phải chú ý đến hài, phải loại bỏ hài bằng các bộ lọc và bộ cộng hưởng nếu không là tèo.

Hi vọng đúng thêm câu hỏi nữa :D

2. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em pót cái Schematic của ampli karaoke của Jaguar suhyoung nổi tiếng trong giới là PA-203III
    tạm thời vì lý do bảo mật em dấu giá trị đi nhé, chỉ để lại 2 giá trị điện trở cần phân tích thôi nhé!
    bác có thấy 2 con điện trở R1 và R30 không
    chổ khuyếch đại điện thế đó!
    R30 kết hợp với Q19 cung cấp dòng hằng 4mA cho Q1 khuyếch đại điện thế R1 dùng làm hồi tiếp âm để ổn định nhiệt!
    bây giờ ta sẽ phân tích tại sao bán kỳ dương méo trước bán kỳ âm khị 2 nguồn âm,dương là bằng nhau! và 2 điện trở R1,R30 đều bằng nhau,sụt áp qua mối nối C-E của Q1 và Q19 cũng bằng nhau!!!!
    bác nhìn xem dòng qua R1 chảy qua 2 mạch tải là phía dưới thì có Q19,R30 phía trên là R3 qua Q4 qua Q5 qua R11 qua tải loa xuống mass
    trong khi đó dòng qua R30 chỉ bằng 1/2 dòng qua R1 mà thôi
    dòng qua R30 đi từ tải loa qua R21 qua Q15,Q14,R28,Q19 rồi qua R30 về nguồn âm! nên nhớ rằng ở bán kỳ âm Q1 ngưng dẩn , chỉ có 1 dòng qua Q19 như trên mà thôi!
    như vậy R1 và R19 là bằng nhau nhưng dòng qua R1 gấp đôi dòng qua R19 nên sụt áp trên R1 gấp đôi trên R19
    mà R1 ở bán kỳ dương nên nó không cung cấp đủ điện áp như ở bán kỳ âm
    kết quả là xén dương trước!!!

3. Tubes

Tubes Advanced Member

Bổ sung: với công suất lớn cũng phải nghĩ đến mạch "clipping" dập tắt sò khi tín hiệu vượt quá mức cho phép, mạch này sẽ bảo vệ đỡ làm cháy sò khi amply hoạt động ở tần số rất thấp

4. hien.t.nguyen

bác Tubes lại OK nửa rồi!!
    còn nhiều câu hỏi hay nửa đó bác!!
    Thật ra thì như bác đoán em đã có tất cả các câu trả lời rồi!!
    nhưng vì với mong muốn mọi thành viên tham gia cùng phát huy hết khả năng lý thuết cũng như thực hành của mình nên em đưa ra những câu hỏi hóc búa như vậy thôi!!
    nếu anh em tự động não để trả lời dù đúng dù chưa đúng thì cũng là cách để anh em ra soát lại kiến thức của mình!! và đó là cách học rất hay ! với mong muốn anh em trong diển đàn ai cũng là chuyên gia về bán dẩn bác Tubes giúp em 1 tay nhé!!!

5. hien.t.nguyen

cái Pa-203III có bị em biến thể chút ít !! như chuyển thành 2 driver, 2 xuất!
    thêm biến trở chổ đảo pha phân gánh
    nên nhớ rằng đây là 1 schematic rất nổi tiếng ở việt nam nó có trong các model ampli Karaoke như PA-203III,PA-203XG,PA-203SE...của Jarguar và pa-999II của Boston !!! còn nhiều nửa mà em không có dịp khảo sát !
    ngày trước ampli nhât tảo nháy kiểu này củng nhiều!
    nếu bác nào có hứng thú thì tính toán lại các trị số linh kiện mà em đã giấu đi!!!

6. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bác chơi thế là ép anh em :) :)
    Kỳ sau bác chịu khó đưa mạch ra rồi hỏi câu hỏi thì tốt hơn vì 1 mạch nào đó (ở đây là mạch vi sai) người thiết kế có thể thay đổi đặc tính làm việc vẫn được. Cũng một câu hỏi vừa rồi em có thể thiết kế 1 mạch vi sai cơ bản với giá trị linh kiện nào đó sẽ méo cắt đầu ngược với đáp số của bác đấy! :( :)

Chúc anh em bàn luận dzui dzẻ ... em chuồn đây :)

7. BachDuong

BachDuong Moderator

Mới nhìn tên topic em tưởng là có mạch amply nào hay lắm. Đọc rồi thì mới biết là cái Jaquar!

8. hien.t.nguyen

Ở đây anh em chỉ bàn về lý thuyết mạch thôi mà
    hi-end hay đồ cỏ có quan trọng chi đâu!!

9. hien.t.nguyen

Bác DZtronic đã hiểu ra vấn đề rồi !!
    Đúng là có cách thay đổi giá trị điện trở để khắc phục vấn đề trên!
    nhưng tại sao các Ampli cao cấp họ vẩn chấp nhận như thế nhỉ???có nghĩa là họ chấp nhận 1 bán kỳ bị xén trước !!!
    1 câu hỏi hơi bị hay nửa đó !!
    em làm ampli em cũng khoái nó xén không cùng lúc!

10. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Re:

Bro hỏi nhiều câu quá nhẩy theo mình thì class A sẽ cho chất lượng âm thanh tốt hơn classAB rồi vì khi đó tín hiệu sẽ ko bị méo tại giao điểm gần 0 rồi ( Biên độ tín hiệu output nằm trong giới hạn điện áp 1 chiều mà transitor hoạt động ) . Còn tín hiệu đầu vào có biên độ max và bị méo ở chu kì dương khi visai là NPN vì khi đó em này được phân cực thuận tới max dẫn đến nó dẫn bão hòa trong khi đó đảm nhiệm bán kỳ còn lại kia là là điện trở kết hợp với 1 bộ nguồn dòng , Còn em sò 2SC5200 khi dẫn maximum thì trở thuần của em ấy bé nên điện áp rơi trên em ấy là rất nhỏ so với tải khi đó công suất tỏa nhiệt trên em ấy Q=u*i mặc dù I to nhưng U quá nhỏ khoảng 0,2V thì nhiệt độ đáng là bao còn khi cho em ấy nghỉ thì U có to nhưng I=0 thì Q cũng =0 còn khi 1 A thì điện áp rơi trên chân C và E của em ấy mà khoảng 30V thì Q=1*30=30W nếu ko có tản nhiệt thì em ấy cũng tập tành hút thuốc ( điều này giải thích nguồn swiching dùng tản nhiệt nhỏ hơn ổn áp bù )

11. Audio999

Audio999 Approved Member

Từ khi loại " Gia-quăng " này ra đời . Chưa bao giờ nhà mình nhập được con máy nào ra hồn .
    Được mấy con đời đầu nhập khẩu còn tạm được . Nhưng toàn hay chết mấy IC gốm mà bọn thợ thì không thay được .
    Còn các đời " niên doanh " về sau này thì nhà em sợ lắm rồi . Ăn được một trăm ngàn của khách thì đi bưng bê sửa bảo hành tới năm lần .

12. thuongshoo

thuongshoo Advanced Member

Re:

không hiểu ý của anh hien.t.nguyen! "xén trước" , ý anh nói thì trước sau, hay chỉ dương/âm bị xén?

nếu Q1 đã ngưng dẫn thì làm sao sụt áp trên R1 lại gấp đôi R19? vì ngưng dẫn thì tui hiểu là 0 có dòng.

tui nghĩ việc "xén trước" hình như chỉ ở điều kiện cực đại. Thiết nghĩ nếu tới cực đại thì chả ai ham muốn chất lượng gì nữa. Khi quá tải thì điều quan trọng là 0 cháy sò mà thôi!

Tui nghĩ nếu đã là amply sò thì công suất chắc cũng bự. Mà với amply sò, công suất cao là dễ dàng. Vì vậy cần thì mua cái công suất bự hơn. Việc gì phải mua cái nhỏ rồi toàn xài chế độ bão hòa. Anh hien.t.nguyen nghiên cứu nhiều nên ... chăng? :lol:

13. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Re: Re:

Nhất trí toàn bộ các nhận xét đánh giá của AE đã post phía trên,
    @ hien.t.nguyen:
    Có một vấn đề tôi cho là rất quan trọng với amp trong sự nghe: đó là độ trễ và sai pha của các dải tần đối với bộ khuếch đại ( tạm coi các yếu tố khác như băng thông, méo biên, méo hài,méo tần số, méo phi tuyến, phối hợp trở kháng... là ngon rùi nhé) .

Sở dĩ khi nghe chúng ta thấy có những amp phát ra rất tự nhiên sống động cái khác thì rất "đần" hay là cảm nhận không gian " lùi" , "tiến", 'xa", "gần"... là do điều này mà ra.
    hệ thống khuếch đại có độ trễ (trễ giữa tín hiệu vào và ra), sai pha đồng đều với các dải tần thì sẽ cho chúng ta cảm nhận tự nhiên giống thật về cảnh quan bố trí nhạc cụ sẽ rất giống với vị trí thật của nhạc cụ đó trong ban nhạc.

Tất nhiên đó chỉ là cái hay theo trường phái trung thực; với các tín đồ của trường phái giả lập thì câu truyện hoàn toàn khác.

14. thanhchi

thanhchi Advanced Member

tai sao ampli này hay hơn ampli kia?

Dùng khoa học để giải thích cho một cái trừu tượng, bị ảnh hưởng phần lớn bởi cảm tính? :?:

He he. Cái này khi offline em hay đố mấy ông hay cãi hoài. :mrgreen: :mrgreen:

Buổi sáng vui vẻ. :)

15. misterVu

misterVu Advanced Member

Câu trả lời đã được lập đi lập lại trên bao nhiêu diễn đàn rồi:
    "" Không thể đem các thông số kỹ thuật ra mà thẩm định cái hay hay dở của một thiết bị âm thanh""

16. need_something

need_something Approved Member

Ngày xưa cũng học hết, những quên hết rồi, hioc hic. Đúng là cơm áo gạo tiền. Túm lại là mua con 203III về là hò thoải mái đúng ko các bác?

17. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ngày nào con người định nghĩa được "hay hay dở của 1 dàn âm thanh là như thế nào?" và định nghĩa đó luôn đúng và được nhiều người công nhận thì thông số kỹ thuật sẽ thẩm định được! Đến lúc này cái ampli vô địch sẽ mừng lắm đó vì các ông sẽ không có lý do gì bảo cái ampli ngoài đường hơn cái gì đó là vô địch :lol:

Có nhiều khi nghe nhạc ké văng vẳng truyền qua từ dàn máy nhà hàng xóm mà vẫn thấy hay mới chít đấy chứ ... :wink:

18. thanhduong242

thanhduong242 New Member

mặc dù là trừu tượng nhưng phần lớn "số đông" mọi người thấy hay thì cũng phải công nhận là nó hay. cảm giác của mỗi người ko jống nhau nhưng cũng đều phân biệt được cái hay, dở

19. TubeMosfet

TubeMosfet Advanced Member

Về cái việc "hay" này thì em thấy có nhiều người (số đông ?) khen ca sĩ Đàm hát hay nhưng nhiều người thì không bao giờ chịu nghe. Em không biết là có liên quan đến cái "hay" này không ?
    Em viết có gì không phải xin anh bỏ qua cho.

20. Steelman

Steelman Advanced Member

Hỏi khó thế. :lol: :lol:

21. ARSENAL

ARSENAL New Member

hôm nọ tui làm cái mạch ampli dùng con sò 2N3055 phải chỉnh đi chỉnh lại mãi mới xong.căn bản mình dùng class B chứ nếu đùng AB thì ok rùi.
    giờ nghĩ đến ampli chả muốn làm nữa,bác nào có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho anh em với nha

22. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

Các bác này cứ tranh luận làm gì có ai trả lời đc câu thế nào là hay ko. có ai có tiêu chuẩn để đo cái hay của âm thanh ko
    với em quan niệm cứ mình thich là đc. các bác ở đây cứ thích tanoy accuphase quê em cứ thò con loa pioneer cs 616 và con amply 7800ll nào ra là mất ngay vậy thì tanoy accuphase có hay với họ ko và ngược lại.

23. khivang

khivang Advanced Member

Nghe qua cũng có lý, nhưng ngẫm kỹ thấy hơi AQ :) . Theo suy luận kiểu này thấy các giá trị đẹp-xấu, hay-dở, tốt-kém, ngon-ko ngon....nó lung tung tùng phèng, bát nháo tri thiên quá. Hóa ra XH vận hành chả còn chuẩn mực nào hết cả ư ? :shock:
    Híc, bây giờ mới biết mình ngố rừng :(

24. Vannam

Vannam Advanced Member

Ampli này hay hơn Ampli kia có thể là vì thông số kỹ thuật của cái này hơn cái kia , có thể là vì hợp với loa này hơn loa kia , có thể là vì hợp với lỗ tai này hơn lỗ tai kia , có thể là vì chơi dòng nhạc này điêu hơn dòng nhạc kia .Có thể là vì .... :mrgreen: :mrgreen:

25. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

...vì đắt xèng hơn nên nó hay hơn, có thế thoai mà cũng phải lập topic hỏi :mrgreen:

Share This Page

Loading...