Tất tần tật từ đồng nát và DIY

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 5/6/15.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cái chữ ký chuẩn bị treo hết các dự án của em ... cũng treo từ lâu lắm rồi.
    Giờ có con nhỏ, cu nhóc chuẩn bị bò trườn khắp nhà, sợ cu cậu bốc nắm điện trở với tụ tị bỏ mồm, càng làm vấn đề "treo mỏ hàn" của em thêm nhức nhối. :evil:

Sau khi tự chế cái CDP, Tự đóng cặp loa không giống ai ....

Em đã quyết định ... giải tán hết đồ cỏ cỏ: CDP cỏ, Loa cỏ để tự kỷ bằng những đồ DIY của mình (Lúc đó thiếu tiền nên em bán hết, sau này có nhiều xèng hơn chơi đồ gấu luôn thể :lol: )

Topic này, em muốn chia sẻ các dự án diy của em, trước khi em ... treo hết. :D
    Mong các bác chung vui và chia sẻ

Tags:
  2. rock0em_h_x

Hưởng ứng cuộc contest GIAO LƯU AMPLI ĐÈN ĐIỆN TỬ ĐỘC LẠ 6/2015: viewtopic.php?f=60&t=86149

Em chẳng có bóng độc, cũng chẳng có bóng lạ, có mấy bóng hay hay mà em tâm đắc như PCL86, PL84, 25L6 hay 6005 thì ko đạt tiêu chí cuộc giao lưu.
    Chợt nhớ trong kho có 4 quả 30p1c của anh ngố, em đăng ký đại, ai dè được vào danh sách.

Em cũng run khi quyết định làm amply này để đi thi, vì đây là lần đầu tiên làm chuyện ấy của em, với lại trình còi, đồ cũng còi, máy đo chẳng có mà cũng chẳng biết dùng, toàn làm ... bừa, đo bằng tai và loa cỏ nên cũng ngại ngại.
    Nhưng thôi, cứ mần phát xem sao, giao lưu mà. :mrgreen:

Cách đây tầm 3 tuần, em đã làm xong mạch 30P1C PP, nhưng do lười quấn biến thế nguồn mà tận dụng cái biến áp Nhật, vừa đốt tim vừa nắn bội áp nên khi ráp xong, lúc hát thì mở vol ở mức vừa vừa vụn tiếng, thều thào => cao áp thiếu dòng.

Vậy là em phải quấn lại biến áp nguồn. Rồi sau đó cảm giác mạch đó nó chưa có ổn cho lắm, em thay mạch và thêm bóng tầng đầu, bóng nắn, vậy là lại làm lại chasiss,
    Hic, giữa cái nắng nóng 40độ miền Trung, em khoan, mài chasiss mà mồ hôi nhễ nhại.
    Ngẫm nghĩ muốn treo hết dự án DIY cũng lắm gian nan :lol:

3. rock0em_h_x

Hic, hết giờ làm rồi, em về với vợ con thôi,
    Chasiss em đã làm lại xong, đã bố trí xong, cố gắng hướng đến tiêu chí "độc lạ" nhất có thể trong khả năng, ngay từ cái ... ngoại hình :mrgreen:
    Mai em post mấy cái ảnh diễn biến thi công chia sẻ cùng các bác

4. garbo_em

garbo_em Advanced Member

Like cho cái máu của bác.
    Em giống bác, cũng tham gia, nhưng đến giờ thì vẫn ..... chưa đâu vào đâu :(

5. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

cụ cố gắng đi mạch giống vậy nè :lol:

Attached Files:

6. rock0em_h_x

Khoe hàng trá hình đây mà
    Mai em gắng làm cho xong, thứ 2 gửi vào và mặc kệ bác

7. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào bác Roc,Tất tần tật từ đồng nát và DIY tiêu chí này của bác rất rất tâm đắc với tôi. Hiện tôi vẫn đã và đang DIY theo tiêu chí này và hướng tới cai NGON BỔ và RẺ. Tuy RẺ nhưng nghe cũng khá bởi nó đc tận dụng những linh kiện ve chai cụt chân cụt cẳng nhưng có số má. Vừa rồi tôi có giao lưu chia sẻ với các ae vài cái amp dạng như vậy (chỉ 4-5tr/cái hoặc là trao đổi sp) và nhận đc sự phản hồi khá tích cực của các bác ấy mình cảm thấy cũng vui vui...khi sp của mình đc chấp nhận bác ạ. :D
    Tôi đg tính ráp con FD422/2E22 như bác biết đấy.Tôi vừa rồi đc nghe cái amp FD422 SE thấy tiếng nó rất khá mà giá lại rẻ nên mới tìm để ráp. Có j xin bác góp ý và giúp đỡ nha.

8. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em cũng đan loay hoay DIY nhưng cũng chán đồ đồng nát, ngại bới với mò lắm. Cứ đặt mới cho nó lành hihi

9. tuanhung1433

đồng nát thì cũng tùy loại cụ ơi đi bới mà gặp quả em khoanh tròn này thì cứ sướng cả tháng ấy chứ
    P/S : choke UTC 20H-115ma :D nhân tiện cảm ơn cụ bộ ốp FE 32 nhé

chém chút cho top cụ Rock thêm xôm tụ

Attached Files:

10. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

À, thì cũng có cái không phải cứ đặt mới là ngon là rẻ, ý em là tụ trở nhặt cũ hên xui lắm. Chứ biến áp các kiểu thì êm, cụ thể là em đi đồng nát nhặt đc quả Talema 50k sướng run người hê hê

11. cuoico

cuoico Advanced Member

Anh em song sinh với cụ Hùng 1433

Attached Files:

12. tuanhung1433

không thể nào xấu hơn - thật không thể tin nổi :mrgreen:

13. LUU LINH LANH

Nhìn thì ko xấu nhưng tốn kém quá cho 1 căp cong suất 500k. Đề nghị bác chủ cho chút rì vieu em nó nha.

14. rock0em_h_x

Hic, cả ngày hì hà hì hục với mấy cục sắt giữa nắng nóng kinh người, vợ la con quấy, chưa khoe được gì,
    Lên thấy các cụ khoe hàng khủng quá em nóng hết cả ruột :lol:

Em cũng khoe thằng anh em song sinh với 2 cụ tuanhung1433 và cuoico, nhưng thằng này nằm trên mâm cùng với G811, cùng chung phần nguồn, opt, tầng đầu và tầng đẩy, chỉ khác B+ để tiện so sánh :mrgreen:
    Nói chung là nghe 809 SE này em thấy nó phiêu hơn G811

Tần tần tật từ đồng nát và DIY của em sẽ có phần em khoe con amply 2 trong 1 này, nhưng để sau, xong dự án chim lạ mang đi con tét đã
    Khoe với các cụ tý (lâu này chẳng lau chùi gì, nhìn như đồ bỏ kho :lol: )

Attached Files:

15. tuanhung1433

chắc cụ 3L nhầm nhọt với 807 hay 811 chăng? dòng cs chúng em đang chơi chẳng có ai chơi và chăng thấy shop nào bán cả nên tạm thời đang là hàng độc nếu cụ có 300B cở JJ đổ lại thì khó đánh bại được em nó đó ạ.
    sorry cụ rock đang rãnh nên cướp top cụ tý nhé

16. LUU LINH LANH

Hi bác Hưng láu ko găp,chắc cn tới găp tại TD chăng? Tôi nghĩ nó là bóng FD422 phải ko bác? Và đúng là 300Bjj khó qua. Vi thế tôi đg tìm ráp 422. Nhưng cái amp của bác cuoicuoi sao nhiều BA thé nhi?

17. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Mấy cụ rủ nhau chơi 809 thay cho đèn ngủ, đẹp mê! :D

18. rock0em_h_x

@bác LLL: bóng công suất bọn em đang cắm đỏ loè đó là 809, mạch SE bác ạ. Cái này mà có IT TAM hoặc Tango là hết thuốc :lol: (ko có chơi em phán đại cho nó ... sang mồm) :lol:

Sâu hình tiến độ làm chim 30P1S PP:

Do thay đổi mạch, làm lại cục nguồn, và thấy rằng bày binh bố trận mặt nổi cần phải khác khác 1 chút, em làm lại chasiss.

- Tấm nhôm đẹp như ngọc trinh cắt ra từ tấm nhôm bác tuanhung1433 gửi tận Sài thành về,

- Bày binh bố trận kiểu lạ lạ xíu 4 biến áp ngoại hình giống nhau, ở 4 góc, ý tưởng là: Tứ trụ :mrgreen:

Attached Files:

19. rock0em_h_x

Hôm trước quấn lại cái biến áp nguồn, cục fe 32x50 mà phải nhét cả đống loại dây, ra cả đống múi, mệt phờ râu :twisted:
    bóng 30p1s đốt tim củ chuối 30V, em ra 5 cuộn 6.3V. Thiếu cửa sổ nên chia dây ra quấn thành 2 nguồn 30V/0.6A. hic
    Lại thêm phần nắn cho cao áp pre, sao cho được 350VDC, nhìn cái biến áp quấn xong ra dây mà đau mắt :mrgreen:

Cũng may Fe xám ngon nên mạnh dạn lấy hệ số thấp thấp để giảm số vòng/volt theo bọn Nhật lùn :mrgreen:

Attached Files:

20. tuanhung1433

vote cho niềm đam mê của cụ nhưng tiếc cái mấy cục vuông vuông che mất hai bóng công suất à :mrgreen:
    theo trường phái au đi o nốt đây mà :lol:

21. LUU LINH LANH

Nhìn fe của bác như bị cháy và sét rỉ nhiều như thế liệu có ảnh hưởng tới chất lượng fe ko? Hiện tại tôi thấy chợ NT có bán loại fe mới màu xám xanh hơi dày (0,5 ly) nhưng rất đẹp, người bán nói là dập từ tol có % Silic cao nhập khẩu. Hơn nữa giá cả lại rất phải chăng,fe mới lại dễ làm đỡ cực các cụ ạ.

22. rock0em_h_x

Không phải cháy hay bị sét rỉ gì đâu cụ ơi.
    Em ngâm dầu bảo quản, đến lúc lấy ra dùng em lau loa qua, chụp ảnh bằng điện thoại còi đâm ra nhìn như vậy.
    Còn bên ngoài thì đúng là rỉ sét chút chút, nhưng ko phải nằm trong lá nên em dùng ngon. Rỉ cháy thì em đã bỏ rồi, fe nguồn thì em có cả đống fe UPS mà :mrgreen:

@ cụ tinhdhmo: Đồng nát làm giề cụ mà cụ ... chán nó cho tội nghiệp :lol:
    Đồ đồng nát em hay dùng nhất cho DIY là ... Fe, từ Fe nguồn, Fe OPT, choke. Thỉnh thoảng vài cục biến áp còn ngon và trở tốt. Tụ đồng nát thì nên dè chừng. Em gắng dùng tụ mới cho nó đỡ lăn tăn. (em lại nói vậy cho sướng mồm vì chỗ em chẳng thể nào đồng nát ra BG, Cerafine, hay tụ gớm :lol: )

Sau khi khoe các bác cái biến áp nguồn, em phọt tiếp cái OPT.
    Bộ Fe 32 x 50 dùng quấn OPT được cụ tuanhung1433 cho đi máy bay về với đồng hương. Xám, mỏng 0.3mm, theo em thấy thì ... cực ngon :p

Khoe các bác cái hình của bộ Fe, quá trình quấn OPT của ... ngày này tháng trước :mrgreen:

Attached Files:

23. LUU LINH LANH

Sau khi khoe các bác cái biến áp nguồn, em phọt tiếp cái OPT.
    Bộ Fe 32 x 50 dùng quấn OPT được cụ tuanhung1433 cho đi máy bay về với đồng hương. Xám, mỏng 0.3mm, theo em thấy thì ... cực ngon :p

Khoe các bác cái hình của bộ Fe, quá trình quấn OPT của ... ngày này tháng trước :mrgreen:[/quote]

Cục fe này thì ngon rồi. Bác H là vua tìm fe và là bà con với bà 9 fe mừ. Bộ opt với fe này bác ước chừng Henry đc 20-25 ko bác?

24. rock0em_h_x

Bác hỏi về ổng Hén rỳ, đêm qua giờ nghỉ giữa hiệp trận chung kết C1, em lọ mọ chụp ảnh lại đo đạc thông số OPT
    OPT của em thì vẫn luôn theo trường phái sơ đồ quấn của cụ Teablue.
    OPT này của em quấn theo sơ đồ push-pull 4.6K/4-8ohm cho EL34 của cụ Trà, trên Fe 32x50

Do cái đồng hồ UT602 của tàu khựa đo ở nấc 200H nó chém gió ác quá, nên em B+ với Plate, rồi nhân 4 lên để được điện cảm P1-P2
    Điện cảm P1 -> B+ và P2 -> B+ tầm khoảng 10.5 Henry, tức là P1-P2 tầm khoảng 42 Henry
    Điện cảm rò P1-P2 khi nối cổng COM vs 8ohm, (ở 4.6K) là 10.5mH và 10.3mH
    Điện trở thuần B-P1/P2 khá cân đối, xoay quanh 99ohm

Còn Tụ ký sinh thì hôm nào nhờ cái ông tuanhung1433 nhờ máy đo C đo cho nó chuẩn, chứ cái VOM tàu khựa của em, em ko tin tưởng lắm :mrgreen:
    Đây là các thông số:

Attached Files:

25. LUU LINH LANH

Fe bác Roc vậy là quá tốt rồi. Theo bác TeaBlue thì với opt se từ 10 H trở lên là ngon rồi. Nhớ 4 năm trc khi mới tập tành diy có bác cao thủ kia để cho cặp opt fe 35 kit Chicago kèm theo 1 câu khuyến cáo rằng nó đặc biệt dùng cho 300B SE. Đc thời gian sau võ vẽ biết đc chút ít mới nghĩ vật opt ra đo Henry coi sao, ko ngờ mới bật ngữa luôn ...H có 3 và 4 à.Đã thấp lại còn lệch ghê gớm thế mới đau :mrgreen: Chán đem ra rao vặt bán lỗ 500k. Vẫn may...

Share This Page

Loading...