THORENS and ....

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by L.O.K, 28/5/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Như đã kể lể từ khi mới vào đây e là thằng nghiện nặng cối xay, nghiện đến nỗi bây giờ em không nghe được CD nữa các bác ạ :( . Trong các loại cối xay em đã từng cặp bồ thì em ấn tượng nhất với bạn Thorens, mặc dù bạn này rất kiêu căng và cao giá nên em mới chỉ kết thân với một vài bạn tầng lớp lâu la tiểu tốt thôi. Thorens đặc biệt ngay từ kiểu thiết kế, đấy là thiết kế cần tone arm liền cục với turntable, hồi đầu tiên vác một bạn Thoren về nhà em mém khóc tu tu vì chẳng hiểu tại sao mình cứ cầm cái cần mạnh tay tí là cả cái turntable nó cũng rung rinh theo, sau này đi tìm hiểu mới biết đấy là kiểu thiết kế đặc biệt của thorens nhằm giảm ma sát cũng như tăng độ chính xác của âm thanh. Theo như em được biết thì hầu hết dòng TD đều có kiểu thiết kế thế này. Ấn tượng thứ hai là độ chính xác tuyệt đối, đúng bản chất là đồ của Đức, đúng tới từng mm vòng quay, về lí thuyết vòng quay càng chi tiết thì sự tái hiện lại âm thanh sẽ càng trung thực cũng như tiếng ồn càng nhỏ thì âm thanh càng trung thực. Thorens đã thực hiện một cách tốt nhất tât cả các yếu tố có thể thực hiện được để đem lại âm thanh trung thực nên không khó hiểu khi chất âm của Thorens khác hẳn so với các TT khác cũng như giá tiền của nó hâu như không thay đổi theo thời gian.

Đây là mối tình đầu của em với dòng họ Thorens, bạn TD-147 Jubilee, sản xuất số lượng có hạn, hạn bao nhiêu thì em không biết ;), nhân dịp kỉ niệm 100 năm ngày thành lập của Thorens.

Thorens hợp với hầu hết các loại kim MC, đặc biệt là Micro Benz

Tags:
  2. audioenjoy

audioenjoy Advanced Member

Model này ra đời năm nào vậy bác?
    Sao bác biết là nó thích hợp nhất với kim MC và Micro? Chắc bác đã chơi thử nhiều loại?

3. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Thorens and L.O.K

Một fans của Thợ rèn :D

Bác nói mọi kim MC đều tương thích với Thorens...em không rõ lém.

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em thử với AT33E, Ortofon MC20, MC10, MicroBenz thì thấy nó đều cho âm thanh hay hơn khả năng của từng loại, đặc biệt MicroBenz cho ra một chất âm cực kỳ đặc biệt mà em chẳng biết tả thế nào, không chỉ là vấn đề âm thanh chi tiết mà chất của âm thanh ;)

5. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Model này ra đời năm nào thì em không rõ nhưng TD-147 Jubilee được sản xuất vào năm 1983, nhân kỉ niệm 100 năm ngày thành lập Thorens bác ạ :D

6. duccuong

duccuong Advanced Member

fans thorens ít quá,em mới mua được thorens 150mkII,hình em nó đây.

7. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Ôi cái Thorens của bác có cái thùng lạ quá :D

8. AudioTransit

AudioTransit Advanced Member

Trời! nó thành thế này rồi cơ ah :roll: Hận quá! :(

9. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Hummm.... các bác chơi cối xay mà ko có record clamp à?

10. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Em xin tham gia bằng "biểu thức": MPA-5+2x(MMA-5)=Thorens-Restek "teeny".

11. HST

HST Advanced Member

con diod cầu ngửa lên phơi bụng nhìn mộc quá bác Thích nhỉ hehe :lol:

12. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chúc mừng bác đã đắc đạo. Nhưng đừng rủ rê tôi nhé :) chót nghiện theo bác thì nguy.
    Bác có thể cho tôi biết: Theo cá nhân bác thì âm chất đĩa than có những gì khác với CD mà vừa đắt, vừa cầu kỳ, khó kiếm nguồn âm, lại ngày càng có nhiều "con nghiện"? Vì tôi đang phân vân giữa đĩa than và băng cối. Xin Cảm ơn.

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Xin có đóng góp ý kiến cá nhân như sau: Thứ nhất nguồn phần mềm đĩa than không copy hoặc nhái được, nguồn phần mềm này đang ngày càng phong phú có nhiều shop kinh doanh, thứ hai có đắt nhưng so về chất lượng như hoặc hơn CD nhưng rẻ và dễ kiếm phần mềm hơn băng cối nhiều. nếu bác đang phân vân giữa đĩa than và băng cối thì hãy suy xét cho kỹ, băng cối thì khác nhều đó

14. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em không hiểu bác đang bàn về đĩa than Vs băng cối hay là đĩa than Vs CD ? Về cá nhân em thì có một vài ý kiến thế này

CD Vs đĩa than, cái này có rất nhiều bác nói rồi nên em nói lại các bác ấy lại bảo là vẹt, về cá nhân em thì đĩa than có một điểm rất thú vị so với CD đấy là bác thay kim thì chất âm cũng như âm trường cũng thay đổi theo, cái này CD không thể có được. Nhờ đặc tính này bác có thể sắm các kim phù hợp với từng loại nhạc. Khi nghe các loại nhạc khác nhau chỉ cần đổi kim là được. Nhiều bác cứ nói là âm thanh của đĩa than analog hơn âm thanh của CD, cái này theo em chỉ là tuơng đối vì với nhưng đầu CD high-end hiện nay hoàn toàn có thể tái hiện được âm thanh trung thực cũng như âm thanh analog nhờ vào các DAC

Đĩa than Vs băng cối. Cá nhân em không thích băng cối, vì băng cối dễ hỏng, không như đĩa than, nếu bị bẩn thì chỉ cần rửa là lại nghe được gần như lúc mới nhưng băng cối thì khác khi hỏng thì chẳng có cách gì khắc phục. Quan trọng hơn nguồn băng cối hiện nay rất hiếm, các bác hầu như chỉ có thể mua băng về rồi ghi lại, mà ghi lại toàn từ CD hoặc từ băng cối khác --> chất lượng giảm sút rất nhiều. Chất âm có analog đến mấy nếu bị loss quá nhiều thì nghe vẫn chán như thường. Với em đầu băng cối mua về chỉ để bầy mang tính chất sưu tầm nhiều hơn.

15. thanhphamthai

thanhphamthai Advanced Member

Có cái Thoren TD 158 nhập từ Minh Audio (Gần chợ trời).
    Đến giờ trừ vợ cả chưa ai phàn nàn gì về em này cả. Em nhập hội ít người này với nào :)

GastroDoctor likes this.
  16. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em cũng thích Thorens, các bác cho em tham gia học hỏi với :) .

Em dự kiến mua Thorens TD 125 mkII, tonearm em sẽ dùng là SME3009. Em dự kiến thay lại dây interconnect và dây điện, các bác tư vấn giúp em chủng loại dây phù hợp nhé.

Em cũng chưa có kim nữa, dự kiến sẽ dùng ngõ phono của Plinius 9200 để chạy luôn nên nhờ các bác cho em một số options kim ạ.

Truly,

17. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Con thợ rèn nhà em hơi bị lai một chút nhưng em nó vẫn là thorens, tham gia cùng bác bác:

Attached Files:

18. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Trông hơi rắc rối bác Châu nhỉ :D :D .

Sao bác không chỉnh cái cần "doanh nghiệp vừa và nhỏ" lên phía trên thì có dễ xài hơn không ạ?

Em chắc làm một tay thôi, hai tay nhìn ... rắc rối quá :D

19. chauaudio

MỚi đầu cững định Diy cái chassi hình vuông để 3009 ở phía sau , nhưng vì mình thuận tay trái lên để đầu đối diện cho tiện khi vận hành. model TD-226 của hãng thorens cũng thiết kế như vậy luôn.
    Cái món này đúng là nó XAY $ :lol:

20. DAT09

DAT09 Approved Member

NHẦM ! băng manhe là bố của đĩa than luôn , thời xưa từ các bản thu âm được thực hiện trên băng maxter đều là gốc làm ra các đĩa metal rồi từ đó mới nhân ra các đĩa con bán cho người nghe . bác yêu đĩa than chả có gì sai , xong biết 1 bác đã hoắng tới 50 . với cơ đĩa than sự chính xác về tốc độ , chống rung , cộng hưởng ... tốt liên quan nhiều đến chất lượng âm thanh , ngoài ra còn nhiều yếu tố khác như kim , phono và cả hệ thống các thiết bị kác nũa . bác nói vòng quay chi tiết cho âm thanh hay thực sự em không hiểu , có bác nào hiểu hơn thì giải thích giúp em với .

21. DAT09

DAT09 Approved Member

bác thực sự chả biết gì không riêng gì thorens mà nhiều hãng khác cũng có thiết kế Treo tg tự vậy mà mục đích của nó là để chống rung khỏi các tác động ngoại cảnh và cả chính tác động của sóng âm thanh từ loa tác động vào chứ không phải chống ma sát đâu bác . mà có lý thuyết nào nói về vòng quay chi tiết vậy bác ? vòng quay cũng có đủ 3 dải ah ?

22. chauaudio

Bác mà làm trọng tài thì thẻ vàng cũng thành thẻ đỏ :D .

Em thì thấy với thiết kế 3 cái lò xo treo này, trước hết để hạn chế sự can thiệp rung động " cơ khí " từ bên ngoài, vì em thấy dù có bị rung nhẹ nói vấn hót bình thường, nếu có chạm vào nó cùng nhún :lol: nhưng hiệu quả lớn nhất của nó là: đầu đĩa than khi để mà không đảm bảo thăng bằng ( ví dụ lệch 3-4mm ) thì mâm đĩa vẫn vận hành ở trạng thái thăng bằng ( khỏi phải dùng ly-vô )

23. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Đầu đọc đĩa nhà bác có thể chỉnh tốc độ được không ạ, nếu chỉnh được thì bác bật máy lên, để một cái đĩa lên đấy bật công tắc cho máy chạy, tiếp đến đặt kim lên đĩa, rồi vặn cái nút chỉnh tốc độ và ... nghe. Sau đấy bác sẽ hiểu ý em nói là thế nào về độ chính xác của vòng quay:D. Hệ thống chống rung dùng 3 lò xo giống của Thorens thì chỉ có LINN, AR, và Audiocraft thôi chứ không nhiều đâu bác. Còn bác nói giảm rung chấn do sóng âm thanh của loa thì bác nên về tìm lại tài liệu để đọc, thiết kế kiểu lò xo chống rung có nhược điểm lớn nhất là chống rung từ ngoại cảnh. Nó chỉ có tác dụng chống rung từ những lực nội tại của máy quay khi vận hành đĩa, bác thử tưởng tượng xem, khi có lực từ bên ngoài vào thì lo xo của bác nó sẽ rung nhún lên và balance của cả hệ thống bị mất ngay. Bác thử tưởng tượng, máy đĩa đang quay mà cái mâm cứ nhún đi nhún lại thì toi rồi :D. Chính vì thế nhưng TT dùng 3 lò xo để chống rung đều có thiết kê plinth rất nặng và chắc nhằm giảm tối đa tác động của ngoại lực lên mâm đĩa đang quay. Ngoài ra những máy kiểu này setting không cần thận thì còn tệ hơn các máy thông thường khác không dùng hệ thống lò xo. Bác có thể thử nghiệm bằng các đặt hai TT, một của Thorens và một máy khác không dùng hệ thống 3 lò xo chống rung xuống dưới sàn và dậm chân thật mạnh cạnh hai cái TT bác sẽ thấy Thorens bị rung nhiều hơn.

24. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác nói quá đúng, em sẽ tìm 1 em thorens còi thử xem sao.

25. HDH

HDH Advanced Member

Đi lại dây cho 3009 phức tạp lắm đấy nhé. Thay dây cho nó không giống như thay dây tín hiệu hay là dây loa đâu BJ ạ, họ chỉ thay khi bộ dây của nó có vấn đề thôi. Còn interconnect, nếu zin của nó thì khỏi cần phải thay làm gì. Cái duy nhất đơn giản và cải thiện được chút xíu là dây của headshell (bộ 4 dây này của audioquest khoảng US$40). Trong dòng 3009, nếu budget vừa phải thì nên chọn 3009 seri II. Lý do chọn có thể tham khảo tại địa chỉ này: http://www.analogue-classics.com/html/s ... _3012.html.
    Các seri sau như (ngoại trừ 3009R) S2, S2 Improved và SIII, SIII/S đều làm cho các lightweight cartridge. Với S2 improved có thể lắp thêm fluid damper. Cái này mình đang dùng với cây S2 Imp và thấy chất lượng cải thiện rất tốt đặc biệt khi nghe những bản cổ điển hoành tráng. Cây seri II mình cũng dùng, ngoại trừ việc nó có thể chơi được với các cartridge nặng (>10g), thì chất lượng âm thanh không thay đổi đáng kể so với S2 Imp. Những người thích SME thì hay chọn cây Seri II hơn vì phần bearing (knife edge) của nó làm bằng kim loại, phần đối trọng vintage hơn :)> , tuy nhiên nếu lựa chọn cartridge dưới 10g thì không lệch quá nhiều so với S2 (nếu lắp thêm fluid damper).
    Chúc sớm tìm được bộ hoàn chỉnh.

Share This Page

Loading...