Tự thiết kế amp đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by chipmate, 7/10/07.

1. chipmate

chipmate Advanced Member

Qua một thời gian mày mò tìm cách làm amp đèn, em nhận thấy em cũng như nhiều bác gần như không biết gì tương tự như em vẫn có thể làm được 1 cái amp đèn theo hướng dẫn của các cao thủ ở đây.

Tuy vậy thực tế là làm xong mà chẳng hiểu gì mầy. Đôi khi việc hỏi các cao thủ ở đây lại thấy ngại vì có khi mình hỏi ngớ ngẩn quá.

Có một bác cũng rất hiểu vấn đề này. Bác ấy đã soạn ra một tài liệu hướng dẫn khá là hay dành cho những newbie như em.

Sau khi đọc xong cái này, ít nhất các bác cũng có khái niệm cơ bản về mạch của một cái ampli đèn. Từ chỗ cơ bản đó, các bác có thể hiểu rõ hơn về các sơ đồ mà các cao thủ giới thiệu ở đây. Từ đó nếu có hỏi chắc cũng không đến nối quá ngớ ngẩn.

Bác ấy nói rằng tiếng Anh của em giỏi hơn tiếng Việt của bác ấy, vì thế bác ấy viết bằng tiếng Anh và em mạn phép dịch sang tiếng Việt.

Do em cũng không biết nhiều về các thuật ngữ kỹ thuật nên có thể nhiều từ không chính xác. Vậy em cũng nhờ các cao thủ có ghé qua thì chỉnh sửa giúp để newbie chúng em học hỏi.

Xin cảm ơn và mời các bác cùng tham khảo.

PS: file to quá không attach được. Các bác chịu khó đọc ở đây vậy: http://kt14f.com/files/cung_thiet_ke_amp_den.doc

Tags:
    RedGhost likes this.
  2. Aries

Aries Advanced Member

Tài liệu rất hay, em up lại giùm bác.

Thanks bác và người đã biên tập tài liệu này.

3. SixL6

SixL6 Advanced Member

Văn phong rất gần gũi, dễ hiểu !

Em đang ngấu nghiến đây !

Thật cảm ơn bác chipmate và ông bạn của bác nữa !

4. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Nêu bai cái gi...ê...ề? Người viết tài liệu này trình độ cỡ... Lão Đại. Bác ráng làm lẹ lẹ phần tiếp theo để tụi em học hỏi

5. Acuti

Acuti Advanced Member

Quá hay !! thanks bác chipmates và Cao nhân ẩn danh

6. Alien

Alien Advanced Member

cám ơn bác chipmate rất nhiều nhiều :p , tuy em xem xong chỉ hiểu được chút xíu nhưng cứ thấy đã đã làm sao :lol: .

7. Hoang Sa

Hoang Sa Approved Member

Xin cảm ơn bác chipmate rất nhiều,tài liệu rất hay,trình bày rất rõ ràng và rất chân tình.Mong bác tiếp tục "rèn luyện" và tiếp tục "xóa mù" như em đây.

8. tta60

tta60 Advanced Member

Nguyên bản của tài liệu này các bác tìm theo link http://boozhoundlabs.com/howto/. Còn nhiều bài khác của cùng tác giả(JSN gì đó) cũng rất hay cho những người mới chơi. Tôi cũng đã mày mò theo học "trường" này ( http://boozhoundlabs.com/ ) và thấy có kết quả tốt.

9. Aries

Aries Advanced Member

Bây giờ mới nghĩ ra bác chipmate giới thiệu bạn mình hóm thật.

Thanks bác chipmate đã bỏ công dịch tài liệu này với một văn phong rất hóm hỉnh.

10. tai-to

tai-to Advanced Member

Ha ha ha, như bác Aries, em đọc xong tài liệu mới hiểu câu nói đùa của bác Chipmate.

Khoái thật.

Mà tài liệu hay quá.

Cảm ơn bác

11. chipmate

chipmate Advanced Member

Cảm ơn các bác đã ủng hộ.
    Kiến thức em có hạn. Trong quá trình học hỏi em sẽ cố gắng dịch một số tài liệu hay hay để làm tài liệu tham khảo thêm cho các bác mới tập chơi như em mà lại ngại tra từ điển.

Ta dùng vì mục đích phi lợi nhuận nên chắc cũng không đến nỗi bị kiện đâu các bác nhỉ.

Em cũng vừa mới phát hiện trong bài dịch ở trên có 1 đoạn bị sai. Đó là đoạn nói về cách tính độ dốc đường tài. Các bác phải lấy điện áp chia cho trở kháng tải chứ không phải như em viết. Cũng may là trong công thức ví dụ thì em vẫn viết đúng.
    Thành thực xin lỗi và nhờ các bác đính chính lại giúp.

12. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác Chipmate có bài viết hay quá .
    Vậy là Forum sẽ đón xuân 2008 bằng một loạt sản phẩm Ampli đèn mang tên Chipmate đó .

Chúc bác sức khỏe dồi dào để pót tiếp :lol:

@ Em có ý kiến :

1. Đoạn biến áp bác đề cập 175V rồi sau đó 275V, bá nói hơi nhanh nên có thể gây khó hiểu .

2. Con trở dễ dàng chuyển từ 250V xưống 180V , bác nên có công thức để tính ra số tham khảo luôn .

3. 250V tại B+ thì tại chân đèn 5Y3 bác tính dùm ra luôn một tí và nhân tiện đề cập sụt áp đèn van nữa là ngon đó .

13. chipmate

chipmate Advanced Member

Em nợ các bác vụ này. Em sẽ cố gắng trình bày lại cho thật rõ ràng dễ hiểu hơn.
    Về nguyên tắc: 180VDC = 250VDC - R.I(load)
    Vấn đề là em không biết I(load) cho con 6SN7 ở mạch này là bao nhiêu nên em cũng chưa tính được.
    Các bác để thư thư em ngâm cứu kỹ cái đã rồi trả lời sau. Hoặc có cao thủ nào giúp em vụ này thì tốt.
    Các bác để ý là trong danh mục linh kiện có một lô trở 3W từ 3.5K đến 5.6K là để dành cho vụ này đấy ạ.
    Em định thay từng chú một vào rồi đo thử xem nó có được 180VDC ở plate 6SN7 không. (em đoán là thể nào cũng có 1 cái được)

Các bác có thể thấy cái bảng đặc tính hoạt động của 5Y3 với tụ lọc 20uF và Rs = 50R trong bài có một cái chấm và hai đường kẻ ngang dọc.
    Như bác ấy đã nói, cần 250VDC cho B+ nhưng tính dôi dư thêm một chút để phòng sụt áp trên mạch lọc Pi và nguồn đểu.
    Do đó bác ấy kẻ một đường ngang từ điểm khoảng 260VDC gì đó song song với trục X.
    Mạch nguồn này lại phải cấp 1 dòng khoảng 120mA nữa nên bác ấy lại kẻ một đường dọc từ điểm khoảng 120mA song song với trục Y.
    Hai đường này cắt nhau tại điểm nằm giữa đường 250V & 300V (RMS) per plate. Vậy là khoảng 275V RMS per plate.

Như vậy biến áp phải cấp cho đèn nắn áp AC là: 275-0-275.
    Đến đây em mới thấy chẳng hiểu làm sao ở trên bác ấy lại bảo là cần 175VAC.
    Có cao thủ nào giúp em vụ này với.

14. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Bác Aries ơi bác post lại link đi. em không thể nào down được. Hình như Likn die rồi bác ạ

15. Aries

Aries Advanced Member

Bác download từ bài post của em ý (file *.pdf), vì nó đã vào database của VNAV thì không die được.

Nếu bác thích file *.doc thì:

Attached Files:

16. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Cám ơn Mod nhiều em down được rồi nhưng chỉ down dc phai đọc thôi còn file *.pdf thì lại treo. Nhưng cứ đọc được là ngon rồi ạ. Cám ơn mọi người nhiều nhiều

17. dachue

dachue Advanced Member

Lâu rồi anh em đang chờ bài tiếp của chipmate .

18. chipmate

chipmate Advanced Member

Bá cáo các bác... vợ em vừa tặng em một thằng cu. Thế cho nên từ trước Tết đến giờ ngày nào em cũng chỉ được ngủ có 3-4 tiếng thôi.
    Tất cả mọi thứ phải gác lại nên em cũng chưa có thêm được cái gì gởi cho các bác.

Ngay khi cháu nhà em chịu đi ngủ lúc 10 giờ tối em hứa sẽ tiếp tục ngay ạ.
    Cáo lỗi các bác

19. tta60

tta60 Advanced Member

20. newsound

newsound New Member

thank bac chipmate.
    em là sinh viên,kinh tế hơi bị hẹp,muốn ráp một chiếc amli đèn với giá rẽ chất lượng âm thanh tốt có được không bác?em nên chọn mạch nào?sử dụng những linh kiện gì và lấp ráp ra sao? mong được sự giúp đỡ của bác cùng các cao thủ khác. quên nói luôn em củng chẳn biết gì về điện tử, và chưa từng thấy chiếc amli đèn ngoài thực tế ra sao cả, một hôm đọc được mấy bài nói về mấy bác tự ráp lấy amli đèn với chất lượng hơn cả hàng chính hảng. nên muốn biết và củng muốn tự tay ráp lấy một cái cho riêng mình. em ở Đồng tháp nên không có điều kiện tiếp xúc với mấy món đồ cao cấp, mong các bác đừng cười và giúp đở, chân thành cảm ơn.

21. HBO

HBO Advanced Member

thanks bác chipmate.
    bác nhín chút thời gian mần tiếp phần sau luôn đi, em mong bài của bác nhé.

22. tuan208

tuan208 Approved Member

bác chipmate ơi, đọc topics này em thấy hay quá, bác ra tiếp phần 2 chưa ạ, em đang đợi đây :)

23. SLmutmut

SLmutmut Advanced Member

Các bác đừng nên ép bác ấy.
    Nếu muốn nhanh thì các bác nên thay nhau dỗ cho thằng cu tí ngủ trước 10h :lol:

Nói vậy chứ em cũng đang chờ thêm bài dịch mới đây, vì vốn tiếng anh của em nó nhỏ xíu xìu xiu à :oops:

24. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Bác làm ơn dịch tiếp phần 2 đi. Cảm ơn vì lòng nhiệt tình và tài liệu rất bôt ích!

25. metalworks

metalworks Advanced Member

Không có thời gian thì bác post luôn cái bảng tiếng anh lên cũng được...lúc nào cháu nó lớn bác dịch tiếp. :) ...Dịch rất hay

Share This Page

Loading...