Tube Telefunken ECC82 không có logo kim cương

Discussion in 'Đèn điện tử' started by yeuamnhacbvnt, 7/1/16.

1. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Chào các Bác trên diễn đàn.
    Em đang gặp một vấn đề khó giải thích, xưa nay anh em chơi audio thường nói với nhau rằng đã là bóng Telefunken thì phải có logo kim cương ở giữa các chân bóng. Thực tế em cũng gặp toàn bóng như vậy.
    Vừa rồi em có mua 01 cặp ECC82 của 1 seller người Hà Lan, sau khi nhận bóng, em thấy 1 quả có logo kim cương còn 1 quả thì không có.
    Quan sát và so sánh phiến và các chi tiết khác thì không có sự khác biệt gì giữa hai quả.
    Em có gửi thư hỏi seller thì nó trả lời là: Quả ECC82 không có logo là quả chính hãng Tele đời đầu, giai đoạn đầu người ta làm tube không có logo kim cương.
    "hello that is a Original telefunken tube , the first made telefunken tubes have no diamond logo between the pins , you can see on the production code that it is a Original telefunken ECC82"
    Lần đầu em va phải vụ này, em xin các bác cho ý kiến, thực tế đã có bác nào găp chưa? hay đây là 1 quả bóng hàng nhái ạ?
    Em xin nợ ảnh đít có logo để so sánh vì chưa kịp chụp :)
    Em cảm ơn các Bác.

Attached Files:

Tags:
  2. MMX

MMX Advanced Member

Em thấy tây nó nói thế này
    Nên bóng của bác có lẽ là hàng OEM tele đặt hãng khác làm, về cơ bản vẫn tốt nhưng không xịn :mrgreen:

3. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Cảm ơn bác, thông tin này có vẻ dễ chấp nhận hơn :)

4. TuanTubesHN

TuanTubesHN Advanced Member

Nó chính là Siemens sx cho Telefunken bác nhé. Nếu kiếm được loại đế đồng xu, thuỷ tinh đốm D getter nghiêng 45 độ thì còn quí hơn cả 802s nữa.Em cũng có sưu tầm được vài cặp loại này

5. Titda

Titda Approved Member

Tôi hỏi hơi lạc đề một chút : bác có 6SN7 đế đỏ 5 que k ? Tôi đang cần 1 cặp

6. TuanTubesHN

TuanTubesHN Advanced Member

Nhiều bác ah. Bác qua nhà chọn nhé. Call 0988553747. Em ở Lê Trọng Tấn, HN

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu không có logo kim cương thì giá thấp hơn loại có logo .Shop nổi tiếng TubeDepot khi bán hàng luôn chụp hình có logo

8. Rosartaudio

Rosartaudio Advanced Member

những cặp sản xuất vào những năm đầu 1950s gọi là bóng Cổ,
    giai đoạn sau 1955 trở đi mới có đáy khắc <> để phân biệt

trước e cũng có 1 cặp el84 dạng này

9. Hugh811

Hugh811 Advanced Member

Em không nghĩ đây là bóng cổ. Chỉ có cách duy nhất trả lời được là tra được code của các con số ghi trên thân bóng. Sau chiến tranh thế giới thứ hai, có một thời gian ngắn telefunken có thêm chữ cái in hoa A hoặc B đằng trước. Cụm chữ B xc thì có vẻ đúng cách đánh code của tele thời đó, nhưng hai số đằng sau em không chắc là đúng.

Một khả năng nữa, điều này thường xảy ra, là khi không đủ bóng để giao hàng cho khách, một số hãng đã mua lại bóng của các hãng khác và in hiệu hãng của mình lên đó.

Bóng nghe hay là điều quan trọng, hợp với ampli thì cứ để mà chơi bác à.

10. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Mình gỡ đèn từ đầu cối Eltra 1001 thấy toàn đèn Tele nhưng logo đáy thì cái có, cái không

11. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Radio cổ của Đức cũng vậy, đèn của Tele không nhất thiết là có logo đáy kim cương.

12. Hugh811

Hugh811 Advanced Member

Em nghĩ bác cứ an tâm mà xài. Bóng Tele không kim cương đôi lúc cũng gặp, nhưng có hai trường hợp: có thời điểm Tele không sản xuất kịp cho các đơn hàng nên ký hợp đồng hãng khác sản xuất và ghi tên telefunken; trường hợp thứ hai là bóng nhái. Bóng không logo ít gặp; hầu hết đều có logo; nếu mua ebay từ khu vực Nga, Đông Âu, hay gặp phải bóng nhái không logo. Tuy nhiên, nhìn cặp bóng của bác, em thấy bác cứ an tâm sử dụng.

13. Hugh811

Hugh811 Advanced Member

Thời điểm Tele sản xuất bóng không có logo là từ rất lâu rồi, nên chỉ có thể gặp trong các thiết bị cũ như radio. Bóng Tele không có logo thì vẫn có thể là bóng cổ, sản xuất theo đơn đặt hàng của Tele, nhưng chắc chắn không phải sản xuất từ nhà máy của Tele ở Đức

tuanhcm and Titda like this.
  14. trai168

trai168 Advanced Member

bóng nhãn tele mà ko có logo thì 99% là của Yugoslavia (Nam Tư) làm, nó cũng có xuất hiện với nhãn Ei

Share This Page

Loading...