Xin sơ đồ ráp Pre 300B

Discussion in 'Đèn điện tử' started by khanh.na, 2/4/10.

1. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Chào các bác !
    Mình có khá nhiều linh kiện để nghịch ngợm, trong đó có bộ OPT 3K 600ohm, nguồn, choke, trở, tụ tị đủ để ráp một cái pre 300B hoặc 2A3. Vậy kính mong các bác, cho xin cái sơ đồ cho dự án pre 300B hoặc 2A3.Xin cảm ơn các bác thật to/ :D

Tags:
  2. will

will Advanced Member

Bác tham khảo mạch của Bác Sakuma thử xem, sử dụng Input Trans, phần 5691 là phần của Phono, khỏi quan tâm.

3. loudnoise

loudnoise Advanced Member

Dùng bóng công suất làm pre thì không hay đâu, noise nhiều lắm. Bạn nên dùng đúng chức năng thiết kế của bóng thì hiệu quả hơn.

(Mình không có ý gì với các bác đang dùng pre bóng CS đâu nhé!)

4. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Cảm ơn bác" Will- Nghệ sỹ tóc dài" :D , mình đang tập tành DIY, vả lại đang sẵn nguồn bóng 6SN7 nên muốn phần mạch thông dụng " xưa rồi" là sử dụng phần tiền -tubes 6SN7 cho 300B , phần nối tầng hoặc là dùng tụ hoặc là direc,chứ biến áp nối tầng ... hu hu.. không có và cũng không chịu nổi . TKS!

5. will

will Advanced Member

Mạch này không có xài nối tầng Bác ơi, chỉ xài Transformer Input thôi.

6. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Em đồng ý với dòng xanh nhưng không đồng ý với dòng đỏ của bác, nếu khắc phục được noise thì cấu hình rề dùng bóng công suất có tiếng rất lạ, rất hay đối với em, còn với các bác thì em chẳng dám lạm bàn. Em đã lắp hai con rề dùng bóng công suất+ OPT, khó nhưng rất bõ công làm.
    Vài dòng chia xẻ cùng các cụ. :mrgreen:

7. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Em đang tính làm con Pre 6C4C theo cấu hình Stepup - 6C4C - OPT . Các cụ cho ý kiến ạ :mrgreen:

8. quang-hn

quang-hn Advanced Member

2A3 hay hơn cụ ơi. Mạch dùng IT và dùng đèn đầu khác nhau khá nhiều đấy cụ ợ, cả 2 cái đều hay mỗi cái mỗi vẻ, em không có IT phù hợp nên dùng đèn đầu, em tìm mãi mà chưa thấy đèn nào phù hợp: rẻ, hay, muy<10.

9. Lotomo

Lotomo Advanced Member

3 tiêu chí RẺ - HAY - muy <10 thì em xin đề cử đèn 26. Đúng phóc 3 tiêu chí cụ đề ra :mrgreen:

10. quang-hn

quang-hn Advanced Member

26 quá hay rồi nhưng chẳng rẻ tẹo nào :mrgreen:

11. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Mình đã từng được nghe và xăm xoi kỹ pre 300B của bác Shops Trí Nguyễn, mạch direc ( không dùng tụ or OPT nối tầng).Pre này,trung âm và giải cao phải dùng từ " Tuyệt vời" , còn giải thấp phải chăng vẫn là hạn chế cố hữu của 300B? Cái mình muốn xin ý kiến các bác là ở chỗ có giải pháp nào, mạch nào...? để cải thiện cái được gọi là " hạn chế cố hữu" nêu trên . TKS các bác !

12. loudnoise

loudnoise Advanced Member

[/quote]
    Mình đã từng được nghe và xăm xoi kỹ pre 300B của bác Shops Trí Nguyễn, mạch direc ( không dùng tụ or OPT nối tầng).Pre này,trung âm và giải cao phải dùng từ " Tuyệt vời" , còn giải thấp phải chăng vẫn là hạn chế cố hữu của 300B? Cái mình muốn xin ý kiến các bác là ở chỗ có giải pháp nào, mạch nào...? để cải thiện cái được gọi là " hạn chế cố hữu" nêu trên . TKS các bác ![/quote]

Bác có thể làm theo mạch sau đây, hy vọng sẽ loại bỏ được ông bạn cố hữu nói trên.

Nếu muốn hiểu thêm về nguyên lý thì vào chỗ này: http://www.tubecad.com/2008/08/blog0147.htm

13. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Mình đã từng được nghe và xăm xoi kỹ pre 300B của bác Shops Trí Nguyễn, mạch direc ( không dùng tụ or OPT nối tầng).Pre này,trung âm và giải cao phải dùng từ " Tuyệt vời" , còn giải thấp phải chăng vẫn là hạn chế cố hữu của 300B? Cái mình muốn xin ý kiến các bác là ở chỗ có giải pháp nào, mạch nào...? để cải thiện cái được gọi là " hạn chế cố hữu" nêu trên . TKS các bác ![/quote]

Bác có thể làm theo mạch sau đây, hy vọng sẽ loại bỏ được ông bạn cố hữu nói trên.

Nếu muốn hiểu thêm về nguyên lý thì vào chỗ này: http://www.tubecad.com/2008/08/blog0147.htm[/quote]
    Untrapat đây mà, em chuyên dùng tiểu xảo này, Cụ dùng tụ dầu khoảng 40uF song song với 1 em tụ teflon cỡ 0.01uF tiếng sẽ rất tốt. Tuy nhiên hạn chế ở giải trầm không phải do có dùng hay ko dùng untrapat mà là ở xuất âm cụ ạ.Với lại tầng đầu của nó cũng cực kỳ quan trọng, cả cái con volume khỉ gió kia nữa...

14. Pentode

Pentode Advanced Member

Chào bác, thế bác thử nghiên cứu em 30 hoặc 31 đi. Cũng khá hay nhưng không quá rẻ đâu.
    Chúc các bác vui :D

15. Pentode

Pentode Advanced Member

Em đang hoàn thiện một con rề chạy đèn 3 cực đốt trực tiếp, loại bóng công suất nhỏ, cũng sử dụng mạch UTP.
    Nếu bác ở Hà Nội thì ta giao lưu cho vui. Em đang có một cặp 30 chưa dùng, bác có thể thí nghiệm nếu khoái.
    Chúc các bác vui. :D

16. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Vâng, khi nào bác chiến xong mời bác qua em giao lưu, em hiện có 2 em rề DHT là VT62 và 4P1L.

17. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D he he - em ráp cái 45 nghe cũng khá lắm - này hôm nào vô sg chơi , mời bác đến nghe thử nha - sơ đồ cũng có rồi ...
    lưu ý : - nghe xong về không được ...đập phá dàn máy của mình nhe :mrgreen: he he he

18. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Em ứ cần nghe, chỉ cần ôm, nhìn và sờ là đủ phê tê người rồi cụ ơi, rề của cụ gấu và đẹp quá đi mất.

19. tai-to

tai-to Advanced Member

Ý kiến : Không hay - đừng làm :mrgreen:

20. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Cứ spam trong topic của người khác mãi mà chẳng giúp gì cho bác chủ thớt. Em xúi dại bác thế này nhé:
    - Bác có thể dùng IT hoặc đèn đầu có muy<10 trước con 300B. Nếu IT thì dùng loại 1:4 - 1:8, sơ cấp >10k. Nếu dùng đèn thì chọn đèn muy nhỏ, điện áp hoạt động thấp để dẽ nối tầng trực tiếp (Em khoái kiểu này cho đỡ tốn tiền mua tụ), nếu có điều kiện thì dùng mạch DRD thì rất hay.
    -Đốt tim cho 300B phải nắn lọc thật kỹ không thì nó ù kinh lắm (bác có thể dùng LT1083, LT1084...).
    -Volume nên dùng loại selecter, ko nên dùng volume than (volume than cũng bị ù xì gê lắm).
    -Cuối cùng là đề nghị bác suy nghĩ thật kỹ trước khi làm vì:
    +Làm rề này rất kềnh càng, ko thua gì con amp
    +Khá tốn kém
    +Khá khó lắp (em đã lắp vài con rề, vài con pow và 1 con phono đèn nhưng cảm thấy con rề này là khoai nhất đấy)

21. khanh.na

khanh.na Advanced Member

Đúng Lão này là " Giết sơ" = " Giết tiền" , Rề, rà gì mà nhiều u nhiều cục quá :( ( 2 choke, 2 nối tầng, 2 OPT,..vv nguồn, ) gặp quả này, u cục di căn sang mình.. he he, về hổng nổi là đúng quá đi rồi/ :( :(

22. yenha

yenha Advanced Member

Em định lắp pre dùng bóng 300B như sơ đồ này.
    Mong các bác bớt chút thời gian tư vấn giúp em.
    Cám ơn các bác.

Attached Files:

23. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Quan điểm cá nhân e là nên dùng input tran - 300B - choke load 30-40Hy (!!!), còn xuất tụ hay xuất biến áp thì tuỳ mục đích sử dụng!!! Chắc cú là có trầm luôn!!!

24. yenha

yenha Advanced Member

Cám ơn bác.
    Tại em có đi nghe ké 1 cái pre 300B dùng tầng đầu 12AU7 mắc SRPP xuất biến áp thấy bass cũng ko tệ. Mà em cũng đang sẵn có linh kiện cho mạch trên rồi. Ý em muốn hỏi là với linh kiện và áp B+ như vậy đã tối ưu chưa. Nếu đung input transfomer thì thông số ntn, vì biến áp xuất em ko mắc thứ cấp cũng được tầm 30H. Có gì em.đẽo cày xem ntn

25. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Theo kinh nghiệm ít ỏi của e thì OPT bao giờ nó cũng có sự thay đổi cảm kháng khi cho dòng chạy qua thế nên k chắc đc cái vụ khi đo k tải 30Hy vậy có tải nó còn đủ 30Hy hay k. Em nghĩ lúc đầu bác nên thử dùng choke input để ra 250V / 1.5K thoát katot để khai thác dòng khoảng dưới 40mA một chút. Nếu lắp lên k đủ trầm bác thử sang phương án choke load 40Hy và dùng xuất âm k tải để phối hợp trở kháng sẽ như ý cái vụ trầm. Input tran khoảng 600R-50K là ok.

Attached Files:

Share This Page

Loading...