ĐÔI LOA HUYỀN THOẠI KLIPSCH LA SCALA

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by jimbivn, 3/1/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. caraven

caraven Advanced Member

Em đồ rằng loa nào cũng kén phòng cả chứ chả phải chỉ có đôi loa "huyền thoại" này mới kén :roll:

2. jimbivn

jimbivn Advanced Member

anh lại đồ rằng nếu anh mua thêm đôi loa nào nữa thì sẽ lại có một đôi loa (huyền thoại) khác để phối ghép đỡ tiền xxx phí kaaaaaaaaa

3. jimbivn

jimbivn Advanced Member

anh lại đồ rằng nếu anh mua thêm đôi loa nào nữa thì sẽ lại có một đôi loa (huyền thoại) khác để phối ghép đỡ tiền xxx phí kaaaaaaaaa

4. ADN

ADN Advanced Member

Cảm ơn sự nhiệt tình của bác Hải, tiếc là em ko được gặp bác để anh em giao lưu (thi thoảng mới trốn đc ở cơ quan ngày thường thôi ạ :wink: ) :)

5. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Đọc xong topic chưa thấy đôi loa này huyền thoại chỗ nào. Hay huyền thoại ở chỗ phải mod đi mới hay

6. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Nếu trí nhớ của em ko nhầm thì hầu hết các truyện "huyền thoại" nhân vật chính thường 'hy sinh" anh dũng và tức tưởi rồi mới được tôn lên làm huyền thoại . :D

7. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Tôi hỏi thật vậy, từ đầu đến trang này chưa thấy nói đến cặp loa này huyền thoại ở điểm nào, chất giọng đặc biệt xuất sắc - được dân chơi đánh giá cao - thể hiện xuất sắc loại nhạc gì - đối thủ trong cùng mức giá - Toàn thấy cãi nhau về phòng ốc đồ đánh chưa đúng kiểu, chỗ ngồi chưa chuẩn, phải mod đi quá nhiều, chủ yếu (tự) tôn vinh ông mod

8. Phễu

Phễu Approved Member

hôm rồi cũng có đem đi thi đấu với boombox sony, cũng khá hơn một chút ở thể loại vocal nhưng về độ tinh tế và tái tạo độ động không bằng, nói chung một chín một mười

9. Hai72

Hai72 Advanced Member

Tôi hỏi thật vậy, từ đầu đến trang này chưa thấy nói đến cặp loa này huyền thoại ở điểm nào,

Nói thật với Bác là nghe nó một năm nay rồi E cũng không biết nó huyền thoại ở điểm nào. chỉ có điều là cái tên HUYỀN THOẠI ÂM THANH ( âm thanh chứ không phải âm nhạc) Bác nhé là do Hãng đặt tên chứ không phải những người chơi nó đặt. Cá nhân E càng nghe E càng thấy nghiện nó lên E chơi chứ không phải chơi vì nó có chữ huyền thoại

Toàn thấy cãi nhau về phòng ốc đồ đánh chưa đúng kiểu, chỗ ngồi chưa chuẩn, phải mod đi quá nhiều, chủ yếu (tự) tôn vinh ông mod

Ý này của Bác không sai nhưng E lại nghĩ khác.
    Một buổi sáng như bao buổi sãng E thức dậy, vớ ngay đôi giầy xỏ vào chân ôm quả bóng chạy một mach ra sân, tịm một góc khuất khuất có bức tường rồi ra sức dá quả bóng vào đó... bóng bật ra ... người đã vào sâu một hồi mồ hôi mồ kê nhễ nhại. về nhà tắm một cái, cơ thể sảng khoái, khỏe mạnh rồi đi làm. Đấy người ta goị là thể dục. Nhưng... nếu cũng hành động đó E ra sân đá cùng AE khác thì lại goi là thể thao, mà E thích thể thao hơn thể dục. Mà cũng chỉ có như vậy mới trả lời đc câu hỏi của Bác là nó huyền thoại ở điểm nào? hay không phải là là huyền thoại
    đấy cũng là một cái hay của thú chơi Audio lên giữ :D

10. Hai72

Hai72 Advanced Member

Bác Hải nói hay thế. :)
    ở Hn gần nửa tuần mà gặp Bác khó quá. hôm trước ngồi nhà Bác JIM, tiếc là bác không xuống đc nhưng E thấy thế này
    Thứ nhất là vấn đề phòng ốc
    Như Ae mình đều biết là âm thanh hay thì phòng cũng là một yếu tố hết sức quan trọng. Nó có thể làm tang đên 20% hiệu quả nếu setup tốt, với phòng của Bác JIM thì diện tích như thê thì là niềm mơ ước của rất nhiều Audiophile, nhưng cũng có những điểm chưa đc
    - thiết bị tiêu, tán âm hoàn toàn chưa có gì ngoại trừ cái màn gió sau loa che cái cửa kính mà chõ đó là chỗ rất quan trọng ảnh hường rất nhiều đến chất âm
    - phần đối diện của loa lại là phần ,thông nhau gữa các tầng nhà lên âm thanh sẽ bị hút lên đó ( có khi ngồi cầu thang tầng 2 nghe hay hơn ở ghế cái này chính E và nhiều Bác khác đã bị)
    thao như Bác chủ nói là phòng có mbooj sofa mút cùng làm tăng đc hiệu ứng ân thanh thì thật lòng là E chưa nghe thấy bao giờ, hiệu ứng tốt chỉ khi ta đặt tiêu, tán, bastrap đúng nơi đúng chỗ
    Thứ 2 về loa
    Nếu như Bác JIM muồn hiệu quả về thẩm mĩ của phòng nghe nhạc thì như thế là lđc còn vê âm thanh thì tội cho las quá, vì loa bác đặt cái cao cái thấp trên sàn gỗ. mà ai cũng biết loa bas của las cần phải đc cộng hưởng của nền nhà và đc đặt trên thảm dầy để tăng hiệu ứng
    Tiếp nữa là cọc loa. cho dù loa của bác có hay đến mấy dây loa có hợp đến mấy thì cái cọc cắm dây loa đc đc bằng đồng kém chất lượng thì đó là cái làm hạn chết rất nhiều khả năng chuyển tải tin hiệu
    Thứ 3 dây tìn hiệu và dây nguồn, ổ cắm, zak cắm, biến áp cách li
    Với cặp dây tín hiệu đó mà đem sử dụng cho bộ dàn của bác thì không hợp vì AE audio CP đã test rất nhiều lần với nhiều thiets bị và khẳng định dây đó rất kém, dây nguồn cũng vậy Bác nhìn cũng thấy dây nguồn của scott tuổi đời ngang với Bác và E rồi mà lại thời điểm sx họ chắc cũng chưa tính đên yếu tố đó( cài này là E dự thế). Ô cắm, zắc căm bác dùng loại cắm điện dân dụng E e là không hợp. hơn nữa bộ như của bác mà thiếu cái biến áp cách li thì không ổn ( BACL được ví như liều thuốc tăng lực cho dàn máy đó Bác)
    đó là những cảm nhận của riêng E. còn như E nói nếu như ở nhà E mà Leben nó thể hiện như trên nhà Bác thì nói thật là có mặt mo E cũng không dám mang để các Bác test thử
    chia sẻ cùng Bác ạ

11. ADN

ADN Advanced Member

Em phản biện giúp bác JIM 1 tẹo những chỗ bác Hải nói em cho là chưa chuẩn : :)

- Phòng như vậy quá Ok, một khi phòng đã Ok thì sao phải cần tiêu tán âm (4m x 10m)? Phải chăng đưa vào là hình thức ?
    Em đã nói bác Jim đẩy loa tiến lên phía trước khoảng nửa mét nữa là OK, để 2 loa cao bằng nhau >> bác Hải lưu ý 1 điểm là chỉ có phòng nghe chưa tốt thì mới cần tiêu tán âm thôi bác nhé, chứ ko phải cứ phòng nào cũng cần nhét tiêu tán âm vào.

- Cọc loa em không hiểu bác nói cọc nào ở đây, loa em có ngó thì cọc loa là nguyên bản, ko có nhẽ nguyên bản là tệ ?
    Cái này em chưa hiểu bác giải thích thêm cho em.

- Cặp dây tín hiệu đó bác biết gì về nó ko ? Sao bác nói anh em AUDIO PHILE Cẩm Phả test nhiều vè khẳng định cặp dây đó kém nhỉ ? Cặp dây đó là của em em cho bác Jim mượn đó bác, nó đã bao giờ rời khỏi nhà em đi Cẩm Phả đâu nhỉ >> nếu bác có sợi nào khá hơn bác mang lên mấy anh em làm cuộc test mù chơi xem sao. :)

- Dây nguồn là dây Monster mới, Jack cắm được mạ vàng đó bác, chứ ko phải dây đời ơ...kìa đâu bác... cái này bác nhầm roài. :p

- Biến áp cách ly >> trước em có dùng giờ em "vất nó đi" rồi, em không biết BACL nó hay hơn ở chỗ nào. :idea: Nhiều anh em chơi em quen biết thì sau 1 thời gian dùng BACL đều cho đi ở hết, hay ở chỗ nào em ko biết, có chăng nếu tiếp địa thì em thấy có hiệu quả hơn, còn không thì đừng dùng BACL làm gì.
    Nếu lấy điện 100v - 110v -120v có lẽ BACL khi này đúng là lựa chọn đáng lưu tâm.

>> thực sự mà nói, Leben nếu ghép vào nó hay thì đã hay rồi bác ạ.
    Cái Leben của bác cắm dàn bóng đó em cho là phí AMP quá, bóng of bác giống như em có 4 quả 6pi14Pi của Nga >> tiếng ùng oàng, bass ko xuống được sâu, cứng còng còng, đó là em chưa kể bóng đầu của bác cũng vậy.... đây là cái mà em mong bác nên nâng cấp nhất cho em LEBEN. :D

Nguồn âm chưa tốt, tất cả chạy qua 2 quả 6dj8 Tầu khựa >> 10k/1 quả thì làm sao mà hay được.

Attached Files:

12. jimbivn

jimbivn Advanced Member

đúng cứ phải cãi nhau tranh luận thật lực vào thì mới ra cai huyền thoại được

13. jimbivn

jimbivn Advanced Member

spam tí. tôi đò rằng đến trang 30 thì ra đúng huyền thoại, đến lúc đó tôi đóng topic đó nha

14. caithang

caithang Advanced Member

Ầy dà, bác cứ giỡn anh em :mrgreen:
    Nếu tranh luận thật lực mà lòi ra được cái huyền thoại thì các hãng audio nó tài trợ tài nguyên "nâu - li - mịt" cho vnav luôn

15. Hai72

Hai72 Advanced Member

Em phản biện giúp bác JIM 1 tẹo những chỗ bác Hải nói em cho là chưa chuẩn : :)
    Những gì E góp ý với Bác JIM có thể là chưa chuẩn? vậy những gì Bác phản biện là chuẩn đúng không ạ. Vậy E xin hỏi Bác ADN
    hăng đưa v Bác nói Phòng như vậy quá Ok, một khi phòng đã Ok thì sao phải cần tiêu tán âm (4m x 10m)? Phải cào là hình thức ?
    hầu hết các hãng loa danh tiếng tren thê giới đề có đội ngũ chuyên kgia và những thiết bị tần số âm thanh để đi setup cho các đại lí cũng như khách hàng ( ở VN congadio, hoàng hải) đều phải thuê họ.
    phải chăng cũng chỉ là hình thức. nếu phòng của Bác JIM là ok thì Bác dựa vào đâu trên bốn bức tường xây và trát để nói đó là tiêu chuẩn OK
    Cọc loa em không hiểu bác nói cọc nào ở đây, loa em có ngó thì cọc loa là nguyên bản, ko có nhẽ nguyên bản là tệ ?
    Cái này em chưa hiểu bác giải thích thêm cho em.
    Mình không bàn đến cái dây loa. ở đây Bác JIM đã mod thêm cọc để cắm cái zac bắp chuối mình nhớ không nhầm thì ơ HN bán 60 ngàn 4 cái. mình đã dùng thử và chẳng may làm gẫy nhìn bên trong thì mới biết là đồng vàng pha gang thì không thể nói đấy là chất liệu truyền dẫn tốt đc, mà nếu như trong mọt hệ thông mà chỉ một bộ phận nhỏ nào đó không tốt thì chắc chắn là cả hệ thống chuyền dãn đó không tốt
    Cặp dây tín hiệu đó bác biết gì về nó ko ? Sao bác nói anh em AUDIO PHILE Cẩm Phả test nhiều vè khẳng định cặp dây đó kém nhỉ ? Cặp dây đó là của em em cho bác Jim mượn đó bác, nó đã bao giờ rời khỏi nhà em đi Cẩm Phả đâu nhỉ >> nếu bác có sợi nào khá hơn bác mang lên mấy anh em làm cuộc test mù chơi xem sao. :)
    nếu Bác muốn có cặp như thế nữa? thì CP đang có một cặp để không rất lâu rồi dùng đến ( ở đây E không nòi là AE cp test cặp dây ở nhà Bác JIM) chắc chắn là mình có cặp dây nghe khá hơn sợi dây ngâm dầu đó
    mình đang nói dây nguồn của E scott hôm đó Bác dùng là dâu di theo máy chư không phải dây monster
    - Biến áp cách ly >> trước em có dùng giờ em "vất nó đi" rồi, em không biết BACL nó hay hơn ở chỗ nào. :idea: Nhiều anh em chơi em quen biết thì sau 1 thời gian dùng BACL đều cho đi ở hết, hay ở chỗ nào em ko biết, có chăng nếu tiếp địa thì em thấy có hiệu quả hơn, còn không thì đừng dùng BACL làm gì.
    Nếu lấy điện 100v - 110v -120v có lẽ BACL khi này đúng là lựa chọn đáng lưu tâm.

nếu có tiếp dịa như Bác nói đi chăng nữa thì bảo là có nó bộ dàn sẽ hay lên là nói láo, nhưng BACL gần như cái bầu lọc tinh trong xe của Bác nó sẽ làm cho xe của Bác hoạt động hoàn hảo hơn VTV2 đã có cả 1 chương trình về BACL và hãng Eotek cũng đã có những sản phẩm có giá 3 4 ngàn usd đó Bác
    Cái Leben của bác cắm dàn bóng đó em cho là phí AMP quá, bóng of bác giống như em có 4 quả 6pi14Pi của Nga >> tiếng ùng oàng, bass ko xuống được sâu, cứng còng còng, đó là em chưa kể bóng đầu của bác cũng vậy.... đây là cái mà em mong bác nên nâng cấp nhất cho em LEBEN. :D

Cái này thì Bác nói đúng ý E. cũng đang định nhờ Bác kiếm hộ dàn công suất telefunken tầm khoảng 4 củ

16. ADN

ADN Advanced Member

Hi...hi... lại tranh luận với bác Hải tí ti :
    - Phòng, đúng là nếu bác nói em dựa vào đâu để nói là phòng tiêu chuẩn thì bác làm khó em rồi. Em nói là phòng đó quá Ok, kích thước như vậy là good good, khi nghe dù ở mức âm lượng khá to không bị ù rền, dội âm do phòng tạo nên >> vậy là OK rồi còn gì, đâu cần phải nhét tiêu tán âm làm gì.
    >> đừng đòi hỏi thêm gì ở cái phòng đó nữa.
    Cũng câu hỏi đó em hỏi lại bác : Phòng nghe cân đối, khoảng cách giữa tường 2 bên như vậy là tạm đủ để kê loa tốt, khi nghe ko bị ù rền, ko bị dội âm... vậy dựa vào đâu bác bẩu cần tiêu tán âm ? :)
    > phòng nghe nhà bác kích thước ra sao ạ, có thể chia sẻ được ko bác ?

- Jack loa, Ok em ko bàn, có lẽ hôm nào em lên xem giúp bác JIM vụ này, nếu bác nói bác JIM dùng loại này thì đúng là ko ổn thật.

- Dây tín hiệu : chắc bác Hải lại nhìn cái xác RẮN và cái đầu Jack RCA bên ngoài của sợi tín hiệu bác "phán bừa" :lol: nội dung bên trong rồi bác Hải ơi, bác biết dây đó là dây gì ko ? Dây DIY của riêng em thì làm sao mà bác biết được đó là dây gì chứ ????????
    Ko ai biết dây đó là dây gì nếu em ko nói ra (cái xác rắn đó là do em nhờ bạn em bọc vào) hoặc ko bóc vỏ bọc nó ra để xem thì ko biết được.
    > Dây đó ko phải là dây ngâm dầu đâu bác ạ_bác lại sai nữa rồi.
    >> mà tốt nhất như em nói, nên test mù thử chứ cứ nhìn bề ngoài dây DIY rồi phán, em e rằng cảm tính và thiếu khách quan.

- Dây nguồn bác cũng nói sai nốt, dây nguồn theo AMP Scott hôm bác nghe là dây MONSTER có giáp chống nhiễu, lõi 3x2.0mm, đầu jack mạ vàng > dây nguồn đc hàn liền với bảng mạch bên trong AMP >> dây nguồn này mới được nâng cấp (thay cho dây đi theo máy 2x0.75mm bé tí teo ko có lớp chống nhiễu), bác lại tiếp tục "phán" cảm tính rồi. :D

- BACL >> bác nói vậy em ko tranh luận thêm, giờ em chỉ chơi lọc điện thôi ko chơi BACL bác ah.

- Riêng về tiếp địa em thấy có hiệu quả giảm nhiễu đôi chút và chống giật, còn âm thanh hay hơn hay ko em cũng ko biết và ko đề cập đến >> vậy là nên làm.

- Với bóng bánh, quan điểm của em cũng đã từng nói với bác >> một khi đã chơi đồ đèn phải kiếm đèn hợp thể loại nhạc của mình và lựa loại ko gấu nhất thì gấu nhì( trong đ/k tài chính of mình) để mà chơi, ko thì ko đánh giá hết được món đồ của mình đang sở hữu.

Túm lại, bác cần thay hết bóng, AMP của bác sẽ lột xác thôi, em tin là vậy.

p/s: bác đánh giá mọi cái nhưng quên mất 1 điều là nguồn âm nhà bác Jim thường quá, cái này sao bác ko đề cập đến nhỉ ?
    Còn để so găng giữa 2 em thì bác đã được nghe và bác đã tự cho mình cảm nhận rồi đó thôi. :D

17. Hai72

Hai72 Advanced Member

rất vui đc chia sẻ cùng bác ADN
    thật ra AE mình hỏi nhau câu dựa vào đâu thì rất khó trả lời, nếu E và Bác mà là Bác Jim thì chỉ cần trả lời một câu lầ Tôi nghe thấy hay là đc. dựa vào đấy chứ dựa vào đâu phải không Bác?
    Ngay từ đầu mình cũng đã thừa nhận là với S phòng nhà bác Jim thì không phải là good mà là very good vấn đề là ở chỗ nó thông với cái cầu thang lên bị hút âm đại đa số phòng nghe không có của chắn và thông với cầu thang là đều bị như vậy
    Túm lại là bác Jim lên có bức ngăn không cho thông với cầu thang nữa thì quá OK
    Rất tiếc là phòng nghe của mính không đc như của Bác Jim. S khoảng 20m2 ngang 3,8 sâu 5,2 cao 2,9 Bác ạ
    Mình có nói cái dây xác rắn đấy đâu, hôm mình nghe bác dùng cái dây ngâm dầu mừ. Mình nói nó
    mình đồng ý với Bác có thể hôm đó nhìn mớ dây đằng sau kệ của Bác JIm như cái trạm viễn thông lên mình nhầm nhưng dù có là dây gì đi nữa Bác Jim dùng cái ổ cắm điện thông thường đó thì ít nhiều cũng bị ảnh hưởng
    BACL E vẫn muốn hỏi lai bác tí nữa cho rõ BACL khác lọc nguồn điểm nào? vì sao các bác lại không dùng nữa ? tiêp địa không làm cho am thanh hay lên đc E đồng ý với Bác
    về phần bóng thì ngay đầu tiên E đã thống nhất nhiệt tình với Bác rôi. Bác J vưa thay 2 bóng cho CD của Bác ầy lúc chiều Bác nghe thử chưa? E bận không xuống dc, tiếc quá
    p/s tối Bác có thời gian E mời bác ra cổng BV Việt Đức uống cafe

18. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Thế mãi đến hôm nay mới biết là thường quá à. Muốn hay hả 4000 Omaba nhé :lol:

19. Hai72

Hai72 Advanced Member

E nghĩ chưa chắc đã phải CD kém, Bác Jim đã test thử chưa? riview cho AE đỡ phải sờ chân voi nào :D

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Huyền thoại Âm thanh là giới sản xuất đồ âm thanh trân trọng gọi Paul W. Klipsch, La Scala chưa bao giờ được coi là 1 sản phẩm huyền thoại.

Đá bóng nếu để rèn luyện thể lực thì là thể dục, nếu vì mục đích thi đấu thì là thể thao.

21. Hai72

Hai72 Advanced Member

Ý E ... giống ý Bác :D

22. ttanh

ttanh Advanced Member

Các bác lói thế lào í , chứ đôi loa như thế mà giờ vẫn bán được mấy khìn obama thì đúng là "huyền thoại" thật

23. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Đôi loa nào được gặp các vnavers "huyền thoại" mà không thành huyền thoại mấy chục trang mới lạ.
    A ha, Ô hô, U hu !

24. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Sao em đọc 17trang em cảm nhận La Scala không phải là huyền thoại thì phải. Có gì sai mong mấy bác bỏ qua.

25. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Không có Mr Mod thi không thành Huyền Thoại đâu :lol:

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...