ĐÔI LOA HUYỀN THOẠI KLIPSCH LA SCALA

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by jimbivn, 3/1/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Nero

Nero Advanced Member

Chào bác Jimbi, Trưa nay em có mặt tại nhà bác Hoa RV để mục sở thị
    CD Philips thuộc hàng cỏ, Ampli Revox bán dẫn 15W/Kênh đèn Công suất RCA Nhôm, loa trung loa tép không biết nhặt nhạnh được ở đâu, phân tần quấn lấy, tụ điện máy bơm chợ trời. Dây loa thì là dây dẫn điện đèn thông thường trông như dây Trần Phú
    chỉ có mỗi cái loa bass là OK nhất thôi.
    Với nhiều loa La scala xin nhường lại cái danh hiệu " Huyền thoại" cho đôi loa bác Hoa dóng lấy là hoàn toàn có cơ sở.
    Về tiếng treble thì nó tơi vỡ ra La sacala không đạt được tới mức đó
    Trung âm khi nghe Vocal nó cho A5 , A7 về nhì ngay lập tức.
    Âm trầm thì khỏi phải bàn đúng như bác Jimbi nhận xét. Em hơi bị sốc quả này.
    Kiểu này em cũng phải đi kiếm một em La scala về nhờ bác Hoa Mode lại cho, chẳng kẻo mấy bữa nữa La scala tăng giá mất :roll:

2. HoaRV

HoaRV Advanced Member

các Bác à, Tôi từ lâu đã thích âm thanh của La Scala rồi cuối năm rồi mới có điều kiện thực hiện đam mê DIY. Mặc dù đã đi nghe rất nhiều Scala rồi nhưng tôi thấy nó không đúng như bọn tây nó ca ngợi, qua nghiên cứu kỹ thì mới thấy những loa mua về VN đều là hàng cũ qua nhiều chục năm các thông số đều sai lệch chút ít , điều tệ hại nhất là " Sai một li đi một dặm" màng loa lão hóa biến chất , nam châm yếu đi, tụ điện lâu ngày cũng sinh ra lẩm cảm, độ nhạy của loa giảm nó đã làm cho cho Scala mất đi cái huyền thoại của nó.
    Ampli bán và đèn dẫn ghép với Scala thì bán dẫn nó có cái hay của bán dẫn đèn nó có cái hay của đèn nghe cũng tùy tai thôi. Để so sánh với các loa khác thì sự tinh tế của loa trầm thì khó có anh nào ăn được nó, tiếng trầm của nó mê hoặc lòng người tôi nghe qua loa bass K33-E thì tiếng trầm của nó y chang tiếng trầm của loa AR-3 nhưng tinh tế hơn nhiều.nghe thích lắm, các bác phải chú ý một điều này K33 nó là bass trầm Horn nó nghe khác hẳn với các bass thông thường.
    Để phối ghép với Scala mà cứ đi tìm đồ đánh cho nó hợp với một đôi loa bị sai lệch về thông số thì có mà đến tết mới hay được . Theo kinh nghiệm của tôi thì bác phải kiểm tra lại toàn bộ loa xem nó đã chuẩn chưa, nói chung là bác phải mode lại phân tần cho các dải của loa về đúng với vị trí làm việc của nó. Bác lên mạng bác sẽ thấy bọn tây chơi scala đều mode lại phân tần hết hay lên 20% đấy. Tôi đã mươn thử cái phân tần nguyên bản của Scala về thay vào bộ phân tần tôi chế tạo nghe không được ba giây tháo ra ngay :roll: .
    Sau đó rồi bác hãy đi tìm đồ để đánh, vụ này tôi làm từ A-Z thì bác nên chọn bán dẫn, bán dẫn mới cho tiếng trầm hay được vì loa bass của nó đo có 3.35 Ohm thôi, nếu phối với điện tử thì nan giải lắm, được cái nọ thì mất các kia, cái này các bác cũng bàn nhiều trên mạng rồi. Cuối tuần chém gió với các bác cho vui thôi.

3. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Nhớ cách đây vài tháng gặp anh HoaRV giới thiệu đôi dây tín hiệu do tự tay anh làm tại cửa hàng HT. Nghe anh nói đôi dây giá 2tr nhưng tát chết đôi dây hơn ngàn usd làm em choáng lầ thứ nhất. Lúc đó anh hoarv còn chưa biết cách phát âm tên của đôi "Huyền Thoại" klipsch lascala. Sau mây tháng trời anh đã biến đôi "huyền thoại" scala trở thành 'hài thoại" lascala. Em choáng lần thứ 2. :mrgreen: . Em quá khâm phục bác HoaRV. :lol:
    Em nghĩ đôi scala nó hay là do kết cấu thùng mà bác đã lấy béng cái thùng của nó đi há chẳng như hồn trương ba da hàng thịt đó sao bác?

4. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Này bác buồng chuối,
    Cái huyền thoại của Klipsch là ở chỗ từ năm 74 đến giờ chỉ với những cái Driver ấy họ đã cho ra không biết bao nhiêu kiểu loa đủ các chủng loại và tạo nên thương hiệu Klipsch nổi tiếng. Còn cái hài của mình là chẳng cho ra được đôi loa nào có thuơng hiệu nổi tiếng cả, nhưng mà hễ có ai có đứng ra làm thì có người ném đá ngay :lol: . Tại sao người ta cũng cái tai ấy cũng con người ấy mà người ta sáng tạo như vậy còn mình thì lại không ?
    http://www.SS427.com/stereo

5. chungvanson

chungvanson Advanced Member

Em thì chưa có dịp được nghe đôi loa của bác Hoa RV nhưng nghe bác này kể em thấy khó tin quá, đôi lascala là đôi loa 3 đường tiếng trung kèn tép kèn, nếu nói về giải trung và giải cao thì khó đôi nào có cửa so với em nó trong cùng tầm giá vậy mà chỉ một đôi loa diy 2 đường tiếng mà bác đã nức nở như vậy thì có lẽ phải xem lại thật thật.. Liệu bác có viết trong lúc tâm trạng đang lâng lâng quá chăng?? :lol:

6. Buns

Buns Advanced Member

Xem review chất âm với cấu hình em choáng váng suýt ngất.
    Chắc còn phải đặt tên cho loa chứ, sao vnav k tài trợ cho cặp loa này đi CES nhỉ ? Đúng là có nghề thì cái gì cũng thành huyền thoại được

7. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Này bác hoarv ới ời ơi!. Em thấy đôi klipsch lascala chưa bao giờ là "huyền thoại" được ngoại trừ mấy bác trên này tự phong cho nó là "huyền thoại" có chăng sau khi các bác đem về mà không khuất phục được nó thì em cho rằng nó sẽ trở thành "hài thoại". Bác tự DIY được đôi loa từ những củ loa klipsch thì em cho rằng nó sẽ có thể hay hoặc dở nhưng nếu so với đôi klipsch lascala thì em nghĩ là so nó khập khiễng vì kết cấu thùng của klipsch lascala là kèn còn thùng bác đóng là bass reflex. Tiếng của 2 thùng này cơ bản là khác nhau nhiều. thùng horn của klipsch bass xuống không sâu được "em nghĩ nó chỉ xuống được cỡ 70hz là cùng" nhưng bù lại tiếng bass rộng không ồn, tạo không gian tốt cho đôi loa. còn bass của bác nó có thể xuống sâu hơn chút nhưng tiếng bass có thể nặng và ồn nếu không xử lý tốt.
    Phân tần của klipsch thì có quá nhiều vấn đề ngoài mấy cái tụ và trở rất lởm nên em đồng ý với bác là có thể cải tạo cho nó tốt lên.
    Em ủng hộ bác trên con đường DIY và em chưa bao giờ chê loa DIY bác ạ.
    Tai Tây hay tai Ta cũng chỉ là cái Tai thì xá gì ta không làm thử bác nhể :mrgreen: ?
    Hôm nào cân chỉnh thật ngon bác cho em qua nghe thử với nhé.
    Cái Thùng của bác chính là cái mà bọn tóc xoăn nó gọi là "Corn - Scala một sự kết hợp giữa klipsch cornwall với la scala" đó. :mrgreen:http://www.critesspeakers.com/cornscala.html

8. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Thank bác Buong Chuoi,
    Bác nói chí phải. Không phải là tôi không biết tiếng bass giữa hai kiểu thùng.
    Như bác thấy đấy Bass Horn nó có cái hay của nó nhưng nó không xuống sâu được, đa số nhà dành cho nghe nhạc ở VN diện tích quá khiêm tốn nhiều khi cái hay lại thành cái dở.
    Còn về âm thanh trầm thì đa số được hỏi ý kiến thì rất nhiều người ttrong đó có tôi thích tiếng bass sâu là lan tỏa chính bọn tây cũng còn khoái thế cho nên nó mới kết hợp nửa nọ nửa kia.
    Tất nhiên thùng cộng hưởng làm là rất khó nhưng khi đã đạt được rồi thì nghe cũng phê lắm đó. Tôi đóng thùng thì tôi chon phương pháp này tốn bao nhiêu công sức nó mới ra được chất âm như vậy.
    Loa trung và loa Treble tôi sẽ làm thùng riêng không chung đụng với cha con thằng nào cả.
    Phưong án làm thành 2 Module riêng biệt.
    1 - Trung toàn dải , Treble Graphit
    2 - Trung kèn , Treble kèn .
    Làm hẳn thành 2 thùng , thích chơi thể loại gì thì lắp loại đó lên.
    Thùng Bass thì làm điều chỉnh bên trong thùng phần thoát hơi để mình điều chỉnh tiếng trầm theo phòng ốc và thiết bị.
    Còn phân tần lắp theo kiểu nhiều chế độ chơi nhạc thể loại nào thì có công tắc chuyển mạch chơi ở chế độ đó thế cho nó Pro :lol: thông tin bác cung cấp cho thấy giá cả cũng rất phải chăng ai có máu mê DIY thì bảo nhau mua về mà chơi.
    DIY loa phê hơn nhiều mua đồ hãng về nghép.
    http://forums.klipsch.com/forums/t/101361.aspx

9. HoaRV

HoaRV Advanced Member

BÁc buong chuối à , Cha này chào giá cho tôi cái phân tần này gần 600 USD. Với giá này chắc bao gồm cả Known How :lol:

10. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em chơi với một bác già trên phố cổ. Dân đứng chợ xe máy nhưng lại có máu loa đài. Bác ấy chuyên đi nhặt những đôi loa gấu nhưng giá rẻ vì thiên hạ kinh sợ do khó kéo rồi về mod lại phân tần => bán. Xem ra dạo này bác ấy có vẻ muốn chuyển hẳn sang ngạch loa đài vì hàng làm ra đến đâu bán hết đến đấy :shock:
    Những đôi loa sau khi qua bàn tay "phù thủy" của bác ấy đều có một chất tiếng na ná như nhau và rất dễ kéo, amp nào ghép vào cũng đều ra một chất tiếng nổi trội, ấn tượng. Treble tơi tả, mượt mà, Mid lồng lộng, khò khè, ngọt như mía lùi, Bass sâu thăm thẳm, mềm mại, gọn gàng...nói tóm lại là rất gồ ghề
    Nhưng có một điều lạ em để ý thấy là những nhóm anh em đến nhà bác ấy thẩm âm chỉ được một lúc là quay ra nói chuyện ầm ỹ, át cả tiếng nhạc. Có lẽ do tính người.... :wink:
    Nghe kỹ em mới nhận thấy loa của bác ấy làm lại nghe âm thanh rất hay nhưng nghe âm nhạc thì rất chán. Nó cứ rời rạc, vô hồn làm sao ấy.
    Em nghĩ dân Tây họ được học nhạc lý nghiêm chỉnh từ nhỏ, tư duy khoa học logic, nền tảng vật chất hơn hẳn ta...không có lý lại sản xuất đồ âm thanh kém mấy anh nông dân xứ mù :roll: . Cái họ hướng đến là chuyển tải âm nhạc, cái mấy bác nông dân nhà ta hướng đến là chuyển tải âm thanh. Riêng vấn đề này dân ta có lẽ phải mất hàng chục năm nữa mới có thể đạt mức của họ ngày hôm nay.

11. pheulong

pheulong Advanced Member

tinh tế.com :lol:

12. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

quả này ối bác DIY buông mỏ hàn :D

13. Nero

Nero Advanced Member

Bác dongxanh à, đi nghe sẽ khác với có đồ ở nhà để nghe. Bác Jimbi vừa mơi mua cặp loa gần 2700 USD , ăn scala ngủ scala .... nhận xét của người có đồ chắc khách quan hơn mấy bác đi nghe bác ợ. :lol: em tin vào đôi tai của bác ấy.

14. jimbivn

jimbivn Advanced Member

tôi thấy các pác có nhiều ý kiến phản biện cũng hay. nhưng mà tôi là người trực tiếp đến nghe nhà pác hòa thì tôi biết. công tâm mà nói thì tôi mới nghe độ 30 phút thôi nhưng đúng là ấn tượng. còn về dải trung va cao thì so với trung kèn trép kèn thì khập khiễng quá. vì nếu nghe violon, ghita,piano kèn các loại thì loa của pác hòa không hay bằng la scala hay a7. nhưng các thể loại khác thì lại ấn tượng hơn (vì các pác đều biết là làm gì có đôi loa nào chơi nhạc nào cũng hay đâu) riêng tôi gu của tôi là nhạc cổ điển lên tôi sẽ nhờ pác hoa làm cho cái phân tần của dải trầm

15. jimbivn

jimbivn Advanced Member

gửi pác hòa
    ae phản biện là chuyện bình thường thôi, vì có tranh cãi mới vỡ ra được vấn đề. còn em đã nghe loa pác diy rồi nhất định em phải gặp pác nhờ pác làm cái phân tấn giải trầm. dải trung và cao của la scala thì em ok rồi không cần can thiệp

16. ADN

ADN Advanced Member

bác định LỢN LÀNH thành LỢN QUÈ sao.
    Cứ thế mà chơi, huyền thoại rồi.
    Còn của bác Hòa là DIY cả loa mà. :D

17. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

loa của bác hòa là made in HOARV miễn bàn :wink:

hay và chưa hay kệ ông ý

18. ADN

ADN Advanced Member

Cái này được 1 số cao thủ/ thấp thủ gọi là KHÔNG CÓ NHẠC TÍNH. :lol: :lol:

19. tommyteo

tommyteo Advanced Member

Bác nói có lý quá.

Em cũng từng nghe qua nhiều đời của klipsch, từ Heresy , cornwall , Horn . Mid ngọt ngào treble lăn tăn bay bổng, bass đúng là khó thể hiện được hết nhất là Klipsch horn . nhưng theo lỗ tai của em thi Amp SE nhỏ W wánh chi tiết và hay hơn PP . Em dùng đèn 45 DYI 3w .
    Đến thời điểm này em vẫn thấy sướng với chất âm Klipsch.em nghĩ nếu phát huy được hết chất của Klipsch chắc không dễ chút nào các bác nhỉ...

20. syen

syen Advanced Member

Tay này ăn Tết kỹ nhờ, giờ mới nổi, thưởng chỉ 3 ngày thôi chứ. Đầu Xuân hôm nào tổ chức ọp ẹp cafe cà pháo tý đi chú ơi! Nghe anh em đồn thổi cặp DIY của bác Hòa mà thấy thèm. Lão bố trí hôm nào qua chúc Tết bác ấy hú tôi đi với :D

@Bác chủ: Bác cứ mạnh dạn nhờ bác Hòa DIY cho bộ phân tần khác để trải nghiệm. Cứ giữ bộ gin trong tủ là được mà :D

21. ADN

ADN Advanced Member

Vâng, bác Hòa có nhã ý là mời em lên nghe sau đó mời em 1 chầu bia mà.
    Nhất định em sẽ lên và rủ anh đi cùng. Em COCA còn anh BIA nhé cho bác Hòa có bạn, ko ngồi với em chỉ COCA thì buồn chết. :D

22. syen

syen Advanced Member

Thế thì còn gì bằng, tránh ngày mai nhé, vì mai đi Thanh Hóa đến đêm mới về :D

23. ADN

ADN Advanced Member

Ok, cái này phụ thuộc vào bác Hòa bố trí thời gian thôi, mà em chỉ ngày nghỉ mới đi được thôi, dạo này lại cày cuốc roài.
    KLIPSCH LA SCALA là một đôi loa hay không thể phủ nhận. Vấn đề là có ghép ra được hay không và hay ở mức độ nào.

24. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em nghĩ ngược lại mới chít chứ :wink: . Phải nói là : "nhận xét của người có đồ chắc Chủ quan hơn mấy bác đi nghe bác ợ" mới đúng. Tâm lý con hát mẹ khen hay là chuyện thường tình thôi mà.

Bác hay quá, nghe nhạc bằng tai người khác thế thì đạt hàng đại cao thủ rồi :) . Em thì thấp thủ nên chỉ nghe bằng tai của mình thoai ah

25. jimbivn

jimbivn Advanced Member

kiểu nay pác hoa phải giup em lam gấp cái phân tần đi rồi mời ea đếnc thẩm mâm đi cho khỏi bị ném đá hiccccccccc
    Bác syen chi được cái nói chuẩn. chỉ mất công tháo ra lắp vào sợ gì không làm
    ADN mang ampli đến đi để pác hòa lấy cái để diy chứ

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...