ĐÔI LOA HUYỀN THOẠI KLIPSCH LA SCALA

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by jimbivn, 3/1/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. caithang

caithang Advanced Member

Hị hị, chuyển sang đề tài "tai của ai, trình thế nào" đến nơi rồi :( :( :(

2. Nero

Nero Advanced Member

E thấy vấn đề còn ở chỗ bộ nguồn nữa bác ấy bảo nó hay lên 20% nữa đấy :roll:

3. ADN

ADN Advanced Member

hi..hi... em ko dám nói tai em tốt, em cũng mới tập tọe chơi thôi ah.
    Nhưng em cũng mạo muội ném đá bác Hòa tí chút theo cảm nhận và khả năng của em, :) em thấy thế này : xét từng dải, em nói là xét từng dải thì em thừa nhận là Mid của bác khá là hay, nhưng xét tổng thể thì nó đang bị loạn đao pháp quá, mid bác đẩy lên làm nó trội quá, có lẽ chính vì vậy mà bác "bắt" em nghe hát là chính. Có lẽ đây cũng là lý do cái đĩa em mang đi bác dứt khoát không cho em nhét nó vào. :lol:

3 loa Treble + mid + bass nó phối hợp theo kiểu mạnh thằng nào thằng ấy thể hiện.

ÂM HÌNH KHÔNG CÓ.
    Bộ dàn của bác không tái tạo được sân khấu âm nhạc rõ ràng, em thấy nó lung tung hết cả lên, có bản nhạc em thấy tiếng guitar ở tận trên gần sát trần nhà, ko có nhẽ ông đánh guita ngồi trên tầng 2 gảy đàn. :)
    Giọng hát của ca sỹ thì phả ra từ 2 loa chứ chả đứng ở giữa, sân khấu không có nên chiều sâu cũng mất luôn. Cái này bác có đổ lỗi cho phòng nghe và vị trí bác bày loa, em thì thấy chả phải là vì vậy. :D
    HIỆU ỨNG STEREO KHÔNG THẤY.
    Em nghe các bản nhạc mà chỉ cảm thấy âm thanh phát ra từ 2 loa 2 bên, luôn luôn là vậy.

Kết lại 1 câu theo khả năng newbie của em : NGHE ÂM THANH thì được, nghe ÂM NHẠC thì chưa được ạ_ bác Hòa còn vất vả nhiều.
    Nghe âm nhạc là phải nghe tổng thể, chứ ko ai nghe từng dải phải ko các bác nhỉ. :lol:

Bác Hòa có nói sẽ nghiên cứu thêm thùng loa, em nghĩ giải pháp này cũng khó lắm lắm.

Còn có 1 bác đi nghe cùng em, mời bác vào cho ý kiến.

4. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Code:
    [quote="ADN"]hi..hi... em ko dám nói tai em tốt, em cũng mới tập tọe chơi thôi ah.
    Nhưng em cũng mạo muội ném đá bác Hòa tí chút theo cảm nhận và khả năng của em,  :)  
    Bác này tập tọe nghe thì cũng đúng thôi.

Một đôi loa vào một chỗ không phải là cái phòng nghe nhạc thì lấy đâu ra không gian và âm hình bác thấy đấy bác phải ngồi lên bậc cầu thang mà nghe. Với một đôi loa mà đặt vào một cái phòng không có tiêu âm thì bao giờ cái âm thanh cao nó cũng nổi trội lên. Nếu âm thanh cao mà nó nghe vừa tai thì khi vào phòng tiêu âm thì giải cao sẽ mất ngay cho cái này tôi đã đo đạc cẩn thận rồi không thừa đâu.

Đi nghe một đôi loa ở của hàng bao giờ người ta cũng nghe cái chất âm của nó rồi về mình mới setup cho nó phù hợp. Vậy cho nên tôi mới mua được cái loa bass của bác ADN chứ :lol: dù cho thế nào đi nữa tôi vẫn cảm ơn bác đã bán cho cái loa bass.

5. ADN

ADN Advanced Member

Kết nhất câu này của bác. :)
    Em newbie học thêm được 1 khái niệm mới, cảm ơn bác/

Có lẽ 99 % anh em chơi AUDIO bộ dàn sẽ ko có âm hình_ nếu như theo cách bác giải thích
    Em thấy cái phòng của bác mặc dù ko phải phòng chuyên dành cho nghe nhạc nhưng cũng là niềm mơ ước của em đó ạ,,,,,,,,,,,,, có lẽ là niềm mơ ước của 90% anh em chơi Audio :lol:

Em ngồi lên bậc cầu thang là vì em thấy dàn nhạc nó biểu diễn ở Tầng 2 bác Hoà ak.
    Cái ông đi theo em, em Dự là ông ấy cao khoảng 1m75 vậy mà em thấy ông ấy cứ đứng nghe. :lol: :lol:

6. HoaRV

HoaRV Advanced Member

AND biết người đi cùng với ADN nói gì không,
    Tiếc quá tôi là bạn nó mà không biết nó bán cái loa bass này, Anh xem có cái loa trung toàn dải nào mua hộ cho một cặp. :roll:

7. ADN

ADN Advanced Member

cặp bass của em thì phải hay rồi_ nếu dựng được loa hay, phải không bác Hòa,
    Em có chê đồ dở tẹo nào đâu bác Hòa, đồ của em là đồ tuyển mà, :D
    Hy vọng bác Hòa làm cho em nó HAY THỰC SỰ. :D

8. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Theo tai của Bác nó dở, nhưng đẽo cày giữa đàng với tôi thì chắc sẽ không có chuyện đo đâu không mời thì bảo là không mời mà mà mời thì ..........

9. ADN

ADN Advanced Member

Chết chết, bác giận em rồi, em cảm nhận thế nào em nói thế mà, chả nhẽ cứ phải khen bác mới,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
    Em chả bao giờ dám rì viu khi đi nghe, chẳng qua bác nói vô tư đi em mới dám vô tư nói đúng cảm nhận của em,
    Mà em newbie bác quan tâm đến nhận xét của em làm gì.
    Đứng ở trên cao bao giờ nhìn xuống chả thấy rõ hơn. Phải không bác. :)
    Em chỉ dám ở dưới thôi ạ. :)

10. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

sao dạo này nhiều shop bán cặp này ghê! Lúc trc chẳng thấy

11. ADN

ADN Advanced Member

Thì em nó là HUYỀN THOẠI mà bác. :lol:
    Hôm nay em bê cái AMP Scott 299A của em sang ghép với em này vậy mà tai vịt của em thấy cũng vẫn chưa ổn chút nào, mặc dù còn có khá hơn một vài AMP em đã từng được nghe khi phối ghép với cặp loa này.
    Nói chung là xương, rất xương. Bác nào va phải cặp này là mệt mỏi. :lol:

12. huyvuacobac

o xuơng bằng con pháo của bác đâu :lol:

13. ADN

ADN Advanced Member

Con PHÁO của em ah, em chưa chọn được con pháo nào đâu bác Huy ah. :)
    Vẫn đang "THẢ LÔ". :lol:

14. ADN

ADN Advanced Member

Em công nhận là với những gì bác Hòa có trong tay mà bác làm được cặp loa như vậy em thấy rất khâm phục bác. :)

Sau này em mà có mua được cặp củ loa nào hay thì em cũng sẽ nghiên cứu học tập DIY loa xem sao.
    Làm cho mình nghe chứ làm cho người khác đâu, phải không bác Hòa.

Mình nghe thấy hay là được.

15. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Tôi hơi bị giật mình vì ADN chê lên chê xuống đôi Altec đánh với con Bell 6V6. Con này Bass 40 nối trực tiếp Bass toàn dải. Con này âm trung của nó rất hay khi nghe nhạc vàng đấy, chất âm con ấy đã được nhiều TV trên VNAV khẳng định, thế mà với cái tai ADN thì âm thanh nó quá tệ. Với một không gian như vậy thì nó phát huy làm sao được cái hay của nó.
    Này nói cho bác nghe nhé nghe Vocall phòng ốc tử tế nó cho con CW của ADN về quê ngay. Còn món kìu của tôi không biết có hay không nhưng bác nào đến nghe về thì máu DIY cũng sủi tăm lên. Và những người đang sở hữu CW, La scala mất ngủ đấy :lol:
    Còn cái Amp đang thử cho Jibi về cơ bản chất âm thì ổn rồi , tại sao tôi nói vậy ?
    Giải cao OK đi , trung hơi mỏng bass có xuống nhưng chưa chặt tiếng, vì tôi đi gần tới miệng loa tôi thấy tiếng trầm và trung ở đó rất ổn cần phải xoay sở lại phòng ốc.
    Setup lại phần nguồn CD, DA, Pre.
    Phần Ampli cần Cablib lại cho nó phù hợp với loa " Khai thác công suất vừa phải thôi chỉ lấy cái hay mà không lấy cái nhiều" Con Amp này tôi thấy rất nhiều đèn quý đầu năm hết tiền không thôi tôi cũng múc con này về chơi thay con bán dẫn 15w kia nghe còn hay nữa.

16. ADN

ADN Advanced Member

Lại nói đến em Altec Santana vs Bogen, Bass xuống không sâu, một vài bản nhạc gần như bị mất dải trầm, chính bác thừa nhận và tất cả anh em đều thấy vậy >> thế mà bác vẫn khen "HAY CHẾT NGƯỜI" thì em miễn bình loạn. :D

Em không chê cặp loa này, ko chê AMP or CDP của bác Dân >> em chỉ chê cái cách phối ghép của bác chưa ra mà bác đã nói : "HAY THÔI RỒI/ HAY CHẾT NGƯỜI" ... Có lẽ gu nghe của bác chỉ là nghe MID. :) Như vậy có lẽ bác hạp với nghe loa TOÀN DẢI.

Sau đó bác lại nói em Altec Santana là loa TOÀN DẢI ko có phân tần và vì là loa toàn dải nên không có bass, em cũng lại miễn bình loạn về cách giải thích của bác luôn.
    Có bác nào nói cho em biết cặp Altec Santana có phải là loa toàn dải ko và cặp loa này nó không có phân tần như bác HÒA nói có đúng ko ạ ?

p/s: loa hay thì sẽ cho tiếng hay khi phối ghép tốt.

17. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Nói với cậu này tốn tài nguyên của VNAV quá :lol:
    " Biết thì ít mà chém thì nhiều" Bass của con Santana nó nối trực tiếp vào thì coi như cái loa đó là toàn dải rồi. Toàn dải nó có cái hay của nó tôi không cần giải thích thêm. Tôi đang sở hữu 8 đôi củ toàn dải quý hiếm đấy . AND lên mạng chém khoảng 20,000 nhát nữa rồi hãy bàn về loa này.

18. ADN

ADN Advanced Member

Lại nói cái Scott 299 vs cái Lascala, với tai của em thấy cũng chưa ổn, cái nhận xét này của bác em đồng ý với bác "bass có xuống nhưng chưa chặt tiếng", nếu nghe các bản nhạc có nhiều bass đặc biệt là các bản nhạc có tiếng trống kiểu như bài đầu Poem of Chinese Drum của đĩa Trống Yim Hok Man hôm qua thử thì không chơi được.
    Với cảm nhận của em, GU của bác chủ không hợp với em LASCALA đỏng đảnh nhưng đáng yêu này. :D

Attached Files:

19. ADN

ADN Advanced Member

Các bác ngại tranh luận nên hay nói câu như trên >> bác đọc NỘI QUY có ghi như em trích ở dưới nè....he..he... :D

10. Quản trị diễn đàn không hạn chế việc cập nhật ảnh lên diễn đàn để minh họa cho những vấn đề cần trình bày.

Ảnh còn ko hạn chế cập nhật thì ba cái ký tự lẻ tẻ, lo gì bác. bác có viết 1 ngàn trang giấy A4 thì nó cũng chỉ chiếm vài "mê" là cùng, em nghĩ không lo tốn tài nguyên đâu ạ.

Em thừa nhận là em biết rất ít về Audio và càng không biết gì về kỹ thuật liên quan đến Audio và so với bác em như con đom đóm không thể so với ánh mặt trời như bác. :( Nhưng có lẽ lên 30k bài em cũng chả biết được bằng bác như bây giờ, nghề của em là "nghề khác của bác" mà. :lol:

Em cũng đang hỏi bên Fan của Altec, chắc sớm có câu trả lời thôi ạ.
    Gì chứ loa HÃNG lại có 2 loa Mid- bass và tloa Treble trên 1 thùng mà bác bảo nó không có phân tần và nó là loa toàn dải, em mặc dù không biết gì nhưng em ứ tin. :)
    viewtopic.php?f=68&t=20980&start=1650

Em và bác chờ các cụ bên Fan Altec cho câu trả lời nhé.

20. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Những người nghe toàn dải thường là nghiện Audi ở giai đoạn cuối thật đáng kính nể tôi cũng phải học hỏi ở họ nhiều điều. nói về Toàn dải thì ADN mới ở giai đoạn " Cạo sái" Thôi .

21. huyvuacobac

Cho e hỏi tí e o hiểu từ Cạo sái ah?

22. habas

habas Advanced Member

Hầu hết đều là loa toàn dải, trừ loa phường thôi :) . Loa Santana cũng là loa toàn dải mà. Nhưng củ loa thì không phải toàn dải.
    Không biết như vậy đúng chưa ? thôi vui đi mấy bác :D

23. ADN

ADN Advanced Member

Em có chê loa toàn dải đâu nào bác Hoà, em thấy cặp mid toàn dải của bác khá là hay mà.
    Món Sái em chưa có dám chơi, có lẽ phải đủ dũng cảm như bác em mới dám chơi ak. :p

Hệ thống RV của bác Hoà em thấy đáng nể, bác đã kê thử cặp loa này so sánh tham chiếu với hệ thống RV của bác trên phòng chưa ạ.

ps : Nếu cặp toàn dải này âm thanh đã đủ thoả mãn đôi tai bác có lẽ bác đã ko phải thêm loa bass và loa treble để đóng cái loa này và cho cặp toàn dải này nó chỉ phụ trách phần MID cũng có lý do của nó, phải ko bác. :?:

24. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Bộ Revox của tôi nhập từ Đức về nguyên bộ đã 7 năm rồi, nghe đồ Revox khó nghe lắm không phải ai cũng nghe được, còn để đem ra bàn bạc tham chiếu thì ADN chém đến nhát thứ 20,000 bàn cũng chưa muộn. Mỗi cái loa nó có cái hay riêng của nó và phục vụ một mục đích và tùy người nghe lựa chon cho đôi tai .
    Tham gia VNAV 4 năm rồi mà mình mới chém được có vài chục nhát nhìn ADN thật đáng " Nể "

25. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

toàn thấy bàn đến cái bass cái đũa chẳng thấy bàn đến ko gian âm nhạc hay âm hình độ động gì nhỉ......... . nhớ ngày còn mồ ma vesna có DYI đôi loa cao 1.7met - Bass 50cm, Mid 22cm, tép búa.....với 3 cục power với phân tần chủ động mà ca sĩ ngồi bệt dưới gần kệ hát :lol:

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...