ĐÔI LOA HUYỀN THOẠI KLIPSCH LA SCALA

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by jimbivn, 3/1/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. secooto

secooto Advanced Member

Có dở hơi mới nhờ bác ADN đến thẩm..... âm hộ :lol: (em nói giỡn thôi nha, đừng có chém em)
    Bác nào rảnh rang, thay vì choảng nhau vô bổ thế này, thì qua bên Klipsch's club giải đáp giúp em vài thắc mắc về phân tần đi :D

2. ADN

ADN Advanced Member

Bác Hòa ko chịu được đao pháp vỡ lòng của em roài, chứng tỏ khả năng chịu đòn của bác kém quá. :D
    Em chém gió thôi mà bác. Bác lại chuyển đề tài sang tranh luận chuyện chả liên quan đến cặp loa của bác rồi.
    Em rảnh nên giao lưu là chính thôi, quý bác lắm em mới dám mạn đàm về cặp loa của bác đấy ạ. :)

3. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

đồ long đao của bác ADN king quá, coi chừng gặp ỷ thiên thì gẫy làm 2 đấy nha :lol:

4. ADN

ADN Advanced Member

bác đọc phần trên, em có pót theo cảm nhận của em đó. :)

Bác đã có ô tô giờ lại nhảy sang chơi cả KL nữa cơ ah, chào mừng bác nhé !

5. ADN

ADN Advanced Member

Nếu gặp được Ỷ Thiên Kiếm nữa thì sẽ tìm được bí kíp về đỉnh cao tận cùng của AUDIO ko bác Huy ? :lol:

6. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Đỉnh cao của DIY là đồ hãng (có bác nào nói e quên roài) còn bí kíp chắc là cuốn Audio chân kinh của Obama :lol:

7. Buns

Buns Advanced Member

Trước thấy bác với Vesna thân thiết nhau lắm mà, sao giờ lại quay sang ....
    Ngồi cà phê bia bọt với nhau mà không chê thẳng, giờ lên đây tạt nước ....

8. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em nghĩ người có văn hóa không nên cư xử như phần bôi đỏ trên. Các cụ ngày xưa cấm kỵ những câu kiểu như vậy và để phản ứng những câu thiếu suy nghĩ như vậy các cụ ngày xưa thường hay nói lại: " Bậy vào cái mồm nhà mày". Không tin bác có thể về hỏi bố mẹ bác. :)
    Em thấy bác vesna vẫn khỏe mạnh bình thường thì hà cớ gì bác lại rủa mát người ta như vậy.
    Em lạ một điều là bác vesna đối xử với bác tốt thế mà bác quay lại với bác ý...
    Nhưng em biết chắc chắn 1 điều là bác và bác HoaRV có ân oán với nhau nên bác vào đây có vẻ hằn học...

9. ADN

ADN Advanced Member

Quay lại cặp loa KLIPSCH LA SCALA đi các cụ.
    Cặp loa của bác Hòa cũng như ân oán của các bác với bác Hòa có lẽ nên dừng ở đây ạ.

Cặp loa KLIPSCH LA SCALA em dự là rất khó phối ghép và ghép thành công thì cũng kén người nghe. :D

10. caithang

caithang Advanced Member

"ghép thành công thì cũng kén người nghe" nghĩa là vẫn chưa ghép ra :?: :D

La Scala kê vào phòng ntn là ổn nhất, thưa các bác ? Có phải vào góc k ?

11. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Kê vào chỗ nào mà mình nghe thấy hay nhất

12. caithang

caithang Advanced Member

Vâng, tất nhiên là thế, mục đích để nghe hay nhất chứ còn gì nữa. Nhưng vậy thì câu trả lời đơn giản và tổng thể quá. Việc gì phải viện đến cao thủ Hòa.
    Với thiết kế từng model từng dòng loa, tại sao k tìm hiểu để khai thác đúng với ý đồ của hãng đã, rồi phù hợp với điều kiện người chơi sau. Nhiều khi loanh quanh mãi rồi cách kê loa thấy hay nhất chính là khuyến cáo của hãng. Hoặc tìm ra vị trí kê hợp lý nhất để đỡ công kiếm tìm đồ đánh, dịch qua dịch lại xoay qua xoay lại chỉ là vi chỉnh thôi

13. tommyteo

tommyteo Advanced Member

Đỉnh cao của DIY là DIY theo đồ hãng................

14. ADN

ADN Advanced Member

Cách kê loa của bác chủ thớt này lại ko ưu tiên cho nghe nhạc mà lại ưu tiên cho.................OSIN......... có lối đi ra ban công quét dọn. :lol: :lol:
    Đề nghị bác chủ xem lại chế độ ưu tiên nhá. :lol:
    OSIN mà được ưu tiên hơn chủ là em nghi ngờ bác lắm.

15. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Sao nhà nước ta ko học theo
    các bác DIY audio nhà mình mua đại một cái máy bay Boing của Obama về xẻ ra làm 3 thêm vào mấy phần linh tinh, vật liệu, phụ tùng phế liệu của mấy tập đoàn -hợp tác xã Tự lực.TOàn thắng làm ngay ra 3 cái Boing mới có phải là nhất cử tam tứ tiện mà lại còn đi tắt đón đầu cho bọn khoai tây "rẫy chết"lác hết cả mắt ra ko :lol:

16. jimbivn

jimbivn Advanced Member

tôi kê lại rồi. mỗi loa cách tường 40cm
    cách rèm sáu 40cm
    kết quả là tốt hơn rất nhiều. cái anh này cũng kến kê thật
    p/s hôm các pác thẩm mâm là chỉ nghe được em bên trái thôi còn em trong góc không có ti trầm nào. hôm nay tốt hơn trước nhiều rôi, mời ea lại đến thẩm mâm nhé. khác trước nhiều đấy.
    vẫn biết em này phải có biến thế tango và bóng 300b mới ra, nhưng thôi chư có dùng thế này cũng hài lòng rồi. đến mang cho mấy cái cd mà pác port lên đây nhé để thử và trả công thuốc nước nhé ka ka kaaaaaaaaaaa

17. jimbivn

jimbivn Advanced Member

thế mà hôm trước cứ bảo cái thằng ADN này lắm truyện la scala phải kê vào góc chứ. hóa ra kê góc chả có ti bass nào kekekekeeeeeeeee

18. ADN

ADN Advanced Member

Vậy là anh trách nhầm em hả. :lol:
    Anh giữ lại cái Scott của em thì anh có cần 4 cái tụ nối tầng nguyên bản ko để em gửi nốt cho anh, hy vọng anh quyết định đúng, chứ em thì em thấy vẫn chưa ổn đâu, chơi tạm thì được.
    Em Dự là anh còn mệt với nàng Lascala này nhiều. :)

19. jimbivn

jimbivn Advanced Member

cần 4 cái tụ và mấy cái cd khó nhằn mà chú có đó nha

20. syen

syen Advanced Member

Báo cáo các bác, từ chiều hôm qua ở nhà bác Hòa RV về đến giờ em mới tỉnh. Ra khỏi nhà bác Hòa, vác kiểm đi chiến đến đêm rồi bị lũ bạn nó tẩn cho sấp mặt :D

Em vào đây xem các bác múa gươm mà thấy mùi binh khí khét lẹt. May chưa thấy máu chảy đầu rơi.

Em hôm qua cũng được bác ADN rủ đi hóng hớt chỉ xin phép chỉ rút dao găm làm mấy nhát (vì em ko có kiếm mà :lo:)
    - Về đôi loa để ở cửa hàng bác Hòa (tên gì em quyên rồi) thì thôi em xin phép chỉ có mấy ý. Điều kiện 1 cái cửa hàng ở mặt đường Tầu Bay, 1 đôi loa vứt dưới sàn nhà, một cọng dây loa bác Hòa nhặt được ở đâu đó thì anh em mình bàn gì đến âm thanh. Có thể em hiểu ý bác Hòa là đôi loa đấy TRUNG ÂM cực hay không có nghĩa nó đang hát cực hay. Giống như đến nhà 1 em ca sỹ có số má về giọng ca trong trạng thái em ấy bị viêm họng. Vì vậy no comnent vụ này.

- Đôi huyền thoại của bác Tân thì chắc khỏi nói nhiều rồi vì nó là huyền thoại mà :D. Tuy nhiên cũng giống em loa ở cừa hàng bác Hòa, nó cũng đang bị ép diễn trong 1 hoàn cảnh không tốt nên giọng em nó chưa xứng với cái danh the Legend :D. Với em, em chỉ nhận ra 1 vài điều có thể khác phục tạm thời: Bác Tân hãy lôi cổ em bên phải trái cách cái tường như em bên trái ý. Mà em nhớ ở nhà bác em cũng bảo bác vậy. Thứ hai, 1 điều rất quan trọng, đó là gu nghe nhạc của bác sẽ quyết định nó có ở lâu được với bác hay không thôi. Em dự để thỏa đôi tai bác (gu nghe) của bác, chắc em nó khó chiều đấy ạ. (vì em thấy bác Hòa nói sau khi nghe cặp loa bác Hòa thì bác phê lòi mà). Tý nữa là bác đang nhiều đồ đánh, thử ghép như ý của em lúc nói ở nhà bác ấy.

- Về cặp DIY của bác Hòa. Em vẫn giữ mấy ý như trao đổi với bác như sau:
    + Anh em đến nghe là đang nghe cái hiện trạng của đôi loa đó, chứ không phải nghe cái tương lai nó sẽ được setup thêm như thế nào và đặt cố định ở đâu nên chỉ có thể nói về cái hiện trạng. Không ông nào dám nói như đinh đóng cột theo kiểu là: Đôi này nếu mà được đặt ở cái phòng AxBm, ngồi nghe cách Ym thì còn hay nữa. Ư điểm của nó thì thôi em không nói nữa vì thấy mấy bác đến trc đã viết hết rồi. Với tai châu (em viết thế cho khỏi phạm húy bác mod :D) thì rõ ràng 1 điều âm hình của cặp loa không rõ ràng mà em chỉ thấy được một phần trong số những nguyên nhân là khoảng cách tâm loa bass và loa trung xa nhau quá nên với chỗ ngồi nghe hôm qua thấy nó rời rạc các dải. Cái này thì bác Hòa có nói là đã biết nhưng setup cho chỗ nghe khác sẽ OK. Hy vọng bác đã thực nghiệm rồi. Tiếp theo là trung và trung cao trội quá nên nghe lâu thấy hơi gắt gỏng. Tiếng bass nặng nên nghe lâu sẽ mệt. Nếu chỉ đến nghe 1 chút kèn, 1 tý trông, 1 ít xanh ban... thì thấy mọi dải được em nó hót tốt, thậm chí rất tốt. Nhưng đễ nghe nhạc được lâu chắc còn phải tốn thời gian. Có thêm 1 điều nữa bác thử kiểm tra lại điểm cắt chuyển làm việc giữa loa bass và loa trung hình như bị trũng nên thiếu trung trầm ==> Một phần gây nên tiêng bass uy lực nhưng mệt. Cuối cùng thì phải nói rằng, bác đang có trong tay 1 bộ loa hay về chất nhưng thể hiện chưa hết chất. Giống như có nói trực tiếp với bác rồi và bác cũng tán thành. Muồn thành ca sỹ hát hay thì chắc chắc cô ta phải có 1 chất giọng được trời ban đã rồi mới rèn dũa, rồi mới thanh nhạc gì gì đó. Còn nếu ai cũng cứ vào nhạc viện xong, tốt nghiệp thành ca sỹ hết thì em đã vào đó từ bé. Như vậy bác Hòa đã có cài đầu tiên rồi, cái gốc đấy. Điều này phải 1 phần nhờ vào công sức bác AND nhé. Em tiếc vì sau khi cặp driver đó thuộc quyền sở hữu của bác thì em mới biết tay này :lol:

21. ADN

ADN Advanced Member

Đồ của em luôn luôn là đồ tuyển mà, phải không bác Hòa RV. he...he...
    Mà nick em là ADN nhé, đừng réo tên húy em ra thế chứ. :lol:
    Với bác JIM, muốn hay hơn 20% nữa thì mua cái biến thế gì gì đó của bác Hòa đi ạ, em cũng sẽ nghiên cứu xem sao. :lol:

22. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Thank bác, một ý kiến đánh giá chuẩn mực.
    Bác đã là dân DIY thì chắc chắn bác phải biết đôi loa này setup phòng cỡ nào rồi.
    Tôi đang set cho phòng 70m2 hoặc phòng 50m2 thì phải làm tiêu âm thật chuẩn. Dự tính điểm rơi của cái loa này hiện tại phải là 5-6m y chang như con Kharma của Mr Huy mà tôi đang setup nguồn. Còn về tần số và âm lượng của loa thì muốn cỡ nào cũng được cái mà tôi đang quan tâm nhất là chất giọng, có ca sỹ hay rồi thì chỉ cần có người nhạc trưởng giỏi là OK ngay.
    Khoảng các sau loa là 2.5 -3m
    Khoảng cách đến chỗ tôi đang ngồi khoang 5-6m như thế nghe mới hay được, chứ đưng cách loa hơn 1-2m như loa của tôi thì nghe nó cũng vậy thôi. Với cái loa của tôi khi setup ở phòng 70m nghe cách loa 6m thì nó lại thế này âm trầm mềm tỏa khắp phòng lan xuống đất tiếng trung nhỏ đi truyền cảm hơn, treble cũng vậy âm thanh nghe nó chậm rãi thế mới lạ chứ, nói riêng về âm trầm tôi bị nó mê hoặc rồi.

23. syen

syen Advanced Member

ôi......... đôi Exquisite này giống đôi của em thế :D
    Hôm nào có điều kiện đến nhà bác Huy (CBQ) thì bác Hòa bố trí alo em bám cang nhé. Em mơ ước có ngày được nghe Kharma Exquiste này hót.

24. ADN

ADN Advanced Member

Âm hình lộn xộn, các dải rời rạc, vậy em không hiểu hay ở chỗ nào, bác cao thủ Hòa Rv chỉ cho em với. :p
    Chỉ cho cái mà bác nói nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại là "ĐÂY LÀ CẶP LOA ĐỈNH CỦA ĐỈNH CAO" này để em hiểu với. :idea:
    Em newbie tựa cột hóng các cao thủ vậy. :p

25. HoaRV

HoaRV Advanced Member

Nói mãi mà không hiểu kiểu này chắc 3 năm cho một lớp trừong làng :lol:
    Âm thanh của nhiều loa trong một thùng nó có sự giao thoa với nhau, hai thùng loa nó cũng phải có sự gioa thoa với nhau tùy theo cách setup của từng hãng nếu nghe ở khoảng cách gần thì chúng không thể giao thoa với nhau được thì nghe nó rời ra , ngoài ra nó còn phải cộng hưởng với phòng nữa trên diễn đàn này có cả đấy vào đấy mà xem mà mở rộng thêm tầm mắt.

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...