Đĩa than - Những điều hữu ích cần biết

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by roberdlee, 18/1/19.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ai bảo bác nghe quảng cáo rồi la toáng lên :D
    Chơi món này nói riêng và Audio nói chung thì hiểu về bản chất, phối ghép thích hợp là việc không phải ai cũng muốn là làm được, đôi khi cần có thời gian, không gian lẫn tiền bạc và kiến thức nhất định
    Em nhận thấy trong xã hội thì người giàu, người tài, người giỏi thì luôn luôn là số ít, ngược lại thì nhóm chém gió lại là số đông hơn nhóm kia :D

2. gzelka

gzelka Advanced Member

À không, em không nói thế, ý là các hãng quảng cáo ghê lắm, chạy theo thì đứt hơi. Cứ theo thực tế thấy hợp với bản thân, cả về chất lượng hay ngân sách. Tự thấy hài lòng là được.

lanman likes this.
  3. roberdlee

roberdlee Advanced Member

Ý e nói là hỗ trợ cho dịch chuyển ngang ạ. Vì cả cơ cấu kim cần phải di chuyển từ vành đĩa vào tâm đĩa mà. Ý bác Thinhgia nói cũng đúng, dịch chuyển nào cũng sinh ma sát, kể cả chuyển động xoay của cần pivot, có điều dịch chuyển của pivot nhẹ hơn, Của linear tracking nặng hơn do phải dịch cả cơ cấu cần và bệ. Nên để nó nhẹ, e nghĩ có món hỗ trợ gì đó vì thấy bệ cần và cần khá đồ sộ.

4. lanman

lanman Advanced Member

Có cơ cấu hỗ trợ, ở Revox thấy có hệ thống dây kéo.

gzelka likes this.
  5. lanman

lanman Advanced Member

Hãng Unitra Balan thời XHCN được phân công sản xuất cơ quay đĩa cho Liên xô, giờ phá sản rồi [emoji16]. Em biết một bác Do Thái già già giờ chỉ nghe mâm Unitra bánh tì cùng với cần Grado wood ( cùng loại với cần Unitra, dùng lò so chỉnh lực đè kim), thấy bác khoe Thorents 124, Garrad 301/401, Lenco, Dual 701 xếp bày lên giá hết, để sưu tầm. Còn nghe hàng ngày dùng Unitra cổ đời đầu.

gzelka and roberdlee like this.
  6. gzelka

gzelka Advanced Member

Em đang dùng cơ Unitra cổ bánh tỳ, rẻ bèo mua 20 đô, tiếng bass hay khủng khiếp, tiếng dầy, sống động, hay hơn cơ curoa, DD. Nhưng em đang muốn thử dùng cần linear tracking với cơ này, mà cần rời đắt quá.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cho coi cái hình, có gì em còn kịp bán mấy cái Garrard kiếm cái của bác sài cho ngon bổ rẻ nào

8. gzelka

gzelka Advanced Member

Kiểu nó thế này, mà bác giải thích giùm tại sao cơ bánh tỳ tiếng bass đầy dặn hơn những cơ loại khác, và sao giờ họ không sản xuất loại này nữa, chỉ có đời rất cổ. Screenshot_2019-11-18-17-18-06-617_com.avito.android.jpeg

stereomate likes this.
  9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về dân dụng em nghĩ là khối CNXH hơi khó mà so sánh mấy tay giẫy chết
    Việc một tay tóc xoăn có nói vậy thì lẽ nào nó có thể là chân lý không ta?
    Nếu có tin họ thì cũng nên tin cho có mức độ hay tùy cái, không phải cái gì họ cũng hay mặc dù hiện chúng ta đang và vẫn phải học họ nhiều thứ, nhưng không phải học tất cả các ông Tây, nếu có thì cũng chỉ là thiểu số nào đó
    Đơn giản là ngày tám tiếng đi làm. tối cơm nước chăm sóc gia đình con cái đâu chắc gì có nhiều thời gian mà đào đục.....???
    Như em đây cũng vậy em có Garrard 301/401/Kyocera LP-910/ Commonwealth 12D
    Toàn những cái không hề kém RX-2000 với FR-54 em đang sài trên hệ thống,
    Mấy cái kia bỏ xó không sài tới, vì không có thời gian setup vậy nếu em nói là em bỏ xó cái đống Garrard...... Commonwealth 12D vì nó không bằng cái RX-2000 bác cũng tin à?

trungdt likes this.
  10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về tiếng bass thì Idler wheel ( bánh tỳ ) thường có âm sắc tốt hơn những dòng còn lại nói chung là đúng
    em cũng không rõ nguyên nhân vì chỉ thấy có mấy đặc điểm trong thiết kế là Trục mâm, và động cơ lớn hơn so với tính chất cần có để tạo lực xoay cho mâm máy.
    Dù không sản xuất mới nhiều như dòng belt nhưng họ vẫn có làm mới
    Như Garrard 501 trong link
    https://hometheaterreview.com/garrard-501-turntable-reviewed/

Rồi Thomas

11. gzelka

gzelka Advanced Member

Tất nhiên, ai lại coi ý kiến 1 người là chân lý. Vấn đề trên mạng có cả chủ đề riêng về cơ Unitra, và với giá 20 đô thì em cũng coi là chân lý được [emoji3], chứ giá 200 thôi, thì chắc không ai để ý.

12. gzelka

gzelka Advanced Member

Những máy bác liệt kê trên toàn tiền nghìn, em không dám nhòm ạ.

13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Ko dám bước vào cuộc chơi LP vì thấy nó kỳ công quá.
    Chỉ có một thắc mắc, trong các bộ giàn cao cấp (từ cả trăm triệu đến tiền tỷ...) Thì bản thân cái đĩa LP có phải là điểm nghẽn của hệ thống ko nhỉ??? Nó là món mà tính ra là rẻ tiền nhất. Và chẳng có công nghệ cao siêu, vật liệu cao cấp nào trong đó cả.

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy bác nghĩ digital file loại tốt nhất thì mất bn $? 1CD xịn nhất giá bn mà chơi trên ht cũng tiền tỷ mà bác? Lp có bản giá tiền e nói ra chắc bác không tin dc đâu. :). Vấn đề âm nhạc như bác nói nó trừu tượng lắm cơ mà. Về giá e nghĩ nếu so bản mắc tiền nhất thì tất cả đều ngả mũ trước lp đó bác.

15. Nguyen Viet

Nguyen Viet Advanced Member

Cụ đã không dám chơi mà lại còn không cả chịu tìm hiểu hẳn hoi, nên đã vội nêu ra luận đề ghớm quá :)

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ bác ấy đúng ra là chưa dc 1 lần nghe lp đúng nghĩa! Nói ra mong bác Hoang_Anh bỏ quá cho nhé!

17. Hoang_Anh

Ko hiểu thì thắc mắc thôi ạ
    Vì LP nó là analog. Phụ thuộc vào vật liệu rất nhiều. Như cách vác nhà sx hiend mô tả về sản phẩm của họ có những vật liệu tốt nhất, sự tình vi chính xác về cơ học vì từng rung động trên rãnh đĩa sẽ chuyển thành tín hiệu âm thanh.
    Nên mình mới thắc mắc tất cả những sự tình tế đó khi gặp cái đĩa LP chỉ dập khắc bằng công nghệ đại trà thì có phải đây là điểm nghẽn hay ko.
    Còn về file số. Nó là file mềm rồi nên giá của nó chỉ gồm bản quyền nhà sx.
    LP đắt vì đô hiếm nữa cơ. Chứ bản thân thời kỳ phổ biến nhất của LP, giá đĩa ko phải cao như bây giờ đâu.
    Mình cũng đọc một số bản tin là một số hãng đang định phát hành định dạng LP mới, chất lượng tốt hơn định dạng cũ. Nên mình nghĩ nó vẫn còn cài tiến theo hướng tốt hơn đc đấy chứ.

18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác thử mạnh dạn bước ra ngoài định kiến "kỹ thuật" mà bác từng biết và cho là đúng, 1 lần thử "dũng cảm" thắng bản thân mình xem sao!

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chơi thì tùy theo điều kiện hoàn cảnh mỗi người mà chi tiêu cho phù hợp
    So sánh thì hãy so sánh cho tương đồng

20us với bác ok với người khác có thể là không được, điều đó không hẳn là đúng sai mà lựa chọn mỗi người luôn khác nhau tùy theo cách nhìn và sự đánh giá cũng như hoàn cảnh mỗi người, miễn có đam mê để chơi là đủ
    Còn chơi thấp hay cao, đánh giá định giá nên nhìn nó khách quan thì hay hơn
    Idler wheel Commonweath turntable

https://www.artisanfidelity.com/new-products/commonwealth-12d3

Attached Files:

Last edited: 19/11/19
    taicun likes this.
  20. Hoang_Anh

Mình nghe LP ko nhiều, chủ yếu là nghe người ta setup sẵn thôi (chứ bản thân có biết setup đâu). Thấy nó hay. Nhưng vẫn còn vài điểm thấy thiếu thiếu, nên nghỉ là điểm nghẽn nằm ở cái đĩa LP đó.gặp đĩa nào chủ thích nghe, nghe nhiều là thấy nó hơi kém xíu so với đĩa ít nghe.
    Chứ ko phải ở bộ giàn.
    Chưa chơi món này mà chỉ được nghe người khác chơi. Nên có nhìu thắc mắc cũng là chuyện bình thường, các bác thông cảm.

Last edited: 19/11/19
    666 likes this.
  21. Anhdung7878

Anhdung7878 Approved Member

Nổ lụp bụp có rửa đc kg các bác. Đĩa em đang mới

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thực ra lp nó kém chất lg dần không sai, do chủ cũ không biết setup dẫn đến làm hư hỏng vật lý lp. Bác nghe nhưng có lẽ thời gian nó ngắn (1 vài tiếng) nên khó cảm nhận dc sự quyến rũ của chất âm, hoặc loại nhạc bác o thích nghe. Nhưng nếu bác thử nghe những album huyền thoại của TBM sẽ thấy nó đắt vì có lý của nó, e bỏ qua giá trị sưu tầm bác à. Cảm nhận nó thật hơn các thể loại e từng nghe và có lẽ chỉ thua R2R với master tape thôi.

23. music-lover

music-lover Advanced Member

Theo thiển ý của em thì thế này, bản thân mâm than không làm tiếng bass hay hơn bản thân cái LP ấy. Việc của các nhà sx mâm là làm sao giản thiểu tối đa nhiễu ồn cơ khí gây ra do mâm và motor chuyển động tác động đến LP và hệ thống tonearm. Họ đã tìm đủ các kiểu để làm, nào là direct, nào là belt, nào là bánh tỳ, thậm trí giờ người ta còn dùng cả khí nén....
    Với loại bánh tỳ thì đỡ ồn hơn direct, nhưng kém hơn belt, kiểm soát tốc độ tốt hơn belt nhưng kém hơn direct, như thế bánh tỳ nó nằm đâu đó giữa belt và dirrect . Em nghĩ với bánh tỳ thì nó chưa chắc hơn belt loại gấu. Còn thấy tiếng bass hay khủng khiếp thì có thể bản thân nó cũng hay và cũng một phần do tự ám thị của người nghe mà thôi.
    Thân,

Pilab likes this.
  24. 666

666 Advanced Member

K quá phức tạp và cầu kỳ đâu bác. Cứ thử đi nhiều anh em trao đổi chia sẻ mà.
    Còn em thì nghĩ nó chính là cái ngon nhất. Em từng nghe headphone, lên loa tầm trung, lên loa hiend, em thường đc nghe ké con totem 1 signature, 1 đợt đc ông bạn cho nghe ké pioneer exclusive s5, trong đầu nghĩ không thể tin cái bản thu mà mình thường nghe đây sao :D

25. Hoang_Anh

để bao giờ có cái phòng riêng phục vụ món này đã, giờ vẫn còn nghe bằng headphone ở chỗ làm. Chẳng dám cầu kỳ, bác đồng nghiệp nào ra thử nghiệm mấy cái cần , cái đĩa cái là "Từ đây thôi xót xa". Mang về nhà thì ko dám (sợ vợ nhằn, sợ con phá) haha

Tags:

Share This Page

Loading...