Đĩa than - Những điều hữu ích cần biết

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by roberdlee, 18/1/19.

1. 666

666 Advanced Member

Cái đắt nhất hình như là cái the beatles white album gần 1 chai $ đúng k bác. Nếu vậy vẫn bt trong giới sưu tập mà :D.

2. 666

666 Advanced Member

Em cũng hd800 thôi bác ơi. Có mấy tay pro bên tây (bạn cậu Cường ý, nghe nói trc làm eddie curent) xài con hd650 mà chơi con mâm hơn 6000$ lận cơ bác.
    Nói thế này sợ nhiều bác ném gạch, cơ mà e và 1 cậu bạn đc nghe vinyl và nghe lại cái bản đó trên chord dave thì ai cũng chọn vinyl. Em cũng mới chơi hơn nửa năm, mà tiền đĩa cũng vượt hệ thống và khá đau thận, nói chung là k phê k tính tiền đâu :D

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thú thật chai là bn e cũng không biết bác ơi. :) Chia sẻ lôi kéo để cùng nhau xuống hố vôi thôi, nhưng nhiều bác trên này bản lĩnh lắm, nhất quyết đi theo nhạc số.

4. gzelka

gzelka Advanced Member

Bác xem lại trong topic đĩa than em có giải thích ạ. Nó thế này , khi dùng bánh tì mâm quay hoạt động theo cơ chế khi tốc độ bánh tì băng tốc độ mâm thì vận tốc trượt ở điểm tiếp xúc bằng 0. khi mâm bị chậm lại thì vận tốc mâm nhỏ hơn nên năng lực ma sát sinh ra giữa bánh tì và mâm sẽ cung cấp năng lượng để mâm quay luôn cùng vận tốc bánh tì ,do ma sát trực tiếp nên tốc độ đáp ứng tóc độ nhanh hơn so với belt và nó cung cấp năng lượng đều hơn là mâm direct drive. Khi ở đoạn nhạc có Bass , rãnh đĩa sẽ có biên độ lớn và kéo dài , ma sát kim và rãnh đĩa sẽ lớn , nên tốc độ của đĩa có khuynh hướng bị chậm lại , bánh đà truyền năng lượng trực tiếp mạnh và nhanh hâu như tức thời , do đó tốc độ mâm ít ảnh hưởng , làm cho tiếng bass chắc và chính xác
    Tuy nhiên do ma sat trực tiếp nên tất cả rung động của motor ,sẽ truyền luôn vào mâm ( nhờ bánh tì cao su giảm bớt 1 phần nhưng vẩn lớn hơn là khi truyền động belt) , những rung động này có khi thấp hơn tần số ma con người nghe được , nhưng sẽ làm mang loa thụt thò biên độ lớn va gây hiện tượng méo biên điệu , do đó trong phono box cần có mạch lọc hạ âm ( Rumble filter/sub sonic filter) để ngăn hiện tượng này

5. gzelka

gzelka Advanced Member

Đó là giải thích của bác Gia Huy, chuyên gia từ thung lũng Silicone. [emoji16]

6. 666

666 Advanced Member

Em nhớ k nhầm, lp đắt nhất của ringo star ưhite album 000001 khoảng 750,000$. Vẫn rẻ hơn con bugati mà :D
    Bộ môn này thì cũng ma tuý, e chơi lớn 1 phát đổ nợ rồi, mà vẫn k kiềm lòng đc thỉnh thoảng vẫn cứ phải cà thẻ :D
    Thật chứ hồi em nghe jimi hendrix qua con dac schiit yggdrasil, kiểu k nghe hết nổi album rồi nghĩ “đây là tay guitar vĩ đại nhất á”. Giờ thì kiểu kỳ thị nhạc số mất rồi ạ :v

hhiepbi likes this.
  7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chơi rồi tự "hâm" lúc nào chả biết, mua 1 rồi sợ "rớt" mua thêm 1, đến giờ sợ không bao giờ có lại nên cứ có lại... bụp! Bất chợt hôm nào quay lại nhìn thì... điên thật bác à: 1 album giờ cứ vài chiếc. :(
    Lại còn lp có thì cd cũng phải có, thiệt... hâm bác à. Mà e chưa hâm lắm đâu, mấy đại ca cạnh e giờ toàn chơi "hàng trắng noname" thôi.

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có thể bác chưa từng sài qua những cái Direct / Idler wheel chất lượng
    Việc bác nhìn nhận theo hướng suy luận sẽ không dễ xác nhận sự việc món này cứ nghe và đánh giá trực tiếp sẽ cụ tỷ hơn

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thấy nó cứ lủng củng sao mà hiểu ta?
    Em không thấy có sự thuyết phục về cách giải thích ?

10. 666

666 Advanced Member

Hic, beatles với pink floyd 1 album e cũng đôi 3 cái lp, cá biệt cái piper at the gates of the dawn e có 6 cái, revolver beatles thì 4 cái :D.
    Hàng đấy nặng lắm bác ơi, tiền đĩa nhoằng cái cũng nặng ví mà wishlist vẫn còn hơn trăm album nữa. Chơi ma tuý nhựa phê rồi bác ạ chứ k đú gear nổi nữa, thận k mọc kịp :D
    Edit: mà quên đấy là cái piper mua 6 bản, mà còn k mua nổi bản original nào hết đó bác ạ :((. Original giờ mà nghe đc phải 500$ còn k tầm 200$ đổ xuống về chỉ ngắm chứ nổ banh xác

hhiepbi likes this.
  11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Mình trữ được 5 bộ LP Jazz at the Pawnshop, đời đầu 1977, và 1 bộ bản 1986 để so sánh. Cảm thấy may mắn. Đã nhượng lại cho 1 người quen 1 bộ 1977. Yên tâm, nên nghe thoải mái!

12. music-lover

music-lover Advanced Member

Theo bác thì tốc độ đáp ứng của direct so với bánh tỳ thế nào ah?

13. music-lover

Dù là nghe trực tiếp hay suy luận thì nó cũng phải có logic khoa học chứ bác, cái này em nghĩ nó chả có gì cao siêu cả, cứ thằng nào tĩnh nhất, ổn tốc tốt nhất thì tiếng sẽ hay nhất.

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cho là Direct driver ồn hơn Idler wheel đã là không có sự tìm hiểu kỹ rồi thì làm sao mà nói cao hay thấp?
    Nếu bác tiếp cận theo cách nhìn cá nhân thì nó sẽ làm khó bác, nếu bác chơi theo cách của bác nó là chuyện hoàn toàn cá nhân và đó là sự khác biệt mà lúc này rất khó có hồi kết
    Hãy cụ tỷ bằng cách nghe thực tế
    Việc so sánh cái Idler wheel với một cái Belt driver sẽ dễ nhận biết hơn bác so sánh cọng dây trong hệ thống đấy
    Trong Audio nói chung thông số nên chỉ là tham khảo, nếu Audio có chuẩn mực rồi thì chúng ta cứ việc ra hảng yêu cầu họ bán theo thước đo là xong và mọi chuyện sẽ như ý.....

Nguyen Viet and hoangtrong like this.
  15. music-lover

Vậy theo bác thì bánh tỳ có ưu điểm gì hơn mà tiếng bass nó hay khủng khiếp thế? Nếu direct ko ồn thì sao phải làm belt, làm bánh tỳ cho nó lằng nhằng, ở đây là phải so sánh với cùng tầm với nhau, còn đương nhiên với những mâm direct cao cấp thì nó cũng rất tĩnh, và cũng phải xem xét đến nguyên lý làm việc của 3 loại thì direct sẽ là ồn nhất.Thực tế em thấy đến giờ những mâm cao cấp thì có lẽ là chỉ dùng belt, theo bác thì direct tĩnh, kiểm soát tốc độ tốt, vậy sao những mâm cao câp đó họ ko làm direct? Mong bác khai thị cho em ah,
    Cám ơn bác,

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không nói là nó hay khủng khiếp,
    Làm belt rõ ràng là đơn giản hơn kể cả là DIY, trong khi Direct DIY tịt ngóm, business cũng không phải đơn giản để làm, như chúng ta thấy thì belt thì khắp nơi có thể làm, nhưng Direct hầu hết chỉ có Nhật sản xuất mà thôi
    Direct cao cấp như thế nào bác mới cho là Hi-end?
    https://www.whathifi.com/reviews/technics-sl-1000r
    Khi nào có điều kiện bác thử Micro seiki RX-5000/ Technics 10mk3 và Garrard 401/301
    Về giá trị thị trường thì Garrard đang rẻ nhất
    Em không nghĩ mình là chuyên gia món này
    Đơn giản E là người chơi ưa chọc ngoáy nên nếu bác hỏi tại sao và tại sao? em ứ trả lời hết cho được

Muốn làm cái Idler wheel hay Belt chỉ cần cái xưởng cơ khí là quất được.
    Muốn làm Direct thì cả điện điện tử lẫn có khí, nhai nó khoai hơn nhiều mà chắc gì đã kiếm được tiền,

Last edited: 22/11/19
    Zorro and trungdt like this.
  17. gzelka

gzelka Advanced Member

Với dân Diy , DD, bánh tỳ, cần linear tracking rất khó thi công, nên thường dân Diy chọn bell, cần pivot cho dễ làm, dễ đạt kết quả tốt.

18. gzelka

gzelka Advanced Member

Như bác Gia Huy giải thích đó, bánh tỳ duy trì tốc độ, ổn định mâm tốt hơn nên đáp ứng tiếng bass tốt hơn. Nhưng lại ồn hơn do tiếp xúc cơ học.

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vấn đề bánh tỳ ổn định hơn belt em nghĩ không thuyết phục cho lắm,
    Cơ cấu truyền động của bánh tỳ như các dòng Garrard 401/301 hay Thorens TD124/124mk2 chất lượng gia công cơ khí kém hơn belt như các dòng Mico seiki loại tốt
    Với các dòng như Micro RX-5000/SX-5000/SX-8000 thì với chi tiết cơ khí tốt hơn các dòng 401/301 hay TD124
    Micro seiki như RX-5000/ SX-5000 trọng lượng platter từ 16~22kg với lực quán tính của platter lớn, chất lượng gia công cơ khí tốt thì độ ổn định tốc độ như mấy cái bánh tỳ Idler wheel kia đâu có thể so sánh, trong khi bánh tỳ cơ cấu truyền động, chất lượng gia công cơ khí khó mà so bì với Micro seiki belt driver
    Nhưng khi cụ tỷ đánh giá về âm thanh đó lại là câu chuyện khác
    Đấy là cảm nhận và không phải cứ nhìn thấy bánh tỳ là thích :cool:

Zorro likes this.
  20. music-lover

Em trộm nghĩ, đã ồn/ồn hơn thì khó có thể có tiếng bass hay được, để âm thanh hay thì phải cả tĩnh và ổn định tốc độ thì mới được.

21. gzelka

gzelka Advanced Member

Thực tế lại đúng như vậy, và được giới audiophile thế giới công nhận. Cá nhân em sợ sánh thấy tiếng có chất " thịt" hơn, dầy dặn, nghe rất thích. Em chỉ mới dùng cơ cỏ bánh tỳ - curoa (giống Thorents 124), mua có 20 đô.

22. gzelka

gzelka Advanced Member

Ồn ở đây là cơ học, khi bánh tỳ tiếp xúc với platter, phải đứng gần ghé tai vào sát máy mới nghe thấy.

23. music-lover

Khi bánh tì tiếp xúc và truyền lực vào platter nó gây ra ồn mà bác nghe thấy , cái âm thanh bác nghe thấy chả ảnh hưởng gì đến âm thanh phát ra loa, cái mà gây ra nhiễu là khi bánh tỳ tì vào mâm truyền lực cho mâm nó sẽ làm rung mâm (ko tính mâm rung do hệ bearing của platter) mâm rung sẽ truyền rung động lên LP và truyền đến stylus/cartrdge và cart sẽ biến rung động của cả tín hiệu âm thanh và rung động này thành tín hiệu điện, lúc đó bác sẽ nghe cả âm nhạc và nhiễu do rung động từ bánh tỳ. Em trộm nghĩ, bác nghé tai vào mà nghe thấy tiéng ồn của bánh tỳ thì..., chả biết liệu mâm có bị rung đến mức độ nào, hic...

24. gzelka

gzelka Advanced Member

Ơn giời, em chỉ nghe thấy tiếng tiếp xúc bánh tỳ với mâm, còn ra loa không có tiếng gì linh tinh, ngoài tiếng xạo đĩa. Với mâm Lenco, em còn không nghe thấy tạp âm cơ học luôn. Tiếc quá đã bán mất , giờ đang ủ mưu mua lại Lenco, về thay cần khác.

25. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác chơi đồ xịn quá, toàn tiền nghìn. Em toàn mâm cỡ 2 chục, đồ cổ lỗ về dọn lại, đắt mỗi đầu kim. Thế mà khối bác giật mình khi nghe thử.

Tags:

Share This Page

Loading...