Đến với trẻ em vùng cao - "Mùa thu tới trường" 2012 (page 15

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by nck_kool, 31/8/11.

1. liming

liming Advanced Member

Re: Đến với trẻ em vùng cao - "Mùa thu tới trường"

Bọn em chỉ có mỗi máy phim nên về tráng rửa mới có ảnh được. Thời tiết cũng âm u mưa gió nên cũng không thuận lợi lắm để chụp.

2. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Các bác an tâm chờ đợi chút nhé, điều kiện trên miền núi không thuận tiện cho việc post ảnh và viết bài lắm. Chỉ có một điều rất vui là các em học sinh rất ngoan ngoãn, đến trường ngày một đông hơn, mặc dù thiếu thốn trăm bề nhưng các em vẫn cười rất tươi

3. PioneerJP

PioneerJP Advanced Member

Mã Pì Lèng còn được ví là đệ nhất hùng quan đấy bác ạ, đứng trên đỉnh mới thấy núi non thật là hùng vĩ, mấy lần em đứng trên đó nhìn sang đất Trung quốc mà em vẫn nghĩ là của Việt nam, trên đấy đất cát hay bị nhầm lẫn kiểu đấy lắm :lol:
    các bác đi chuyến này có rất nhiều kỷ niệm đây, kể cho bọn em nghe với nhé.

4. PioneerJP

đoàn đã hoàn xuất sắc nhiệm vụ và đang trên đường về thủ đô, cách Hà Giang khoảng 50 km, cách Hà Nội 370 km, đêm nay các bác trong đoàn được ngủ ở nhà rồi :lol:

5. PioneerJP

báo cáo các bác , chiều nay lúc 13h30' đoàn đã về đến TP Hà Giang, nghỉ ngơi và chuẩn bị về Thủ đô, còn 1 xe của bác trưởng đoàn Liming và các phóng viên đi sau 20h30' mới về đến TP Hà Giang chắc là mai mới về Thủ đô, em cập nhật 1 ít hình ảnh cho các bác nhé, vì uống nước ngô nhiều em cũng bị run tay rồi :lol:
    Đoàn vừa đến TP Hà Giang

Vì run tay em chỉ bóp cò được góc này thui ạ

Attached Files:

6. gacon

gacon Advanced Member

thành phần còn lại ngồi mâm khác hả bác :?:

7. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Trộm vía nom các bác tí tửng thế kia là mừng rồi :lol: Em hóng ảnh suốt mấy ngày :(

8. PioneerJP

em chụp được hết nhưng ảnh lại bị nhoè bác ạ, bị run tay ạ :lol:

9. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Cái quán nhìn quen quen, như là quán dê bờ sông :mrgreen:

10. PioneerJP

Bác nhớ chính xác đấy, quán Hiến Dê bờ sông :lol:

11. windmills

windmills Approved Member

Chao các bác, em là kẻ ngoại đạo của vnav, nhưng lại chung chuyến đi Đồng Văn này. Thấy các bác mong ảnh quá, nên trong lúc chờ đợi các nhiép ảnh gia vnav xả hàng, em giới thiệu các bác một vài hình ảnh mì ăn liền sau đây:

Tối đầu tiên nghỉ tại Yên Minh, sáng hôm sau chúng tôi lên đường sớm với đích đến là trường Vần Chải (huyện Đồng Văn).

Đây là ngôi trường nội trú với khoảng 200 học sinh, có từ cấp mầm non, tiểu học và trung học cơ sở. Cơ sở vật chất ngoài khu lớp học được xây 2 tầng ra thì mọi thứ rất thiếu thốn.

Chuyển quà của đoàn vào hội trường .

Quang cảnh phía trong lớp học khang trang nhất.

Đây là khu nội trú của các em học sinh, có từ 8-12 em ở trong một căn phòng bé, ẩm mốc và rất tối.
    Khu vệ sinh ngay sau phòng ở, rất không…vệ sinh !!​

Cận cảnh một căn phòng của các em học sinh nội trú​

Sau khi trao quà của đoàn gồm 1 tấn gạo, quần áo ấm và bánh kẹo, sách truyện cho nhà trường, chúng tôi cũng có chút thời gian chuyện trò cùng các em học sinh. Các em học sinh rất ngoan và vui vẻ…

Lưu luyến lúc chia tay​

12. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em xin phép up thêm ít ảnh nữa.

Đoàn xe vừa dừng bánh tại sân trường

Khách khứa ríu rít cùng các em học sinh

Khu nhà ở của giáo viên

Đây là phòng ở của 1 cô giáo

Trao quà cho các em học sinh

Điểm trường Vần Chải gồm có cả cấp tiểu học cơ sở và mầm non. Đây là khu lớp học mầm non

Các bé mầm non trong giờ học

Các thầy cô giáo cùng với khách phát quà cho các bé mầm non

Nước rất hiếm, cách duy nhất để có nước sinh hoạt là

Sau điểm trường Vần Chải, đoàn đi thăm và tặng quà điểm trường Lũng Thầu.
    Em sẽ up ảnh sau, giờ chờ các bác khác trong đoàn up nốt ảnh Vần Chải đã nhé.

13. Linh_piano

Em vẫn đang tạm giữ 40l Ngô Thanh Vân các thày cô trường Vần Chải gửi tặng đoàn, các bác cho xin ý kiến về mục đích sử dụng chỗ quà tặng này đi ah.

14. liming

liming Advanced Member

Ý kiến cá nhân em: Bác cứ bảo quản cho tốt, đợi dịp sinh nhật VNAV 6 tuổi mang tới để anh em cảm nhận và xẻ/sẻ chia nỗi vất vả cùng các thày cô.

15. windmills

windmills Approved Member

Đang post dở thì ... mất điện, giờ để em up nốt phần "phóng sự" còn lại ở trường Lũng Thầu:

Đoạn đường cua ấn tượng trên đường từ Vần Chải sang trường Lũng Thầu
    Nghỉ chân để chờ đủ cả 4 xe của đoàn.​

Rời trường Vần Chải, chúng tôi lên đường sang trường Lũng Thầu (huyện Đồng Văn), trường này nằm ở vị trí còn cheo leo hơn cả trường Vần Chải, đường đi rất khó khăn và nguy hiểm. Đi hết chuyến này tôi mới thấy thán phục các bác lái xe không chuyên của đoàn. Họ đi quá tốt và an toàn!

Đoạn đường đến trường, mặt đường toàn đá và đất, lại liên tục cua lên và xuống dốc, tiếng lạo xạo dưới bánh xe làm tôi có cảm giác lốp có thể vỡ bất cứ lúc nào.

Một đoạn đường xấu trên đường​

Con đường quá hẹp, nên khi xe chúng tôi đi qua, các em học sinh đang trên đường tan học về nhà thường phải nép sát vào các vách đá hoạc bụi cây ven đường để tránh.

Đón chúng tôi là một cô hiệu phó, rất xinh - chính hiệu gái Tuyên Quang… (tiếc quá cứ mải ngắm cô mà quên chụp hình, nhưng các bạn cứ yên tâm, sẽ có rất nhiều thành viên khác có hình cô hiệu phó này)

Quang cảnh trường Lũng Thầu:

Tập kết hàng tại sân trường:
    Sự thiếu thốn cả về vật chất và tinh thần của các em nhỏ vùng cao là điều ai cũng có thể thấy. Khi học đã thiếu rồi, giờ nghỉ giải lao nhìn các em chơi lại càng tội nghiệp hơn nữa. Nhóm bạn nào sang lắm thì có viên bi và chơi bắn bi không thì chỉ đứng bên nhau và … nhìn người khác, trông các em chơi trầm lắng lắm, có em nào hiếu động thì đang đi cùng bạn bỗng quay sang rủ bạn: chạy đi…

Rời sân trường tôi dạo bước vào hội trường được trang trí bằng các tờ bích báo do các em tự làm, trong đó có bài Bát cơm ngô của bà được viết nắn nót trên trang giấy, đọc mấy dòng đầu mà tôi trào nước mắt:

“Tuổi thơ tôi được lớn lên bên bà, những tháng ngày được sống bên bà là những tháng ngày hạnh phúc nhất.
    Tôi lớn dần theo từng tháng đói để biết thương bà thật nhiều, nhớ những lúc sẻ bát cơm trắng cho bà để rồi bà cháu lại nhường nhau trong tiếng khóc…”

Các em còn thiếu nhiều lắm, và cần lắm những chuyến đi mang đến cho các em những yêu thương và ấm áp…

16. chich_bong_oi

Cảm ơn bộ ảnh thời sự của bác Windmills. Bài báo tường viết hay thật. Lão taitrau mà và đọc chắc phải ghen tỵ lắm đây :lol:

17. Linh_piano

Bác này còn nhiều cái hay nữa, chỉ sợ em mà post hình bác ý lên thì bác còn phải ngập chìm trong tiếc nuối đấy.

@liming: có lẽ đành phải vậy thôi, để lát nữa em vần vào chỗ mát mẻ chờ dịp thích hợp.

18. chich_bong_oi

Em cũng ngờ ngợ rồi. Thứ nhất là bác í rất hay mau nước mắt. Thứ hai là có phần... đố kỵ trước nhan sắc của cô hiệu phó. Bằng chứng là không thèm post ảnh của nàng lên. :lol:

19. PioneerJP

Sự thiếu thốn cả về vật chất và tinh thần của các em nhỏ vùng cao là điều ai cũng có thể thấy. Khi học đã thiếu rồi, giờ nghỉ giải lao nhìn các em chơi lại càng tội nghiệp hơn nữa. Nhóm bạn nào sang lắm thì có viên bi và chơi bắn bi không thì chỉ đứng bên nhau và … nhìn người khác, trông các em chơi trầm lắng lắm, có em nào hiếu động thì đang đi cùng bạn bỗng quay sang rủ bạn: chạy đi…
    Các em còn thiếu nhiều lắm, và cần lắm những chuyến đi mang đến cho các em những yêu thương và ấm áp…[/quote]

Lời văn của bác windmills rất mộc mạc và cảm động, em đang chờ xem tiếp phóng sự ảnh của các bác, cả ảnh ngoài lề chuyến đi nữa chứ :lol:

20. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Ở trường Lũng Thầu, khi gần kết thúc chuyến đi của đoàn lên cao nguyên đá Đồng Văn bài hát "Hà Nội niềm tin và hy vọng" và "Hà Giang quê hương tôi" vang lên làm xúc động lòng người: Đây Hà Giang quê tôi đang đổi mới...

Trải qua một chặng đường dài từ sớm tinh mơ, vượt qua hơn 300 cây số, khoảng hơn 1h chiều mọi người đã có mặt tại thành phố Hà Giang. Thành phố nơi đây hẳn là đã đổi mới khá nhiều. Đường xá và các công trình hiện đã rất xứng tầm với một đô thị mới. Đặc biệt là nếu bạn gặp các audiophile là member của Vnav ở đây thì mới biết mức độ đổi mới đến đâu :mrgreen:

Chặng đường tuy dài nhưng mà phấn khởi, không ai cảm thấy mệt mỏi. Mấy bác ở đây bảo đường bây giờ tốt hơn rồi chứ cứ như trước đây chắc là mất cả ngày tới tối mịt mới tới nơi. Nghỉ ngơi một chút xong rồi cả đoàn lại lên đường để tiếp tục hành trình. Đi cùng chúng tôi là anh Tân, cán bộ của khu công viên địa chất Đồng Văn. Anh Tân và bác liming trưởng đoàn của chúng tôi luôn miệng ôn nghèo kể khổ: trước đây mà đi từ thị xã Hà Giang lên tới Đồng Văn thì cũng phải mất cả ngày...

Đoạn đường từ Hà Giang lên tới Yên Minh rồi Đồng Văn, Mèo Vạc mới là thử thách lớn cho sức khoẻ của các thành viên của đoàn. Các bác "tài xế" thì tỏ ra khá là hứng thú, chàng trai bảnh nhất đoàn caolong còn khoa tay múa chân bảo như là được tập Thái cực quyền. Cho tới tối hôm đầu tiên, cũng là hôm duy nhất mà các thành viên trong đoàn giữ nguyên được toàn bộ tâm huyết trong... dạ dày. Họ để dành sức khoẻ cho những ngày sau, lần lượt dốc hết bầu tâm sự ở lại nơi vùng cao thân thương.

Lên tới những con đèo chả biết cao độ là bao nhiêu, chắc chắn là phải hơn +1000m rồi vì thi thoảng thấy có thông mọc, bà con nhà mình mới hiểu được những khốn khó của đồng bào ở nơi vùng cao. Ở đây cái gì cũng thiếu, nhất là thiếu Đất, thiếu Nước và thiếu Cát. Chính vì thiếu như vậy nên những anh chàng tóc dài kiểu hipi rất là thích thú vì lên đây có thể tắm theo kiểu của bà con dân tộc: tắm gió (đó là nghe các audiophile Hà Giang nói thế chứ cũng chưa ai được xem bao giờ :D ). Cũng chính vì thiếu nước như vậy nên chả mấy nơi ở đây bà con có thể trồng được lúa nước. Thế nên là ở đây cái gì cũng gắn liền với NGÔ: quanh năm ăn mèn mén và uống rượu ngô.

Ở cao nguyên đá lại còn thiếu đất nữa. Rất là củ chuối khi đất được hình thành từ quá trình phong hoá của đá, nhưng mà đất được "chế tạo" tại đây thì lại theo con sông, con suối lượn lờ về hết dưới xuôi. Bà con ở đây thi thoảng còn được ít đất ở thung lũng, còn đâu thì đi tìm các vách đá mà đất chưa kịp trôi đi đâu để tra hạt. Thế nên lại càng phải trồng ngô để rồi ăn mèn mén và uống rượu ngô.

Cát thì thiếu là đương nhiên rồi, không có cát nên những căn nhà trình tường mới tồn tại hàng bao lâu nay cứ vàng vàng, lùn lùn lấp ló làm duyên cho mấy ông thợ ảnh suốt ngày rình mò :roll: Nhưng mà bởi vì Hà Giang đang đổi mới nên thi thoảng ở các thị trấn, nhà gạch xây bằng xi măng, vôi cát vẫn cứ thi thoảng mọc lên. Tính sơ sơ ra thì những căn nhà kiểu như vậy có giá thành tới gấp 3 lần ở phía dưới mới sợ chứ.

Nếu mà cứ ngồi nghĩ thì thấy mấy cái thiếu này không hiểu làm sao mà khắc phục, rồi càng nghĩ lại càng thấy thiếu bởi cái gì mà chẳng phải chuyên trở từ nơi khác đến. Ngày hôm nay chúng tôi cũng nhờ những chiếc ô tô chở những tấm lòng nặng trĩu của những người anh em nơi đồng bằng đến với những người con còn lại của mẹ Âu Cơ còn ở lại nơi núi rừng.

Chúng tôi đến với các em nhỏ xinh xắn ở nơi vùng cao, đế với những bóng dáng nhỏ nhắn ẩn hiện trong màu xanh của cây, màu đen của đá, dọc theo những con đường "đi trên mây" để đến trường

21. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Hai trường mà đoàn tới thăm mặc dù gần với thị trấn Yên Minh hơn nhưng so với trung tâm của huyện Đồng Văn thì lại là các trường vùng sâu, cách trung tâm huyện hơn 40km. Cả hai trường đều là trường phổ thông cơ sở (tiểu học, trung học phổ thông) và mầm non với hơn 200 học sinh. Những điểm mà đoàn tới thăm đều là trường chính. Các điểm trường được bố trí ở các thôn bản thì đường rất khó đi và đều cách trường chính tới 10 cây số.

Đi cùng đoàn có ông Dương Tiến Dũng, phó phòng giáo dục huyện. Ông Trần Đăng Khoa, người đã chuẩn bị rất chu đáo cho đoàn do phải họp đột xuất nên mãi tới buổi tối ông mới tới gặp đoàn rất chu đáo và vui vẻ.

Ở trường Vần Chải đoàn được cô Nguyễn Thị Hạnh là hiệu trưởng của trường tiếp đón, thông báo rất nhiều thông tin về tình hình học tập của các em học sinh. Quan tâm tới tình hình của trường, các ông Giàng Mí Lình, bí thư đảng ủy xã và ông Linh, chủ tịch xã cũng đều tới dự và chia sẻ cùng với đoàn.

Attached Files:

File size:
      102,9 KB
      Views:
      154
      File size:
      109,7 KB
      Views:
      156
      File size:
      102,7 KB
      Views:
      157
  22. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Thay mặt đoàn, bác liming có đôi lời với thày cô và các em nhỏ

Attached Files:

File size:
      97,5 KB
      Views:
      153
      File size:
      107,1 KB
      Views:
      151
  23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Trao quà

Và nhận quà cho sinh nhật lần thứ 6 Vnav :p

Attached Files:

File size:
      116,1 KB
      Views:
      149
      File size:
      107,1 KB
      Views:
      148
  24. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Cô giáo Hà Nội lên vùng cao đã tranh thủ điều tra món thực phẩm hàng ngày của các em nhỏ: mèn mén. Kết luận là: nếu ăn liên tục thì cũng ngán

Attached Files:

File size:
      150,6 KB
      Views:
      149
  25. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Trường Lũng Thầu thì cách xa trường Vần Chải khoảng 17km trên cao hơn và đường rất gập ghềnh khó đi. Hình ảnh về đoạn đường này đã có bác "Cối xay gió" ghi lại và giới thiệu. Ở đây em bị bác trưởng đoàn đẩy lên phát biểu nên chả ghi được hình.

Cô Lệ, cô hiệu phó ở đây rất xinh xắn, nhà ở tận Yên Minh, vẫn hàng ngày đi về chắc có nhiều bác chụp hình sẽ giới thiệu sau.

Còn đây là ông Giàng Mí Say, chủ tịch UBND xã Lũng Thầu, một cán bộ dân tộc Mông còn trẻ và rất hòa đồng, vui vẻ

Attached Files:

File size:
      81,4 KB
      Views:
      144

Share This Page

Loading...