Ảnh MF mà không "Vuông"

Discussion in 'Chụp phim' started by nck_kool, 29/8/11.

1. ling

ling Advanced Member

..., tiện thể em up luôn cái ảnh đen trắng với phim TriX400, lúc chụp thì đủ nhưng có lẽ em tráng hơi dư.

Attached Files:

2. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Là Mamiya 67 à bác ơi?

3. ling

ling Advanced Member

nck-kool: Đúng là Mamiya7 đấy bác, em chốt lại em này cho dòng MF.

4. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Vậy là MF bác chơi mỗi em này thôi ạ? em thấy Mamiya 7 thì tốt quá rồi nhưng nhiều em khác cũng rất hay mà bác?

5. ling

ling Advanced Member

Tiêu chí của em là tính tiện dụng nên sau khi thử với khá nhiều loại, dòng khác nhau em chốt lại hai phương án cho MF, tối ưu là Hasselblad H, và đến Mamiya7. Đến thời điểm này về cơ bản em thấy Mamiya7 là phù hợp nhất với mình, cũng may em có 3 len nên không phải lăn tăn gì.

6. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Có lẽ cũng phải vậy thôi bác ạ, nhiều lúc ôm một đống máy mệt mỏi vô cùng, nhất là món nghĩ làm sao để bảo dưỡng cho nó không có hỏng :D

Bác giới thiệu thêm một ít ảnh nhất là đen trắng từ Mamiya 7 đi ạ, em khá ấn tượng về món này từ ảnh của bạn caolong

7. ling

ling Advanced Member

- Em chụp ít, có bộ này lâu rồi nhưng chụp cũng chỉ chục cuộn, mấy cuộn đen trắng coi như tét máy, tét phim. Quan điểm của em là sản phẩm cuối cùng(bức ảnh cầm trên tay) mới là quan trọng nhất, đến khâu này thì thực sự khó, bao giờ tự tin hơn mong sẽ có dịp trao đổi với bác,
    - Em có cái ảnh này của cô cháu gái(ưng ý nhất trong năm nay), Mamiya7+150mmf4.5, phim màu em chuyển đen trắng rồi làm PS lung tung hết cả, bản in ra có thể gọi là "hàng fake của Pt/Pd". Bác xem tham khảo nhé.

Attached Files:

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em thấy là cái ảnh này đẹp quá bác ling ạ, hơi hướng của tranh. Nhưng mà để coi chất ảnh thì thua luôn :D

9. ling

ling Advanced Member

- Em nghĩ file ảnh lưu trên máy tính hay chia sẻ trên web chắc chưa thể đưa ra kết luận gì về chất ảnh đâu bác.
    - Em cũng có dịp được cầm trên tay bản in pt/pd hoàn hảo của một người bạn(thành viên của vnav-có khi bác cũng biết), sau khi được xem tận mắt em chỉ nghĩ là mình may mắn khi đi đúng đường, không phải loay hoay gì nữa với việc in ra được một tấm ảnh theo sở thích và điều kiện của mình. Em xin dừng ở đây ạ, mong có dịp gặp bác để trao đổi thêm.

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Vâng, post ảnh mãi cũng mệt định bàn tán cho vui mà bác dừng thì em đành chờ xem ảnh của bác vậy :p

11. caolong

caolong Advanced Member

em cũng chụp mamiya7 mà ko sao ko ra đc chất như của bác ling nhờ

12. caolong

caolong Advanced Member

Chất của bác nó hạt hạt, của em chẳng thấy hạt đâu, có khi em quay về chụp film 35 vì em lại thích hạt.

Em thử tiếp 1 tấm, tại sao lại ko hạt

13. ling

ling Advanced Member

@caolong: Nếu nói về ảnh trên của mình thì mình đang tự hỏi việc hạt hay không, khổ phim 35mm hay 6x7 như cách bạn nói có hàm ý gì khác không? Nếu bạn đọc kỹ post trên sẽ thấy mình đã nói rõ đó là phim màu, rồi chuyển đen trắng và sử dụng PS khá nhiều. Mỗi người một cách chơi, cách chụp hay lựa chon và sử dụng thiết bị. Bây giờ mình chỉ còn quan tâm đến tấm ảnh đã được in ra và đóng khung theo đúng ý-cái này phải có trước khi phim được lắp vào máy cơ.
    Chia sẻ thêm với bạn và mọi người file ảnh gốc, film Kodak NC160, set iso 100, len Mamiya 150mm f4.5 @f4.5, 1/60s, tráng và scan ở chỗ cậu Hưng-Hàng Bè.

Attached Files:

14. gianker

gianker Advanced Member

Thế là các bác vẫn thua kem đánh răng hết :lol:

15. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Ui bác ling crop kinh hoàng thật!

16. ling

ling Advanced Member

17. gianker

gianker Advanced Member

Phê gấp tỷ thì bác cũng mệt gấp tỷ... Hì hì, vốn đã chụp ít và còn dính vào 810 thì chắc cả năm có 1 cái ảnh :lol:

18. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Thế thì crop làm gì, phí phim quá đi :)

19. caolong

caolong Advanced Member

ling: Em ko nói đến tấm chân dung cô bé gái, mà nói chung những tấm đen trắng của bác. Bác chơi đến MF & LF 8x10 mà bác bỏ qua đến vấn đề sắc độ và chi tiết thì còn gì nữa( ko bàn về nội dung nha).

20. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em thấy là ảnh của bác ling rất có hồn nhất là cái ảnh cô bé, đúng là bác tâm đắc là phải. Cả ảnh crop và cái ảnh nguyên gốc đều rất tuyệt, thậm chí em thích cái ảnh màu hơn, trông như là một bức tranh. Trước bác có cái ảnh trẻ em ở dưới ao em cũng thích. Bác giới thiệu thêm ít ảnh đi bác.

Em xin lỗi hỏi các bác cái con 810 với cái con 67 là cái gì vậy các bác? là hiệu máy ảnh gì à :roll:

21. ling

ling Advanced Member

@nguyenstyle: Bản gốc(màu) em in ra là một bức ảnh rất đẹp, bản đen trắng sau khi crop và xử lý em thấy còn đẹp hơn. Cách nào thì em cũng đã đạt được mục đích của mình :D, chắc bác không phản đối...
    @caolong: Mình chưa tự tay phóng ảnh từ phim, nhưng đã và đang làm contact silver, đã được tham khảo bản in pt/pd hoàn hảo, chỉ chưa được xem carbon trực tiếp bao giờ nên vẫn đang trong quá trình học hỏi tự hoàn thiện. Nếu là ảnh đẹp chắc chắn mình sẽ in từ lab hay máy in phun Epson, khái niệm sắc độ và chi tiết bạn đưa ra hơi quá sức của minh đó nha :lol:
    @nck-kool: Em chỉ chụp phim con gái và người thân, hơn nữa ảnh gì em cũng PS nặng tay, nên chả giám khoe bác đâu, hay hôm nào bác cho em diện kiến, em chụp chân dung bác nhé, em đảm bảo từ một tấm phim, bác có 4 ảnh đen trắng, màu, tỷ lệ, kich thước, bố cục, chi tiết, sắc độ khác nhau :D. Nếu bác đồng ý pm em cái số cầm tay của bác nhé.
    - Em xin phép hỏi thêm các bác chơi phim trên này, nếu cần in ra ảnh từ phim đen trắng các bác thường xử lý thế nào ạ?

22. caolong

caolong Advanced Member

Nếu khái niệm sắc độ và chi tiết quá sức với bác thì em tạm dừng ko nói nữa, mà nói thật là em ko biết nói gì nữa thì đúng hơn.

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Chụp gì chả được bác, em thích nhất là những người chơi vô tư theo đúng nghĩa chơi mà bác. Em là cứ có ảnh nào mình thấy có vấn đề là khoe hoặc post lên hỏi cho nó vui. Ảnh nhoe nhoét em còn khoe đầy :lol:

PS thì em rất là mê. Không chơi ảnh số nữa em tiếc nhất là món này. Trước đây em còn copy các bài viết về PS để học nữa nên em cũng chả có ý kiến gì với PS cả. Về món phóng ảnh thì mấy bác em hay ngồi cafe cùng (vừa nói ở trên :D ) người thì có máy phóng người thì làm việc trong ngành in ấn gì đấy nên chắc các bác ý không cần xử lý gì. Còn nếu là vấn đề xử lý ảnh trước khi đêm đi phóng thì em chịu :mrgreen:

Có gì hôm nào bác rảnh thì cafe cho vui. Bọn em cứ cafe là lại không chụp ảnh nên bác đừng có chụp chân dung em :lol:

24. liming

liming Advanced Member

Cũng tùy in to hay in nhỏ, in nhiều hay in ít bác ạ.
    - Nếu in một cái ảnh nhét ví cỡ 645 thì cứ đặt phim lên giấy rồi bật đèn như các cụ vẫn làm.
    - In sách số lượng nhiều, ảnh bằng cỡ phim thì lấy luôn phim bình lên đế rồi phơi kẽm - mắc lên máy in in.
    - Phóng to đơn chiếc thì tất nhiên phải có máy phóng rồi.
    - Chuyển thành file để in bằng các loại máy in hay để nghịch PS rồi tráng rọi ở Lab: như cách bác làm ở Hàng Bè.
    - Chuyển thành file để in ấn khổ lớn đòi hỏi chất lượng tốt: trước em có việc phải làm thì dùng Heidelberg S3400

In pt/pd em nghĩ nó thỏa mãn nhu cầu làm art và thể nghiệm hơn là hướng tới nhu cầu in ấn phổ thông.

Các máy in phun bây giờ nếu đầu phun mới, vật liệu in tốt và file tốt bác hoàn toàn có thể in một tấm ảnh cỡ rất lớn mà đứng cách khoảng 30cm không thể nào nhìn được hạt mực. (Vật liệu in phun cũng vô cùng phong phú: giấy PP, giấy in ảnh, phim dương bản đảo nghịch, giấy tráng bạc, vàng, các loại vải, toan...)

25. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Cuộc chơi của bạn, mình phản đối làm gì :D Tại bạn đã post như dưới đây nên mình mới hỏi thôi

Share This Page

Loading...