“Sự căng thẳng của con người gây ra bởi các bản ghi số hóa” (John Diamond, M.D.)

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by hoangtrong, 31/7/22.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có vẻ như bác nhận định lẫn lộn giữa bản thu và thiết bị phát.Vì có thể mâm LP và CD player bác nghe cho ra đánh giá như thế.Nhưng biết đâu có hệ thống LP và CD có thể cho ra kết quả ngược lại?

Wilson Fans likes this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình nghe trên dàn bác G ở Phú Nhuận, có thể nói về thiết bị, cách nghe, setup ... mình tìn ở VN khó dàn nào qua dàn máy của bác ấy .
    Vấn đề mình nói rõ là Digtal và Analog phụ thuộc vào cảm nhận người nghe / Mình cũng chơi nhạc số (lưu trữ trên HDD không nghe Stream) nhưng khi nghe bản LP trên HT tốt và tham chiếu so sánh lại giữ CD và LP thì CD ko hay bằng, và nhạc Stream lại càng kém nữa .

Last edited: 4/8/22
    chauphuong and Wilson Fans like this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình tin rằng bác nói đúng nhưng đúng với hệ thống mà bác cho là tham chiếu đó.Và mình cũng nghĩ nếu bác G gì đó muốn thì bác vẫn có thể set up để CD nghe hay hơn LP được.Còn thực tế cái máy tính của mình đã nghe hay hơn đầu CD Aero Audio Capitol MKII từ lâu rồi.

TrueHD likes this.
  4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

CDP = bộ cơ (quay và rung) + cách ly (quang) + Soft + DAC

Bác dùng DAC ngoài (nâng cấp liên tục) có khi hay hơn DAC tích hợp trong CDP. Soft thì bác dùng đồ khủng chuyên dụng để khai thác hết sức mạnh CPU mới nhất mà không phải CDP nào cũng có được. Cách ly quang bác cũng tự DIY bằng vật liệu có khi tốt hơn hãng làm CDP. Bộ cơ quay và rung càng không so được với SSD M2 NVme với 100% dây IC bằng bạc của bác :p:p Đồ của bác thì không được gọi là máy tính nữa rồi ạ !

Còn chuyện HAY/ko HAY chúng ta đã nói trên rồi. Đó là vấn đề hoàn toàn cảm tính dựa trên thói quen, tiềm thức, trải nghiệm, khả năng cảm nhận.... của mỗi người. Tranh luận cả đời cũng ko hết được. Có so sánh là so độ TRUNG THỰC khi thu/phát nhạc/âm thanh mà thôi. Cái đó bác ấy cũng thừa nhận bên trên rồi, nói nữa làm chi bác.

Wilson Fans likes this.
  5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không hề có ý nói đến vấn đề hay hay không hay hoặc cái nào hay hơn cái nào.Mà chỉ cảm thấy đánh giá của bác ấy có vẻ lẫn lộn giữa bản thu và thiết bị phát thôi.

6. duyen38

duyen38 Advanced Member

Tẩu nặng quá rồi. Âm nhạc đem đến cho ta cảm xúc, đam mê và chia sẻ, chỉ có thế thôi.
    Một số bác đến với con đường âm nhạc lúc đầu là đam mê rồi đến lúc nào đó sự đam mê thái quá tự huyễn hoặc mình là lỗi lạc, rằng suy nghĩ của mình là chân lý, rằng mọi "chuyển động" nó phải xoay quanh "hướng" cảm nhận của mình. Bản thân em, nghe nhạc dù bất cứ là nguồn nhạc nào, analog hay digital cũng chỉ là thư giãn, đã là thư giãn là do cảm nhận người nghe. Hôm nay, hợp tâm trạng, hợp hoàn cảnh có thể từ đĩa này sang đĩa khác, còn ngược lại dù chưa hết một bài cũng tắt, nghỉ ngơi, thế thôi.
    Các bác tìm đến với âm nhạc vì cái gì? có phải để thư giãn sau những giây phút đối mặt với căng thẳng và mệt mỏi trong cuộc sống. Vậy, từ lúc nào tự biến cái sở thích & đam mê ấy thành tù nhân của chính mình, để đến nỗi "Sự căng thẳng của con người gây ra bởi các bản ghi số hóa".
    Cuộc sống đã bộn bề những lo toan, vất vả thường nhật rồi, chỉ mong ae cùng nhau chia sẻ niềm đam mê của mình để hướng tới cuộc sống tốt đẹp hơn chứ đừng "Tự kỷ ám thị" quá thế.
    Em căng thẳng quá thế bỏ luôn cho lành chứ làm gì phải mua dây buộc mình như kiểu: “Sự căng thẳng của con người gây ra bởi các bản ghi số hóa”

gamut, kenzoman, sonar4x and 5 others like this.
  7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác chịu khó đi giao lưu thêm đi, em ko biết dàn bạn bác thế nào mà bác tuyên bố ở VN khó có dàn nào qua dàn bạn bác ghê quá.

Bác nghe thử 2 clip bên dưới rồi tự mình so sánh nhé, chỉ là LP với nhạc streaming thôi (bỏ qua CD vì dàn bác này thì CD không có cửa với file rồi).

Last edited: 5/8/22
  8. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đó là bệnh của các Audiophile gọi là Audiophilia nervosa. Các Audiophile này thực ra rất khổ sở vì họ nghe âm thanh hơn là thưởng thức âm nhạc,suốt ngày săm soi thiết bị,nhiều khi k còn vui thú nghe nhạc nữa.Những người yêu nhạc đơn thuần thì khác,họ k quan tâm tới bản nhạc phát ra bằng thiết bị gì !

sonar4x, Haolq, snel and 3 others like this.
  9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em nhất trí hoàn toàn.

Thiết bị được tạo ra để đem âm nhạc đến người nghe. Tùy hoàn cảnh, điều kiện mà từng người nghe mà đặt tiêu chí nào lên trước trong số các tiêu chí như thuật tiện, dễ dàng .... và trung thực (tốn kém nhất). Nói cách khác là dùng thiết bị để phục vụ âm nhạc. Các Audiophilia lại làm chuyện ngược đời, dùng âm nhạc để phục vụ thiết bị.

Wilson Fans likes this.
  10. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Các bác nói thế thì đúng với người nghe nhạc đơn thuần, nhưng lại không đúng với người chơi âm thanh, chơi theo kiểu thú vui và đam mê. Người nghe nhạc đơn thuần nghe nhạc trên máy tính, điện thoại vẫn hay, còn người đam mê thì khác. Họ dành rất nhiều thời gian cho bộ dàn, chăm chút từng cọng dây, con ốc. Mình không như họ thì ko nên chê họ, họ vẫn nghe nhạc như mình mà thôi, chỉ có chăng là đam mê của họ dành cho bộ dàn lớn hơn mình nhiều.

Các bác chê họ thì những người chơi chim, chơi xe hay chơi cây cảnh thì sẽ gọi là gì? Mức tẩu ko kém chơi audio đâu nhé các bác.

Em nghe được câu này rất hay: Chim sẻ làm sao hiểu được suy nghĩ của đại bàng ;)

tungpth, kenzoman and Ninjabolt like this.
  11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ơ, thế này thì gọi là đam mê cọng dây con ốc mất rồi:(

Wilson Fans likes this.
  12. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chuẩn bác. Và sắp có công trình nghiên cứu như " Những bản ghi digital có thể làm các con ốc dễ bị trờn rên" hay " Các bản ghi analog làm dây dẫn nhanh oxi hoá" chứ ko phải ảnh hưởng đến sức khỏe thần kinh như nghiên cứu trên nữa.

À quên, em cũng mê chim đấy ạ. Nhưng là mê chim theo cân ( tẩm ướp gia vị sẵn thì càng tốt) . Mấy "đại bàng" kia chắc cũng mê đồ âm thanh theo cân (khối lượng, giá tiền) vì chăm chút cọng dây, con ốc thế mà

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  13. Wilson Fans

Mình k chê họ nhưng cái gì cũng nên có sự hài hoà,thái quá đâm khổ !

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Stream ko nghe dc bác ! Cái này phải nói thật với các bác . Trong các hiend show, ko dàn stream nào nghe tốt cả .

ttn and Wilson Fans like this.
  15. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình cũng nhất trí là Auphile có 2 trường phái : Nghe nhạc và Nghe âm thanh, người nghe âm thanh thường dc các Shop audio yêu quý hơn mấy anh nghe nhạc (Do hay đổi đồ), càng nhiều anh nghe âm thanh thì thị trường Audio càng sôi động và phát triển .
    Nghe âm thanh dễ hơn nghe nhạc, vì ông nào cũng chém được, chém thế nào cũng đúng cả, vì âm thanh nó ko có mẫu số chung . Cùng dàn máy cả nhóm người cùng nghe mà nói mỗi ông viết ra cảm nhận âm thanh và đối chiếu nhau thì cầm chắc ko ai giống ai .
    Nghe âm nhạc khó, nó đòi hỏi phải có sự đồng cảm với âm nhạc (ko cần phải hiểu) , mà nhạc cho audiophile VN đồng cảm dc thì nói chung là ... hiếm . Chắc chỉ mấy bài bộ gõ, kèn, ... của nhạc Tây ko lời thì còn ngồi nghe dc, tầm cổ điển trở lên chẳng khác nào tra tấn ...

Wilson Fans likes this.
  16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Đơn giản phải không bác :)

Để hiểu ra thì cũng vừa dễ vừa khó.

Last edited: 6/8/22
    Haolq likes this.
  17. hoangtrong

Bây giờ đi sâu phân tích một chút.

Đỏ đậm: mình nghĩ bác dùng từ chưa chính xác, thay vì dùng từ "quá tốt" (người đọc sẽ hiểu theo nghĩa tích cực), bác nên dùng từ "trội (nhiều)" ở các dãy tần thấp hoặc cao so với bản thâu Analog. Từ "trội" sẽ khách quan (neutral) hơn. Vì có người thích nghe trội bass treble, có người thích nghe tự nhiên như âm thanh gốc của buổi trình diễn (live hay trong studio). Cho nên có người thích bản thâu digital và cũng có người không thích vì nhiều lý do (chưa bàn đến ở đây). Và để giảm bớt tính trội bass treble của bản thâu digital, bác đề nghị chuyển sang băng từ hoặc dùng đèn. Dùng băng từ và dùng đèn có 2 mục đích khác nhau. Dùng băng từ để giảm bớt tính trội của bass treble, chứ dùng đèn không giảm tính trội của bass treble. Mà dùng đèn có tác dụng khác sẽ phân tích tiếp theo sau đây.

Haolq likes this.
  18. hoangtrong

Điểm khác biệt cơ bản giữa bản thâu analog và digital là gì? Có thể xem ở đây https://www.klipsch.com/blog/digital-vs-analog-audio

Xin dịch Google một vài đoạn:

Tỷ lệ tín hiệu trên tiếng ồn (SNR) là lượng tiếng ồn do tín hiệu của bản ghi âm đến loa của bạn tạo ra. Bản ghi kỹ thuật số có thể có tỷ lệ tín hiệu trên nhiễu lớn hơn tùy thuộc vào độ sâu bit của bản ghi.

Độ sâu bit là gì? Hãy nghĩ về một làn sóng âm thanh ở định dạng ghi âm kỹ thuật số để trông giống như một dãy cầu thang hơn là những ngọn đồi nhẵn (xem hình minh họa đính kèm).

Làn sóng kỹ thuật số phải đi bộ lên và xuống cầu thang, trái ngược với việc cuộn qua các ngọn đồi một cách trơn tru. Sự nhảy vọt về độ cao này có thể tạo ra nhiễu kỹ thuật số.

Tín hiệu tương tự mượt mà phù hợp với sóng âm thanh đã ghi tốt hơn các bước của bản ghi kỹ thuật số. Tuy nhiên, phương tiện analog (vinyl hoặc băng từ hóa) mà bản ghi được in vào có thể có những điểm không hoàn hảo nhỏ gây ra hiện tượng nứt và tạp âm.
    Một số người rất nhạy cảm thì cảm thấy khó chịu khi nghe bản thâu digital vì lý do này là chủ yếu. Cho dù có tăng bit depth lên đi nữa, thì các bậc thang này chỉ nhỏ đi, chứ không biến mất, khó đạt được sự trơn tru mượt mà của bản thâu analog mà một số người có khả năng cảm nhận được, nên họ vẫn cảm thấy khó chịu với bản thâu digital chất lượng cao.

Để giảm hiện tượng bậc thang, thì cần phải làm trơn, làm nhẵn bớt các bậc thang này. Đèn điện tử là một giải pháp. Méo hài của đèn điện tử giúp "làm nhẵn" bớt các bậc thang, tạo cảm giác dễ chịu cho người nghe.

Còn những người nghe không cảm thấy sự khó chịu của hiện tượng bậc thang này thì cứ nghe bản thâu digital mình thích theo kiểu mình thích.

Tác giả bài viết là một bác sỹ, một nhà nghiên cứu, một người thực hành chữa bệnh, không phải là người chơi audio. Ông ta dùng âm nhạc như công cụ để chữa bệnh. Những con bệnh này thường rất nhạy cảm, rất dễ bị kích động từ những cái/điều rất nhỏ mà người bình thường cho rằng "chẳng có gì". Cho nên điều ông ta nêu lên qua quá trình trải nghiệm hành nghề là một hiện tượng, chúng ta cần xem xét nó thấu đáo và cẩn trọng. Từ góc độ khoa học thì cần tìm lý thuyết để giải thích hiện tượng được phát hiện, không nên bài xích, vì nếu ta không cảm được nó thì nó vẫn tồn tại khách quan đấy thôi. Và những lý thuyết có thể giải thích hiện tượng tác giả nêu thì đã có hết trong vnav này rồi! Chịu khó đọc với tinh thần cởi mở thì sẽ thấy nhiều điều hay trong rừng thông tin ngày càng phình to!

Attached Files:

19. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chuẩn. Bà bô em bị tiền đình khá nặng. Giờ vẫn thích xem Thúy Nga Paris băng VHS (analog thuần) với tivi 29inch. Xem digital 4k trên tivi 65in là kêu chóng mặt.

20. Wilson Fans

Bác ơi,nếu bác đã cho là “Trội” thì đâu còn Neutral nữa ?

dgnguyen likes this.
  21. Wilson Fans

Là 1 bác sỹ,một nhà khoa học,hơn ai hết,tác giả phải biết rằng để đưa ra một kết luận khoa học thuyết phục thì phải tuân thủ các bước chặt chẽ của quy trình nghiên cứu khoa học gồm :
    1. Chọn đề tài.
    2. Thu thập tài liệu.
    3. Xác định các vấn đề liên quan đến đề tài.
    4. Lập kế hoạch – xây dựng đề cương.
    5. Lập giả thiết.
    6. Kiểm chứng kết quả

7. K thể chỉ dựa vào lý thuyết hay những cảm nhận cá nhân

Attached Files:

Ngoc2, TrueHD and dgnguyen like this.
  22. hoangtrong

Bác đọc kỹ lại giùm một chút xíu. Neutral trong ngữ cảnh này có nghĩa là trung lập khách quan khi dùng từ để diễn tả. Bác Hảo dùng từ "quá tốt" sẽ không diễn tả đúng ý bác ấy muốn nói và dễ gây ngộ nhận cho người đọc, nếu dùng từ "trội" sẽ diễn tả đúng ý bác ấy muốn nói hơn và không ảnh hưởng thiên lệch đến cảm nhận của người đọc mà thôi. Không phải là ý nói âm thanh là neutral. Vì rõ ràng khi bản thâu trội dãy thấp và trội dãy cao so với buổi trình diễn thì âm thanh đâu còn "trung thực" nữa!

Last edited: 7/8/22
    Wilson Fans likes this.
  23. hoangtrong

Trước khi trả lời mình muốn biết bác chơi audio theo trường phái (1) chứng minh khoa học hay (2) trải nghiệm của bản thân.

24. Wilson Fans

Việc chơi Audio theo kiểu gì k liên quan gì ở đây. Vấn đề là tác giả quy kết cho các bản ghi số hoá trong đó có digital audio gây hại cho sức khoẻ con người. Đây là một vấn đề lớn trong lĩnh vực y học,khoa học. Tôi chỉ muốn nhấn mạnh rằng để đưa ra một thuyết như vậy cần thận trọng,làm ngjiên cứu khoa học nghiêm túc,k thể dùng cảm giác chủ quan !
    Tôi dùng CD từ khi nó ra đời tới nay cũng vài chục năm rồi,nếu thuyết này là đúng thì chắc tôi bị điên lâu rồi vì luôn căng thẳng,hic !

Last edited: 7/8/22
    Ngoc2, TrueHD, Vi Dung and 2 others like this.
  25. hoangtrong

Bác đọc kỹ lại post #43 nhé.

Share This Page

Loading...