“Sự căng thẳng của con người gây ra bởi các bản ghi số hóa” (John Diamond, M.D.)

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by hoangtrong, 31/7/22.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vâng. Em cám ơn bác đã gợi ý giải pháp cho một vấn đề!

Vấn đề còn lại mà em thắc mắc là trong âm nhạc/ âm thanh, thậm chí còn cả nhiếp ảnh (hình ảnh tĩnh) ..thì người ta hô hào trở lại Analog nhưng truyền hình hay điện ảnh ( hình ảnh có cả tĩnh và đông, kèm thêm âm thanh) thì chưa thấy ai kêu gọi trở về truyền hình analog với "ruồi" bay kín màn hình hay mầu sắc nhợt nhạt, phẳng lì...của băng từ VHS cả. Nó quá rõ ràng để khỏi tranh luận hay là có định dạng nào mà em chưa biết....

Và nếu digital tạo ra các "răng cưa" thì sao trong cơ khí chính xác người ta không dùng công cụ analog cắt gọt cho mượt mà...

Last edited: 20/8/22
    Ngoc2 likes this.
  2. iolom

iolom Approved Member

Em thấy các bác cứ tranh luận những vấn đề không đâu cả.
    Ý kiến của bài báo ngay từ đầu là nhận định chủ quan của 1 người , chưa từng đưa đi thử nghiệm trên những người khác , nói trắng ra là chủ quan là quy chụp. Âm thanh như các bác đang chơi nó đa dạng trên mọi mặt trận.
    Chính vì vậy theo em , ai chơi món nào thấy thoải mái cứ chơi như vậy , khỏi lăn tăn . Bản chất khi các bác thấy thoải mái tinh thần thì những luận điệu trong bài báo đâu có ý nghĩa . Có khi bài báo đó được viết ra để ngăn chặn sự chuyển giao công nghệ làm mất đi lợi nhuận của một nhóm nào đó thì sao . Giống thời điểm chuyển giao giữa đèn và bán dẫn chẳng hạn . Cái đó chỉ là một trong những khả năng em nêu ra chứ em không khẳng định .
    Riêng em , em chơi cả 2 . Cơ mà vẫn ưu tiên ngân sách digital hơn do tính tiện dụng của nó :D

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

@TrueHD thực ra ý tôi là những chỗ diễn ko cần mic, còn ko thì cũng là qua amply và loa rồi.

4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vâng. Em lấy ví dụ gần đây luôn đi. Ngày 27,28 /4/2022, nhạc trưởng Honna Testsuji và VNSO (dàn nhạc giao hưởng VN) biểu diễn Bản Symphony số 9 của Beethoven. Buổi diễn ở HN, Việt Nam lần này có xuất hiện cả Hội đồng thực hiện "Bản giao hưởng số 9". Cái này ko thu âm rồi nên muốn nghe Testsuji lý giải Số 9 của Bee với VNSO và cái Hội đồng kia thì chỉ có vác mông đến Nhà hát lớn.

Em bỏ qua bộ kèn brass hơi dở và bộ trống nghèo nàn chỉ có duy nhất một cái trống nẫy. Cũng bỏ qua dàn hợp xướng, chỉ nói đến 4 giọng ca chính. Baritone Nguyễn Phúc Tiệp giọng quá to khoẻ, có thể hát nổi trên dàn nhạc đã đc cố ý chỉnh giảm volume xuống nhưng Chorus master Park Sung Min thì hoàn toàn mất hút. Phía nữ cũng vậy, Soprano Kim Bobae còn nghe rõ tiếng một chút chứ Alto Lê Vành Khuyên thì mất tăm (chị Vành Khuyên là idol của em).

Như vậy, chưa cần biết hay/không thì bản nhạc đã khuyết mất một góc lớn. Nếu thu âm trong phòng thu và dùng digital thì hoàn toàn có thể khắc phục được điều này bằng cách điều chỉnh âm lượng của từng người/đoạn/mic ...

Có thể do Covid mà Nhạc trưởng Testsuji không thể kiếm đc giọng ca đủ tầm, và dù lý do nào nữa thì rõ ràng cách diễn giải Số 9 của ông ấy đã ko đc thực hiện một cách trọn vẹn. Nếu dùng digital, thu âm phòng thu thì tư tưởng của ông ấy sẽ đc truyền tải tốt hơn

Attached Files:

Vi Dung and Wilson Fans like this.
  5. chauphuong

Những điều bác nói là về độ cân bằng của dàn nhạc, thừa thiếu này nọ mà khi thu và ghi âm họ có thể dùng công nghệ digital để khắc phục. Còn tôi thì muốn nói về chất "live" của âm thanh "live" mà tôi cho là hay hơn mọi âm thanh tái tạo. Tôi quen một ông anh, ông này có bộ dàn ko quá đắt nhưng nghe rất tốt (có lẽ phần nhiều nhờ đầu cối Studer A820). Đi High end show và Av show nhiều năm chưa thấy bộ khủng nào mà cảm thấy thích nghe như bộ đó. Sophie Mutter và Michael Rabin nghe qua nó có lẽ là hay đủ để dụ người ta mê nhạc cổ điển. Ở nhà ông anh có cái đàn violon, có lần nhờ chủ nhà kéo thử 1 đoạn thì ôi thôi, bộ loa đài kia ko thể địch lại được, mỗi nốt nhạc sống động như có một ko gian riêng bao quanh, so sánh về cảm giác thấy như là xem ảnh một cô gái đẹp không thể bằng gặp/ôm/... cô đó.

Có lẽ cách thưởng nhạc của tôi và bác khác nhau.

Wilson Fans and Haolq like this.
  6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hình như bác vẫn ko chịu đọc kỹ cái từ "nhiều khi" của em. Hoặc bác cố tình bỏ qua nó, bám chặt vào cái mệnh đề đc nó bổ trợ.

Đúng là ko còn gì để nói

Vi Dung likes this.
  7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Analogue vẫn có mixer để chỉnh từng kênh,từng micro và vẫn có đủ effect,volume..v.v.. cho từng kênh đó bác.

TrueHD likes this.
  8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác lại đưa chủ đề đi lạc rồi ạ. Em và bác ấy đang nói "nghe live" và "thu âm phòng thu". Mà nó cũng đã lạc đề rồi nên em ko muốn lần man nữa.... Cám ơn bác.

Tuilaai likes this.
  9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác đúng rồi,nhưng đây chỉ là trong hoàn cảnh đặc biệt thôi.Chứ nếu là biểu diện thật sự thì không bao giờ có điều đố được,bởi vì nhạc trưởng là người phải điều phối được cả dàn nhạc,từng nốt nhạc,từng nhạc cụ,giọng hát từng thời điểm cho thích hợp.

10. chauphuong

Hờ hờ tôi cũng ko còn gì để nói thêm.

11. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nhạc trưởng muốn là một chuyện, khả năng thực hiện đúng của các nhạc công lại là chuyện khác bác ạ. Việc bác khẳng định là việc đương nhiên của các dàn nhạc đỉnh cao, nhạc trưởng muốn thế nào họ đều làm theo đc. Nhưng thế giới ko có nhiều dàn nhạc, nhạc công như vậy. Đó đó, em mới nói vấn đề ở người nghe.

Phân tích ra thì khá dài dòng. Em ko thích kiểu viết chung chung, cảm tính nên đưa ra một góc nhỏ của một ví dụ thực tế. Định lượng, có thể đo lường được. Trường hợp như vậy có rất nhiều dù không phải tất cả. Vì vậy em mới dùng từ "nhiều khi".

12. Haolq

Haolq Advanced Member

Giọng hát qua mixer chỉnh cho nghe "mùi" hơn nghe thấy vẫn sướng, nhưng các dụng cụ như đàn dây các loại, kèn các loại ... thì có lẽ các bản thu đều chào thua khi nghe trực tiếp .

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Ở đây đang giới hạn ở các bản ghi số hoá âm nhạc, bác lại mở rộng qua truyền hình, điện ảnh,gia công cơ khí chính xác ... nó đâu có cùng mặt bằng chung mà so sánh .

14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác có thể so sánh giữa hình chụp với máy digital full frame và hình chụp với máy film slide, so sánh giữa cử động của robot và người/vật thật. Còn trong cơ khí thì có nhiều clip trên youtube.

15. hoangtrong

Galileo Galilei, hay gần hơn là Albert Einstein mà sống lại ở thời nay chắc bị ném đá tới chết. Ở các post trước đã nói về việc nghiên cứu có nhiều góc độ, nhiều giai đoạn, muốn ủng hộ hay bác bỏ thì không thể dùng suy nghĩ cá nhân mà được.

16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác lại theo truyền thống nói lấp lửng của vnav rồi, nếu như ko muốn nói là cảm tính, chung chung. Ví như Robot liên quan gì đến digital? Cá nhân em chỉ biết robot đc sinh ra để giải quyết một công việc cụ thể và người ta tập trung cho mục đích đó chứ chẳng ai rỗi hơi đi làm robot có cử động như con người cả, trừ mấy ông thích PR

Y như cái ông viết "nghiên cứu" trên. Ko có một luận điểm khoa học nào, chỉ quan sát vài bệnh nhân - những người không bình thường - rồi áp cho cả loài người... Em thật. Dù ko làm khoa học nhưng em thấy các báo cáo, nghiên cứu khoa học để nêu vấn đề trực tiếp chứ chưa thấy báo cáo nào như viết tiểu thuyết ngôn tình, trình thám như ông đó cả.

Last edited: 21/8/22
    Wilson Fans, Ngoc2 and Vi Dung like this.
  17. iolom

iolom Approved Member

Vấn đề là những nhà bác học đó họ có luận điểm của họ thông qua thí nghiệm thông qua những phát minh trước đó của họ .
    Còn tác giả của bài báo lại nói thông qua cảm nhận cá nhân , nó là dựa trên những thứ có sẵn mà lập luận lại , ít nhất cũng phải cần có thử nghiệm có căn cứ để nói chứ k thể nói chung chung như vậy được.
    Thật tế là khoa học đã chứng minh có những tần số làm con người ta thấy mệt mỏi , căng thẳng , tiêu cực . Nhưng cái đó đâu thể gộp chung là digital được

Wilson Fans and Ngoc2 like this.
  18. hoangtrong

Bác cứ từ từ tìm hiểu experimental research và correlation relationship, đọc kỹ lại bài gốc nhé.

19. iolom

iolom Approved Member

Em phản ứng nhiều nhất ngay từ khi em đọc cái tiêu đề bài báo rồi bác .

Ngoc2 likes this.
  20. mtbc

mtbc Advanced Member

Việc làm cho robot giống người - nếu không có mục đích rõ ràng như tạo cảm giác thân thuộc cho con người - thì dễ đi vào nghịch lý Cretan.
    Sau này, sẽ dần không thể hình dung robot như phương tiện của con người nữa :)

TrueHD likes this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

Bởi vì bác phản ứng ngay cái tiêu đề nên bác hoangtrong mới nói là cần phải tìm hiểu về nền tảng nghiên cứu thực nghiệm và tương quan đó ạ.

22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các bạn đọc kỹ là đúng rồi. ảnh dưới cái ô khoanh đỏ đã nó rõ giá trị cua bài viết

Wilson Fans likes this.
  23. caobobin

caobobin Advanced Member

Xem tranh luận của các bác xong thì mình thử nghiệm ngay bằng 1 album nhạc số và 1 LP của ca sĩ Lân Nhã, kết quả theo tai và bộ dàn của mình thì đúng là có sự khác biệt rõ rệt giữa digital và analog.
    Với digital thì vẫn với chất giọng ấm áp, truyền cảm nhưng bản digital vẫn nêu bật ra một số vấn đề về kỹ thuật (lấy hơi, nhã chữ...) nhưng khi nghe sang bản LP thì dường như các khuyết điểm đó đã được cải thiện nhiều vì có thể như thế mà tác giả mới viết bài báo trên.

24. caobobin

caobobin Advanced Member

Mời các bác nghe thử bản LP để so sánh

25. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cá nhân em nhận thấy đây không phải vấn đề của riêng Analog vs Digital ạ. Bản thân các filter của Digital cũng cân nhắc rất nhiều giữa chuyện "làm mượt" hay không. Bác sang topic HQPlayer sẽ thấy, HQP cũng cho ra gần 50 filter khác nhau.

Thứ nhất, vấn đề người nghe. Trong ví dụ của bác, nếu người nghe thích "chất giọng" của Lân Nhã (như ông bô em) và sẵn sàng hy sinh một phần "sự thực" thì dùng analog, hoặc các filter digital có tác dụng tương tự, ví dụ như covert qua DSD trong HQP dùng bộ đệm 7EC và các bộ lọc poly-xxx. Ở đây không phải vấn đề digital tốt hơn analog mà là tiến bộ công nghệ đã giúp digital tiến bước nhanh hơn. Có thể khi được đầu tư mạnh thì analog sẽ đuổi kịp (hoặc vượt) nhưng đó là vấn đề của tương lai. Đó cũng là lý do em ko nghe các bản digital thu âm/remaster trước 2014.

Cá nhân em ko mê chất giọng ca sỹ nào cả, chỉ mê tác phẩm thôi nên cứ ai trình diễn tốt nhất thì em nghe. Do đó, em xóa Lân Nhã khỏi kho nhạc. Em nghĩ, ko phải là khuyết điểm được cải thiện mà là được che lấp đi và đương nhiên cái giá phải trả cũng không nhỏ. Tại sao chúng ta không đi tìm các nghệ sỹ tài năng hơn, không mắc vấn đề kỹ thuật (lấy hơi, nhả chữ...) mà cứ phải chịu đựng những nghệ sỹ như vậy để rồi đổ oan cho Digital !!?? Câu trả lời mang tính cá nhân nên em xin phép ko tranh luận thêm.

Thứ hai, digital bị chính ưu điểm của nó gây hiểu lầm. Một bản thu ditgital tốt (trung thực), kể cả trong phòng thu, sẽ không tránh khỏi những tiếng ồn/nhiễu không đáng có (nhạc cụ va chạm, tiếng thở, tiếng bước chân di chuyển...). Kỹ sư âm thanh sau đó sẽ đứng trước lựa chọn rất khó khăn: giữ lại nguyên bản để đảm bảo độ trung thực cao nhất hay dùng bộ lọc để loại bỏ tiếng ồn/nhiễu và dĩ nhiên, chấp nhận hy sinh một phần micro-details và macro-dynamic tương ứng. Cho nên, chúng ta sẽ thấy cùng một bản ghi âm nhưng các hãng phát hành, kỹ sư remaster khác nhau sẽ cho ra "chất âm" khác nhau. Trong giới classic, hãng Pentatone thường có xu hướng tôn trọng sự trung thực nên đặc điểm dễ nhận diện nhất là album phát hành qua hãng này đều có âm lượng mặc định rất nhỏ, các hệ thống âm thanh khá vất vả khi phát lại album của hãng này.

Last edited: 23/8/22
    iolom, 666 and caobobin like this.

Share This Page

Loading...