10 Bước Đơn Giản Để Sắm Một Bộ NGHE-NHÌN

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Aries, 17/1/06.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đĩa Vinyl rất đắt và khó tìm nên cỡ đại gia mới chơi được.

CD dễ kiếm hơn còn nhac số rẻ nhất và dễ tìm nhất. Phòng 14 m2 có thể chơi loa cột hoặc Bookshelf tùy túi tiền. Có thể tìm Chario Pegasus trước sau đó kiếm ampli sau

2. hai_tung1990

hai_tung1990 Approved Member

Hi các bác em là Mem mới sau nhiều ngày tìm kiếm thì vô tình biết được diễn đàn nên mạo muội xin nhờ các bác chỉ giáo.

Em đang muốn build 1 dàn âm thanh để nghe nhạc thư giản.

1. Đầu tiên em ở chung cư (tầng 21) tổng diện tích của em khoảng 73m2 (2PN-2WC), dự định e sẽ đặt ở phòng khách rồi vì không còn lựa chọn nào hơn:

-/- Sơ bộ phòng khách nhà em ở khu vực e định đặt thì ngang tầm 3m (ngồi sofa nhìn đến tivi), dài 4m (nếu tính từ 2 cửa kính ban công đến kết thúc phần tường của tivi - phần tường của phòng ngủ nhỏ), khoảng 7-8m (nếu tính từ của kính ban công đến cửa ra vào - sau khi kết thúc phần tường của tivi thì sẽ là cái bàn ăn và khu vực bếp - chiều ngang khúc bếp này khoàng 4,5-5,5m). Em có treo 2 khung tranh lụa trên cái sofa (50x75), có 2 cái màn kéo che nắng cho 2 cửa kính kéo mở ra ban công. Có 1 kệ tivi dài khoảng 2-3m đang đặt tạm tivi. Sàn nhà em lót gạch và có 1 thảm nhỏ ở sofa.

-/- Hiện tại em đang có 1 tivi 4k của Sony, 1 đầu Dune Pro Vision Solo (DAC nó phát dc 192kHz) và 1 soundbar Sony HT-G700 (con này em xem kỹ thuật thì nó chuyên dùng xem phim thôi vì nó có hỗ trợ Dolby Atmos/True HD ...) nên đó là lý do em build 1 dàn nghe nhạc.

2. Dòng nhạc của em nghe khá đa dạng (vì hầu như thể loại nào em cũng ưa nghe cả - và sẽ tùy tâm trạng mỗi ngày mà em sẽ nghe mỗi thể loại khác nhau) nhưng thể loại hầu như ưa chuộng của em là alternative rock, metal, pop,... từ Sia đến Linkin Park, Evanescence hay cả Sam Smith... Và nguồn phát của em hiện tại đến từ 1 ổ cứng, em sưu tầm những bài nhạc Hi-res, cho đến Vinyl Rip ở trên mạng và cả DSD128 nữa ạ.

3. Gần đây em có tham khảo để phân biệt giữ Amply hay A/V Receiver để tránh tình trạng build mất hợp lý ngân sách và em thấy với 3 món dành cho xem phim như trên em nghĩ em tạm hài lòng với phần Video rồi nên mục tiêu của em sẽ hướng đến phần Audio thôi ạ. Nên em đang hướng đến Amply + 2 loa, ở đây em thấy đang thiên về loa bookshelf hơn ạ vì không gian của em nhỏ vậy chắc e không cần build loa cây để đỡ chi phí. Budget em cố gắng tầm 30 quay lưng lại ạ.

-/- Vì em còn khá mới nên thật sự chưa am hiểu nhiều về các tên tuổi của amply hay loa để ghép nối với nhau thế nào (bạn bè em cũng ít ai chơi âm thanh) nên em chưa tìm được cách để tham khảo thực tế. Hiện tại em đang bị cuống vào hãng Yamaha gồm NX-N500 và R-N402. Giá em đang tham khảo thì tầm 18 cho NX và 9 cho R-N. Em đang nghiên cứu 2 con này vì trước mắt em thấy các thông số kỹ thuật để đọc được các file nhạc gần như là cao nhất (đến DSD128) - khá phù hợp với các file nhạc em tìm và đã có sẵn. Vấn đề giờ là nó có thích hợp với địa lý, không gian nhà em không? vì em chưa biết so sánh các thông số nó đủ hay thiếu hay dư so với không gian nhà em để lựa chọn hướng tối ưu nhất.

-/- Nếu được mong các bác có thể giới thiệu em vài con loa hoặc vài amply của các hãng khác có thể đọc được nhạc ngang ngửa con này mà nếu tiết kiệm lại được chi phí thì tốt quá ạ. Vì hầu như các tên tuổi loa hay amply thì coi như em hoàn toàn mù mịt thông tin ạ.

-/- Trước mắt với ngân sách đó thì em chỉ dành cho loa và amply, nhưng tương lai em hướng đến 1 đầu đĩa than Vinyl nữa (nhưng nếu làm luôn thì kinh phí dồn vào vợ em nó chém em) nên em đang hướng đến amply của Yamaha vì nó có phono ghép nối cho đầu Vinyl tương lại ạ. Mức bulget cho em này e dự định 20 quay đầu ạ.

4. Với cái soundbar em có sẵn thì giả sử nếu em có thêm cặp bookshelf thì có thể ghép chung vào dc không hay phải tách ra riêng ạ (cái này em hỏi thêm để tham khảo nếu tận dụng được thôi ạ).

Trên đây là sơ bộ những gì có thể chia sẽ để các bác cao nhân có thể chia sẽ kinh nghiệm hay hướng dẫn em thêm để em có thể build. Em cám ơn!

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chịu khó tìm loa Chario loại Bookshelf. Con loa Ý này nghe Rock, Pop không lời đều rất OK.
    Còn ampli thì có thể tìm ampli Yamaha hoặc Mỹ như Rogue Audio hoặc ModWright. Cũng có thể chọn Accuphase của Nhật

hungnx78 and hai_tung1990 like this.
  4. hai_tung1990

@hungnx78 @Phitran đây 2 bác ạ, do em mới tập tành mà nguồn e nhạc số nên tính tham khảo trước như vầy

5. SanHoBien

SanHoBien Advanced Member

Khi bắt đầu chơi nhạc thì em phải trả rất nhiều tiền xxx thì mới được biết Forum này :(

Trien78 and 2ndFACE like this.
  6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Loa nghe nhạc Vàng ,trữ tình thì dễ kiếm lắm

7. binhhanoi73

binhhanoi73 Approved Member

"nhưng thể loại hầu như ưa chuộng của em là alternative rock, metal, pop,... từ Sia đến Linkin Park, Evanescence hay cả Sam Smith... Và nguồn phát của em hiện tại đến từ 1 ổ cứng, em sưu tầm những bài nhạc Hi-res, cho đến Vinyl Rip ở trên mạng và cả DSD128 nữa ạ...." . Mình đã nhận diện dc gout của bạn . Mình tư vấn bạn nhé loa Dynalco A 50 amply NAD hoặc Cambrid, DAC lên shopee hoặc Lazada kiếm con nào biuld chip 9038 https://shopee.vn/Bảng-mạch-giải-mã-đầu-ra-tai-nghe-ES9038-Q2M-I2S-DSD-i.140398595.6515611957 . Đảm bảo với bạn chi phí tối thiểu, chất lượng tiếng đem lại tối đa theo gout nhạc bạn nghe vì mình cũng khoái nghe mấy dòng này và ít JazzBlue

8. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Lúc mới chơi nhạc số mình cũng đi sai hướng và tốn khá nhiều chi phí mua bán lại. Góp ý các anh em mới thế này: tất nhiên loa là điều các bạn phải chọn hãng có chất âm hợp với dòng nhạc bạn cần, còn việc phối ghép với amply phải tìm hiểu và đi nghe thử bằng tai mình. Điều quan trọng nhạc số là nguồn nhạc chuẩn ( để mua nguồn này cũng lắm công phu ). Về Dac nó là điểm đầu của âm thanh khi qua dàn, nếu các bạn ko đầu tư về nó sẽ làm dàn bạn dở đi đáng kể so với tìm hiểu đầu tư đấy. Ví dụ điển hình là file DSD nó nghe hay hơn nhiều so với file flac và wav, thế nên ae mới mua Dac chơi nhạc DSD là vì vậy.
    Còn anh ở trên chuyên nghe pop, rock... em góp thêm 1 hãng loa đã từng chơi là elac của Đức, hãng loa này phối ghép dễ từ đèn qua cả bán dẫn.
    Chúc anh em tìm được chân lý trong công cuộc chơi nhạc nhé, cảm ơn.

Sent from my iPhone using VNAV Community

9. binhhanoi73

binhhanoi73 Approved Member

ELAC có lần mình cũng nghe thử nhưng dải trên hơi ồn và chói, còn amply thì mình dị ứng với TUBE

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đức là đất nước của công nghiệp nặng nhưng đồ Audio thì không có gì là xuất sắc .
    Mình đã nghe loa và ampli Đức .Giá cao ngất ngưởng nhưng chất lượng chỉ bậc trung

Last edited: 10/5/23
    Thịnh159 and Wilson Fans like this.
  11. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Mình phối sugden thuần classA nên chói và ồn ko còn nữa

Sent from my iPhone using VNAV Community

12. hoanganh03hp

hoanganh03hp New Member

Các bác cho hỏi, nếu chỉ chuyên nghe nhạc thì chon amply 2 kênh thôi có phải không à? Giữa Denon và Maran thì nên chọn dòng nào?

Wilson Fans likes this.
  13. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Denon hay Marant còn tuỳ gu nghe,gu nhạc,và cái nào hợp với loa của bạn hơn chứ hỏi chung chung cũng khó nói !

14. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Là do đồ chưa ổn đó bác. ELAC đặc trưng treb ribbon là rất tự nhiên, vì đây là dải ăn tiền nhất của nó mà.

15. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

1 like cho công soạn thảo kỳ công của bác. Tốt nhât bác nên để 1 bản thiết kế phòng khách bác lên đây thì anh em dễ tư vấn hơn.

1. Nhất điện nhì phòng:
    Điện chung cư mới chắc chả phải lo, tiếp địa tốt - nên bỏ qua nhé. Mới chơi thì bỏ vụ BACL đi, tốn tiền, hiệu quả thì hên xui.
    Phòng: Thường thì anh em chung cư sẽ bố trí loa trùng với trục TV, sofa để nghe. Bố trí kiểu này sai quá sai vì loa 1 bên thì sát góc, 1 bên thì bị hổng do bên cạnh là bếp hoặc bàn ăn.
    Tốt nhất nên quay dàn loa quay lưng về mặt ban công, góc này vừa đủ khoảng cách 2 loa, vừa có rèm làm vật liệu tiêu âm, vừa có 2 góc để cộng hưởng (nếu ù bass thì phải bố trí bass trap)

2. Loa Amp: S này có thể chơi loa cọc, loa bs. Nhưng chú ý nên chọn các loại có lỗ thông hơi úp xuống dưới hoặc quay ra trước - giảm ù rền. Nên tách biệt hệ loa TV với hệ Audio. Xem film trên TV thì dùng loa soundbar thôi. Lúc nào nghe nhạc thì lại quay ghế phía bên kia để nghe nghiêm túc.

Ken Zo and hai_tung1990 like this.
  16. VNA

VNA Advanced Member

Em từng chơi qua Denon ghép Jamo, klipsh. Nghe nhạc tiếng bass mạnh lắm. cảm giác tức ngực, cửa kính phía sau rung bầm bập. chắc do phòng khách ít vật dụng nên bị dội âm.

17. hai_tung1990

Em cám ơn bác, bài viết đấy từ hồi 2021, vừa mới khập khiễng nhập môn còn nhiều thứ chưa biết nên e cũng tìm hiểu dần và mò mẫm thì đến 12/2022 e build dc 1 dàn nhỏ nghe hơn nữa năm nay khá hài lòng với nó :D. EM chốt nhốt nó trong phòng ngủ nhỏ 20m2 của em luôn rồi :D

18. Ken Zo

Ken Zo Approved Member

bác ơi phòng 20m2 bác chơi loa cột hay bookshelf thế :D

19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

4×5=20 mét vuông. Nên chơi loa cột

Ken Zo likes this.

Share This Page

Loading...