Allison Acoustics Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by eng.tuananh, 3/8/09.

1. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

em mới là người bán cho bác đôi này al 125 ,một đôi đẹp nhất từng sở hữu

2. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

em mới là người bán cho bác đôi này al 125 ,một đôi đẹp nhất từng sở hữu

3. moonbeam

moonbeam Advanced Member

giờ ko còn đâu
    cặp đấy em xem rồi, thành thực chia buồn với bác nào đã mua nó :(

4. thanhkhaoco

thanhkhaoco Advanced Member

Là sao hả bác ?
    Em cũng được nghe cặp đấy ở đấy rồi, ghép với Marantz gì đấy, ko được ấn tượng lắm, có lẽ tại nghe trong chợ :D

5. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Nghe có tin đồn là cặp này còn được ...30% giá trị của nó (phân tần out, loa repaired... gì đấy) :))

6. thanhkhaoco

Bác Tuananh đúng là dân phượt có khác, ở đâu cũng rõ, cái gì cũng biết :D

7. eng.tuananh

Dạ ko phải dân phượt, em chỉ là dân ăn ốc... nói mò thôi! :D

8. duongnv

duongnv Advanced Member

Hôm nay Em với vào topic này. Thấy dòng loa này hợp với nhạc vàng quá mà sở thích lại thích nhạc vàng. Chưa dám vác thêm đôi nữa vì nhà có 2 cặp B&W và JM rồi.

9. nizt

nizt Advanced Member

Xin chào các bác !
    Em là người mới chơi audio, hiểu biết còn rất kém. Đọc hết 4 trang AAclub em thấy các bác nhận xét Allison có tiếng trung trầm rất hay, em lại rất thích nghe tiếng trung trầm, trebb em kg chú ý lắm. Em có ý định làm một đôi Allison để nghe nhạc vàng, thấy có người bán đôi Allison AL 120, không biết hình thù nó như thế nào, hát có hay không và đặc biệt là đánh với ampli nào giá cả vừa phải mà nghe hợp? Rất mong các bác đã chơi qua dòng loa này cho em vài lời khuyên để em được nhập hội Allison với. Mong sớm nhận được quà của các bác.
    Chân thành cảm ơn.

10. thanhkhaoco

Nếu ở HN mời bác đến nghe thử trước khi quyết định :D

11. moonbeam

moonbeam Advanced Member

Em xin post tài liệu giới thiệu AL series lên đây cho các bác cùng tham khảo:

http://www.mediafire.com/?nwzlznf5nnx

(các bác copy link trên, rồi đổi "12345" thành "media" là đc, vnav không cho đăng link từ trang này thì phải)

12. nizt

nizt Advanced Member

cảm ơn bác thanhkhaoco đã quan tâm, tiếc là em ở Đà Nẵng. Rất mong vài lời đánh giá vàng ngọc của bác và cũng nhờ bác chỉ giáo giúp dây dợ, ampli tich hợp nào giá cả nhẹ nhàng có thể ghép được với em nó.
    Cảm ơn bác nhiều !

13. eng.tuananh

Bác hỏi cụ thể bác moonbeam, rất có kinh nghiệm ôm đồ đi phối ghép cho AL đấy! Em thì toàn đồ DIY nên không có ý kiến gì.
    PS: nếu có điều kiện, bác nên chơi cặp 125 trở lên

14. thanhkhaoco

Bác Tuananh nói làm em chạnh lòng với cô em nhỏ bé AL115 :(
    Bao giờ mới được chơi đồ to đây :(

@Nitz: em ít kinh nghiệm về lĩnh vực này lắm, trình độ "nhôm nhựa" thôi bác ạ. Mà em cũng ko có kinh nghiệm chơi đồ lớn của AL. Bác cứ hỏi bác Tuananh hoặc bác Moonbeam ấy, các bác chơi nhiều đồ rồi sẽ tư vấn cho bác tốt hơn.
    Thân

15. nizt

nizt Advanced Member

Rep Bác thanhkhaoco Dạ, cảm ơn bác đã nhiẹt tình giúp em. Bác nói thế chứ em thì nhựa thôi chứ chưa được nhôm nhựa như bác đâu, em chơi mấy đồ cỏ úa mãi cũng chán mà kinh phí thì chưa có nhiều. Đọc Allison fanclub thấy khoái quá, muốn thanh lý đồ của mình để chơi một bộ. Thú thật em chơi một dàn mà thấy nó kg hợp với tai em nên muốn đổi.
    Các Bác có biết ai bán loa AL 125 mà còn đẹp vui lòng chỉ giúp em với để em xin nhập hội nữa, nhanh nhanh tý để nếu không có 125 thì em mua 120 chứ người khác khuân mất thì uổng lắm.

Kính gửi bác Moonbeam : Bác có thể chỉ giáo cho em đôi loa Allison AL 120 hoặc 125 đánh với ampli gì nghe khá vậy bác? Xin bác cho em vài lời vàng ngọc. Thank bác nhiều lắm.

16. moonbeam

moonbeam Advanced Member

hic, bác thanhkhaoco và bác eng.tuananh quá lời rồi, "lời vàng ngọc" thì em ko có đâu, thực ra em gần như hoàn toàn mù nhạc vàng, và cũng còn phải học hỏi nhiều :(

Về hình dáng và thông số của các đời loa trong AL series thì em đã post trên kia rồi
    Đôi AL duy nhất em từng dùng là đôi 130, và cũng nhiều lần được nghe đôi 125 của bác eng.tuananh, cả 2 đôi này đều là 3 đường tiếng - với củ loa mid đặc trưng của AL, khác với các đôi từ 120 trở xuống - là 2 đường tiếng, ko có củ loa mid này, nên em cũng không có kinh nghiệm gì trong việc ghép đồ cho AL-120 cả. Nhưng đôi này có màng loa bass và loa treble khá đặc trưng, phân tần làm thủ công, bác nên kiểm tra kĩ trước khi mua xem có nguyên bản ko, loa bass hỏng gân thì có thể thay, chứ loa treble đó vốn đc quấn bằng dây nhôm dẹt, nó mà đổ bệnh thì có chữa sợ cũng ko như ban đầu đc nữa.

Em nghĩ AL nào cũng vẫn là AL thôi, giọng nó mềm mại tình cảm nên hợp với nhạc vàng. Tuy theo gu nghe của mỗi người, nhưng theo quan điểm cá nhân của em: nếu dùng đồ "giá cả nhẹ nhàng" thì ko nên dùng amp Nhật, nên dùng các amp của châu Âu, công suất đừng kém quá là đc. Có thể là amp Anh (Musical Fidelity A100 chẳng hạn) nếu bác muốn ghép với AL để nghe nhạc vàng.

Chúc bác sớm tìm được thứ âm thanh mà mình mong muốn.

17. thanhkhaoco

Moonbeam thức khuya thế.
    Đang test đồ mới à ? :mrgreen:

18. eng.tuananh

Đang trằn trọc với AL bác ạ!

19. moonbeam

moonbeam Advanced Member

các bác làm ơn tha cho em ạ
    em chỉ trằn trọc vì thèm Obama thôi :mrgreen:

20. nizt

nizt Advanced Member

Cảm ơn Bác moonbeam đã giúp đỡ. Em sẽ cố gắng tìm một đôi để nhập hội xin làm đệ tử của các bác. :D
    Có bác nào dư dùng đôi loa AL 125 thì ới em tiếng để em đỡ phải đi tìm nhé. Nhanh nhanh tý nhé.

21. nizt

nizt Advanced Member

bác moon beam ơi cho em hỏi chút xíu : Loa Allison AL 120 đánh với Luxman L510 được kg vậy bác, em nghe nói ampli này đánh được với loa âu , mỹ nên hỏi ý kiến bác nếu được em mú luôn.
    Thanks bác, Bác giúp em sớm với nhé.

22. eng.tuananh

Khuyên bác kiếm 125 hoặc 130, AL120 không có gì đặc biệt đâu

23. moonbeam

moonbeam Advanced Member

hic, trong reply trên kia em đã nói là chưa từng nghe qua và ko có tí kinh nghiệm gì với AL 120 mà :(
    Quan điểm của em vẫn như cũ - em ko ủng hộ các loại amp Nhật trong tầm giá này

24. nizt

nizt Advanced Member

Bác nói thế nào em cũng nghe theo bác. Cái Ampli bác giới thiệu em tìm kg thấy,vậy mấy cái Arcam anpha hạng khôgn có số gì hết được kg bác? Em thấy bên cửa hàng Ngon Bổ Rẻ có mấy con, tầm trên dưới 3 triệu, nhưng kg biết có được kg, em xin ý kiến của bác đã.
    Bác giúp em xin bác giúp cho trót, em thì yếu kién thức mà lại ở Đà Nẵng thì mua đồ cũng kg dễ, mua hàng Âu càng khó nữa.

25. hungbang

hungbang Advanced Member

Hôm trước em được được nghe al12 ghép với receiver cổ heartkit 30w/chanel nghe ra được tiếng đúng chất của Aa khá hay.Nghe mấy bài nhạc trẻ thều thào khò khè không hợp loại này chắc chỉ hợp chất giọng kiểu như lenonard cohen thì phải.Em thì hám ngọt nên không khoái chất kiểu này.Bác nào chơi thử tìm ghép xem.

Share This Page

Loading...