Ampli dàn Pioneer P910 bị rè tất cả các kênh

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by NguyenMCuong, 9/1/21.

1. NguyenMCuong

NguyenMCuong New Member

Các bác giúp em với. Em loay hoay cả tháng trời rồi mà không thể sửa được em nó. Nhưng em kết luận là nó bị ở mạch preamp + volume trong cục amply (không biết có phải không, bác nào biết chỉ giùm em sai ở đâu).
    Tình trạng là như sau:
    - Tất cả các chức năng hoạt động bình thường, khi không có tín hiệu, màn hình nháy nhạc không có động tĩnh gì (ở bất kì mức volume nào).
    - Khi không có tín hiệu, lắp loa vào thì bị rè cả 2 kênh front và 2 kênh surround (volume MIN - rè nhỏ, mở càng to thì càng rè lớn). Em đo điện áp AC tại đầu ra loa thì thấy không bằng 0, mà tăng dần theo volume, volume MIN-MAX ~ 0-1Vac (loa front) và 1,2~2Vac (loa surround). Điện áp DC luôn là 0V.
    - Cắm phone vẫn nghe nhạc được, tiếng nhạc và tiếng rè rất tách bạch với nhau chứ không bị lẫn dù để volume to.
    - Tối qua em đo điện sơ ý chạm que đo vào đâu ở mạch preamp mà nó bốc khói các bác ạ. Không biết khói lên từ đâu nữa, không có cái cầu chì nào đứt hết, role vẫn đóng bình thường.
    - Nếu em chập tín hiệu vào mạch preamp với mass trên mạch preamp hoặc mass tại chân tụ lọc thì tiếng rè vẫn còn thế (mở volume càng to thì càng rè lớn), nhưng nếu chập tín hiệu ra của mạch preamp với mass tại chân tụ lọc thì hết hẳn rè luôn (mass trên mạch preamp vẫn bị rè như vậy).
    - Em thay lại tất cả tụ lọc theo giá trị cũ rồi, tiếng rè có nhỏ hơn rõ rệt nhưng không thể tăng tụ lên mãi được vì to quá.

Amply này nó chia 2 nguồn đôi riêng cho mạch khuếch đại chính và mạch khuếch đại surround + mạch preamp. Mass 2 nguồn nối lại với nhau ngay tại đầu ra biến áp.
    Tất cả là đi đường mạch in nên có thể loại trừ nhiễu do dây tín hiệu, em đã đo thông tất cả các điểm mass trên mạch rồi.
    Tối qua em nằm ngủ thì chợt nghĩ ra là biết đâu mạch preamp bị tự kích, nhưng không lẽ lại tự kích cả 2 con thuật toán (M5220).
    À. Con này nó chạy IC công suất STK4172 với 2 con uPC1188H
    Các bác giúp em với. Em chọc ngoáy nát cả amply rồi mà giờ không sửa được thấy uất ức quá.

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Trường hợp của bạn theo mình thi bạn kiểm tra lại tất cả những mối hàn nhất là những mối hàn của socket kết nối... Mình nghi do mất mass trên đường kết nối nên gây ra tiếng rè như vậy... Nhưng trước mắt phải xử lý sự cố bốc khói mà bạn vừa gây ra đi đã mới làm được những việc mình nói chính xác. Kiểm tra kỹ xem đường cấp nguồn + - nuôi Oamp có đủ có đúng không nhé. À mà đường cấp nguồn nuôi Oampl ngay từ trước mà đã bị lệch nhau thì cũng là một nguyên nhân gây ra tiếng rè đó bạn.

Chúc thành công

NguyenMCuong likes this.
  3. NguyenMCuong

NguyenMCuong New Member

Đúng như anh nói, áp cấp cho khối preamp và cấp cho cả cục eq (cục eq rời) theo tài liệu phải là +4.9V và - 5.04V mà em đo được +4.24V và - 4.37V. Nó dùng con M5290 để ổn áp +-5V với cặp B1274 và D1913 để tăng dòng. Em đã kiểm tra 2 con này nhưng không thấy có vấn đề gì. Nó bị sụt áp vì khi em bỏ EQ thì điện áp tăng thêm được khoảng 0,5V mỗi vế. Nếu vậy có khi nào hỏng IC?? Em đã cắm hiện sóng vào và thấy điện áp bị dao dộng, nếu tính cả đỉnh sóng thì đúng gần 5V luôn. Nguyên lý tăng dòng của con này là nếu đầu ra sụt áp thì nó đóng hẳn transistor đến khi đầu ra là 5V xong ngắt, rồi cứ vòng lặp như vậy. nghi ngờ chập nên em cũng đã cách ly từng khối đo điện trở mà không làm sao

Tối nay về em sẽ hàn lại các socket xem thế nào. Kiểm tra bằng đồng hồ toàn là 0 omh nên chủ quan.
    Còn vụ bốc khói chắc do chập IC điều khiển động cơ volume, tại khi mở nguồn lên là động cơ tự quay luôn, khoảng 20s sau thì có khói bốc lên, tắt đi mở lại vẫn như vậy.

4. nguyenha7940

Bạn có oscilloscope rồi thì dùng oscilloscope dò đi cho tiện... Và cứ đường truyền của tín hiệu mà dò bạn ạ...

Còn pan của bạn giờ mình lờ mờ đoán. Có thể vết hàn của socket kết nối bị rạn làm tín hiệu kết nối không chuẩn + có thể những tụ lọc nguồn của phàn EQ và pream bị giảm trị số nên mạch đã bị dao động như bạn đã nhìn sóng thấy... Và làm cho nguồn nuôi của phần đó tăng thêm phần sụt áp làm IC tranzitor càng vào vùng không ổn định...
    Vậy bạn kiểm tra kỹ tụ lọc nguồn của mấy mạch đó và các vết hàn xem sao nhé

Chúc thành công

5. NguyenMCuong

NguyenMCuong New Member

Vâng. Chắc em sẽ tăng trị số của tụ lọc sau ổn áp lên. Mặc định của nó là 100uF. Tối qua em mắc thêm 1 cặp 330uF vào đoạn cuối của đường +- 5V đó (đoạn jack nguồn vào cho mạch preamp) thì tiếng rè lại lớn hơn dù đo điện áp đã cải thiện lên 4.7V. Vậy là sao nhờ? có khi nào cặp tụ đó làm chênh lệch hiệu điện thế của điểm mass tại đó không? em thay tụ mới chính hãng luôn

6. NguyenMCuong

NguyenMCuong New Member

Tối qua em đã ngồi hàn lại hết tất cả các chân linh kiện socket mà không được. Còn mỗi vụ nguồn chưa khắc phục được. Phải đi mua cặp tran mới về thay xem sao

7. nguyenha7940

Bạn có Oscilloscope và mình nghĩ bạn cũng đọc chân cẳng đường ra đường vào của tín hiệu trên mạch tốt...
    Vậy bạn hãy dùng Oscilloscope dò bạn tín hiệu dần từ cuối lên đầu xem sao. Đầu tiên dò từ mạch công suất để mức Volume bằng 0 xong dò để loại trừ xong dò dần lên trên theo đường đi của tín hiệu. Bạn có công cụ để kiểm tra trong chế độ động của mạch nên tìm pan bệnh của mạch cũng dễ hơn nhiều người mà... Mình gặp ca đầu cối không ghi được dùng Oscilloscope dí luôn vào đầu từ ghi. Nhìn thấy một mớ sóng ồ vậy là sóng thiên áp có rồi nhưng cái sóng âm không nhìn thấy vậy là nghi ngờ mạch khuếch đại âm thanh để ghi thôi. Từ đó cứ khoét sâu vào phần mạch đó ... Xong thấy có sóng âm rồi nhưng ngờ ngợ liền phát sóng chuẩn của mình để xem có sóng đó ra không nếu không nhìn thấy có thể quy kết lỗi của mạch pre và sử lý vấn đề nó nhanh bạn ạ.... Đó là kinh nghiệm của mình. Mong rằng phần nào giúp bạn...
    Chúc bạn sớm sử lý xong.

NguyenMCuong and tieuphi2006 like this.
  8. NguyenMCuong

NguyenMCuong New Member

Em đo rồi. Đo tại điểm trước mạch preamp sau EQ khi không có tín hiệu thì chỉ xuất hiện nhiễu của máy hiện sóng, không phát hiện thành phần DC và AC, và đo điểm sau mạch preamp trước công suất tại mức volume 0 cũng vậy, tuy nhiên khi tăng dần volume thì thành phần AC tăng theo (khoảng vài milivolt). Hệ số khuếch đại của mạch preamp là khoảng 22 (trở hồi tiếp âm 22K, trở nối vào IN+ là 1K).
    Em tháo con tụ trong nhánh hồi tiếp âm (trong hình dưới là tụ C2) đo thấy bình thường. Mạch bên dưới giống với mạch preamp máy em.
    Em phải khắc phục được vấn đề về sụt áp nguồn đã. Đau cả đầu.
    À. Em quên nói. Nó bị rè mỗi loa treble, còn loa bass thì không sao

Attached Files:

Share This Page

Loading...