Ampli Kỹ thuật số, toàn cảnh và sự kiện

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Cominup, 25/9/08.

1. thantainho

thantainho Advanced Member

Em thấy cách hay nhất là mua về rồi nghe không hợp thì mod lên, nghe hợp thì để luôn, không hợp thì gỡ ra. Không được nữa thì đi tìm cái khác. Mỗi người mỗi tai, mỗi ý thích . Em không rành về kỷ thuật nhưng cứ nhờ google và các cao thủ mod lên để nghe rồi không gỡ ra được nữa :roll:

2. Patriot

Patriot Advanced Member

Khi trước bác Dz có nói rằng các hãng nước ngoài hơn hẳn chúng ta về cách (hay nghệ thuật) kết hợp các linh kiện với nhau thì phải, đây cũng chính là mấu chốt đồ hãng hoặc đồ phương Tây hay hơn đồ ráp trong nước. Việc này có mâu thuẫn gì không ?

3. Dztronic

Dztronic Advanced Member

TACT chưa phải là vô địch của class D vì để định nghĩa vô địch phải có tham số vô địch so với các hãng class D khác. TACT có thể làm 1 cục ampli 100W class D ít méo nhất nhưng khi tăng công suất lên 200W hay hơn thì méo nhiều hơn các hãng làm class D khác mà đã vậy TACT còn đắt tiền hơn thì không thể nói TACT là vô địch.

Còn só ánh với Goldmund mà bảo là hơn mọi đàng mà chỉ chú trọng vì dễ sử dụng, cân chỉnh, nâng cấp, giá thành mà không chú trọng đến tham số kỹ thuật thì hơi bị khiếm diện. Bởi vì trên đời có nhiều ampli class AB khác có tham số kỹ thuật bằng hoặc hơn TACT mà vẫn rẻ hơn TACT và đương nhiên tiện dụng và dễ xài và công suất cao phối các mọi loa ví dụ như ampli Hafler hoặc 1 số ampli đồ Pro khác. Đừng quên rằng Goldmund còn 1 hãng con không mang tên Goldmund nhưng dùng cùng 1 kỹ thuật class AB với Goldmund Memesis nhưng với linh kiện rẻ tiền hơn và bán với giá rẻ khoảng 2-4kUSD chắc là rẻ hơn TACT nhưng thông số kỹ thuật vẫn không thua là bao so với Goldmund Memesis và đương nhiên là hơn TACT.

4. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Bác chỉ được cái nói chí lý
    Thank

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nó không mâu thuẫn mà bởi vì chúng ta chưa chịu hợp sức nhau và đoàn kết và quan trọng là bỏ những cái định kiến cổ hữu, và không ngại thất bại hay không ngại khó để sáng tạo cái mới, để bắt tay vào làm mà thôi. Ví dụ điển hình là chúng ta vẫn còn đặt nặng linh kiện trở tụ phải thế này hay thế kia thì cục ampli mới đỉnh. Trong khi đó lại vẫn ca ngợi cái băng cối là nguồn âm là cái quan trọng nhất nhì trong giàn máy thì mở ra toàn xài tụ trở rẻ tiền bằng 1/10 đến 1/100 lần cái tụ trở trong máy nhiều người DIY hay HÍ ÈND đang xài. Nhiều bàn trộn cả triệu USD cũng xài những tụ trở rẻ tiền như vậy là master đĩa cho ta nghe. Cái ampli Sumo winner 2007 dùng khá nhiều điện trở Tung Của ... và còn nhiều thí dụ nữa. Chúng ta đôi khi chỉ nhìn 1 góc hình mà quên đi toàn tấm hình to.

Nói về kỹ thuật thì Toán Lý Hóa là nền tản. Người Việt chúng ta đi thi quốc tế mấy môn này đều đươc hạng cao trên thế giới. Điều này nói lên 1 điều là khoa học gia hay kỹ sư của chúng ta có khả năng như những khoa học gia của những nước tiên tiến khác. Những gì gọi là bí quyết công nghệ cũng tử khoa học cơ bản mà ra và đều được lý giải về mặt khoa học.

Tại sao Tung Của đưa người lên không gian được mà kỹ thuật Tung Của chỉ mới phát triển so với nhiều nước đã phát triển lâu đời phương Tây khác mà các nước phương Tây này nhièu nước vẫn chưa đưa người lên không gian ?

Nhiều người thường hay nói đùa câu châm ngôn "1 kỹ sư VN giỏi hơn 1 kỹ sư Mỹ, Nhật hay Tây. Nhưng 3 kỹ sư VN thì lại thua chót" Điều này là điều chúng ta đáng suy nghĩ ! Bill Gate về VN cứ kêu gọi sinh viên của ta là "Team Work" là có lý do vì ông ta biết 1 cá nhân cho dù giỏi như thế nào cũng không bằng 1 tập thể mặc dù từng cá nhân trong tập thể đó không giỏi bằng 1 cá nhân kia.

Dzê em thật tâm chia xẻ nếu có gì mộ phạm xin các bác cho chữ xá hoặc các MOD thấy phạm quy thì xin 1 tiếng nhắc nhở hoặc xóa bài dùm em. Dzê em xin cám ơn trước.

6. Cuong

Cuong Advanced Member

San xuat va lap rap khac nhau hoan toan bac a. hehehe...
    Bac che ky thuat kinh qua', em lay thong so day, bac phan tich giup em no kem class A o diem nao a? (tu dung ko go dc tieng Viet)

Tact s2150
    Specifications
    Power (RMS) 2 x 150 W/8 Ohms, 2 x 300 W/4 Ohms
    Output current >50 A
    SNR (A - waited) >110 dB
    Dynamic range (20 Hz - 20 KHz) >130 dB
    THD+N (all power levels 20 Hz) < 0.01 %
    Digital Resolution 16 - 24 bits
    Output Filter Second order passive low pass filter
    Linearity (-120 dB) > +/- 0.2 dB
    Digital inputs 3 x S/PDIF (RCA) 1 AES/EBU (XLR) and 1 Optical (TOSLINC)
    Digital pass trough output
    (used for biamping) 1 S/PDIF (RCS)
    Analog Inputs
    (Analog inputs are optional) 2 x Single ended (RCA), 1 Balanced (XLR)
    Weight 18 kg / 37lb
    Dimensions (HxWxD) mm 99,4 x 450 x 448,60

7. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Còn rất nhiều chức năng khác cộng thêm...
    Thông số thế này mua đồ củ chỉ từ 1400-1700$ thì các bác kiếm cái nào đánh hay hơn chỉ dùm Em....

8. Cuong

Cuong Advanced Member

Tien the bac tim em cai amp class nao gia khoang 2000$ ma` co thong so hon nha. Thoong so tren cua em tact la bao gom thong so cua DA+Pre+Power day nhe' (neu tinh ky~ hehehe). So sanh bac nho de y' nhung DK ma hang gan kem voi thong so a. Em la dot ky thuat lam.

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Xin bác đưa thông số THD+N (all power levels 20 - 20kHz) rồi em đưa luôn đáp án cho bác cũng không muộn vì các hãng luôn đưa THD hoặc THD+N ở toàn giải thông 20 - 20kHz chứ không chơi ở tần số thấp không như vậy trừ khi làm ampli cho ... Sub Woofer.

Hí hí TACT xem ra cũng che mắt thiên hạ như ai vì biết là ở tần số cao ampli class D hay Digital thường ... chết chắc! :(

10. Cominup

Cominup Advanced Member

Ậy, thế có cái là class D hơn TACT hở anh ơi?

Hafler em cũng tìm hiểu qua nhưng giá của Hafler dạo này lên quá, hàng cũ mà cũng đã ngang ngửa 1.5k-2k rồi.

Anh có thể nêu tên cái ampli pro của Goldmund được không?

11. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Không những nó có chức năng như Bác nói nó còn có thêm cái Xover rất tuyệt cho bản thân nó mà mấy cái Xover 1.000$ trở xuống cũng khó lòng bì kịp bởi vì nó cho phép Xover có độ dốc tùy ý thích chứ không phải là bắt buộc là 6,12,24... thông thường đâu thậm chí Bác vẽ rồng rắn gì cũng được he he...
    Tóm lại mấy cái Em biết nó thế này : DA+Pre+Pow+Xover+Delay+Đảo Phase+dùng như cục Mono Block đó là những cái support sẳn mà Em biết, còn muốn thêm chức năng khác thì cứ mua thêm card gắn vào mở rộng .... với bấy nhiêu chức năng đây thôi thì mua Ampli khác hay đồ rời với các chức năng như trên thì thôi rồi giá lúc đó chắc gấp gấp gấp gấp nhiều lần ......

12. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Tại sao phải kiếm class D và so sánh class D của hãng A so sánh với class D hãng B vì các hãng đều gặp giới hạn Vật lý như nhau. Yếu tố cạnh tranh sẽ tương đồng và hãng nào muốn nhỉnh hơn kỹ thuật 1 chút (không đụng giới hạn Vật lý) thì phải trả nhiều tiền cho dù sx của hãng này hay hãng kia. Vì thế đi kiếm class AB thì dễ dàng hơn.

Cha đẻ của kỹ thuật trong ampli Goldmund thời nay là xuất phát từ kỹ thuật của nước văn hóa trọc phú tên hãng là JOBSYS. Jobsys đã từng bán cục ampli vài năm về trước model JOB 500 (200W/channel) giá hình như đâu 3000USD thời đó và cho thông số băng thông hay méo hài thì TACT hay class D chỉ có mơ mà đạt được. Vì không ai có schematic nên chưa biết chắc là kỹ thuật của Jobsys hay Goldmund Memesis là Analog class AB hay Analog class D. Nhưng xem ra nghiêng về class AB hơn vì hình như họ dùng Audio MOSFET 2SK1058. Tiếc rằng JOBSYS mới tháng 6/2008 vừa rồi đã chính thức không bán trực tiếp đại trà nữa nên xem ra hoặc là Goldmund muốn hoàn toàn kiểm soát hoặc là sẽ bán qua đại lý trung gian; như thế giá thành sẽ cao vì ăn trung gian. TIẾC THẬT! Tuần sau em sẽ liên lạc trực tiếp với hãng Jobsys hỏi ra sự tình cộng với giá cả xem sao vì họ mới ra lò ampli JOB 150 nghe đâu rẻ tiền lắm mà kỹ thuật mới nhất mà Goldmund cũng vừa mới dùng cho sản phẩm của họ.

13. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy cái sound interface rời TC Konnekt giá 350USD ngay cả cái EMU1212M hoặc 0404 giá từ 100-150USD làm được còn nhiều hơn cái TACT làm nữa đấy! Cộng thêm cái máy vi tính làm nguồn phát thì cái TACT chỉ có chít :D Xin mời qua topic " máy PC, nguồn âm đa dụng ..." sẽ rõ :mrgreen:

14. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hơ mà các bác lại đề cao chức năng EQ, cross over, Delay, chế biến ... âm thanh của TACT hở các bác? Nghe đâu có nhiều bác nghe tới EQ, tone control, hay cái gì mà thay đổi âm thanh ... là bị coi là không trung thực mà ??? Bây giờ các bác lại đề cao mấy thứ DSP này thì kỳ wá :D

Ờ mà em xin hỏi các bác là cái ampli TACT có nghe ra được âm thanh băng cối không ạ để em còn mua luôn cái ampli TACT mà không phải vương vấn cái băng cối?

15. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Khổ nổi Em đang chơi nhiều đường tiếng (mà cũng rất nhiều Bác cũng đang chơi), cross over Tact là Em thấy rất tốt, chơi loa đóng mà không có Delay thì làm phế nào xử lý hết phase, còn EQ thì hầu như ở đâu cũng có, còn ở đâu có bộ dàn cho ra âm thanh trung thực thì Bác Dztronic chỉ dùm Em để Em học hỏi (Em nghĩ bộ dàn trung thực thì thêm mấy đời người nửa cháu chắc chút chít nó có làm nổi bộ dàn trung thực hay không ???)

16. Cuong

Cuong Advanced Member

Em chỉ phục bác cái khoản đánh text thôi, còn em thấy mớ lý thuyết của bác chẳng thuyết phục tí nào... mấy dòng trên có phần AQ quá... Máy PC mà + Tact là nhất đấy :lol:.

17. Cuong

Cuong Advanced Member

Bác chê cái gì khi đáp tuyến tần số gần như phẳng tuyệt đối ở toàn bộ dải tần(em nói thế kô biết đúng kô?)... thông số kỹ thuật quá lý tưởng? Trong khi các hãng khác chỉ đề chung chung...
    Bác chê nó cắt đến 20khz nhưng có mấy cái ampy chơi trên 20khz, có mấy cái cdp, đĩa than, rồi băng cối out đc ra >20khz... băng cối nhà bác nghe dải siêu cao phê lắm nhỉ? tai bác nghe đến ???khz?
    Cuối cùng em hỏi bác đã sở hữu một cái Tact nào chưa? Ở trên forum này có nhiều bác sở hữu rất nhiều tact nhưng khiêm tốn lắm.

18. Cuong

Cuong Advanced Member

Bác ơi táct là cái amply thông thường (kô có tai) nên kô nghe đc ạ. Cái "âm thanh băng cối" là cái âm thanh gì vậy bác? Băng cối sao kô oánh đc bằng Tact hả bác? vậy thì 99% amply anh em đang sử dụng không chơi đc băng cối rồi? Vui tí bác đừng rận :lol: .

19. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy TACT nó để vậy vì trên càng trên 20Hz nó càng tệ nên nó lặp lòe đánh lận con đen chỉ để 20Hz thay vì 20Hz-20kHz. Em hy vọng là bác đọc kỹ phân tích này của em.

Goldmund Mimesis hoặc ngay cả đồ rẻ tiền hơn như JOB 500 cũng đề đủ 20 - xxkHz hẳn hoi và ngay cả ampli pro rẻ tiền QSC cũng cho thông số rõ 20Hz-20kHz đàng hoàng.

Còn vụ băng cối là vì lỡ em thâu từ CD ra băng cối để làm cho nó "hay kiểu Analog" như 1 số bác đang bàn cãi ná thở bên topic khác thì sau khi thâu vào băng cối rồi lại nghe ampli digital thì không biết có còn cái hay kiểu Analog băng cối hay không vì phải lại đổi lại từ Analog băng cối sang digital trở lại ---> đổi qua đổi lại thế thì có sao không ạ :)

20. Cuong

Cuong Advanced Member

Mấy cái kỹ thuật này nói thật em kô rành băng bác ạ. Ý nghĩa của thông số đó kô phải như bác suy luận (em nghĩ thê'). Vì nếu nghĩ như bác thì từ 20hz trở lên là méo hả bác? vậy còn đâu tiếng người nữa... Còn các hãng sx amply khác muốn để thông số đó cũng kô đcj vì kô thể đạt đc độ mếo nhỏ như vậy ở 20hz với all power level (?)
    Còn cái vụ băng cối của bác chất lượng tuy thuộc vào amply, nếu âmly số hay hơn mấy âmly analog thì chăng có gì phải phân vân. Tại bác rành kỹ thuật qua' nên lúc nghe cứ tưởng tượng nó chuyển qua chuyển lại thì còn vui gì? Còn việc bác là dân kỹ thuật mà lại làm méo nguồn âm để nghe hay hơn (cd copy băng cối) thì em phục bác. Bác lắp cái equi vào cd mà chỉnh cho khỏi tốn tiền, tốn công copy.

21. Cuong

Cuong Advanced Member

Bác Dz cẩn thận nhé, Mod B52 có rất nhiều Tact trong nhà đấy :lol: . Các cao thủ chẳng thèm lên tiếng, em cũng xin thôi. :D
    Theo em 20 năm nữa "Ampli Kỹ thuật số" sẽ chiếm khoảng 80% amply sử dụng, giống như TV LCD bây giờ vậy hihihi... Câu này là đúng chủ đề topic này nhất!

22. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

ClassD đã được ứng dụng rất nhiều,đến đồ Karaoke VN còn có nữa là...
    Nhưng phải thừa nhận là nó còn phải khắc phục nhiều vấn đề nữa thì mới mong hoàn hảo.
    Được như classAB thì đã là tốt lắm rồi.
    Em có cái này để dẩn chứng chứ không phải quảng cáo nhá :lol: . các bác đừng gọi em để hỏi mua ,em không có để bán đâu:D

Attached Files:

vq946 likes this.
  23. Cominup

Cominup Advanced Member

@cuong: Em thấy trong post của bác thường có câu: "em cũng không biết nữa"; thế nhưng những kết luận của bác thì rất mạnh mẽ và quyết đoán, không biết bác tên là cương hay là cường? Dù gì đi nữa thì tên bác cũng thuộc loại mạnh mẽ. Em nghĩ bác nên bỏ cái cụm từ em cũng không biết nữa đi thì hay hơn.

Câu chuyện ở đây không khẳng định ai là vô địch. Mà vấn đề anh nào vô địch trong giới hạn nào. Em thấy ampli Digital vô địch ở chỗ:
    1. Hiệu suất cực cao.
    2. Giá thành hợp lý.
    3. Dễ sử dụng, nâng cấp.

Những đối thủ đáng gờm:
    1. Sound Card kết hợp với ampli pro class AB.

Ấy nhưng mà còn cái vụ chơi nhiều giải, cái này khó ah nha. Nếu dùng máy tính thì lập trình cũng hơi oải vì mấy phần mềm của TACT hình như chưa ai hack cả??? Hihi, cụ Dze cho ý kiến đê. Vấn đề này ngay từ ban đầu, cách đây khoảng 2 năm, em đã tư vấn cho mấy bác là nên dùng TACT trước sau đó khi đã hoàn thiện hệ thống rồi thì sử dụng data đó để làm crossover rồi ampli TUBE để có được cái chất âm của tube và sự chính xác trong xử lý tín hiệu mà TACT đã tính toán. Hihi, nhưng phương án này quá mất thời gian nên em thấy phần lớn là kết thúc ở TACT. Chep chẹp!

24. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ậy thú thật các bác là khi nghe chị Úp định chơi TACT thì trong thâm tâm em cũng hoàn toàn ủng hộ :) bởi vì đầu tư 1 thiết bị chất lượng kỹ thuật và nghệ thuật như TACT ngay cả 1 thiết bị của hãng khác có chất lượng kỹ thuật và nghệ thuật như vậy thì quá hợp lý thay vì đầu tư vào những thứ quá mắc tiền mà ít lý giải về giá trị kỹ thuật nhất là khi chị Úp đã nêu lên vấn đề "trong tầm tiên". Em luôn tôn trọng và đề cao châm ngôn "dàn máy tốt nhất cho cá nhân đó là dàn máy cá nhân đó thích nhất" cho dù mặt kỹ thuật ngay cả nghệ thuật có tốt hay xấu, đẹp hay không đẹp và mắc hay rẻ. Tuy nhiên nếu nhắm mắt theo châm ngôn như vậy thì em sẽ khoanh tay bàng quan xem diễn đàn cứ làm gì thì làm thì tham gia member để làm gì? Nếu đã là member thì đóng góp và chia xẻ mà nếu chia xẻ là phải lấy cái chung (thường là mặt kỹ thuật) đặt trên cái cá nhân (là cái "hay" mà từng cá nhân cảm nhận). Nên vì thế em thường có lý do phản hồi là vì thế. Vì thế đương nhiên trong topic của chị Up em có nhiều ý kiến phản hồi cũng là bởi vì :

1- Cho diễn đàn thêm tranh luận thêm hào khí nhất là nó đặt quanh vấn đề kỹ thuật. :)

2- Tại chị Úp nêu lên vấn đề "trong cùng tầm tiền không có đồ DIY nào mà bằng TACT" thì không khéo sẽ làm cho phong trào DIY sẽ hoang man có khi đi xuống mà gì chứ DIY là 1 phần của sự phát huy sáng tạo cho sự thiết kế Audio của VN ta sẽ có lợi cho nay và mai sau. Bằng chứng cuộc thi Sumo 2006 và Sumo 2007 thấy tầm cỡ chất lượng về kỹ thuật và nghệ thuật được tăng lên đáng kể. Hơn nữa đề cao 1 thiết bị Audio nào đó mà không có mặt kỹ thuật lý giải sẽ dễ đi đến phong trào mà người tiêu dùng ở đây là các anh em, phần đông với kinh tế giới hạn, không khéo sẽ luôn là người thiệt thòi và làm lợi cho phần tử nhỏ khác. Kỹ thuật nào cũng có ưu điểm và khuyết điểm. Tuy nhiên có cái rất nhiều ưu và ít khuyết nhưng lại có cái rất nhiều khuyết mà ít ưu. Ngày xưa nghe tới vi mạch OPAMP là mắc khủng thì người ta chỉ thiết kế vài Transitor rời là xong mạch pre nên thời đó coi OPAMP tuy lợi về kỹ thuật nhưng giá thành không hợp lý. Bây giời OPAMP chỉ còn 0.3USD/con thì bây giờ lại là hợp lý.
    Ampli TACT nói riêng hoặc ampli class D nói chung thì ưu và khuyết xem ra đến đây đã rõ "hiệu suất và công suất đưa lên hàng đầu và âm thanh là kế và hy vọng âm thanh này sẽ thỏa mãn 90% giới tiêu dùng chỉ ngoài những người khó tính" và TACT và nhiều hãng khác đã bắt đầu thành công.
    Đương nhiên người DIY nói riêng và anh em chơi nhạc nói chung người thích DIY, người vẫn cảm thấy vài ngàn mua TACT cũ cũng chưa phải là hợp lý vì xung quang còn nhiều sản phẩm Audio khác hữu dụng khác cũng có thể cho chất lượng và tính năng tương đương như TACT nhưng vơi giá thành rẻ hơn vì dùng việc kết hợp PC với ampi rời ngoài. Thời này phần mềm rất nhiều và tính đa năng rất cao cộng thêm với công nghệ phần cứng PC rất mạnh sẽ cho phép làm được nhiều thứ mà 1 cục ampli TACT khó bì kịp. Tuy nhiên sự chọn lựa dùng máy PC này cần phải đầu tư về kiến thức trong thời gian đầu và điều này chưa chắc đã khả thi cho 1 số anh em chưa quen với công nghệ Audio PC này.

3- Em lâu lâu đưa ra ý kiến phản hồi như kiểu "âm thanh băng cối phối với ampli Digital TACT sẽ như thế nào..." là có lý do vui cũng có mà kỹ thuật cũng có ... để các anh em rút ra nghề chơi "hợp lý về mặt logic" cho chính mình. Cái này em không bàn thêm ở đây. :D

25. Cuong

Cuong Advanced Member

Em cũng kô biết là em hay nói câu đấy bác ạ. Đọc lại thấy cũng đâu có nhiều :lol: . Những cái đó là thực sự em kô biết rõ nên muốn hỏi cho kỹ ạ.
    Em thấy amply số con thêm ưu là còn có khả năng nâng cấp và cải thiện nhiều trong thời gian tới. Cứ tính 10 năm trở lại đây thì amply số phát triển quá nhanh, trong khi đó các loại khác thì lẹt đẹt và có vẻ còn giựt lùi (thấy anh em mình toàn đi mua đồ cũ chơi kô à :lol: ). Em tính 10 năm nữa thì thôi rồi... :lol:. Tại sao các hãng sx amply D như tact, becanto vẫn đc coi là các hãng sản xuất đồ hiend, seach trên mạng thấy 90% các audiophile dùng đều ngạc nhiên và rất hài lòng về amply D, em thấy họ cũng đâu phải là các tay mơ khi so sánh với các chất lượng với các âmply khủng khác.
    Em thấy có bài báo này hay các bác đọc chơi:
    http://dantri.com.vn/giaoduc-khuyenhoc/ ... 252669.vip
    Chữ ký của bác hay qua', đúng bài ca dao em thích, tặng bác 1 bài hơi khác:
    Cổ tay em trắng lại tròn
    Để cho ai gối đã mòn một bên
    Gối chăn gối chiếu kô êm
    Gối lụa kô mềm bằng gối tay em
    :?

Share This Page

Loading...