Ampli Kỹ thuật số, toàn cảnh và sự kiện

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Cominup, 25/9/08.

1. namkhanh

namkhanh Advanced Member

Em nghĩ tương lai đang trở lên rất sáng với amp kỹ thuật số. Cũng giống như em, quan điểm về amp kỹ thuật số được thay đổi kể từ khi sử dụng amp Tact, và nó càng trở lên vững chắc hơn khi em bỏ Tact rồi quay trở về với Tact.
    Em tổng kết từ bản thân:
    - Trước khi có Tact: thời gian nghe 70%, thời gian tìm hiểu, đổi chác, các bù các loại máy 30%
    - Khi có Tact: Thời gian nghe ~ 99%, thời gian tìm hiểu các loại máy khác gần như bằng 0
    Em thấy các bác tranh luận sôi nổi cũng thấy vui và ngộ ra được rất nhiều điều!!!!!

2. Cuong

Cuong Advanced Member

@Dz: Em mà đc huề với bác thì còn gì bằng hihihi... Mấy dòng trên em viết có hơi bức xúc mong bác bỏ qua và đừng giận nhé! Chắc sau đây em xin ra nhập Fan club của T,D thôi :lol: ... đã có chưa nhỉ? Nhà em cũng có cái Class D, T gì đó gắn trong cái LCD... :lol:. Theo dõi cái topic này em thấy xóa cũng lắm mà edit cũng nhiều nữa... Vui thiệt... Thôi em cũng kô cái nhau với bác nữa đâu, cái nhau với bác chán chết! :( ... :lol:

3. Cuong

Cuong Advanced Member

Bác cho em hỏi, em mừ dùng PC digital out vào Tact mà play mấy cái File DTS5.1, với mấy cái đĩa DVDA (6ch) thì có ra tiếng kô bác ơi? Em đoán chắc nó kêu thành 2ch, kô biết nó có đủ thông minh để chỉ kêu Front Left và Front Right kô nhỉ?

4. ClassA

ClassA Moderator

Bác có thể lựa chọn đầu ra digital của PC là PCM, lúc đó tín hiệu ra sẽ là 2 channel, lúc đó TACT mới nhận dạng được. Em nghịch cái DAC ở nhà với đầu DVD, nếu setup mục audio của đầu DVD là dts hay dolby thì khi chơi đĩa 5.1 là DAC nó réo lên xè xè, đặt lại thành PCM mới kêu bình thường.

5. Cuong

Cuong Advanced Member

Bác ới kô phải một sub mà 2 loa bass ấy. Nếu kô link đc em cẩu cái đigital out từ cái tact 1 xuống cái s2150 hai cắt dải 20hzz-100hz rùi oánh 2 cái bát đc kô bác, chắc phải fix 2 cái volume nó khác nhau. Thế này đỡ tốn tiền mua tact đời mới bác nhẩy? Giải quyết vậy có bị rì kô bác?

6. musik75

musik75 Advanced Member

Bác nào có thể chỉ ra xem âm thanh của Tact khác cơ bản với Belcanto ở điểm nào ko ạ.Ở VN bây giờ thì Bel dễ mua hơn Tact,nếu tương đối giống nhau thì chơi Bel cũng được.

7. Cuong

Cuong Advanced Member

Nếu bác có CDP tốt khoảng 2000$ thì nên chơi bel canto, còn chơi tact thì kô cần cdp tốt mà chỉ cần cái cơ tốt để nối với tact bằng digital out. Chất lượng thì em chịu :lol: . Bel muốn chơi digital out thì mua thêm modun 200$ cắm thêm, còn tact muốn chơi với DA xịn thì cái modun của nó đến khoảng 500$ lận.

8. musik75

musik75 Advanced Member

A,vậy là cái Tact là tích hợp cả DA vao cái ampli như vậy là bắt buộc phải chơi với CDtransport à bác,ko chơi với đường analog RCA của CD tích hợp được à,còn trường hợp Belc thì em thấy có cái nó lại tích hợp vào cái CDP nên có thể chơi thẳng vào pow được.
    Như vậy với khoảng 2000$ đều có thể mua được Bel hoặc Tact thì có vẻ chơi cái Tact lợi hơn phải ko bác.

9. Cuong

Cuong Advanced Member

Thank bác ClassA! Kinh nghiệm quí báu bác nhỉ.
    Em nghe đồn một bác chơi Tact lâu năm o Vn có nóii là PC mà out digital vào Tact chất tiếng tương đương với CDP tầm 2000$ đấy ạ. hihihi.... Còn Tact chơi với đường analog RCA của CD xịn thì mua thêm cái mô đun tact 500$-600& nữa bác à (cái này là tùy chọn...).

10. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác muốn giải mã đa kênh thì khuân con Processor Tact TCS Mk II (Theater Correction System)

11. Cuong

Cuong Advanced Member

Nhà nghèo bác bò cạp ơi, ước mơ mãi con s2150 còn chưa đc mờ...

12. Scorpio

Scorpio Moderator

Em thì mơ VN index lên 3000 điểm ! Mua một con BOZ 216 với 4 con BOZ 2200 cho đồng bộ :mrgreen:

13. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu nói TACT "là 1 tích hợp DAC hoặc là chỉ là 1 mạch DAC khuyếch đại lên" thì đây là 1 cụm từ rất nguy hiểm không khéo mang tính quảng cáo của sản phẩm. :(

1- Người ta không nghe được xung Diigital mà chỉ nghe được Analog thì đương nhiên cục ampli nào nhận được tín hiệu Digital vô phải cho ra tín hiệu Analog ra loa chứ ---> Không khác nào 1 cái DAC.

2- Để có 1 tín hiệu Analog có dòng/thế đủ lớn để đẩy loa thì phải có mạch khuyếch đại dòng/thế ---> mạch DAC khuyếch đại lên.

2 vấn đề trên là vấn đề kỹ thuật tất yếu để bất cứ 1 cục ampli nào cho dù không phải TACT cũng cần và đủ.

Nếu các anh em chuyên DIY mạch DAC thì thay vì dùng OPAMP làm mạch Buffer phần Analog ngõ ra DAC có thể dùng 1 con vi mạch TDA7294 hoặc LMxxxx đều thuộc dạng OPAMP công suất cao thì có thể oánh loa ra trực tiếp. Đến lúc này có thể quảng cáo "Power DAC, simplest signal path" rồi trả bộn tiền cho báo rì viu sẽ thành sản phẩm Hí Ènd ngay. Gì chứ chơi kiểu này bảo đảm không đẹp không ăn tiền :D

14. b52pig

b52pig Advanced Member

Không bắt buộc nhưng CDP của bác phải có đường digital out. Em thấy dac của Tact khá chững chạc. Nếu bác muốn dùng đường analog out của CDP nối vào Tact thì phải mua thêm ADC card ($630-giá hãng) nhưng chưa chắc đã hay hơn lấy thẳng tín hiệu digital. Em đã dùng transport khoảng gần $2 để nối như sau:
    - Phương án 1: CDT + Tact
    - Phương án 2: CDT + DAC (>$1k) + ADC + Tact
    Kết quả là phương án 1 tốt hơn. Không biết cần phải nâng cấp cục DAC lên cỡ nào để hơn phương án 1 thì em chưa rõ.
    Còn nếu bác muốn dùng nguồn phát analog như đĩa than, R2R, cassette... thì đương nhiên phải có card ADC mới dùng được.

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

- Phương án 1 dễ mang đến chất lượng kỹ thuật vì nó chỉ mang nhiệm vụ Digital --> Digital.
    - Trong khi phương án 2 đường đi rất dài Digital --> Analog ---> khuyếch đại Analog ---> Digital ---> Digital.

Tuy nhiên vì để giảm méo hài của ampli class D hay Digital rất khó thực hiện trên toàn miền Digital nên 1 số hãng "âm thầm" lại đổi tín hiệu Digital ngõ vào thành Analog (DAC) ngay trong cục amp trước khi đổi qua Digital cho khuyếch đại class D và đương nhiên mạch DAC này cũng phải cân nhắc trong thiết kế phù hợp với giá thành sản phẩm nên phương án 2 không phải luôn dở.

16. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Em nghe nói chơi Analog với tact cũng rất nhiều người chơi và khen nhiều lém ạ, nhưng đa số mod cái ADC thật gấu vào, trước đây Em mua mấy cái ADC củ xài rồi giá chỉ 400$ không xài tới bán có 300$ thôi, mua về mod lại lung tung tùy theo ý thích và khả năng chơi với đỉa than nghe phê lòi vải ....
    dỉ nhiên là được chỉ cần nối dây RS232 với nhau là chúng điều khiển cùng mức volume, Tact nó làm thế sẳn rồi đề dành cho chơi nhiều Ampli mừ...

17. tivoi

tivoi Advanced Members

hôm nào em áp dụng thử chiêu này wa

18. Cuong

Cuong Advanced Member

Chỉ cần nhìn cách nhận nguồn vào là biết Tact và belcanto có nguyên lý hoạt động khác nhau rồi... Một thằng chỉ nhận Digital và một thằng chỉ nhận analog... (nếu kô cắm thêm). Vậy nhà nghèo chơi với Tact quá hợp lý các bác nhỉ. Em đợi khi nào thằng tact nó tích hợp luôn cái corret room và một vài thứ nữa vào cái amp 2000$ rùi quất nhỉ hehehe (chắc một vài năm nữa thui hic... thấy trên con đường phát triển nó cũng down giá và nâng cấp nhanh đấy chứ...)... cái vn index mà lên đến 3000 là em chơi tới bến à... đang mất mấy cái tact đây... :lol:

19. Cuong

Cuong Advanced Member

Em tưởng tượng vài năm nữa Tact nó sẽ làm cái Rec amply để copy cách chơi của các amply khác (mấy cái mấy chục ngàn đô ấy). Em nghĩ cái kỹ thuật này chỉ khó hơn cái corret room của nó chút thôi... nếu vậy thì vui nhẩy... chỉ nhại đc gần giống là phê lòi... rồi hehehe... tương lai gần... hehehehe...

20. Accura

Accura Advanced Member

Corret room là gì hả bác? Có phải Room Correction ko? Cái này tích hợp trong Tact 2150X mà. Có cả Dynamic Room Correction nữa cơ, hehe.

21. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-
    Giấc mơ chapi ngon quá nhỉ.
    Cái này là mơ ước của nhiều ngừơì đó.
    Lúc ấy giải quyết Digital amp tận gốc :D luôn nhể
    hic hic

22. Cuong

Cuong Advanced Member

Chuẩn chuẩn bác ơi... Em là kém tiếng Anh lắm... hehehe... Những vẫn còn đắt đỏ quá...Price: $3670.00... Em đợi nó tụt đã hehehe... Bác nào giải thích dùm cái Room Correction với cái Dynamic Room Correction có khác gì ạ? Nguyên lý hoạt động thế nào ạ? Cái này là em mù tịt... chỉ hiểu là khỏi cần setup phòng ốc, mà có setup thì càng phê hơn... Món này thấy bảo ng còn khó làm nổi mà máy lại làm đc mới ghê... :?: :lol:

23. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chào bác namkhanh & các bác am hiểu về amp kỹ thuật số,

Chả là em đang muốn nâng cấp amp,mấy con mình thích thì độc quá không kiếm được,bực mình muốn chuyển qua Bel Canto e.One S300iu để enjoy music đến 99% thời gian giống bác namkhanh,không quan tâm đến công nghệ nữa. :idea:

Em là dân ngoại đạo,chỉ biết nghe nhạc,cho em hỏi các bác vài câu sơ đẳng nhưng em vẫn chưa thông.

1. Em là fan của Solid-State. Chất âm của amp KTS đạt được đến cấp độ nào so với amp SS(có bác nói là sánh ngang với SS push-pull class AB).

2. Bác namkhanh chơi Tact được mấy năm rồi ạ,độ bền linh kiện amp KTS so với amp SS? Em nghe hơi nồi chõ ở đâu thấy nói rằng amp KTS dễ "die" trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt như ở miền Bắc,vậy khi sử dụng có cần bảo quản gì không. Và khi gặp sự cố thì linh kiện thay thế liệu có dễ dàng?

3. Đáp tuyến tần số của amp Denon 2000AE em đang dùng là 5Hz-100kHz (0,-3dB) còn đáp tuyến tần số của amp KTS Bel Canto e.One S300iu chỉ là 20Hz-20kHz (+/- 0.5dB),vậy Bel Canto có tương thích với định dạng SACD,& âm thanh cho ra có mất chi tiết không? Em Bel Canto này giá cũng tới 2000$ nên em phải hỏi kỹ,các bác đừng cười nhé.

Mong câu trả lời từ các bác. Chúc cả nhà weekend vui vẻ! :)

24. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Rôm correction cua TACT dung cai micro de do, ampli TACT se phat ra may tieng impulse signal, roi TACT dung Micro de do nhung tieng nay, roi software cua TACT dung FFT de tinh freq response, xong se tu dong chinh bang equalizer cho flat freq response.

25. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hí hí cái Room Correction của TACT hoạt động không khác gì cái EQ. Như thế theo các bác Hí Ènd sẽ bẩu rằng "EQ chỉ cho lượng chứ không chất"

Tóm lại ai mà đang có EQ thì nên giữ lại hoặc muốn sắm 1 thiết bị Audio để dùng lâu dài cho mọi thời thì cái nên mua là EQ chứ không thiết bị nào khác mà vĩnh cửu bằng.

Chức năng Room Correction này cũng giống cái IK Room Correction dùng máy vi tính giá 500USD nhưng cái IK xem ra vượt xa tính năng. Nếu muốn biết thêm chi tiết xin mời qua "máy PC, nguồn âm đa năng ..." :mrgreen:

Share This Page

Loading...