AR speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by audio5_06, 28/6/07.

1. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Hi, bác Khỉ vàng bắt giò em hở?

Bác cho em thanh minh tí.

Cái này tại em hay đọc báo Tây, thấy các bạn ấy oánh giá những đôi loa có khả năng tái tạo âm thanh ở đầy đủ các dải tần, không phân biệt là thùng loa đó có 1 hay nhiều driver là "truthly FULL RANGE speakers".

Những cặp lớn như của Beauti Horn chỉ có 1 driver cũng có thể được coi là full range, những cặp đồng trục như Westminter Royal SE cũng được coi là full range hay những cặp lỉnh kỉnh tới hàng chục driver như Genesis Reference cũng được coi là full range vì khả năng tái tạo.

Chính vì thế em mới dùng từ nguyên gốc là "full range" chứ không dùng từ "toàn dải" mà các bác vẫn xài cho driver của Fotex, Lowther hay Jordan...

Thả giò em ra :lol:

2. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Bây chừ mà lão Chích còn ngồi đây kéo vĩ cầm nhi? :)
    E spam tý Bác đừng giận nha. :lol:

3. chich_bong_oi

Vâng, em cũng đang chuẩn bị kéo lên sàn vơ giấy vụn về bán đồng nát đây bác ợ ;- )

4. khivang

khivang Advanced Member

Bao giờ bác cân giấy vụn của bác nhớ ới em nhé , em xin trả cao ơn mấy bà đồng nát + 1000 đ/kg :)

5. audio5_06

Tình hình thế nào rồi Bác Chích ơi.

6. chich_bong_oi

Báo cáo các bác, tình hình là dân tình trên sàn cũng bỉ! Chẳng chú nào chịu nhè giấy vụn ra cả mà tuyền tranh nhau để bán đồng nát nên em chẳng được mớ nào :cry:

Đúng là giá AR thì ngày một lên mà giá CK cắm cổ phi xuống thế này, với em, chắc AR sẽ mãi là một giấc mơ đẹp thôi :cry:

7. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

AR3a bác nào chán hú em nhé, với đk phải đường hoàng.

8. audio5_06

Em đang nghiên cứu 1 hãng loa vô danh nào đó, để mua nghe chứ now nhắc đến tên AR, celes, mar, .....là chủ của hàng vênh mắt lên, còn hét giá thì "lão chích" cũng còn xỉu chứ E thì k dám hỏi.
    AR4x mua thanhtung em về nghe mà k hay, cũng bán luôn cho được giá.
    Xưa kia CK lên , AE bạo tay mua audio, nay CK xuống tưởng audio hạ, ai dè thành mặt bằng giá mới.
    Phát hãi lên được.

9. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

Các bác có ai đã nghe thử so sánh chất âm của AR-9 với KEF 104/2 chưa ạ? Em tò mò muốn biết xem chất âm cái nào phê hơn!

10. Thichduthu

AR9 nào bác? Nếu là đời 1978-82 thì thuộc hàng top của Hi-tech/Vertical series, về chất âm thì nôm na là có sao ra vậy (theo trường phái Mẽn thực dụng). Còn việc so sánh thì hơi khập khiễng vì 2 cặp loa thuộc 2 trường phái thể hiện khác nhau nên khó lòng so sánh, tùy theo "gu" và thể loại nhạc ưa thích mà sẽ là "phê" hơn.
    Theo kinh nghiệm cá nhân thì AR9 (hoặc 90) là một loại loa đáp ứng mọi thể loại nhạc, đặc biệt là nếu phối đúng-đủ thì thể loại Heavy Metal được cặp loa này thể hiện sẽ khó lòng có đối thủ trong tầm giá.
    Giá list giữa 2 cặp 9 # 104ab cũng lại là một sự khập khiễng rất dễ dàng nhận thấy!
    Vì yếu tố này cho nên càng không thể so sánh.
    Mời các bác khác giúp thêm ý kiến...

11. audio5_06

Điểm chung 2 đôi này đều khó để ghép cho thật hay cụ Thích nhỉ?
    Còn chọn thì em chọn AR9 ạ.

Nghe đâu AR3a mua AR 9 hơn 1000USD thì phải.

12. man_langtupn

man_langtupn Advanced Member

Bác nào muốn mua AR4ax thì qua em dẫn sang một nhà có 1 cặp AR4ax đời cuối, em thấy bass của nó là râu quặp nguyên bản. Thùng ko được đẹp lắm, trong tết nó đòi 2T6 giờ đòi 3T3 chẳng hiểu sao nữa.

13. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Bác này có số điện thoại xxxxxx9393 đúng không. Nếu đúng thì bán rồi Bác ạ.

14. bachthutri

bachthutri Advanced Member

Các bác cho em hỏi 1 cặp AR2ax còn ngon giờ bảo nhiêu là hợp lý với ?

15. chich_bong_oi

Năm chai :lol:

16. bachthutri

Thanks bác ! Em có 1 cặp rất ngon mà thằng bạn cứ đòi bán cho nó nên nể bạn cũng có ý định cho ra đi để nâng cấp. Hehe tới 5 chai cơ à? Giờ lên giá quá nhỉ.Truớc Tết em mua có 4 chai + 50K tiền vận chuyển.

17. sea201

sea201 Advanced Member

thấy mọi người nghe ar hay quá nên muốn tham gia club vì vậy hôm thứ sáu tuần trước em có đi hỏi mua loa ar đến nhà lão thành ở đàu phố Trần Khát trân Hn .lão bê ra một đôi ar2a hỏi bao nhiêu lão đòi em 13 triệu không biết hiện nay giá đó đắt hay dẻ hả các bác có mua được không?thank

18. bachthutri

Hehe nếu 13Tr thi em choáng quá. Của em còn rất mới, ecan thì đẹp thôi rồi lại còn nguyên cả giấy và chữ ký tuơi sau thùng loa nữa mà em nghĩ nó chỉ 5 chai thôi kia kìa. Hồi em mua 4 chai nhiều thợ cũng cho là rẻ nhưng em nghĩ 13 chai thì điên rồi. Mà của em là AR2ax cơ nhé. Được cái tiếng Bass của AR thì thôi rồi. Em đang chơi với Amp ClassD DIY cực kỳ ấn tượng! Đang nhờ kiếm 1 con AR3s nữa mà chưa thấy có hồi âm.

19. chich_bong_oi

Mấy tên seller này bệnh quá. Giá trên là giá giẻ rách bác ạ :D

Có tên còn đòi một đôi AR4 $ 650, tương đương gần 11 chai.

Lạy hồn!

20. medaidom

medaidom Advanced Member

Ối các bác ơi!
    Tôi cũng mê AR năm. Nhưng mà ở sứ nhà ta cái gì nhiều người chơi, khen thì giá lên ầm ầm! Thôi đắt quá thì chơi cái khác, trên đời này không phải chỉ có loa AR mới hay.Vài dòng bộc bạch..

21. Thichduthu

Nếu tìm, sở hữu được một đôi AR trong list trên và còn trong tình trạng nghiêm chỉnh đàng hoàng kể ra cũng đáng tự hào các bác nhỉ, còn về giá thì cũng vô chừng, nhiều lúc túi đầy nhưng không thể tìm được đồ ưng ý thì lại càng :evil: hơn! Một điều lưu ý thêm là AR Classic và Vertical đã không tiếp tục sinh ra, chỉ sẽ dần dần mất đi, đấy là 1 điều chắc chắn.
    Các bác muốn biết lý do tại sao em chọn loa cổ AR nghe, xin mời bỏ chút thời gian quý báu ghé tệ xá, em sẽ phục vụ các bác tất cả các thể loại nhạc từ giao hưởng đến Heavy Metal, đương nhiên là không thể thiếu nhạc "vàng" tiền chiến, em tin chắc là đủ sức thuyết phục. Trân trọng.

22. khivang

khivang Advanced Member

Em thấy thiên hạ đã bắt đầu bình tĩnh hơn sau một thời gian đảo điên với những cặp loa đời mới hào nhoáng , tên tuổi đọc...méo cả mồm ( ấn tượng nhá ) , sản phẩm của các hãng lừng danh TG ( đảm bẩu nhé ), mới kính coong cũng có ngay ( yên tâm chưa ), nhưng bàn đến xuất xứ thì... 8)
    Em đã từng chứng kiến một cặp JBL búc sèo hôm trước đc hô với giá 1M5 ( nhưng khách ko mua ),hôm sau có hai vị trông như mới dịch hàng rào đến hỏi mua đc hét 5M. :roll: . Đúng là trông mặt đặt tiền các bác nhỉ.
    Sắp tới có lẽ ko chỉ AR cổ mà tất cả các loa cổ từ mẽo , nhựt , nga , tiệp , đức...đều lên giá vì chơi nó đảm bảo hơn.
    Em té đơi.

23. sea201

sea201 Advanced Member

Thưa các bác tiếp tuc trên con đường tim kiếm ar em tim được một đôi ar 90 nom rất khá hắn đòi 800 usd em tham khảo theo bảng giá của bác Thích thấy ổn em quyết định mua để tham gia vào hội. có điều về đồ phối ghép em vẫn còn phân vân quá.

24. rocker0770

rocker0770 Advanced Member

chào các bác. em không biết nhiều về AR3, AR3a, AR3ax. các bác có thể phân tích hơn kém giữa các đời AR này với nhau cho em hiểu không. Em đang có 1 đôi AR3 nguyên bản, mua ở USA (mới 80-90 %) mà chưa có amp. Em đang định mua con amp Dynakit St-70 (power) và con Dyna Pas3 (pre amp) để phối ghép. Không biết có ra gì ko? Các bác chỉ giáo cho em nhé.
    Quên mất, em thấy AR3 dùng nam châm Alnico, còn AR3a dùng nam châm Fe. Có gì khác nhau không hả các bác.
    Cám ơn các bác nhiều.

25. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

- Sau một thời gian học mót các bác về loa vintage, hiện em đang sở hữu 1 đôi AR-14, 1 đôi AR-4x, 1 đôi Celestion SL6Si, 1 đôi Boston Acoustic A60 ( tất cả thuộc dòng bookshelf, trừ đôi AR-14 kích cỡ có vẻ giống dòng Monitor hơn).
    - Nhận xét theo thiển ý của em là SL6Si hay nhất trong đám bookself. Đôi này có độ cân bằng tốt nhất giữa các giải. Bass khá ấn tượng, không thấy bị "thiếu thiếu". Đôi AR-4x thì có vẻ ko hợp cái amp rẻ rách của em nên chưa thấy phát huy công lực. Boston A60 thì bắt kịp các đàn anh ở giải trung và cao, còn bass thì hơi "thiếu thiếu".
    - Nếu được cho thi đấu "không phân biệt hạng cân" thì đôi AR-14 là đôi vô địch trong đám này. Phê nhất là tiếng bass, trầm sâu mượt mà (có lẽ là nhờ cái củ loa bass lớn, tới 12 in), còn tiếng trung ngọt lịm, tiếng trép không chói nhưng vẫn khá mảnh.
    - Sau khi nghiền ngẫm xong, các em loa này sẽ lên đường cho đỡ chật nhà, để em còn nghiên cứu các "em" khác cho thỏa chí tò mò. Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.
    - To bác Thích: hôm trước vì nhà nhiều loa quá, nên sau khi hỏi thăm bác về AR-9 xong, em lại không mua. Em cũng chẳng biết là nó ra đời thuộc năm nào. Giá thì khoảng 1000usd. Hình thức khá đẹp. Bây h vẫn thấy hơi tiếc tiếc :eek:

Share This Page

Loading...