AR speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by audio5_06, 28/6/07.

1. sea201

sea201 Advanced Member

Em sợ họ mua về nhật.sing,hàn quốc hết không đến VN mình đâu

2. khivang

khivang Advanced Member

Nhưng em còn hơi phân vân ko biết khi mở củ loa ra không khí trong mấy thùng từ mẽo chuyển về này có phải là không khí của những năm 60 ko, hay là...
    Khoảng hơn chục năm về trước em thấy có dòng loa Infinity cũng từ Mẽo chuyển về nhưng nghe giang hồ đồn thổi là sản phẩm của mấy bác việt kiều làm liều chứ ko phải hàng chính hãng nên em thấy nên thận trọng thì hơn.
    Kính báo.

3. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Ý kiến của bác này nghe thật tình .... cái cách nói khơi khơi, nói cho có ý kiến của loại người chúng tôi bên Mỹ gọi là TROLL. Tôi chỉ thích các bác nào phân tích cho đâu ra đó. Tranh cải về AR3a's và Yamaha 1000M trên Audiokarma dài mấy trang giấy rốt cuộc 1 ông Yamaha fan bị banned. Tôi copy cái ý kiến của 1 tay đã biết rất rõ về 2 loại loa này cho các bác coi nhé:

"No, Robby, I am talking about the Yamaha NS-1000M (I had a pair several years ago which I traded in for a pair of KEF R107s) and not the NS-10, which is not as terrible as you describe. I also didn’t say the NS-1000M was an “inaccurate” speaker; I said it was probably not as accurate overall as the AR-3 (or AR-3a) speaker. But although accuracy is objective and can be measured, it is also highly subjective, and it is not something to which all speaker designers aspire. There are other attributes such as durability, sensitivity, acoustic output, power-handling capability and “imaging” characteristics that might appeal to many designers and end-users. Many recording studios prefer these attributes over all-out accuracy. And with respect to power-handling capability, there is probably little doubt that the NS-1000M can handle more power and play louder than an AR-3 or AR-3a; but in terms of accurately recreating the sound of live instruments, I would put my money on an AR-3 or AR-3a any day before the NS-1000M.

As for transient response, I don’t think you can find any frequency where there is poor transient response or “ringing” in the AR-3 or AR-3a midrange and tweeter; it is surely as good as any other dynamic driver ever made, and certainly the equal of the Yamaha drivers. Just look at the anechoic frequency response of the AR-3 and AR-3a drivers and you can readily see the accuracy and flatness of the acoustic output. If there was transient distortion or “ringing,” you would also surely see it in the response curves. Just because the Yamaha domes are made out of beryllium doesn’t guarantee that they are superior to the domes made from phenolic or hard paper or treated fabric. It is in the overall *design* of those AR domes, their ability to resist breakup nodes and the proper diaphragm mass and motor-strength relationships that assure flat, uniform response. And in one area, the AR dome tweeter are superior to the Yamaha units: dispersion. Somewhere I have the response curves of the NS-1000M, and I remember that it was not comparable to the AR-3a in dispersion.

The bass-response issue comes down to this: to get good low-frequency extension and low distortion in a sealed-box a/s loudspeaker requires a trade-off for a speaker designer -- efficiency. You just about can’t have them both. Low resonance and low distortion require big power, and the Yamaha engineers knew that they had to have a speaker that was not inefficient, so they gave up some of the low bass to keep decent sensitivity. And yes, you are right that the Yamaha woofer is over-damped. It rolls off too soon, and this gives it a dry sound in the bass that some people equate with “tightness,” a term which doesn’t exist in reality. Overdamping results in a form of coloration, whether it sounds "tighter" or not.

I don’t understand what you mean when you say that the JansZen/AR-1 “combo never totally melded together because the AR woofer was just too slow to keep up with the ESLs (not to mention the impedance mismatches) combination.” What makes you think the AR woofer is too slow? Do you think it will not follow the input waveform? The term “slow” is a *Stereophile* magazine slogan to describe a loudspeaker driver’s performance, but it is a meaningless and non-scientific term. Besides, it is not the woofer but the midrange and tweeter that reproduce the transients associated with so-called “tight” speakers; the woofer only reproduces that part of the waveform that is basically the low-frequency sinusoidal waveform. The transient information -- such as from a drum rim-shot or the impact of a bass-drum hammer on the drum -- is the attack part of the waveform and is reproduced by the midrange and high-frequency drivers. The low-frequency “feel” you get comes from the woofer moving large quantities of air. True, the woofer must not have “hangover” or “ringing,” but you will not be able to show me a tone-burst photo of the AR woofer that shows either of those characteristics. That woofer is extremely flat and uniform across the band with less than 1-1/2 dB of variation from 38 – 800 Hz. There is no ringing with that driver, either.

Look, no one is blaming you for owning the Yamaha NS-1000M. In its own way it is a beautifully built speaker with many attributes. It is a different sort of animal from the ARs, KLHs and Advents. It was designed primarily for the recording studio to sound bright and forward, and listeners used to the more restrained, laid-back sound of AR speakers simply could not stay in the same room with them for too long. I was one of them. This used to be known as “listener fatigue,” one of the reasons that people with exotic speakers tend to trade their speakers so often for a newer model. "

Bác Đồng Nát có biết tại sao Yamaha NS1000M nó đắt 2x của AR3a's bên Mỹ này không? Chỉ đơn giản là vì nó mới hơn, hiếm hơn, tốn kém hơn khi chế tạo, .. chứ KHÔNG hay hơn nếu bác hiểu cái đoạn tiếng Anh trên phân tích thế nào. Điều tôi đồng ý với bác là giá của AR3a (hay là AR nói chung) trờ nên quá mắc tại VN đến mức thậm vô lý.

4. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Bác Khỉ sao giống E quá, Bác mà coi xưởng họ mông loa thì Bác biết liền hà.Có khi lại về moi loa của Mình ra coi cũng chừng.
    Đồ đã đắt đã hiếm hỏi mấy "lái buôn" họ có tìm mọi cách để có hàng và bán đứt tay để kiếm lời không???
    Thích AR thật nhưng cứ ghép máy là E thấy xót lòng nên không thấy hay chi cả. và một đôi AR ... sẽ có quyền bay hết Bắc - Nam rồi Nam - Bắc....
    hà hà. :)

5. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

ủa sao hai bác giống............... :lol: :lol: :lol:

6. audio5_06

Cái ông AR man này mà cũng trăn trở nhỉ???

Còn lỡ cái dịp lên view bộ dàn mới của E, .... :D

7. tanyenbai

tanyenbai Advanced Member

Vậy các bác đi trước cho bọn em chút kinh nghiệm để phân biệt đồ thật và đồ giả, cho bọn em đỡ chút xương máu vô ích , chứ các bác cứ bàn về cái hay của AR chỉ tổ biến bọn em thành GÀ làm béo cho con buôn không có lương tâm.

8. khivang

khivang Advanced Member

Em thì chắc cú đôi của mình là hàng xịn rùi mặc dù hơi cũ cũ, bẩn bẩn vì em mua từ hồi nó còn rẻ hơn... S90D của CCCP :) . Nhớ lúc đó ai cũng thích đồ mới như đồ Nga, đẹp như đồ Nhật nên AR họ bán tống bán tháo cho nó khỏi...xấu nhà. Vì hồi đó nghèo quá ko có xiền mua đồ Nga, Nhật nên em vác đôi 2Ax về nghe tạm, định bụng lúc nào trúng quả thì đổi nhưng ko ngờ bị nghiện chất âm của nó lúc nào ko biết, bây giờ thì ko ly dị đc rồi :) .
    Em có nghe thiên hạ đồn là có dòng AR cổ( 2, 3, 4) xuất xứ Hồng Kông ko biết thực hư thế nào. Bác nào có thông tin về vụ này ko ạ ?

9. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Định góp vài nhời, nhưng lại thôi, mời các bác rảnh rỗi ghé nhà em nghe chơi vài đôi AR (không bán). Trân trọng.

10. ckc2006

ckc2006 Approved Member

Em muốn xin gia nhập AR fan club nhưng phải nhờ ae chỉ giáo

Em định mua lại cặp loa của thằng bạn để lại nhưng vì e còn gà mờ lắm nên nhờ ae trong Fan club tư vấn dùm em chút nha......

- Loa AR 226 SP (hàng nguyên bản trước đây mua mới còn luôn thùng) loa này theo các ae thì đánh thế nào ? và ghép với ampli gì ? chuyên dùng cho thể loại nhạc nào?

Bạn e cũng chỉ là dân nghiệp dư thôi, theo các ae thì loa này nếu em mua lại thì khoản bao nhiêu là được, còn giá hàng mới hiện giờ là bao nhiêu ?
    Mong ae góp ý ....vì e là lính mới nên cũng còn lơ tơ mơ lắm
    Chân thành cảm ơn
    thân

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Oái! Chưa được đâu bác ơi.Tôi chỉ bán khi nào mua được ar2.

Dù ai nói ngả nói nghiêng.
    Tài(tai) tôi vẫn gắn với À E RƠ.
    Loa của tôi cũ lắm rồi, nhưng chót nghiện chất âm của nó nên chỉ có nâng cấp chứ không muốn chia tay với dòng này. Hôm đem đi quấn lại đôi tép gặp một đại cao thủ trong nghề loa.Ông ấy nhìn tôi với ánh mắt thương hại và bảo:" Anh vẫn còn chơi cái đồ cổ này à, nó thiếu dải trên nghiêm trọng đấy". Tai ông ấy có thể nhạy tới 95 hay 100 đề xi ben chứ tai tôi điếc từ nhỏ, giờ giỏi lắm còn chưa đến 60. Hơn nữa với tần số cao tôi lại càng điếc nặng. Vậy thì dải trên hay dưới đối với tôi có quan trọng gì đâu.Tôi biết có người cũng điếc như tôi nhưng cứ suốt ngày:" Phải chơi ar đời mới để được tận hưởng công nghệ mới của nhân loại". Nể bạn tôi cố gắng mua đôi rẻ nhất là ar 210 hết 1triệu 800, về nghe được 3 tháng bán vội được 1 triệu 2. Phúc đức cho nhà tôi. Có cậu còn khoe mua đôi ar 3 bao nhiêu ấy tôi quên mất số đuôi rồi, mới cứng hết những hơn 6 vé, tôi nghe xong thành thật chia buồn với cậu ấy.
    Ar hiện nay đúng là đang bị làm giá. Nhưng khi đã đam mê thì đắt tý chút chúng ta có thể nghiến răng được. Tôi biết có ông nhạc công kéo violon ở giàn nhạc giao hưởng và cũng là tay chơi có hạng( không biết bác ấy có tham gia 4 rum không) mua đôi ar 4x mới ở Mỹ về bị rách 1 bên màng loa với giá nghe đâu những tận gần 8 triệu. Bác này chuyên nghe cổ điển và rất hài lòng với đôi loa. Cũng nghe đồn ối cao thủ tai vàng đến nhà bác ấy nghe nhưng lại chịu không chỉ ra được chiếc nào bị rách.
    Nhưng đáng hận là tiền thật mà hàng thì không thật.|Tôi cũng có may mắn được nghe 1 đôi 4 mới cứng như vừa được xuất xưởng( tất nhiên là vỏ thôi) đánh với huyền thoại Fiser 250T hẳn hoi nhé. Nhưng nghe ló cứ nàm thao ấy.
    Cũng lại nghe đồn hàng mới về nhiều đôi đã qua bệnh viện để tân trang và kể cả làm mới vỏ luôn, còn ruột thì gin hay không ai mà biết.
    Bác nào nói loa được làm ở Hồng công cũng có cơ sở đấy. Ai mua mà thấy quá mới thì hãy cảnh giác xem kĩ lại. Vì dù cho loa sản xuất xong đóng gói chưa sử dụng thì sau 40 năm nhìn phải khác với gỗ lạng mới sơn, cho dù công nghệ làm cũ đi có giỏi đến mức nào. Và các bác cũng không nên quá tin vào 2 tem giấy gắn đắng sau vì cái này làm giả không hề khó.

12. Capstan

Capstan Advanced Member

em lạc đề tí: bác với bác Tuấn Văn Hương chuyên trị CD là một hay quen biết gì không? em tính qua bác ý mà cái số phone cũ tò te tí suốt. nếu có số mới bác cho em với. cám ơn bác nhiều.

13. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tôi cũng nhận mấy cái PM hỏi về mắt đọc và thuê tôi sửa đầu. Nhầm to rồi các bác ơi. Chữ CD của tôi là chỉ nghe đĩa CD chứ thà điếc cũng không màng đến đĩa than, băng cối. Nhưng tuần trước được nghe ké đĩa than, đồ của họ nghe đâu mấy ngàn đô thì tôi lại nghĩ khác rồi. Tiếc là không có xiền thôi. Còn cậu Tuấn ngõ Mai hương thì tôi có đến sửa đồ mấy lần năm ngoái nhưng tả nhà thì rất khó vì ngõ sâu mà lắt léo. Bác vào topic:" Thay mắt đọc.." có bác nào post số máy của Tuấn Mai Hương rồi đấy. Hoặc nếu có số của Khôi Dung thì ra Tuấn ngay vì tôi hay gặp cậu ta ở đấy.

14. khivang

khivang Advanced Member

Cụ là người tu hành mà chơi ác quá hà :) , mời người ta đến để chuốc nghiện mà lại ko cung cấp thuốc thì vật chết mất thôi :lol:

15. audio5_06

E cũng chỉ mong có dịp ghé tư gia Kụ Thích, để làm 1 trận Rock bằng AR với Kụ - xem ai chịu nổi hơn ai. thân.
    Sẽ có ngày.... :D

16. Billy the Kid

Billy the Kid Advanced Member

AR 4SX chắc là do hãng Auto Reverse sản xuất.
    MADE IN.U.S.A -> khuyến mãi thêm 1 cái chấm.

17. hieuats

hieuats Advanced Member

Các đời AR4, được nhiều người cho rằng là Number 1 với nhạc sến.

Em thì không biết so sánh thế nào. Nhưng với chủ quan của mình em cũng thống nhất với quan điểm trên là AR4... rất rất rất hợp với thể loại nhạc này.

Nổi bật nhất và dễ nhận thấy đó là AR4... dễ dàng biểu diễn được nét âm nhạc của băng từ, kể cả việc diễn lại các bài nhạc sến hiện nay đã được ghi âm ở định dạng digital (CD). Khả năng tái tạo âm thanh giống với băng từ ở dải trung của AR4... là tuyệt tác. Dải trung rất dẻo, nhựa, dính.

Khi nói đến nét nhạc sến là nói đến công nghệ ghi âm những bài hát VN thời xưa trên băng từ với công nghệ analog. Do đó nét nhạc của nó mới rên rỉ, thướt tha, nhựa nhựa.

Kết luận: AR4... là ngôi sao sáng chói với dòng nhạc sến.

Thân.

18. Billy the Kid

Billy the Kid Advanced Member

Bác chê AR hơi quá đấy, AR4... chỉ là chú ốc tiêu của dòng AR3a :lol:

19. hieuats

hieuats Advanced Member

Ơ bác ơi. Nhạc sến đâu phải cần dải rộng mới thể hiện được đâu bác. Theo em, nhạc sến được ghi analog trên băng từ có dải tần không thật rộng mà. (đoạn thư 2 nói vậy)

20. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

có gì đâu mà các bác bàn tán kinh quá nhỉ. :oops: :oops: :oops:

21. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Bác ghép thử bộ này xem:
    TL-51z mkII - 44/405_2 - 3a
    -> bác sẽ thấy AR4...
    là ngôi sao sáng chói
    cạnh ngôi sao sáng loá. :twisted:

22. hieuats

hieuats Advanced Member

Em theo bác n_nhoang.

Có zề đâu các bác. Toàn AR cả mừ.

Chói, sáng, lấp lánh, chúng nó cả. :lol: :lol: :lol:

23. khivang

khivang Advanced Member

Nhưng hình như bác Nhoang chán sao sáng chói và chuyển sang sao sáng lòa rồi bác ạ. :)
    Sau sao sáng lòa thì đến sao gì nữa nhỉ??? :lol:

24. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-
    Lần đầu tiên em thấy một quan bác đưa thông tin trái chiều về AR4 đấy

25. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Không phải bác ạ
    iem là iem vưỡn trung thành với con mụ chủ nhà iem đới

Share This Page

Loading...