AR speaker's fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by audio5_06, 28/6/07.

1. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Chào bác.
    Các đôi AR-3 series đều có trở kháng 8 ohm,
    ngoại trừ AR3/AR3a có trở kháng 4 ohm.
    Như vậy với 2 cặp trên thì ta đấu cầu 4 ohm.
    1-âm, 2-T(tweeter)-dương.
    Thân mến.

2. rocker0770

rocker0770 Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều, các thông tin này vô cùng quý giá đối với em. Em vẫn còn lăn tăn như sau:
    AR-3, AR-3a và AR3/AR3a là khác nhau hở bác? Con loa của em nó chả đề cái gì cả. Vậy nó là đời gì hả bác?
    Cám ơn bác.
    Đây là mặt sau đôi loa của em:

3. ar3a

ar3a Advanced Member

AR-3 và AR3 là 1 loại; AR-3a và AR3a là 1 loại khác. Theo cách gọi chính thức của hãng AR thì giữa chữ AR và ký hiệu model phải có dấu -. Tuy nhiên, vì tiện viết nên sau này mọi người thường bỏ đi, và vì thế bác thấy mấy cái tên khác nhau.

Đôi của bác là AR-3a đời đầu, vỏ thùng gỗ dán marine grade, bass viền vải đời đầu (dùng trong AR-3). Đa số thích chất tiếng của đôi bass này hơn bass của AR-3a các đời sau. Vỏ thùng loại này bền hơn loại mùn cưa ép rất nhiều, nhưng đổi lại tiếng dường như ko được ấm bằng.

Chúc mừng bác có đôi loa nhiều người mong đợi. Bác đang dùng amp gì thế?

4. rocker0770

rocker0770 Advanced Member

báo cáo bác là em có vài con amp. Cũng vì chưa rõ trở kháng của loa nên cứ đấu đại với nhau. Tuy nhiên em nghe ổn ra phết.
    Loa AR em có: AR-3, AR3-a, AR-4x, AR-11
    Amp: Dynakit ST-70
    Fisher 500-TX
    Dynaco ST-120 và một cặp pre DynaPas 3.
    Bác có thể cho em xin số DĐ để anh em mình tiện trao đổi.
    Cám ơn bác.
    Dđ của em: 0903415000 (bác nháy vào số của em để em lấy số của bác. Sau đó em gọi lại ngay)
    Em Cường

5. ar3a

ar3a Advanced Member

Gặp thêm một cao thủ AR nữa rồi. Mấy con amp của bác toàn là hàng hợp với AR.

E sẽ đt cho bác.
    Việt Anh (0123 898 8889)

6. Thichduthu

Hãi quá :mrgreen: thế 2 mảnh giấy dán sau loa của bác có ghi gì không ạ? :p

7. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Các bác muốn tu bổ con AR3a thì coi cái này nhé. Có lẽ khi nào rãnh tôi sẽ làm thử xem sao. Bài viết khá chi tiết bằng tiếng Anh. Trong đó có 1 cao thủ VN đóng góp không biết là ai trong forum này :?: :D

http://www.classicspeakerpages.net/_Med ... r-3a-2.pdf

8. ar3a

ar3a Advanced Member

Cao thủ đó là anh Lương Tuấn Minh, người VN định cư ở Mỹ khá lâu rồi. Đó thực sự là một cao thủ về AR, đã chơi qua và từng có bộ sưu tập về AR mà nhiều AR fan người Mỹ chính gốc cũng không sánh được. Những cái tên như MCG-1, MCG-2, LST, AR TSW 910, 9LSi, rồi vô số 3/3a/303. Anh Minh đã vài lần đọc trang tin về AR trên vnav, nhưng không tham gia diễn đàn vì không đủ thời gian. Cũng trên trang classicspeakerpages.net nói trên, phần về AR, anh Minh có một thread kêu gọi các AR fan ở ngoài nước Mỹ đóng góp thêm thông tin về các đời loa AR. Đặc biệt, có một câu hỏi về sự tồn tại của AR-3ax??? Không rõ có một ai đó trên vnav trong một bài post có nêu đến tên đời loa này, liệu đó là một sự nhầm lẫn hay thực sự có một model loa như vậy. Mong các bác có điều kiện thì làm sáng tỏ giúp.

9. Thichduthu

Thông tin quá tuyệt, cảm ơn bác Hai, ARman và các bác! :p

10. Thichduthu

11. Thichduthu

Kính chào các bác!

Một bác hỏi em về bộ giàn phối ghép đánh AR2-ax: sử dụng 1 receiver Fisher “studio stadard” RS-xxxx receiver 35W/c và 1 đầu đọc Pioneer PD-T0xX -> tiếng chán bass ỉu xìu, tổng thể nghe tiếng bí. Em đã trả lời riêng, tuy nhiên vì muốn trao đổi thảo luận thêm với các bác nên xin mạn phép đưa lên ý kiến cá nhân của em, mong nhận được thêm ý kiến để chuẩn xác lại từ các bác.
    Theo em kết quả như trên nguyên nhân chính không phải do CD player, mà chủ yếu là do Fisher receiver không đáp ứng (mặc dầu một số người có nhận xét tiếng tiếng Pioneer PD-T0xX hơi tối và bí, theo em không hẳn vậy).

Từ trước đến nay, tại VN nói riêng, đa phần nhiều người trong giới đam mê truyền rằng loa AR dòng classic series (dòng AR-3, thường gặp 2/2x/2ax/3/3a/4/4x và 4xa/5/6/7 ít gặp) phải là ghép với Fisher mới là “cậu mợ”, mới khai thác hết chất âm vốn có của AR. Buổi ban đầu chập chững thì em rất tin là như vậy, nhưng bây giờ thì quả thực là ngược lại, tại sao vậy?

AR sau thời gian tìm hiểu, nghịch ngợm, phối ghép và … “nghe hơi nồi chõ” từ các bậc cao niên lão làng thì được biết: theo chân quân đội Huê kỳ vào Nam Việt ngày xưa, hàng hóa phục vụ quân đội cũng theo đó mà tràn vào (hàng PX, miễn thuế phục vụ QĐ), trong đó có đồ âm thanh và tiêu chuẩn phân phối đồ âm thanh cũng tùy thuộc vào cấp bậc? AR thời đấy đang là “best buy”, tuyệt về chất/giá, so ra là rẻ so với mặt bằng chung (miễn thuế), nhưng vẫn là khá cao so với thu nhập công chức bình thường (miền Nam). Các Cụ dẫn chứng là cặp AR-3a lúc bấy giờ trị giá bằng 1/4 căn hộ chung cư, bằng 2 xe Honda 90cc (1964) mới, hoặc bằng 10 tháng lương (nuôi được cả gia đình) của một giáo viên... và nói thêm rằng việc phối ghép AR thời kỳ này cũng không có nhiều lựa chọn (chỉ chủ yếu từ nguồn PX). Với AR-3a do yêu cầu phối hơi khó (amp công suất tương đối, đáp ứng trở kháng thấp, tính ổn định cao...) nên khi phối ghép đại với hàng PX, không có nhiều lựa chọn và chưa nghiên cứu kỹ (mà nếu có sự chọn lựa, thì cũng có thể đã kiệt cạn $ do mua loa) nên kết quả dẫn đến: ampli thường bị “quá tải” và cháy sò công suất -> thế là dòng loa AR-3a được gán cho biệt danh "vua diệt sò".

Rất may, trong các ampli hiện hữu thời bấy giờ, Fisher (250T, 800T…) là chịu đựng nổi (không cháy sò). Tuy nhiên để “cảm giác” có được tiếng bass uy lực của AR-3a (vốn có nhưng chưa lộ diện) thì phải bật loudness on, tiếp tục tăng các nút chỉnh bass trép trên receiver Fisher, rồi tiếp tục chỉnh level (mid – high) núm crossover phía sau loa, phê quá! Cao hứng bật to volume nữa: 1, 2 ... nhiều ngày ... ôi thôi sao mất tiêu tiếng trép, kiểm tra lại thì ôi thôi tiêu mất cái loa con mid và trép rồi, đành phải đi quấn lại chứ không lẽ lại vứt 1/4 gia tài -> thế là AR-3 lại được thêm biệt danh "vua chết trép".

Gặp một số người chơi và nghiện AR lâu năm và được bộc bạch: ‘tôi chơi AR đã lâu, phối ghép “tùm lum” các dòng AR, nghiện tiếng bass AR không dứt ra được, nhưng nói thật nhé, đôi khi rất thèm nghe thể loại kèn mà AR không “ra” được, tiếng ca sỹ thì hơi “chìm”, AR chỉ được được mỗi tiếng bass không quên được, trép và mid kém...’ Lúc ấy em chợt nghĩ: AR nổi tiếng là dòng loa cân bằng (các dải tần), cho âm thanh tự nhiên trung thực (từng dám test mù để so sánh cùng với giàn nhạc sống), đáp tuyến tần số test phẳng đẹp như thế, thì thử hỏi tiếng kèn và tiếng hát (rơi vào dải tần mid) đi đâu? AR sáng chế ra mid-trép dạng "dome" mà lại kém trép sao? Sau khi loay hoay khá rất lâu và thử nghiệm thì bản thân nghiệm được là: do phối ghép chưa đúng, bằng chứng là chức năng loudness được thiết kế chỉ để sử dụng với âm lượng nhỏ, và nếu tắt loudness trên Fisher thì bộ giàn nghe còn … thua cái radio để bàn cho dù vặn to. Khi đánh AR-3a với The Fisher 800T bật loudness + tăng bass + tăng trép + tăng volume mid ở loa + tăng volume trép ở loa + BẬT ÂM LƯỢNG LỚN -> có thể tưởng là “ra”, nhưng thực tế chỉ thấy trội tiếng trầm (cũng không chắc rõ, kéo đuôi). Người sử dụng do thấy thiếu mid + trép nên tăng chỉnh trép bass trên receiver, tăng chỉnh nút trép bass ở bộ cross-over phía sau loa, tăng volume trên receiver: cháy thành phần loa con trép bass! Tại sao tiếng mid không ra đủ so với dải khác -> thì khi bật loudness cũng tương tự như chỉnh equalizer hình V hay cánh cung (thời thập niên 80' phong trào chơi giàn phải có equalizer), hai đầu được kích lên, phần trung âm coi như được giữ nguyên: làm sao nghe đủ được mid? Khi volume nghe cảm thấy được: cháy trép là hiển nhiên!
    Sau thời gian thử nghiệm, cá nhân em cảm nhận được các điều gán ghép cho loa AR chưa được công bằng, có nhiều nguyên do là: điều kiện (kinh tế, thiết bị...), hiểu biết (phối ghép, sử dụng sai), và còn một số nguyên nhân phụ khác. Nếu phối ghép sử dụng đúng - đủ thì AR rất khó cháy trép.

Quay trở lại vấn đề nêu trên:
    Fisher (theo các trưởng lão và qua nghiên cứu) thực ra chỉ là hàng thông thường thuộc loại làng nhàng trên thị trường (xin lỗi các bác mê The Fisher), thực ra may mắn vào thời kỳ thiếu thốn ghép đỡ AR tạm chấp nhận được và bắt buộc phải bật loudness (do không có chọn lựa), còn đa phần ghép với các loa khác hầu như không thể chấp nhận được. RS-xxxx lại là hàng bình dân của Fisher có công suất chỉ khoảng 35watts/chanel và không thể đánh nổi AR-2ax, nên tiếng ra như đã nói từ đầu cũng là điều dễ hiểu. (Nghe thông tin thị trường: một cái The Fisher 800T mới đẹp bây giờ tại VN có thể có giá lên tới 1000 ~ 1500: chao ôi … vãi linh hồn!)
    Những amplifier bản thân đã từng thử khá ăn ý với AR-2ax trước nay: Quad 44+405-2, Diatone DA-U650, Accuphase P-102, Onkyo Integra A-722/A-755, Sansui AU-9900/5000x, Pioneer SA-810/SA-9800/SX-1500TD, Yamaha CX/MX-630, Victor AX-1000, Luxman L-80V/LV-117… còn một số model chưa nhớ hết. Trong danh sách có một số phối cũng đạt với cả AR-3a.
    Về vấn đề hay dở là còn do … hên sui, và cảm nhận từng cá nhân có thể rất khác nhau (tuỳ cá nhân, tuỳ thời điểm...).

Kính chào trân trọng.

Có gì sai sót chệch choạc nhờ các bác góp ý hay chỉnh sửa giúp, xin cảm ơn.

Note: ai đã có AR, đừng vội bán!

12. dongsongbac

dongsongbac Advanced Member

bác đúng là phan đích thực của AR phải iu nó lắm mới như thế

13. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác Thích bộc bạch ghê quá!

Cảm ơn bác đã trải lòng về quá trình phối ghép loa AR. Có một số dòng amp cổ nữa cũng được coi là hợp với AR như Dynaco (ST70) hoặc amp của AR luôn, nhưng quá hiếm nên em cũng chưa có dịp để thử.

Phải nói rằng em rất chịu tiếng AR vì sự cân bằng & tự nhiên của nó, nó khiến cho âm nhạc được truyền tải rất sống động, nghe được nhiều thể loại nhạc. Nhưng cái dở nhất của AR là phối ghép. Là loa cổ nên phối với các thiết bị đời mới nhiều khi chưa hẳn đã phù hợp, mà hợp lắm lúc lại quá tốn kém. Các loại amp cổ "nghe nói" là phù hợp lại càng hiếm.

14. Thichduthu

Vâng, trong danh sách liệt kê không hiểu sao mà em lại quên bẵng 1 amp: The AR receiver!

15. ar3a

ar3a Advanced Member

Lâu lắm mới đọc được một bài hay trong cái thread về AR này. Có thể nói bài viết của bác Thích đã giải thích rất rõ vấn đề "huyền thoại" trở thành "hài thoại".

Cá nhân em thì thấy AR, đặc biệt là AR3a không phải là quá khó phối ghép. Nếu các bác làm đúng cách thì chỉ cần 3-5tr là OK. Nhưng mà trước hết phải thay cái viền gân bằng mút nội/TQ bằng viền gân theo đúng chuẩn của AR đã. Lúc đó thì amp 2 triệu cũng có thể đẩy AR3a hay hơn Fisher 800T.

16. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Còn với Counterpoint thì sao bác Phương ơi ? mình thấy có bác Sơn phối với pow đó khá thành công.
    Thân mến

17. Hai Lúa-USA

Bác viết khá đầy đủ. Tôi chỉ nói thêm là muốn nghe hết cái hay mà không sợ cháy tép (tweeter) thì dùng các loại amp có cs cở 100W trở lên. Vì cs thiếu mà vặn to như bác bảo khi thấy AR thiếu tép, mid bị clipped là tiêu tép ngay thôi (trừ tube amp khó bị clipped thì an toàn hơn). Fisher 800T thật ra quá yếu cs để chơi AR, chỉ vì ko có gì khác hơn nên xài tạm đó mà. Đó là chưa kể bán dẫn trong những năm đó còn quá phôi thai. Một điều cần coi thử là tất cả các nút điều chỉnh cho cao tần, tép, bass ở loa và amp chỉ nên để neutral (tức là ngay chính giữa). Kinh nghiệm 10 năm chơi 6 cặp AR2x, 3a chưa bao giờ cháy tép cho thấy như thế. :) :)

18. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Có Bác nào thử Receiver Heatkit AR 29 chưa? E đang có 1 chú, oánh AR tả tơi, mà chả biết giá bao nhiêu để mua đây, hichic, có Bác nào biết không review tý để E lấy cảm hứng phanh thây E nó lên mặt báo cho bõ công.

To Kụ Thích: "Kụ" viết về cách chơi AR làm E nể phục quá, cơ bản và dễ hiểu quá. rất bổ ích cho AE khác đang miệt mài kiếm cho mình 1 đôi AR - mà chả cần biết là AR gì....
    E cứ chờ ông AR3a viết bài, mà ông ý bận, - mãi k ra đc 1 bài. đang buồn thì Kụ Thích gãi đúng chỗ - hết cả ngứa. :)
    Phê wa. :D

19. vqthuthach

vqthuthach Advanced Member

he he, bài viết của bác THÍCH rất hay ,dúng là VIỆT NAM hay chơi theo phong trào quá , giá trị bị dảo lôn, cái dáng lẽ rẻ thì rất dắt , cái dáng ra dắt thì rất rẻ , chúng ta hãy trở thành người tiêu dùng thông minh
    :D

20. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

mấy cái ar với fisher kia em bán nhiều em biết mà . nó giống như con honda 67 còn đẹp ơi là đẹp thì đổi được con ...mà không phải , 3 con dream II :D ... mà con 67 chạy mỏi lưng thấy bà , bạn em nó đi vũng tàu có 1 vòng về phải dán salon pas khắp bả vai ... trời . nó dằn bà ơi luôn ... he he . nhưng bà con khoái nó gần chết
    đa số các đời loa này chạy đi đâu thì chạy ...cuối cùng , nó cũng ở yên với các chủ nhân mới với độ tuổi U 50 mà thôi
    đơn giản 1 điều . " nhìn mấy em nó , anh xúc động em à " ... thế thôi , mà cái vụ xúc động này thì còn quá nhiều anh ,quá nhiều người đang để ý và muốn có được như thế . khi nào hết những ông mua về để âu yếm thì đến khi đó mới bàn đến tại sao ...chưa hay ... mà cái vụ này em thấy coi bộ hơi khó à nha
    em có 1 số khách hàng vẩn đặt mua mấy cái loại này với giá cực cao ... mà mấy ông này đòi mua cực cao như thế thì làm gì có chuyện không thông minh ở đây các sếp :p mà quên ! giá cực cao ở đây là ở mức độ ...môi trường lành mạnh . he he theo lời chính xác cũa mấy ổng " ...có thể là tui xxx .. nhưng tui hổng có ...điên :lol: ) ... có nghĩa là họ chấp nhận tiền ship cao , chấp nhận rủi ro , chấp nhận giá ...thuế .... đổi lại chỉ cần em nó mạnh khỏe là sướng run rồi ... chấm hết ! khỏi cần thẩm âm, khỏi cần kiểm tra , khỏi cần thề thốt , chỉ cần có cái giấy tờ khai HQ thôi
    đó là thực tế , fisher 800t, fisher x 202b , 500c, ... có dở hay không ? còn nhiều chuyện để bàn , vì với cái giá như thế , em chơi ...300b . mấy ông kia ứ chơi 300b , cứ đòi 7591 với con sò nhôm RCA hay M mới hay ... cũng đúng thôi , cái nhạc người ta muốn nhớ lại đâu phãi là reference
    còn vấn đề trao đổi mua bán mấy cái loại này như thế nào , em thấy các ông ấy đổi chác, các bù ì xèo ...có thấy ai than ..lổ đâu :D
    muốn có 1 sản phẩm nghe đúng hay với nó , các bác phãi chịu hy sinh thay mấy cặp biến trở chỉnh HF đi rồi mới biết như thế nào . em có cặp AR3 tuyệt đẹp , ra vô HN-SG vài ba lần chỉ vì ...không dám thay và nó cứ líu ríu làm sao đó mà thôi . còn cái vấn đề không dám mở cái bass kia ra ( sợ lọt ...gió :p ) để mà làm vệ sinh và nâng cấp thì he he , cái hay cũa AR và FISHER còn xa lắm ... tại sao fisher kia chưa hay ? cái đơn giản nhất như làm vệ sinh thật sạch mấy cái lổ RCA kia chưa ? mấy cái ôxuyt lâu năm kia nó bám cứng ngắc bên trong thì lấy gì đủ tín hiệu cho các bác thưởng thức...
    cái loa AR nó cho cái con âm lồ lộ , tiếng bass pịt bung , pịt pong . một cảm giác khó tả , không lẩn lộn , âm cũa nhưng tháng ngày đã qua , âm thanh kiểu bố già ...
    he he , còn nhiều nữa mà em ứ nói nữa , lộ mánh hết sao he he
    chúc các bác ...đầu tuần vui vẻ !

21. Capstan

Capstan Advanced Member

nghe sếp tán...ngọt quá ko khéo em chuyển Haberth sabg AR mất

www.zenn.com.sg đang có một bộ cả tuner lẫn amp AR đấy các bác. đâu như 1,7k Sing dollar

22. audiophil

audiophil Advanced Member

Các bác cho em hỏi loa AR2 loại chỉ có hai loa là gì vậy, tiếng nghe thế nào ạ?
    Nếu mua loa AR2, AR3 thì cứ loại bass gân vải mà chơi có phải không? em không biết gì về dòng loa này mong các các bác chỉ giáo... mà lắm khi mua loại loa này chỉ được nghe và nhìn bên ngoài thôi không cho tháo, thậm chí có đôi còn nói là chưa hề cậy mặt ê căng ra phải lấy đèn soi thì phải làm thế nào mới biết được?
    Kính!

23. linh xuan

linh xuan Advanced Member

a Dũng nói vậy kg sợ mất lòng à?e thì sợ mất lòng lắm hàng ngày ra vào gặp nhau phiền lắm,ai nói gì e kg có ý kiến vì e đã sử dụng qua những gì mà mọi người đang bàn.và cũng đã bán hết vì kg thể cảm nhận được chất âm khi mà túi đã hết tiền.Chỉ còn lại 2 cái 800t còn nguyên cả thùng gỗ chẳng bán được cho ai aDũng ơi.A Dũng "audio" thân,Mỗi người nghe theo cặp tai riêng của mình,e thấy ngày xưa các cụ nhà mình TAI & MIệNG hay tỷ lệ thuận với nhau,vì Câm thường hay bị Điếc.Còn bây giờ xã hội có quá nhiều thay đổi Tai & Miệng bây giờ kg biết tỷ lệ thế nào?bác ngon bác trả lời e đi.

24. Hai Lúa-USA

Cái bác Dũng này nói lém quá đi mất không giống ông Dũng tôi có dịp nói chuyện ở tiệm trên đường TD.. thấy hiền khô mà :) Bác nói rất đúng về tâm trạng hoài cổ của các bác <60 đàn anh tụi mình. Gần đây gặp 1 anh bạn anh ta quả quyết chỉ có cassette cầm tay nghe nhạc Lê Uyên Phương mới ngấm, mới thật là thấm thía chỉ muốm ôm cái máy ... khóc thật to để tưởng nhớ dư vị thưở học sinh trung học cùng người yêu hẹn hò hay cắp sách đến trường . Cái nostalgia nó thật là kinh khủng thế đấy. Còn nghe máy xịn hơn, hòa âm hay hơn củng chưa chắc đã ngấm bằng.... :?:

Con này hình như vào đầu năm 70's (70 đến 76) thì phải. Lạ cái là tuy cs chỉ có 35W nhưng vài cụ Mỹ lại thấy nó đánh AR nghe được. Có lẽ nó có cái magic như Fisher 800T chăng? Vì Heathkit (chú ý chử kit nghĩa là là đồ rời rạc sẽ do người tiêu thụ ráp lại) do người không chuyên làm (giống như DIY bây giờ) nên chất lượng nó thay đổi không chừng. Tuy nhiên cái nào mà đã tồn tại đến bây giờ thì chất lượng tuyệt hảo lắm rồi. Giá con này bên Mỹ chỉ chừng $20 đến $30 bác ạ.

25. audiophil

audiophil Advanced Member

Bác Hai lua USA ơi, các bác ơi giúp em với :(

Share This Page

Loading...