ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by hongcongdh, 19/6/12.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Trong quá trình set up phòng nghe em đã tìm thấy vài điểm thú vị của hệ thống Argent Room Lens. Nói rõ về kỹ thuật có lẽ em sẽ hơi kém, nói về tai nghe khi sử dụng hệ thống này em thấy tương đối ổn. Từ đó đã tìm kiếm trên mạng và có khá nhiều thông tin hữu ích cho sản phẩm này, mặt khác nó thực sự rất đơn giản ở dạng DIY với 03 ống nước (1,6m) đặt cách nhau 2,5cm một ống và để hở 2 đầu đặt vào các vị trí cơ bản: 2 hông loa; sau 2 loa và sau người nghe. Em tìm trên này không thấy bác nào nói đến nên mạn phép lập topic này để mọi người cùng tham khảo có thể đó là một hình thức rất hữu ích cho những căn phòng : không đều, không cân, vân vân vân.
    Review thế nào nhỉ: Em không tin, nhưng khi em làm xong đặt vào khi đem các em nó ra ngoài thấy thiếu, điểm mạnh nhất của các em nó chính là: Không gian rộng, âm hình rất tập trung , chi tiết rõ nét và chính xác.
    Làm món này không khó làm như em đã nói ở trên em đưa ra để nhà ta bóng bàn về nó cũng như việc thủ thực hiện vì em thấy hiệu quả em nó mang lại được hơn rất nhiều so với số tiền đầu tư.
    Một số link các bác có thể tham khảo về món này:
    http://www.soundstage.com/noisy14.htm
    http://www.stereotimes.com/acc051199.shtml
    http://www.6moons.com/audioreviews/room ... mlens.html

Còn đây là một số hình ảnh em thấy khoai tây nó dùng nhiều từ hệ thống rẻ tiền đến đắt tiền (em dùng cho bộ dàn còi của em và hiệu quả thấy rất rõ ràng ạ :) )

Attached Files:

Tags:
    F700B likes this.
  2. hongcongdh

Re: ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Một số hình ảnh khác:

Em biết Hà Nội có một số bác đã làm cái này nhưng chưa bao giờ nhắc đến, em thấy với mức đầu tư hạn chế thì làm hệ thống bốn cột kiểu này (ko cần phải nhồi bông thủy tinh gì gì vào bên trong) hiệu quả thấy rất là rõ.
    Chúc các bác thử nghiệm giống em và thành công :)

Attached Files:

3. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Em đăng ký làm chuột bạch với bác chủ.
    Nếu bác chủ đã làm thì cho em xin chi tiết thiết kế nhé.
    Ống thì nhà em nhiều lắm, có đủ để sản xuất cho tất cả thành viên vnav có nhu cầu :mrgreen: . Nếu thành công em mở xưởng sản xuất hàng loạt :lol:

4. hongcongdh

Em đã làm mất có một buổi trưa là xong, 3 ống fi 60 PVC cao 1,6m (hở 2 đầu) đặt cách nhau 2,5cm khóa trên và lầm chân đế (hở dưới). Đã thử hiệu quả rất OK, dùng 4 cột (12 ống) 2 cột 2 bên loa, 1 cột sau lưng người nghe, 1 cột giữa sau 2 loa. Như bộ của bác em nghĩ phần sân khấu thoát khỏi tường sau sẽ khiến bác bất ngờ đấy ạ :)

5. vanbinhbl

vanbinhbl Approved Member

Bác có thể post hình chi tiết lên để anh em chiêm ngưỡng được không ạ !

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Khoảng cách giữa tâm các ống là bao nhiêu bác nhỉ? Các ống Helmholtz bác dùng 1.6m x rộng 6cm sẽ cộng hưởng ở 84Hz theo công thức nên nó giảm cộng hưởng phòng giúp bass bớt rền phải không bác?

Bác chụp giúp em cách làm chân với ghép đầu ống với

7. hongcongdh

Ống 60mm tim ống cách nhau 62,5mm bác à. Chân đế và đầu em dùng một miếng gỗ rộng 120*300 khoét lỗ 62mm (3 lỗ cách nhau đúng như ống là 62,5mm) sau đó do đầu ống nhựa nên liên kết bằng keo và dsinh vít rất dễ, sau khi xong bác có thể tạo chân đế theo hình dạng tùy ý đảm bảo sao cho khi dựng ko bị đổ (đế hở so với mặt sàn bác nhé) sơn hoặc dán giấy tùy màu theo ý thích. Hiệu quả lớn nhất em thấy đến giờ chính là cái mà anh em hay nói "Focus", tiếng hiện diện rõ ràng tự nhiên mạch lạc. Vì chi phí khống nhiều các bác cứ tự làm rồi thưởng thức, cách đặt như em đã nói ở trên và cũn như một số hình ảnh em đã post. Lắp nó vào xong nếu rút ra thấy thiếu thiếu. Còn vê kỹ thuật em cũng ko rành lắm, đây là một phương pháp làm phòng của đc bán hàng bên singapore: jenson audio mách lại và rất hiệu quả.
    (ống hở 2 đầu)
    Các bác làm xong đặt vào nghe ko thấy gì, cứ lấy từng cái một ra khỏi phòng đầu tiên là cái ở giữa sau loa thì sẽ thấy được và mất ạ.

8. thientoan

thientoan Advanced Member

Bác hongcongdh cho em hỏi thăm:
    Không biết ở trong mấy ống của hãng làm có thêm vách ngăn gì không hay chỉ là ống trơn bác nhỉ?
    Ống của hãng làm bằng vật liệu gì vậy bác hongcongdh?
    Thanks

9. kthien

kthien Advanced Member

Hay quá Bác hongcongdh cho em hỏi thăm: Mua ở đâu vậy hay tự phải làm

10. hongcongdh

Theo như trên một số trang web ống lam từ pvc đó các bác, em hỏi rồi ống xin và ống diy cơ bản giống nhau, theo như bọn Sing nói thì tự làm đạt hiệu quả bằng 70-80% hàng xịn ( vì thực ra nó chỉ la mấy cái ống rỗng thôi mà) thế mà hàng xịn bán 1000$ anh em tự làm theo em cũng là trải nghiệm, dễ làm rẻ tiền nhưng đặt vào rồi mong sao hiệu quả khỏi rút ra luôn hihi. Em đặt từ chiều qua, đến chiều nay đã có một cậu em chơi tannoy theo đặt nguyên xi luôn khỏi cần rút, nghe tongli rút cái ốn giữa đem ra ngoài thấy tiến mơ tịt rồi lại lắp vào dù cho hàng ngày vẫn nghe vẫn khen hay. Em ko rành về kỹ thuật nhưng cái danh từ này nó dạng như kiểu "thấu kính vậy" ngồi tại điểm ngọt thấy rất rõ, đặ biệt nhà bác nào lệch thì càng hiểu rõ hơn tác dụng của nó, mặt khác theo như nguyên lý của ống thì chống cả giao thoa sóng đứng nữa, thôii em cứ nói ít các bác cứ làm 12 ống nhựa 1,6m kẹp tạm sau đó đặt vào hiệu quả làm tới luôn vậy.

11. hongcongdh

Đầu tiên mấy ông bán hàng đem nhờ 6moon review thì bảo là vật liệu đặc biệt và có xử lý bông khoáng gì gì đó, bán 1200$ cả setup, sau đó mấy ông bán hàng bêm kia mua về chơi thấy chỉ là ống pvc thôi bác ạ va rỗng hoàn toàn, vì thế hôm trước ông anh chơi với em sang đó nghe cặp 683 chơi mà ko thê tin tiếng nó hay thế nhìn lại thấy mấy cái ống này hỏi thăm thế là bọn nó mách về làm, theo em biết có một số bác ở Hà nội đã làm nhưng chắc ko nói, em thấy hợp lý quá nên nói ra cho anh em trải nghiệm vậy vì nó cũng ko tốn nhiều công sức và ai cũng có thể tự làm bác thientoan ạ.

12. hongcongdh

Về cơ bản bộ của em cũng ổn nhưng do phòng rộng 4 m nhiều khi thấy hơi chật chội, gắn cái này vào sân khấu rộng mở (khả năng biến mất của loa là rất dễ thấy) âm hình cực kỳ tập trung, đó là hai điểm ma khi các bác làm xong đặt vào thấy ngay lập tức ạ. Em thấy hay và hiệu qua như kiểu nối mass cho dàn, thay dây dẫn, tín hiệu nhưng dễ thực hiện hơn nhiều nên cũng khoái :)

13. pheulong

pheulong Advanced Member

cám ơn bác đã chia sẻ :) nhưng mà loa nhà em biến mất rồi có cần thêm nữa không :lol: nói chung là rẻ e, cứ thử làm phát :)

14. hongcongdh

Chính xác đó "Cụ" rẻ và hiệu quả, mà có phải mình em làm đâu bọn nó chơi midi, alex, zu,... Vẫn làm hàng dàn đó ạ.

15. zeze

zeze Advanced Member

Cái này hay nhỉ? Chắc phải làm thử vài cái thôi. Bác có thể chụp tấm hình chổ kết nối ống với nhau (đầu trên và đầu dưới) để hình dung rõ hơn không.

16. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cái vụ này mong cụ Tic nhà mình hay cụ kệ xinh bổ dung vào danh mục sản phẩm của mình với giá phải chăng anh e khỏi mắc công lắp ghép :D

17. hongcongdh

Em đã nói ở trên bác dùng tấm gỗ hay gì cũng được đơn giản vì ống nhựa mà :)
    Đây là ảnh ở nhà cậu em vừa làm xong đây ạ :p

Hoặc các bác làm thế này rồi phần chân đế cho mở rộng ra vậy

Attached Files:

18. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Em nghĩ là làm bằng ống Inox hay ống thép chứ ống nhựa thì đơn giản nhỉ :D . Kể ra có điều kiện thì làm bằng ống inox cho đẹp và chắc chắn.
    Em vẫn còn lăn tăn một chút:
    - Ống quá to #60 mm
    - Cao quá 1600 mm
    - Nhẹ (bằng nhựa)
    Nhìn nó không cân xứng và thiếu thẩm mỹ một chút.
    Kể ra mình làm nhỏ, ngắn hơn, và bằng thép cho chắc chắn thì liệu có được không nhỉ :?: .

19. hongcongdh

Em thấy các diễn đàn thảo luận về chất liệu này rồi bác ạ, cuối cùng xác định là ống nHựa fi 60, cao 1,6m ạ; vả lại bác sơn một màu đẹp chứ cũng ko mất thẩm mỹ (nếu so sánh cùng các cột tiêu tán âm và chân voi, bass trap)

20. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

em đánh dấu , làm phòng mới e thử luôn . cho em hỏi có phải cái ni chỉ đặc biệt hiệu quả khi nghe voice ?
    thank bác chủ

21. pheulong

pheulong Advanced Member

có muốn làm chuột thì 2 anh em làm luôn nhỉ :lol:

22. hongcongdh

Các bác cứ thử và tự đưa ra nhận xét, em lắp vào bây giờ rút ra thấy thiêu thiếu :) vả lại nó dễ làm mà rẻ tiền ạ.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác đọc chỗ ni một tí chắc sẽ đỡ lăn tăn:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Helmholtz_resonance

Bác có thể làm cái ống to ra và lùn xuống chứ nhỏ hơn và ngắn hơn em sợ mất tác dụng.

24. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

Em đang cho tiến hành rồi , chắc chiều nay là xong . híc híc ko biết thế nào . Đợt trước có ngưởi nói với em về vụ này , nhưng thật sự có hiệu quả khi nghe voice thôi , Còn thể loại uỳnh oàng như anh em mình thì chưa biết được chiều nay em thử xem thế nào .

25. hongcongdh

Bác làm đi xong rồi review cho anh em, em làm xong nói nhiều ko bằng các bác cùng làm và tám về em nó ợ :)

Share This Page

Loading...