Audio Nirvana fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tcqanh, 28/1/11.

1. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

2. doanvantoan

doanvantoan Advanced Member

Em có cặp Nirvana Coaxial 15'' nghe hơi ồn quá, không biết có phải do thùng loa hay không?

3. doanvantoan

Có bác nào biết chỗ đóng thùng loa hay cho củ Coaxial không? Chỉ cho em với. Xin cảm ơn

4. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Do nhiều yếu tố Bác ạ. Bác kiểm tra lại phòng nghe trước xem có bị vang không, kế tiếp là thùng loa có lót bông chưa, độ dày ván loa,....?

doanvantoan likes this.
  5. doanvantoan

Cảm ơn Bác nhiều! Để em kiểm tra lại xem

6. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Các bác cho em hỏi củ 15 inch thì nên mua dòng nào? ( alnico hay ferrite hay...)

Nếu so với các củ coaxial của Altec như 604 thì Nirvana thế nào ạ.

Xin cảm ơn các bác!

P.s: em nghe vocal và nhạc cụ ạ.

7. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

8. My FB

My FB Advanced Member

Xin lỗi bác dạo này em rất bận nên không thể giúp bác. Em xin gợi ý bác nên vào trang JBL vintage tham khảo mẫu thùng dành cho drive bác đang có

9. Giang1987

Giang1987 Advanced Member

Em đọc biết bao nhiêu trang mà ít khi thấy các bác gim video lên nhỉ

10. newceco

newceco Advanced Member

Em tìm mãi mới thấy "căn nhà xưa" của hội Audio Nirvana, trao đổi với bác ở đây cho đúng nhà :).

Cặp Coax 15" em đóng thùng bass reflex thôi, mà em đóng kích thước siêu nhỏ so với cặp loa (khoảng 90 lít) nên chỉ lấy bass xuống tới khoảng 60hz thôi. Được cái là em cảm thấy khá may mắn khi gắn loa vào thấy tiếng bass khá ổn, do kích thước thùng dạng siêu nhỏ nên tiếng bass không bị ù, ồn mà rất gọn & có thể nói là cụt. Nên phải bổ sung đoạn dưới bằng cục sub, cục sub này (Velodyne optimum 10) nó cũng ba chìm bảy nổi lắm, hiện giờ thì nó hỏng mất phần điện nên em lấy phần công suất khác gắn vào, tháo bỏ luôn bảng mạch điện của nó để nó đánh kiểu open luôn. Chính vì vậy mà tiếng bass siêu trầm của nó không bị bí bách mà cảm giác rất thoáng, hòa nhập - hỗ trợ cho phần bass cụt của loa chính rất tốt. Bác hình dung là hiện tại do không có chỗ đặt loa mà em đang phải để cặp loa 15" & cục sub 10" trên bàn làm việc để nghe nhạc khi ngồi làm việc tức là khoảng cách từ loa tới tai chỉ khoảng gần 1m nhưng cảm giác không thấy tiếng siêu trầm phát ra từ loa sub.
    Để phân chia tần số cho ampli chính & ampli sub em đang sử dụng cục vang số KX-200, cắt từ 60hz trở lên xuất ra ampli chính còn từ 50hz trở xuống xuất ra ngõ sub.

TRANDAIARC likes this.
  11. TRANDAIARC

Bác chịu khó mày mò quá, kết quả như vậy rất khả quan rồi. Bác dùng phân tần cho riêng củ Nirvana như nào ạ ?

newceco likes this.
  12. newceco

newceco Advanced Member

Em cũng tìm cách tận dụng lại đồ đang có để nó phục vụ mình thôi. Vụ phân tần thì lâu quá rồi em không nhớ, dữ liệu hồi đó tính toán cũng bị mất vì PC bị hỏng phải cài lại, hồi đó em có tính cho 2 phương án 1 là cắt loa bass ở khoảng 4,5khz thì treble cắt ở 5khz, phương án 2 thì bass cắt ở 5,5khz treble cắt ở 6khz. Giờ em cũng không nhớ là dùng phương án nào nữa.

TRANDAIARC likes this.
  13. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Lâu lắm rồi mới thấy lại mái nhà xưa, giờ chắc chẳng còn mấy ai chơi Audio Nirvana nhỉ? mà ông sản xuất củ loa thấy cũng chẳng còn mặn mà, còn lèo tèo có vài ba mẫu củ loa hehe

Cá nhân em vẫn lưu luyến mãi chất âm mid và low-bass của cặp 12" Neo, tiếc là vì lý do cá nhân đã chia tay em nó 5 năm rồi.

Last edited: 27/12/23
    newceco and TRANDAIARC like this.
  14. newceco

newceco Advanced Member

Em vào trang web cũng không thấy mẫu loa của em đâu nữa, chắc nghỉ ko làm nữa rồi. Dù gì cũng là loa sx TQ thôi mà, cũng không có gì hơn so với các loa khác, cơ mà em nghe đến giờ chắc cũng gần 10 năm rồi vẫn thấy ổn, đặc biệt tiếng trầm của củ 15" đóng thùng nhỏ cảm giác nó khá chính xác, không bị ù rền do cộng hưởng thùng như những thùng thể tích lớn, kết hợp với sub đánh kiểu open cho phần siêu trầm nên dải bass của hệ thống này làm em rất thích. Nhiều bác khi thấy em dùng cặp 15" mà còn dùng sub nữa chắc sẽ nghĩ em kiểu gu mặn, nhưng thực ra em ghe nhạc ở mức âm lượng khá nhỏ bình thường chỉ dưới 70db nên có sub vào nó mới đủ làm nền âm dày dặn. Nói chung là 1 hệ thống ở mức bình dân thì cũng không đòi hỏi gì quá nhiều được nên cứ bằng lòng mà thưởng thức âm nhạc thôi.

TRANDAIARC, mtbc and phuongdk like this.
  15. TRANDAIARC

Em cũng chơi hao hao Bác, mặc dù loa chính là dual bass 40cm tuy nhiên thực tế cũng chỉ xuống thấp nhất được 60hz => con Sub sẽ giải quyết vấn đề 1 cách nhẹ nhàng.
    Nếu bác ở SG thì bữa nào giao liu ạ.
    Thân.

16. binhcn

binhcn Advanced Member

Các bác chơi Nirvana có ai bán củ 15” không để lại cho tôi nhé!!!

17. TRANDAIARC

Sao giờ mua lại hả anh ? :)

Share This Page

Loading...