Audio volume control all in one

Discussion in 'Bán dẫn' started by avaudio, 16/9/21.

1. avaudio

avaudio Advanced Member

Xin chào các bác trên diễn đàn, xin phép mod mở topic mới.

Hôm nay em xin đưa ra một dự án volume, như tiêu đề dự án tất cả trong một. Cái volume này em đã sử dụng một thời gian dài ổn định, nên chia sẻ với bác nào yêu thích. Trên diễn đàn có nhiều dự án volume, loại relay pga 2310 hiển thị bằng lcd hay led7. Sau thời gian nghiên cứu đúc kết em cho tất cả vào dự án này. Trái tim của dự án là vi điều khiển 8 bit Pic18f2620, (hoặc loại 18f tương đương). Để điều khiển hiển thị 7seg lcd2004 hay volume shunt, pga 2310 thông qua 2 bit điều khiển.

00 cho volume shunt 75 step hiển thị 7seg

01 cho volume số pga 2310 or 2320, hiển thị 7seg

10 cho volume shunt 75 step hiển thị lcd 2004

11 cho volume số pga 2310 or 2320, hiển thị lcd 2004

Khi ở chế độ hiển thị 7seg có thể chỉnh được độ sáng với 15 mức tương phản. Cái này cần cho các bác diy khi mỗi người muốn độ sáng khác nhau. Một tính năng thời thượng không thể thiếu là cho vi điều khiển học lệnh remote. Trước mắt em chạy thử phần học lệnh loại mã 32 bit của Nec.Mã remote Nec thuộc loại thông dụng một số hãng có dùng, gồm Lg Toshiba Sam sung... Trước mắt cứ như vậy đã học được là tốt rồi, sau có diy một cái điều khiển khỏi thay chip nâng cấp. Tiếp theo chọn thiết kế phần volume, em chọn loại này để thiết kế.
    Volume được thiết kế theo dạng shunt, nói đơn giản hơn nó cầu phân áp gồm 2 điện trở. Mình lấy thích lấy tín hiệu là bao nhiêu, còn lại cho xuống gnd. File tính toán ở để cuối bài viết, file word đã test thử với đầu vào 33k. Để đóng mở 75 step cần 75 +1 con điện trở và 75 cái relay. Nói đến đây nhiều bác cũng sợ rồi bo mạch cồng kềnh đầu tư tốn kém. Vậy tại sao không dùng điện trở đấu song song để ra giá trị cần thiết và giảm số lượng điện trở đi. Em đã dùng 16 cái relay để điều khiển 75 step, mỗi step suy giảm là 1 Db. Điều khiển đóng mở được 16 relay không gây ra tiếng pop ở loa hay tiếng bụp, là điều không hề rễ rất nhiều bác diy đã phải bỏ cuộc chơi ở bước này. Phần này em đã xử lý được, các bác xem video em test thử bên dưới thấy rõ. Cách đây gần 1 năm em có đăng video test thử volume 75 step không nghe thấy tiếng pop. Nghe bên ngoài có một bước thỉnh thoảng mới bị nhưng rất nhỏ khó phát hiện được. Pcb relay được thiết kế 2 lớp tiêu chuẩn EING. Lớp top được đi dây điều khiển relay, bottom đi tín hiệu âm thanh. Tất cả các mát gồm agnd dgnd được cách ly với nhau. Mạch điều khiển relay có thể gắn trồng lên bo điều khiển, hay tách rời qua giắc cắm 6 chân. Nói về an toàn khi 1 trong 16 con relay bị hỏng cũng không gây ra vấn đề lớn, còn trực tiếp qua 1 relay là max volume. Điều khiển 16 relay em dùng mcp23017 giao tiếp mở rộng 16 bit i2c. Màn hình lcd 2004 và 4 cổng input đầu vào cũng được điều khiển bằng mcp23017. Lệnh điều khiển chip này ngoài các lệnh stat stop còn có lệnh địa chỉ, vì một lý do nào đấy khiến vi xử lý chạy không đúng ,thì không thể xuất tín hiệu điều khiển relay. Điều khiển volume số Pga 2310 qua giắc cắm 6 chân có các chân sau, CS ZCEN SDI SCL MUTE. Một cổng điều khiển Mute bằng relay qua mcp 23017. Mạch điều khiển được thiết kế với 2 encoder có nút nhấn, dùng để bật nguồn khi xoay điều khiển input. Cái còn lại tắt tiếng tăng giảm âm lượng. Mặt trước dùng led7 hoặc lcd do sự lựa chọn người dùng. Khoảng cách tâm giữa 2 encoder là 240mm. Kích thước mạch hiển thị và điều khiển relay +input output 78 x 280. Thiết kế phù hợp với 1 cái chassi đang bán trên thị trường. Mạch nguồn kích thước 100 x150 mm, sử dụng biến áp kín loại Talema 12v x2, hoặc loại Yhcd PTC15. Trên mạch nguồn có công tắc gạt để sử dụng cho 2 loại relay 12v hay 24v. Nguồn được thiết kế với 3 nguồn riêng, sử dụng 2 cầu diot để có 24v hoặc riêng có 12v sau ổn áp. Nguồn 12 sau ổn áp qua 7805 nuôi max 7219 hoặc lcd2004, 12v được qua lm1117 5v nuôi vi điều khiển và mcp23017. Đây là hình ảnh file thiết kế, với số linh kiện dùng cho dự án rất ít. Để làm được điều này khi thiết phần mềm em đã rất vất vả.
    schematic contrrol.jpg schematic contrrol relay 1.jpg Top2.jpg

Bottom 2.jpg
    Đây là video em test thử volume 75 step, có đoạn rất to em đã định tắt power. Phần chỉnh âm lượng bằng encoder các bác theo dõi rất nhạy, không mất bit nào.

Dự án còn nhiều thiếu sót xin các bác góp ý để sản phẩm hoàn thiện. Cảm ơn các bác, fine tính điện trở đầu vào cho shunt đây ạ. Cái này em copy đã sửa lại thành 75 step, phần sau em trình bày thiết kế phần mềm và sử dụng.

Attached Files:

Tags:
  2. luoc chu

luoc chu Approved Member

chuẩn quá nghe rất mượt vỏ cũng rất đẹp nếu có làm thương mại mình đăng ký 1 e về đỡ phải chạy lên chạy xuống. cảm ơn.

avaudio likes this.
  3. avaudio

avaudio Advanced Member

Cảm ơn bác đợi đến hết dịch mới làm được, nhiều linh kiện bây giờ khó mua được,

Rõ Rồi likes this.
  4. XxXman312

XxXman312 Advanced Member

Chờ mãi mới thấy anh chia sẽ. Khi.nào đặt mạch nhớ hú ae nhé anh.

Sent from VNAV Community mobile app

avaudio likes this.
  5. avaudio

avaudio Advanced Member

Vâng cảm ơn bác, dự án đã xong em mới chia sẻ để mấy bác cùng chơi. Bác muốn tham gia em tặng bác một bộ Pcb, cái này em làm xong gần năm nay rồi. Pcb nguồn bị lỗi trong quá trình di chuyển đi dây con lm 317 và con 7812, còn pcb relay và điều khiển không lỗi. Còn 2 bộ Pcb em tặng 2 bác nào có đủ điều kiện hoàn thành dự án (trong 2 tháng), linh kiện em mua giúp 2 bác còn lại muốn làm khoảng 90% của dự án. Chíp điều khiển dùng 18f26k22 mua ở mouser có hóa đơn chứng từ đầy đủ.

Pcb volume2.jpg

Pcb volume2.jpg
    Tất cả pcb đều được làm Fr4 mạ vàng(ENIG-RoHS ).

Last edited: 22/9/21
    Satuki and Binh217 like this.
  6. Binh217

Binh217 Advanced Member

Bác cho mình đăng kí 1 bộ pcb và kèm chip 18f26xx
    Cám ơn bác.

7. linhvk

linhvk Advanced Member

Em cũng đăng ký bộ lỗi nguồn bác nhé, hoàn thành trong vòng 2 tháng ạ.

8. avaudio

avaudio Advanced Member

Bác có lấy chíp không à, nếu không lấy thì có pcb cũng không làm được gì đâu.

9. avaudio

avaudio Advanced Member

Cảm ơn hai bác đã tham gia dự án, đây là cái volume hai bác làm sẽ không bao giờ hối hận. Em tặng 2 bác mỗi bác một con max7219, các bác mua ở thị trường con này rất nhiễu và hay chết, mua ở mouser khoảng hơn 10 usd cả phí ship. Tiền chíp 18f26k22 là 200k/1 chiếc một số linh kiện khác các bác cần em sẽ mua hộ, encoder 20k/1 cái mcp 23017 50k/1 con riêng con unl 2803 mua con sịn. Một số tụ và trở dán em hỗ trợ thêm các bác hàn hoặc không hàn. Điều khiển để em tìm lại lại link các bác mua về dạy cho nó học lệnh. Sau khi các bác thống nhất về linh kiện pm cho em địa chỉ em gửi hàng cho các bác. Các bác cứ nhận hàng sau đó chuyển khoản sau cũng được.

10. linhvk

linhvk Advanced Member

Em lấy đủ bác nhé, full bộ thì mới làm được chứ ạ.

11. Binh217

Binh217 Advanced Member

Cám ơn bác.
    Mình đã pm

12. avaudio

avaudio Advanced Member

Chào các bác, hôm nay bộ pcb thứ ba đã cập bến Bình Dương. Hai bộ pcb của hai bác ở Hà Nội, có một bác đã hoàn thiện xong và đánh giá rất tốt. Rất mong các bác sau khi hoàn thiện xong đánh giá khách quan về con volume này. Cảm ơn các bác.

Rõ Rồi likes this.
  13. okendo

okendo Approved Member

Cụ còn ko ah em cũng đang muốn làm.

14. avaudio

avaudio Advanced Member

Hết rồi bác à, đợi các bác kia làm xong đánh giá em đặt mạch mới.

okendo and sman_vn like this.
  15. Binh217

Binh217 Advanced Member

20211010_151906.jpg Cám ơn a Avaudio!
    Dự án e đã hoàn thành mĩ mãn ngoài mong đợi,các step rất mượt ko bị(bốp,tép..).
    Với việc chỉ cần thay đổi cặp Rx là thay đổi dc mầu âm,chất lượng....quá thuận tiện.
    Clip tét tạm ạ.

Thân ái!

Last edited: 10/10/21
    Rõ Rồi and avaudio like this.
  16. XxXman312

XxXman312 Advanced Member

Satuki and avaudio like this.
  17. kkalord

kkalord Advanced Member

DỰ án hay quá, giờ em mới biết, bác còn pcb không cho em đăng ký 1 bộ ạ

18. bibicapham

bibicapham Approved Member

Em đăng ký 1 bộ PCB ạ

19. avaudio

avaudio Advanced Member

Hết pcb rồi bác ạ, em đặt có 5 bộ dùng 2 bộ để tính trở kháng. Còn 3 bộ chia cho 3 bác đã làm ở trên, sau khi 2 hoặc 3 bác hoàn thành, đánh giá kết quả em sẽ đặt mạch mới.

20. bibicapham

bibicapham Approved Member

Hi hi vậy tiếc bác nhỉ

okendo likes this.
  21. okendo

okendo Approved Member

Em chờ mạch mới, khi nào có ới bác nhé. Mạch iv mà mạ vàng dc thì an tâm.

avaudio likes this.
  22. avaudio

avaudio Advanced Member

Vâng cảm ơn bác, mọi việc đã xong thiếu mỗi gió đông thôi ạ.

okendo likes this.
  23. okendo

okendo Approved Member

Hôm nay gió đông về rùi. Khởi nghĩa sớm thôi cụ.

avaudio likes this.
  24. avaudio

avaudio Advanced Member

Đây là dự án đã hoàn thiện của em, volume được lắp trên M27.
    hoan thien.jpg Module relay được lắp phía trước chồng lên bo điều khiển, hoặc phía sau chồng lên bo input.
    20k or 50k.jpg
    Module nguồn.
    Các module được thiết kế để lắp được trên loại chassis này.

Binh217 and Rõ Rồi like this.
  25. okendo

okendo Approved Member

Mong cụ triển khai sớm, dự tính em đặt 3 bộ cho mấy anh em.

Share This Page

Loading...