bộ nghe nhạc kèn sáo altec và jbl (tập tành phono tr4)

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by Seamen, 7/12/11.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Re: bộ nghe nhạc hợp chủng quốc của thành viên mới

Bốn năm đường tiếng mà chỉ đánh với 1 cái 2A3 liệu có ra nổi hông bác?
    Thân

2. Seamen

Seamen Advanced Member

Tiếng ra tốt lắm bác ơi, em thấy rất đều các giải. vì em chưa co nhiều kinh nghiệm và cũng một phần do cái phòng nghe nhỏ quá nen em chưa dam thử phương án dùng phân tần chủ động. Nhưng em đọc trên vnav thấy các bác cao thủ hay dùng phân tần chủ động và dùng power riêng cho các giải, phương án này chắc chắn hay hơn.
    Em mong các bác tư vấn giúp em phưung án này.

3. Seamen

Seamen Advanced Member

Có một thay đổi trong hệ thống, em đổi power 2a3 sang bộ monoblock kít nhật sử dụng mỗi block 4 cây 350b. Cảm nhận ban đầu tiếng trung rất ngọt ngào, bass sâu và mềm hơn bộ 2a3. Mong các bác cho ý kiến đóng góp.

Attached Files:

4. Seamen

Seamen Advanced Member

Mời các bác xem hình ảnh của bộ monoblock kít sử dụng bóng 350b

Attached Files:

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

CHính vì phòng ốc bị hạn chế nên mới dùng p tần chủ động, bác dùng 3; 4 cái amp phù hợp mỗi driver để đẩy loa cho tiếng được tối ưu nhất theo 1 âm lượng tổng thể vừa phải. Cái active cross này cân chỉnh là cả 1 quá trình, tử huyệt cũng chính là nó!

6. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Duyệt theo giống ý kiến của bác Minh, e phòng nhỏ 15m2 chưa bằng của bác mà e cũng giám chơi chủ động, tiếng nghe thích phết, âm thanh bay ra khỏi loa luôn.

Hệ thống của bác chủ nhìn hoành tráng quá, toàn Driver Vintage.

7. Seamen

Seamen Advanced Member

Ôi, thế là em thế là em phải dũng cảm rồi, cám ơn các Bác. Các Bác tư vấn dùm em nên dùng phân tần chủ động loại gì với. Em có anh Bạn giới thiệu cái phân tần chủ động jbl sc280, cái này 3 đường tiếng. Có nên thử nghiệm cái này không Bác, và cái phân tần này dùng có khó không ạ. Các bác tư vấn giúp em với.

8. Seamen

Seamen Advanced Member

Vâng dùng phân tần thụ động cái khó nhất của em bây giờ là cân bằng độ nhậy của các Driver, hiện tại kèn 2440 độ nhậy chênh lệch nhiều so với bass altec 515 do vậy em đang tạm xử lý bằng biện pháp lắp song song với củ jbl 2440 một điện trở 10ohm 50w để giảm độ nhậy. Bác tư vấn hộ em biện pháp này có ảnh hưởng gì đến chất âm không Bác và có nên dùng không. Hay tạm thời mình xử lý vụ này như thế nào. Mong ý kiến Bác........

9. Seamen

Seamen Advanced Member

Phương án nối các phân tần thụ động của em như sau, các Bác góp ý dùm em với:
    công suốt từ power em đưa vào cros atec N500f (cắt tại 500hz), tín hiệu LF của 500f em nối vào loa bass 515; tín hiệu HF của 500f em đưa vào cros N800f (cắt tại 800hz), đường LF của 800f em đưa vào củ jbl 2440 (như vậy em đã có giải tần từ 500 đến 800hz cho củ này); HF của 800f em lại đưa vào cros jbl N7000 (cắt tại 7000hz), đường LF của n7000 em đưa vào củ 2445 (như vậy củ này có giải tần hoạt động là từ 800 đến 7000hz); phần HF của n7000 em đưa vào jbl 077 (như vậy 077 sẽ hoạt đồng từ trên 7000hz).
    Em không biết em nối vậy có sai không nữa và còn cái vụ trở kháng của cross nữa em không rành vì 500f là 16ohm; 800f là 16ohm; n7000 là 8ohm. Mong các bác chỉ giáo giúp em hoàn thiện.

10. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

về vấn đề cho đồ đánh em thấy bác thật hiểu biết và rất đam mê :)

Nhưng em vẫn e ngại với đôi altec ngoài chất âm được khai thác hay, còn phải được thụ hưởng ko gian âm nhạc từ các họng kèn nữa, vì kèn bao giờ cũng mang lại cho người nghe một ko gian âm nhạc rất rộng và sống động :wink: bao giờ bác có phòng lớn hơn sẽ tuyệt ...................

11. Seamen

Seamen Advanced Member

Ôi, bác lại đụng đến niềm mơ ước lớn nhất của em rồi. Em rất hiểu tâm tư của Bác và cám ơn Bác đã chia sẻ cùng em. Sinh ra đứa con tinh thần đã khó nay phải tạo cho nó một sân chơi thật thoải mái lại khó gấp trăm lần. Mình cùng mơ ước Bác nhé rồi thế nào ước mơ sẽ thành sự thực.
    Thân.

12. Seamen

Seamen Advanced Member

Em xin post thêm hình ảnh của một số thành viên trong hệ thống để nhờ các bác đánh giá.

Attached Files:

13. Seamen

Seamen Advanced Member

Sau khi có chút thời gian rảnh rỗi em tiến hành kê dọn lại một chút, đẩy hai loa sát tường hai bên nhằm tăng khoảng cách giữa hai loa. Cảm nhận sau khi tăng được chút khoảng cách hiệu ứng stereo rõ hơn một chút các Bác ạ. Không biết có phải vất vả quá nên cảm nhận vậy không nữa. Mong ý kiến các Bác.

Attached Files:

14. Seamen

Seamen Advanced Member

Tranh thủ mấy hôm nghỉ tết, em san bớt đồ để setup một bộ 2 giải nghe trên phòng ngủ.
    Cấu hình bộ này như sau:
    1. Thùng altec A5 đóng
    2. Bass altec 515B
    3. Mid và tweeter jbl 375 + horn gỗ Enclosure theo mẫu jbl 2397.
    4. Crooserver Altec N500F
    5. Amply Cayin KT88
    6. CD sony 557
    Mời các Bác ném đá thoải mái để em tiếp tục hoàn thiện đây.

15. Seamen

Seamen Advanced Member

Do phòng ngủ của em chiều rộng hơi hẹp 3,5m và dài 11m do vậy em phải kê theo chiều dài phòng vì vậy chỗ ngồi nghe hơi gần so với loa. vì vậy nghe vẫn chưa được tốt lắm. Mong ý kiến các Bác.

Attached Files:

16. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Chúc mừng bác có những Driver hay, bác setup nhiều bộ quá làm e cũng đang thèm.

17. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Chúc mừng bác Seamen, bác có nhiều đồ chơi quá em cũng giống bác Mus - thèm.

18. Elegant

Elegant Advanced Member

Hales transcedence T8. Một đôi loa thật hay nếu phối ghép tốt mà bác làm loa front cho xem phim thì thật là phí. :( Nếu thành công thì những bộ dàn vài chục k cũng phải đứng nhìn từ xa :lol: . Với phòng nghe hiện tại bác có đắp rất rất nhiều tiền vào bộ kèn sáo của bác cũng chưa chắc ăn đứt được đôi Hales T8 này.
    Dẫu sao em cũng phục đam mê của bác và chúc bác một năm mới có nhiều sức khỏe để kê đồ :lol:

19. Seamen

Seamen Advanced Member

20. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

em ủng hộ bác khi dùng T8 cho hệ thống xem phim

hales T8 khó khai thác vô cùng, em có Hales R-one đã mất rất nhiều tiền và công sức cho nó rồi, nhưng thật sự nó ko phụ lòng mình. khi em còn chơi JBL 4343 khai thác cũng khá thành công, tình cờ mua đôi này về thấy rất vừa phòng, điều đáng nể là 1 đôi lao nhỏ nhưng tái tạo ko gian âm nhạc tuyệt vời ...............................

Hales ko mấy người chơi, cũng ko mấy người biết giá trị của nó, nếu so với tầm tiền mấy loa anh quốc em đang chơi thì nó ăn đứt, nhưng ko dám khen vì .......................... :D em đang trên đường săn T5

21. Seamen

Seamen Advanced Member

22. Seamen

Seamen Advanced Member

Cảm ơn các Bác đã có những nhận xét rất tốt về cặp loa này. Bản thân em cũng vậy em cũng rất yêu thích cặp loa này. Thỉnh thoảng em vẫn nghe nhạc bằng T8 thông qua power tube atma sphase m50, cảm nhận của em là cặp này có tiếng trung rất hay, tweeter rất lung linh và đặc biệt tiếng bass tuyệt vời (phòng em nhỏ nên một số bài hơi ù một chút).
    Một trải nghiệm tuyệt vời nữa là khi xem phim với cặp loa này, sub B&W 675 của em đành phải xếp xó vì thừa và tiếng bom nổ không hay bằng cặp T8 thể hiện đâu ạ.

23. Seamen

Seamen Advanced Member

Báo cáo các Bác em vừa sưu tầm được một cặp super tweeter fostex 925A, sau khi ghép vào hệ thống thay cho jbl 077 em ngỡ ngàng với tiếng của em nó, tơi nhuyễn và lung linh lắm các Bác ơi. Kiểu này em phải để 077 nghỉ ngơi một thời gian rồi.
    Em xin gửi vài tấm hình để các Bác chia vui cùng em.
    Thân.

Attached Files:

24. Seamen

Seamen Advanced Member

Rảnh rỗi ngày chủ nhật, vừa phục vụ trẻ con xem phim hành động em vừa tranh thủ chụp mấy tấm hình cặp super tweeter fostex 925A em vừa sưu tầm được.
    Khi thay cặp này vào hệ thống em cảm thấy một chất âm mới của bộ nghe nhạc. Một không gian huyền ảo hơn đã hiện ra.
    Vui quá, mong các Bác chia sẻ cùng em.

Attached Files:

25. Seamen

Seamen Advanced Member

Chào Bác Quân, mình cũng mới sưu tập được Fostex T925A đúng như Bác nói tiếng cái này trong trẻo và nhẹ nhàng hơn 077 nhưng mà nghe đúng là hợi bị lộ, như vậy là em cũng chưa hòa hợp được em này vào hệ thống. Hiện em đang sài phân tần bị động dùng phân tần jbl N7000 riêng cho Fostex T925A.
    Mong các Bác hướng dẫn thêm.
    Thân.

Share This Page

Loading...