bộ nghe nhạc kèn sáo altec và jbl (tập tành phono tr4)

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by Seamen, 7/12/11.

1. Seamen

Seamen Advanced Member

Cuối tuần lang thang đi chơi, em vô tình kiếm được cặp power của RCA cực kỳ cổ và nhìn cũng cực gấu. Nhìn lại căn phòng hết chỗ để may quá có anh bạn sáng kiến treo lên tường. Mất nguyên một ngày thi công cuối cùng em cũng được đấu nối và rất hồi hộp khi bật hệ thống lên nghe. Cũng may tiếng mid của em nó cực kỳ dầy dặn, thứ tiếng mà em yêu thích. Cũng không bõ một ngày vất vả.
    Cấu hình em nó: Mỗi block dùng 4 bóng công suất 807, 2 bóng nguồn 5U4G, 5 bóng 6J7 và 2 bóng 6J5.
    Mong nhận được ý kiến của các Bác về bóng công suất 807. Thân.

Attached Files:

2. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

Hâm mộ anh quá :lol:

3. NLHT

NLHT Advanced Member

Em cũng hâm mộ theo luôn, em cũng có cai ampli chơi bóng 807 nhưng ít bóng và còi hơn nên không dám nhận xét, một lần nữa em thật rất phục bác chủ...

4. Seamen

Seamen Advanced Member

Cám ơn Bác đã chia sẻ. Đây là lần đầu tiên em chơi bóng 807, bóng này có nắp chụp trên nên rất đẹp cho phần nhìn, cảm nhận về chất âm thì rất hay ở phần mid và high (lấn át phần bass) còn phần bass thì có vẻ kém hơn các loại bóng em đang dùng như EL34 (power mactone), EL84 (manley stingray), EL90 (klangfilm 251).

5. fatman

fatman Advanced Member

Cặp pow này trông như một phần được tháo ra từ thiết bị chuyên nghiệp nào đó có đúng không bác ?

6. alibaba81

alibaba81 Advanced Member

Re: bộ nghe nhạc hợp chủng quốc của thành viên mới

Chào bác ! thấy bác cập nhật liên tục phần cứng làm anh em VNAV thấy choáng quá,thật đáng ngưỡng mộ,tài chính của bác chủ thật dồi dào...Như bác đề cập ở trang 1 ,em không biết bác có ghi nhầm hay không,với kinh nghiệm chơi audio của Bác hơn 1 năm mà đã hiểu rõ các loại kèn,loại loa và chơi qua các dòng loa huyền thoại,các amp đèn khủng thì em phải "ngã mũ kính chào "bác.... :) ,để chơi được như bác,các audiophile phải mất nhiều năm mới được như vậy.... phòng của bác có vẻ hơi nhỏ,với điều kiện như bác thì đủ sức để xây 1 phòng mới to hơn để áp ứng đủ dàn khủng của bác vì theo em ,dù đồ khủng-hay nhưng phòng nhỏ sẽ không phát huy hết khả năng trình diễn của cặp loa và dàn máy của Bác.....Vài lời chia sẽ với bác chủ,chúc mừng bác có rất nhiều đồ chơi hay..... :)

7. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

Bác chủ thớt tích cực "nịnh" vợ để làm 1 phòng cho riêng mình đi ạh :lol:.

8. Seamen

Seamen Advanced Member

Mình cũng không biết Bác ơi, cặp power này có 4 đường in, 12 đường out, và ngõ vào toàn đường balance nhìn rất chuyên nghiệp. Đường ra loa riêng biệt gồm 4omh, 8omh, 15omh, 64omh và 600omh.

9. Seamen

Seamen Advanced Member

Chào bác ! thấy bác cập nhật liên tục phần cứng làm anh em VNAV thấy choáng quá,thật đáng ngưỡng mộ,tài chính của bác chủ thật dồi dào...Như bác đề cập ở trang 1 ,em không biết bác có ghi nhầm hay không,với kinh nghiệm chơi audio của Bác hơn 1 năm mà đã hiểu rõ các loại kèn,loại loa và chơi qua các dòng loa huyền thoại,các amp đèn khủng thì em phải "ngã mũ kính chào "bác.... :) ,để chơi được như bác,các audiophile phải mất nhiều năm mới được như vậy.... phòng của bác có vẻ hơi nhỏ,với điều kiện như bác thì đủ sức để xây 1 phòng mới to hơn để áp ứng đủ dàn khủng của bác vì theo em ,dù đồ khủng-hay nhưng phòng nhỏ sẽ không phát huy hết khả năng trình diễn của cặp loa và dàn máy của Bác.....Vài lời chia sẽ với bác chủ,chúc mừng bác có rất nhiều đồ chơi hay..... :)[/quote]

Cám ơn Bác đã chia sẻ, Đúng ra mình chơi audio từ thời còn là sinh viên ở Hà Nội, nhưng lúc đó đồ cỏ lắm. Sau khi tốt nghiệp mình vào TP.HCM lập nghiệp và do mải mê nhiều thứ khác nên tạm dừng thú vui audio (khoảng 10 năm). Đến năm 2010 mình bắt đầu chơi lại từ cặp altec santana đánh với Amply đèn của nhật và đầu cd revox B226. Nhưng cũng bắt đầu từ đó cứ nghe một thời gian ngắn mình lại thấy hình như tiếng mid nó thiếu thiếu chút gì đó (mình thích nhất giải này) thế là lại nâng cấp, thay đổi trong dòng altec (valencia, flamenco, atec19 rồi tạm dừng lại ở cặp A5 như bây giờ). Tuy nhiên, tiếng bass của loa altec vẫn chưa đạt, nên mình cũng phải chơi thêm một số dòng loa khác để thỉnh thoảng thay đổi. Thân.

10. Seamen

Seamen Advanced Member

Bác chủ thớt tích cực "nịnh" vợ để làm 1 phòng cho riêng mình đi ạh :lol:.[/quote]

Giấu đi cho yên nhà yên cửa, mình đố Bác nịnh được đó, lỡ mồm là nghỉ chơi luôn :lol: . Thân.

11. Seamen

Seamen Advanced Member

Em đã thành công trong việc trả lại nguyên bản cho cặp A5 của em rồi đây. Vui quá sau bao ngày dụ dỗ và đòi lại cuối cùng thành công rồi. Báo cáo các Bác để chia vui cùng em. Thân.

Attached Files:

12. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Chúc mừng bác chủ, e thấy bác luôn luôn thay đổi, thật ngưỡng mộ tinh thần chơi audio của bác. Cặp A5 của bác hiện dùng Bass gì và Mid gì vậy bác?

13. Seamen

Seamen Advanced Member

Cám ơn Bác đã động viên, Cặp A5 của mình dùng Bass altec 515 (loại trơn 20omh), mid mình dùng altec 288-16G và phân tần altec N500C.

14. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Mấy Driver JBL bác bán rồi thì phải...??? Chúc mừng bác có những Driver hay. Hiện cặp A5 bác đang đánh ampilifi gì vậy bác? Bác có thể so sánh khi dùng thụ động và chủ động cho loa A5 mà bác đã từng thử nghiệm??

15. Seamen

Seamen Advanced Member

Mấy Driver JBL bác bán rồi thì phải...??? Chúc mừng bác có những Driver hay. Hiện cặp A5 bác đang đánh ampilifi gì vậy bác? Bác có thể so sánh khi dùng thụ động và chủ động cho loa A5 mà bác đã từng thử nghiệm??[/quote]

Mấy driver JBL mình vẫn giữ lại và setup một bộ thùng A5 nhưng củ là JBL: Bass LE15a, mid 375 và cross atec N500F, nghe cũng tốt lắm Bác ạ, không thua kém bộ A5 gin bao nhiêu. Mình chưa trải nghiệm qua phân tần chủ động, hiện vẫn đang dùng phân tần gin của hãng. Ampli phục vụ cho A5 mình đang dùng gồm: Manley StingRay (EL84); Klangfilm KLV-251 (EL90); power 2a3 (Nhật Diy); Mactone M-201 (EL34) và bộ RCA (bóng 807). Thay đổi ampli và cắm rút nó cũng là một thú vui Bác ạ. Mong nhận được chia sẻ của Bác. Thân.

16. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Bác chủ có nhiều đồ quá, em cũng chơi cặp 807 mono PP đánh loa Altac 604, amp của em khoảng 26W/k, em thấy đèn 807 này mid và bass rất tốt, chỉ có giải cao em nghe thấy hơi thiếu chút thì phải, hay là amp của em thế nào. nó dùng 1b GZ34, 2b 12au7 và 2b 807, auto bias.

17. Seamen

Seamen Advanced Member

Cặp của mình thì mình cảm nhận thấy giải trung và cao rất tốt nhưng tiếng bass chưa đạt, có khi tại tube phần pre của mình dùng 6j7 và 6j5.

18. nguyencanh

807 của bác là của hãng gì ah??

19. Seamen

Seamen Advanced Member

807 của bác là của hãng gì ah??[/quote]

Toàn bộ bóng công suất, bóng nguồn và bóng rề là của hãng RCA. Bác đang dùng bóng châu Âu phải không, hình như bóng 807 chỉ có của RCA hoặc châu Âu thôi. Thân.

20. nguyencanh

Toàn bộ bóng công suất, bóng nguồn và bóng rề là của hãng RCA. Bác đang dùng bóng châu Âu phải không, hình như bóng 807 chỉ có của RCA hoặc châu Âu thôi. Thân.[/quote]

Em thấy có bóng VT60 của Anh thay thế được cho 807 đấy, VT60 loại đế sứ bác ah, hình như tốt tốt hơn 807 ko biết có phải không, bác nghiên cứu xem. Cái của em đang dùng cũng RCA, em cũng mới kiếm được 2 cặp VT60 nhưng chưa có máy đo xem thế nào. trước em dùng pre bán dẫn ghép có vẻ không hợp sau đó em thay Pre Mcintosh MX 110Z vào thấy nó khiểm tốt lắm.

21. Seamen

Seamen Advanced Member

Em thấy có bóng VT60 của Anh thay thế được cho 807 đấy, VT60 loại đế sứ bác ah, hình như tốt tốt hơn 807 ko biết có phải không, bác nghiên cứu xem. Cái của em đang dùng cũng RCA, em cũng mới kiếm được 2 cặp VT60 nhưng chưa có máy đo xem thế nào. trước em dùng pre bán dẫn ghép có vẻ không hợp sau đó em thay Pre Mcintosh MX 110Z vào thấy nó khiểm tốt lắm.[/quote]

Hay quá, một phương án thử nghiệm rất hay, tiện có đủ bóng rồi Bác triển khai thay thế thử xem sao, hy vọng nó hay hơn nữa thì tuyệt quá. Có gì mong Bác chia sẻ với em nhé. Thân.

22. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Cái tin mà em mê nhất là đây, chừng nào anh rảnh thì cho đàn em nghe ké dàn của anh nhá...
    Mà nó liệu có "khò khè" không anh? (nghe vocal phê hem?)

23. Seamen

Seamen Advanced Member

Cái tin mà em mê nhất là đây, chừng nào anh rảnh thì cho đàn em nghe ké dàn của anh nhá...
    Mà nó liệu có "khò khè" không anh? (nghe vocal phê hem?)[/quote]

Sở trường của altec mà khò khè và vocal tuyệt lắm. Mời bạn lúc nào rảnh thì ghé mình nghe chơi. Thân.

24. nguyencanh

Chào bác, em đã thay bóng vt60 vào hệ thống của em, cảm nhận của em ban đầu là giải tret lên cao hơn và mid rõ hơn, bass thì chưa rõ so với 807 rca đế đỏ em đang dùng, chất tiếng có khác trên hệ thống của em. Có một điều em cảm nhận, chỉ là cảm nhận của em thôi ah là vt60 có vẻ hơi rời rạc, ko có được mầu sắc âm nhạc như 807. Không biết thế nào nữa, em ko biết diễn tả thế nào, có thể vt60 của em quá già rồi, các bóng không đều nhau. Thực tế là như vậy nhưng em vẫn nghĩ rằng vt60 hơn 807, vậy mà trên hệ thống của em thì không phải. Bác có nhiều kinh nghiệm và cơ hội, bác thử xem thế nào và nhận xét cụ thể hơn. Cục pow của bác dúng 4 bóng có thể thay 1 cặp 807 và 1 cạp vt60 có lẽ lại hay đấy bác. Hihi

25. Seamen

Seamen Advanced Member

Cám ơn Bác NguyenCanh đã dũng cảm thử nghiệm và chia sẻ, vậy là yên tâm rồi, Mình sẽ thử nghiệm theo cách của Bác một nửa VT60 và một nửa 807 xem sao. Giờ phải đi kiếm bóng đã, mà bóng này không biết giá giờ khoảng bao nhiêu một cặp Bác nhỉ. Rẻ rẻ thì tốt quá :lol: . Thân.

Share This Page

Loading...