B&O, những người đã và đang yêu thích.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngocbaduy, 30/7/08.

1. HUNGBT

HUNGBT Advanced Member

Khi nào mà chia tay em nó thì ới em nhé Bác trai-trau

2. ducthang

ducthang Advanced Member

E cũng xin được tham gia một trong những đầu CD thuộc thế hệ đầu tiên của B&O là Beogram CD X, nàng rất xinh gái các bác ạ

3. tai_trau

tai_trau Moderator

BO bác ducthang nhìn đẹp quá.
    Em bon chen show con 7700 của em phát nào

4. Revox

Revox Advanced Member

@Ducthang: ko biết có phải em này trước đây em định mua ko ( Nút cảm ứng trên máy - số 8 hay 9 bị trục trặc đúng ko bác Thắng ).... :?: Trước em cũng thích em này lắm. Nhưng nghĩ độc quá sợ mắt mũi có vấn đề gì thi ko thay được.

RV.

5. radarlove

radarlove Approved Member

_____________________________________________________________________________________________________________________________________ Chao Bac; minh xin phep duoc "xia vao" la phong cach cua B&O , thi phai "nguyen bo" source +amp+speakers va phong nghe nhac THAT DEP theo phong cach B&O .....tuyet voi!hehehehehe!

6. tranlenguyen

tranlenguyen Advanced Member

Bác Radarlove em nghi ngờ hình như là con gái , hehehhe, vì em rất chú ý tới nick này, thấy câu chữ và cách ăn nói làm em hình dung bác này như vậy! bác là thành viên mới cách dây 2 ngày đúng không?

7. vintdio

vintdio Advanced Member

Sau khi tham khảo mấy bài viết của bác Radarlove bên mấy forum khác thì đoán bác này là một cao thủ mới xuất hiện :D

Theo mình thấy thì audiophile gần như 99,99% là đàn ông :D

8. regular

regular Advanced Member

Cái chữ PH có phải là "Phương" không nhỉ? :D :lol:

9. tranlenguyen

tranlenguyen Advanced Member

Uhm , cũng có thể là 99,99% đàn ông đã giải phẩu..... :lol: hehhehe, bác này rất rành loa Châu Âu, nhất là các dòng loa Anh , vậy là các Fan loa Châu Âu có cơ hội tìm thông tin từ bác này, VNAV bây giờ nhiều thành viên mới thật, mà mấy thành viên chơi hi-end đã lâu giờ mới tìm được "Cộng đồng" của mình , trước hay sau cũng đều không muộn phải không bác Hô hô hô :lol: ( nụ cười của em hơi ấu trĩ nhưng rất thật lòng.....)

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Hị hị, chịnh thệ bạc ợi.
    Ngoài ra nó còn có nghĩa phụ nữa là Phono bác Rờ Cu à...

11. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

hị gì? về mà ko í ới gì nhá :D

12. ducthang

ducthang Advanced Member

Con này của e mua ở HN, phím cảm ứng ăn hết bác ạ, chỉ có cái nắp mở lên, đóng xuống nhiều khi trên bảo dưới không nghe phải dùng tay đẩy nhẹ, thế mới xót chứ. Về mắt em nó chạy CDM của Philip thì không phải là đáng ngại lắm bác ạ

@tai-trau: con của bác tai trâu e cũng đã có dịp chiêm ngưỡng trong dịp đi cùng với mấy bác U50, nhìn mấy đồ này e mê từ dạo ấy muốn sở hữu 1 em nhưng các bác ấy cứ can " Cái đồ cảm ứng nó hiện đại lém, với thời tiết ở việt nam không dành cho em nó" nên e chùn tay. Nhưng lần này may mắn gặp được là em vồ luôn, nhìn nó Pro quá bác ạ.
    Khi e đem về các bác U50 cứ chê bảo " Chú trẻ nên cứ thích sờ vào phím em nó, còn bọn anh thích cái loại phải ấn cho nó chắc"......

13. HUNGBT

HUNGBT Advanced Member

Các Bác cho nhận định về chất âm của dong B&O nhé

14. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

Chất âm đăc trưng của Bắc Âu, gần giống các đời philips cổ như CD-100, 104, 350, em phát biểu như vậy có đúng không? mong các bác có ý kiến tiếp ạ

15. ngocbaduy

ngocbaduy Advanced Members

Lâu quá mới quay trở lại topic B&O. Hai em hoa hậu của em đã ra đi 1 em, chính là đôi đỉnh nhất của dòng Beovox MS-150. Hic, em không đủ cơm gạo nuôi em nó nên đành giã từ trong vội vã. Hiện vẫn còn Beovox S60, nghe rất thú vị vì giờ phối ghép cũng ổn. Em nó thể hiện rất tốt các thể loại trừ Rock và 'hát' nhạc vàng đặc biệt hay. Bác nào đã chơi S60 xin cho thêm nhận xét ạ.

16. ngocbaduy

Phong cách B&O là phải đồng bộ nguồn âm, âm li, loa.. Em nghĩ không hẳn đã là tối ưu, cũng có thể chỉ là 'cho đẹp mắt' thôi, và có thể hay theo chiều hướng..hãng. Em đã từng lấy Beomaster 4000 đánh Beovox S60 nhưng k hay bằng cấu hình hiện tại và em rất ưng ý với cách phối ghép của mình:
    CDP + Pre đèn + Pow bán dẫn
    Lựa thiết bị hợp nhau 1 tí ngoài dải trung cao và tép tuyệt hay (sẵn có của S60) thì sẽ có được tiếng bass sâu, gọn, êm của loa thùng kín + với dải trung trầm ấm áp, truyền cảm.

17. HUNGBT

HUNGBT Advanced Member

Bác ngcbaduy cho em cho em beovox 150 ra đi hồi nào vậy , sao ko ới em . Em đang co bộ beogram cd 3300 $ beomaster 3300 va đang tỉm cặp loa nữa cho nó đổng bộ
    Em đang ghép bộ nảy với cặp loa Dual CL 380 nghe rất hợp . Nhung 3300 cs hơi nhỏ

18. ngocbaduy

Bác HungBT: MS150 em gả cũng được hơn 2 tháng rồi, cũng tại em ngại đổi đồ đánh nên không làm cho nó hót hay được. Nghe không lọt tai thì bán thôi, vả lại cũng đang cần tiền mặc dù bán cũng không được mấy. Bộ Beo của bác đáng để sưu tập, có mới như bộ Trungaudio vừa bán không bác. Em nhìn bộ đấy cũng thèm nhỏ dãi mà lực bất tòng tâm.. Em nghĩ bác kiếm được đôi Beovox S45 ghép vào chắc là hay.

19. HUNGBT

HUNGBT Advanced Member

Chào ngocbaduy
    Mình đang tìm bộ Beovox S45 , bộ của mình mua cùa bác Trung đó

20. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

@ngocbaduy: bác quả là người đã tích lũy được kinh nghiệm chơi B&O, nên anh em trên 4R cần được chia sẻ nhiều, E chưa được va nhiều đồ của B&O chỉ qua 1 số món CD và loa của bổn hãng nên không dám mạn đàm nhiều về nó, Nhưng điều duy nhất em yêu nhất đó là phong cách và kiểu dáng của nó tạo nên sự khác biệt

21. ngocbaduy

Ấy chết, em cũng chẳng hơn gì bác đâu, cũng tập tọe nghe thôi. Về B&O thì em nghe xong bắt nghiện ngay, cũng như fan của AR nghe xong thì nghiện tiếng bass. Em cũng đồng tình với bác và hầu hết những thành viên vào topic này đều nhận thấy B&O có nét thiết kế sản phẩm thật độc đáo, tiện dụng tối đa nhưng cũng rất mỹ thuật. Em mong rằng sẽ có nhiều cơ hội được nghe và cảm nhận chất âm Bang&Oflusen ở các hệ thống khác nhau..

22. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Đôi lời tâm sự về Bang Olufsen (Beomaster 5000)

Kính các bác,

Tự trách bản thân mình lười biếng - lâu lắm chẳng có đóng góp gì với các bác - lúc này cao hứng em xin trình bày vài ý kiến cá nhân cũng như cảm nhận của riêng em với Bang.

Em nghe Bang cũng mới được chừng 4 năm trở lại đây và cũng có vài ghi nhận với sản phẩm này.

Trước hết sản phẩm em nghe là trên nền bộ Bang Olufsen Beomaster 5000 - một sản phẩm khá cổ kính với năm sản xuất vào chừng 1985 gì đó !! Một tác phẩm kinh điển của Jacob Jensen - kỹ sư thiết kế của Bang (nay có công ty thiết kế Jacob Jensen của riêng mình)

Ở bài này em xin phép không lạm bàn nhiều về thiết kế - một điểm mạnh đáng kể mang tính đột phá !! Và, theo ý kiến của em thì các chủ sở hữu Bang nói chung đều không ai có phàn nàn gì về thẩm mỹ sản phẩm nếu không muốn nói đến chữ tự hào.

Về chất âm của Bang - cho phép em dùng lại 1 đoạn của bài hát cũ : ..biết dùng lời rất khó.. !! Tuy nhiên em cũng cố gắng hết sức để diễn đạt ra điều mình thấy.

Bang - Một thiết kế của những người con của đất nước Đan mạch cổ kính, nơi có chuyện cổ tích của Andecsen, có Hoàng gia, có nàng tiên cá, có biển cả bao la - đất nước của thanh bình, hiền hòa, đôn hậu, có một nền tảng kiến thức, văn hóa rộng lớn, sâu sắc. Nơi có những người dân thật thà dễ mến, hiếu khách, đôn hậu, thủy chung.

Các bác có thể yêu một người con gái xinh xắn, giỏi giang nhưng muốn gắn bó lâu dài bền vững trên cơ sở gia đình thì việc kính trọng, yêu thương cả bên gia đình nhà vợ chắc chắn không là một cái tội. Và điều đó làm cho mái ấm gia đình trở nên bền vững hơn nhiều.

Em yêu Bang sau khi yêu đất nước Đan mạch nói riêng cũng như các nước ở vùng Bắc Âu nói chung ! Và tới khi đến với Bang em đã thấy mình không nhầm.

Bang - một sản phẩm mang đậm tính nhân văn và mang dáng hình của cả một dân tộc, một đất nước - đất nước Đan mạch đôn hậu, thông minh, yêu chuộng hòa bình song cũng không kém phần sắc sảo.

Chất âm của Bang nồng ấm, ngọt ngào, rộng rãi, thuần khiết mà quyến luyến. Bang không cho ta một dải tép lung linh, một nốt trầm hùng tráng hay một giọng mid quá phô trương. Bang nhẹ nhàng, ngọt ngào đi vào lòng người từng ngày, từng giờ.. - để đến một lúc nào đó ta bỗng nhận ra rằng Bang là một thành viên trong gia đình chúng ta, là một phần máu thịt của riêng ta.

Nghe một bản nhạc bằng Bang bạn sẽ thấy âm nhạc đến với mình từ cuộc sống thường ngày, giống như câu chào quan tâm của cô con gái xinh xắn, của người vợ hiền thục mỗi khi mình bước chân vào ngôi nhà của chính mình, về với gia đình.

Em yêu Bang và gửi gắm lòng mình với từng nốt nhạc của Bang, hòa tâm hồn mình cùng với tinh thần âm nhạc của Bang, của Sir. Jacob Jensen..

Đến với Bang từ những lần đầu Bang không mang lại cho ta qua nhiều ấn tượng sâu sắc mà tình cảm lại được xây dựng trên cơ sở tinh thần hiểu biết, yêu thương, tôn trọng lẫn nhau - phần nào giống như cái cách mà Ông, Bà chúng ta khi xưa đến với nhau và chung sống với nhau đến đầu bạc răng long, rồi có Bố, Mẹ chúng ta và bây giờ là chúng ta, và rất nhiều người trong chúng ta bây giờ đã lại là Bố, Mẹ. Nó khác xa cái cách của các cô tân thời, các cậu sành điệu bây giờ.

Nếu nói đến Bang mà cũng chỉ vậy vậy thôi thì thật là chưa đủ. Em lại xin phép trình bày thêm đó mới là bề nổi của tảng băng mà phần chìm của nó mới là điều đáng nói.

Thiết bị của Bang - đẹp, cá tính, bền chắc, tiện dụng, tính thích ứng với môi trường (home, speakers) rất cao. Có rất nhiều đôi loa tinh quái, khái tính chỉ chịu cất nhời khi gặp được Bang ! Các bác thích Ôm từ bốn cho đến 15-16 thì thôi em cũng đành, đúng thật là .. lành như cô Tấm ! Vậy thì đã rõ là Bang thân thiện !! Bang tốt.. !!

Nhưng mà, lại nhưng mà .. ở đời những thứ như vậy cũng .. nhiều ! Thế thì còn cái gì nữa ở đây ?? À, thì ra vẫn còn các bác ạ. Nghe đi nghe lại, nghe tái nghe hồi tất cả các thể loại cùng Bang và vào các thời gian (sáng, trưa, chiều tối) khác nhau, tâm trạng khác nhau, thời điểm (tuổi tác) khác nhau, hoàn cảnh (thành công, thất bại, hạnh phúc, đắng cay..) rồi mới thấy Bang hiền lành, đôn hậu, ấm áp, nồng nàn, gần gũi như người vợ hiền lành vẫn ngày đêm gắn bó !! cao sang, quyền quý, óng ánh như nàng công chúa !! thuần khiết giống cánh rừng tĩnh lặng khi bình minh hé rạng, khi những giọt sương e ấp còn ngủ ngon lành trên những lá cỏ non !!

Và còn nhiều, nhiều nữa những tính cách của Bang mà phải nói rằng chỉ thực yêu nhau mới hiểu được lòng nhau ! Bang điềm tĩnh, Bang kín đáo, Bang ẩn giấu, Bang tiềm tàng, Bang kiêu sa ! Nói đến đây em chợt nhớ tới 1 đoạn thơ cổ với đại ý thế này :
    " Tố nhân bất khả hữu kiêu ngạo thái,
    Nhiên, bất khả vô kiêu ngạo cốt "

Có bao giờ các bác yêu Bang thấy Bang gửi trong từng thanh âm của riêng mình niềm kiêu hãnh, nét thanh tao ?? Bang cao ngạo trong yên lặng của lòng mình ?

Và, Bang - mãi là Bang - các ý kiến em đưa ra chẳng qua cũng như thể vẽ thêm chân cho rết !! Em yêu Bang, em quý Bang, em thương Bang và Bang hiểu lòng em lại càng dành cho em những tình cảm ấm áp, nồng nàn. Em và Bang ngày tháng sẻ chia với nhau những cảm xúc riêng của lòng mình. Em nhìn Bang và Bang lại nhìn em - nhứng ánh nhìn mà chỉ tình yêu mới có !!

Nay kính,

P/S.
    - Bài viết dựa trên nền Bang Olufsen Bomaster 5000, B&O CD50, B&O Datalink (AV) & Speakers cable, Dali 4A loudspeakers.
    - Các sản phẩm mới hơn của Bang thật đẹp, thật tốt - em cũng đã nghe - tuy nhiên cảm xúc không real như trên đã nói.

doancancel likes this.
  23. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Dali 4A

Attached Files:

24. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Sâu sắc !

25. HUNGBT

HUNGBT Advanced Member

Bài viết của Bác quạ rất hay . Thích nhất là câu " ôm " bao nhiêu Bang cũng chiều . Đúng vây đó Bác quạ ạ .
    Em đang dùng bộ BeoGram cd 3300 & Beomaster 3300 ( 8 ohm ) kéo em loa 4 ohm em nó vẫn chiều và cất tiếng rất dễ thương Bác quạ ạ . Nhung cung hơi đuối . Em dang tìm cặp Beovox S45 cho em nó

Share This Page

Loading...