B&O, những người đã và đang yêu thích.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngocbaduy, 30/7/08.

1. soledadman

soledadman Advanced Member

vâng ạ :wink:

2. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Lâu lắm mới thấy bác đăng đàn, mà em nghe giang hồ đồn bác cũng bỏ B&O rồi thì phải :wink:

3. gianker

gianker Advanced Member

:lol: Giang hồ nào thế bác? Giờ thì em đủ dùng thôi và nghe là chính. Gần 2 năm rồi có bê đi bê lại cái gì đâu. Xem ra em nói trúng tim đen của một số người rồi. Có gì thì các bác bỏ qua cho em nhá. :lol:

4. kimtien80

Thấy đồ nhà bác (MS150,BM8000, 2400,3000 ...) lần lượt lên đừong hết theo thời cuộc mà :wink:
    Em thì bỏ B&O lâu rồi, bây giờ cũng bắt đầu thấy... nhớ và cũng đang trên con đường tìm lại :oops:

Attached Files:

File size:
      5,7 KB
      Views:
      5
  5. gianker

gianker Advanced Member

Bác kể chuyện xưa như Diễm rồi :lol:

6. taigl

taigl Advanced Member

Cám ơn bác,em sẽ thử xem sao... :D :D

7. kimtien80

Xưa như Diễm nhưng vẫn nhiều người nhớ và nhắc tới bác lắm đó :wink:

8. November_Rain

November_Rain Advanced Member

oh, bác gianker đã từng chơi qua MS150 rồi ạ? bác có thể review cho e biết chất âm của nó, phối ghép như thế nào là hay nhất có thể không? vì e cũng đang ngắm nghía 1 cặp, nhưng chủ nhà 1 là cách chỗ e xa (gần thủ đức), 2 là chính ông ta cũng nói với e cặp này khi ghép với el34 thì chỉ đc mid??

9. ducthang

ducthang Advanced Member

Lâu lâu được các Bác Review B&O em lại cũng thấy nhơ nhớ, lôi em Beovox MC120.2 ra nghe 1 lúc lại cất em nó trên gác... hix!

10. kimtien80

Đừng cất anh ơi, mà có cất thì cất gác nhà em đi :lol:

11. gianker

gianker Advanced Member

Em cũng ko biết tả thế nào, vì liên quan đến cảm nhận thì khó nói lắm, vì mỗi người có cái "hay" riêng của mình. Nhưng em thì thấy thế này. Để chơi được với MS150 thì chỉ có Beomaster 8000, và có riêng cả một hệ thống "Beolab 8000", hệ thống chứ không phải loa beolab8000 đời mới nhé. Hệ thống Beolab 8000 gồm MS150, Beomaster 8000, Beogram 8000 (hoặc Beogram8002) và Beocord 8000 (hoặc Beocord 8002/8004/9000). Việc em làm chỉ đơn giản là ghép cho nó có đôi có cặp, như vốn dĩ của nó, vì các đặc tính kỹ thuật, công nghệ, triết lý sản xuất và phối ghép tương tác giữa các thành phần trong hệ thống đã được các kỹ sư B&O tính toán kỹ lưỡng từng li từng tí sau hàng chục năm nghiên cứu và tất nhiên, để cho ra âm thanh tái tạo tốt nhất thời bấy giờ. Nên việc ghép với đèn EL34 thì chỉ ra được 1 dải nào đấy thì là điều bình thường.

Như cảm nhận của em thì về chất âm, khi ghép với BM8000 thì MS150 cho ra âm thanh tái tạo rất chính xác, không thừa không thiếu ở một dải nào và 3 dải đều như nhau. Nếu để nghe theo kiểu bass, mid, trebble thì không có gì để nói vì âm thanh tái tạo của MS150 cho ra quá tốt, và nếu để soi mói thì chắc sẽ không tìm ra được điểm nào để chê. Và tất nhiên cả về không gian cũng vậy. Phòng nghe tầm 25m-30m là vừa đẹp với hệ thống này. Nhưng vẫn có một điều em vẫn là làm sai ở hệ thống này là chưa thử được với LP, và chỉ nghe với CD Beogram CD4500/Cd50/Center9000. Và có lẽ thế nên chất âm sắc sảo hơn. Nếu chơi với các nguồn âm analog thì lại là một câu chuyện khác.

12. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

chào các bác, em mới múc em Beomaster 1900 ghép với Beovox S30.
    Lúc em mua không có dây dẫn loa đi kèm nên đã dùng RCA FLAT để dẫn. Cảm nhận là tiếng Bass có vẻ hơi ù. Kính mong các bác chỉ giáo nên dùng dây gì, hoặc chỉ em chỗ bán dây zin. Em mới chơi nên hơi gà, có gì mong các bác giúp đỡ

13. HaPhuong2005

HaPhuong2005 Advanced Member

He he bạn Janker miêu tả chuẩn ghê, nếu không có gì thay đổi 3 tuần nữa mời Janker qua nghe thử Beogram 8000+ Beomaster 8000 + MS 150 nhé. khi đi nhớ mang theo đĩa than :lol:

Attached Files:

14. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Có 1 vấn đề mà với rất nhiều anh em chỉ là chuyện vặt nhưng có thể có 1 vài bác lại là chuyện mới, chuyện lớn - vậy QJ post lên để các bác tham khảo thêm. Và đó chính là dây loa DIN 2 Pin của Bang Olufsen (hoặc cho các Amp. cổ của Anh, châu Âu ..) Với định dạng này thì người dùng khó có thể thay đổi dây loa hay tận dụng vài loại dây tốt khác của mình. Vậy thì đây là hướng xử lý.
    Tất nhiên, chất lượng & mỹ thuật là do.........các bác đấy nhé !!
    P/S. Ở nhà QJ hiện tại vẫn đang sử dụng các bộ chuyển đổi này mặc dù dây loa DIN 2 Pin của B&O vẫn có !

Attached Files:

15. caithang

caithang Advanced Member

Cái a đáp tơ này cho ra chất âm B&O thành Revox :D

16. taigl

taigl Advanced Member

Cám ơn bác! Nhờ bác mách dùm em nơi bán dây loa DIN 2 Pin này,vì em có 2 con Beomaster 5000& 5500 và 2400 nên rất cần để cắm rút.

17. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Dây loa thì tùy bác thôi, cũng ko cần thiết có tiết diện lớn đâu vì ngay bản thân dây xịn cũng khá nhỏ ! Nếu theo phương án dùng bộ chuyển đổi dây loa kiểu như QJ nói trên thì bác chỉ cần 1 đoạn dây ngắn & tốt + với 2 giắc DIN 2 Pin là đủ rồi, phần còn lại tùy tâm thay đổi.
    Còn đầu giắc thì đây bác : http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=150

18. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Quân sư có thật muốn biến B&O thành Revox không ?!
    Lâu lắm không được gặp Quân sư rồi đấy !

19. Bigmickey

Bigmickey Advanced Member

Cái Beomaster của em khi mở volunme nó bị lẹt xẹt 1 vế đã lâu, tối qua mở lên để nghe mới được có hơn 1' thì có nổ ở vế đó, sau rồi nó tiếng bị bé tiếng (chỉ bị ở bên lẹt xẹt), em tắt ampli và mở lại nó vẫn bị như vậy. Sau rồi em đảo lại cầu loa và kiểm tra lại toàn bộ rồi mới mở nhưng nó vẫn bị như cũ, sáng nay em có cắm tréo giắc loa thì ko thấy sảy ra hiện tượng như trên nữa nhưng bị lẹt xẹt ở 1 vế cũ và ko bị nổ, nếu để nghe lâu dài thì ko ổn. Vậy có bác nào biết địa chỉ ở đâu sửa đồ B&O uy tín ở HN thì cho em xin với.

20. longauto

longauto Advanced Member

Con MCP 5500 của em bị hỏng cái phím volume xoay tròn, có bác nào có kinh nghiệm hỏng cái này và sửa thế nào, ở đâu chưa cho em biết với ạ.

em cảm ơn các bác nhiều.

21. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Bác tháo đáy khiển ra, vệ sinh các điểm tiếp xúc và cảm ứng của volume, tra dầu vào vòng bi của volume để xoay cho êm .. !!
    Nhưng mà cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì đâu !! Hi hi, QJ đã làm thế rồi !!
    Quẳng vào góc tủ mấy tháng sau lôi ra thử lại thì thấy OK hết !! Chả biết sao nữa. Nhưng bây giờ vẫn chạy tốt !

22. longauto

longauto Advanced Member

Vậy để tối về em cũng làm như bác xem sao ạ, hy vọng là ok :lol: như bác, ke ke

23. gianker

gianker Advanced Member

Cái chỗ bánh xe có chút gì liên quan đến "cảm ứng nhiệt" không các bác nhỉ? Em nghe phong phanh như thế nhưng cũng ko biết rõ.

@bigmickey: bác check pm.

24. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Có tí liên quan bác xem thử :
    http://forum.beoworld.org/forums/t/2837.aspx
    Cái switch này hình như là linh kiện nhỏ như đầu đũa, dài khoảng 2 cm nằm ngay cạnh bên của vòng tròn volume !! Hình như có 3 dây điện nhỏ hàn vào phần đáy để nhận tín hiệu cảm ứng và chuyển thành dòng điện ??

25. longauto

longauto Advanced Member

@Bác quạ

Em đã thử, nhưng không ăn thua. Đọc kỹ thì biết là còn opt quang học để cảm nhận xoay của em nó đã đi. Kiếm được em này thay thế chắc bất khả thi. Thôi em đành chơi bằng Beo4 của em vậy :lol:

Share This Page

Loading...