B&O, những người đã và đang yêu thích.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngocbaduy, 30/7/08.

1. cacuong

cacuong Advanced Member

Cám ơn bác nhiều :p tầm bao nhiu bác, hỏi là em hỏi vậy để còn giắt xèng chứ nếu có thì đắt một chút cũng không vấn đề gì, cứ mình sướng là được :lol:

2. kothequen

kothequen Advanced Member

Thì bác cứ xác định như kiểu vào Tràng tiền plaza mua gói tăm đoá, sao phải xoắn hì. Dây loại đó em có mấy sợi dài khoảng mươi mười lăm m gì đó bác có cần dài đến vậy không, tha hồ làm dây phơi nhé :lol:

3. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

ông kothequen cho em mượn phơi it quần áo mấy hôm xem có đứt ko ? nghe nói hay hơn là em lại tò mò ạ :?:

4. kothequen

Cái dây phơi thì giống cái loại ở 83 đang có và bác cũng có đó bác :lol: , còn cái loại bác tò mò thì nhà em chỉ có 5m thôi ạ, cái này thì mí em loa có màn hình như lab 3000-4500-5000 mới cần vì nó mới show được mấy cái mức volumn - nguồn phát, track chứ 4000-6000-8000 etc thì cần gì ạ.

5. 0208_Audio

ô thế ạ, tại em yêu khoa học nên nghe thấy cái gì hay là lại muốn ngâm cứu, hóa ra nhà mình cũng có hehe :p có bác nào độ dây nguồn cho beosound - beolap chưa ạ ? cái này mới thật sự hiệu quả :wink:

6. cacuong

cacuong Advanced Member

7. gianker

gianker Advanced Member

Cái jack 8 din là dây powerlink, jack 7 pin là dây datalink. Còn cái dây mà bác 0208 bảo là dây nguồn rời cho các đời về sau từ khoảng 1995 trở lại đây. Đồ bọn em dùng hầu hết là dây nguồn cũ liền theo máy, và cắm thẳng vào tường luôn. Cá nhân em thấy nếu dây re rẻ vài ôbama, cùng lắm là vài ba chục obama thì còn cố thử, chứ dây nguồn mà tới vài trăm obama thì với từng đó em mua thêm đồ nữa, lại vẫn dây nguồn liền máy và lại cắm vào tường cho nhanh. Chả dại gì mà dùng dây nguồn xịn tốn kém.

8. cacuong

cacuong Advanced Member

À không, em hỏi phần dây nguồn là để nghịch cho mấy con beolab 6; 8 và beo sound thôi, thử xem sao chứ còn mấy giắc nêu trên em cũng có đủ dùng roài :lol:

9. gianker

gianker Advanced Member

Kim MMC1 của bác Cacuong chạy vẫn tốt chứ... Hôm nọ em thử cái kim MMC2 mới cứng vào, nghe tái tạo tiếng nhạc cụ tốt lên nhiều. MMC1 cao cấp hơn nên chắc là tốt hơn nữa. MMC1 giờ chắc chỉ có mỗi bác và Longauto là có thôi.

10. longauto

longauto Advanced Member

Khứa khứa, em vưỡn cất đi để dành thoai, dùng em MMC2 3 năm nay cày ải trên các loại đĩa nổ xước khác nhau mà vẫn chạy rầm rầm, đầu kim vẫn còn bén lắm. Đám MMC1 2 này lực tỳ nó nhẹ nên chắc bền lém.

11. 0208_Audio

vấn đề độ dây nguồn em đã làm, tuy nhiên hiệu ứng tích cực ko nhiều bằng các hãng khác, có thể tính động bộ của B&O là quá tốt rồi. em yêu khoa học, tiện trong nhà có vài sợi dây nguồn nên độ vào cũng thấy hay hơn nên cứ để thế nghe.

em đang dự....... kiếm một đôi beolap 4000 thật đẹp để chơi trong phòng nghe nhạc và setup thật tốt cho nó thể hiện, do kinh tế đang khó khăn nên tạm thời từ từ . cá nhân em thích beolap 4000, nghe thấy khá hơn 6000 các bác đã nghe qua đánh giá xem có thật vậy ko ?????

12. longauto

longauto Advanced Member

Em chưa nghe 6000 nhưng thực sự rất mê 4000 khi nghe ở Nhật.

4000 âm thanh không rộng rãi hoành tráng như Penta, nhưng chi tiết và rất quyến rũ và vô cùng đẹp...hix :roll:

13. kothequen

Khứa khứa sai chính tả rồi bác ơi , cái này khó à nha :lol: :lol: :lol:

14. cacuong

cacuong Advanced Member

:lol: :lol: Cái này viết láu kể ra cũng dễ lẫn thật

15. cacuong

cacuong Advanced Member

Kim MMC1 của bác Cacuong chạy vẫn tốt chứ... Hôm nọ em thử cái kim MMC2 mới cứng vào, nghe tái tạo tiếng nhạc cụ tốt lên nhiều. MMC1 cao cấp hơn nên chắc là tốt hơn nữa. MMC1 giờ chắc chỉ có mỗi bác và Longauto là có thôi.[/quote][/quote]

4000 âm thanh không rộng rãi hoành tráng như Penta, nhưng chi tiết và rất quyến rũ và vô cùng đẹp...hix :roll:[/quote]

Em nghĩ chắc là cũng có ae khác chơi nhưng chưa tiện tham gia, MMC1 thể hiện voice rất tốt nhất là những bản cổ, còn nhạc cụ đúng như cụ phán rất tự nhiên. Con của em lưỡi hái còn bén lém :lol:

16. longauto

longauto Advanced Member

[/quote]

4000 âm thanh không rộng rãi hoành tráng như Penta, nhưng chi tiết và rất quyến rũ và vô cùng đẹp...hix :roll:[/quote]

Em nghĩ chắc là cũng có ae khác chơi nhưng chưa tiện tham gia, MMC1 thể hiện voice rất tốt nhất là những bản cổ, còn nhạc cụ đúng như cụ phán rất tự nhiên. Con của em lưỡi hái còn bén lém :lol:[/quote]

Bác cà cuống cũng có MMC1 ngon phết nhờ. Em thấy so với MMC2 thì tiếng MMC1 tách bạch hơn, còn hiện tại em vẫn thích MMC2 nghe ngon lém roài.

Hệ thống cơ than "còi" của em bị các bác đến nhà chém tơi bời đây này :lol: , hết "cỏ" rồi lại nghe chán, thiếu cá tính abcxyz.... :mrgreen:

17. cacuong

cacuong Advanced Member

Không bác nào đả động đến beosound 9000 MKII và beolab 8000 nhể 2 em này bày cạnh nhau giống như cậu với mợ ấy :lol: thật duyên dáng, nhìn phê lòi :lol:

18. longauto

longauto Advanced Member

Em hỏi các bác cao thủ nội bộ B&O nhé, các bác thích cái gì ở âm thanh của BO?

Em thì hiện có Penta, tai nghe A8 và Form2

Em thấy có đặc điểm mà em thích nhất đấy là sự tinh tế, âm nhạc tự nhiên vừa đủ và nghe cả 3 ngày liền cũng chả bao giờ thấy mệt tai :lol:

19. cacuong

cacuong Advanced Member

Em nghĩ chắc là cũng có ae khác chơi nhưng chưa tiện tham gia, MMC1 thể hiện voice rất tốt nhất là những bản cổ, còn nhạc cụ đúng như cụ phán rất tự nhiên. Con của em lưỡi hái còn bén lém

Bác cà cuống cũng có MMC1 ngon phết nhờ. Em thấy so với MMC2 thì tiếng MMC1 tách bạch hơn, còn hiện tại em vẫn thích MMC2 nghe ngon lém roài.

Hệ thống cơ than "còi" của em bị các bác đến nhà chém tơi bời đây này :lol: , hết "cỏ" rồi lại nghe chán, thiếu cá tính abcxyz.... :mrgreen:[/quote]

Không sao mình chơi cho mình cơ mà cứ thấy hay là được, nếu cần Cụ chơi một mâm khác thiệt gấu và cắm vào một cây kim MC gấu thế là xong, dưng mà cả bộ B&O chơi với nhau tua bài được, hết đĩa thì tự động tắt cả bộ rất tiện lợi cho ai nghe quá khuya không muốn ra tắt. cái này không nhiều hệ thống làm được :lol:
    Bỏ MMC1 ra chơi đi cho đỡ lạc :lol:

20. longauto

longauto Advanced Member

Không sao mình chơi cho mình cơ mà cứ thấy hay là được, nếu cần Cụ chơi một mâm khác thiệt gấu và cắm vào một cây kim MC gấu thế là xong, dưng mà cả bộ B&O chơi với nhau tua bài được, hết đĩa thì tự động tắt cả bộ rất tiện lợi cho ai nghe quá khuya không muốn ra tắt. cái này không nhiều hệ thống làm được :lol:
    Bỏ MMC1 ra chơi đi cho đỡ lạc :lol:[/quote]

Sau khi bị chém tơi tả, em về nghe lại bộ của mềnh, tự hỏi lại lòng mình quả thật em chỉ thích mỗi cái thứ âm thanh của Bia & Ôm. Em sẽ nâng cấp, nhưng là lên Beolab 5 chứ hổng phải cái gì khác.

Còn cơ than thì xin thua, em cứ thích mỗi BO thoai chả thích gấu với khủng long gì hết.

Với em, em thích dùng một sản phẩm mà nó phải thể hiện được sự sáng tạo và khác biệt. Bác thấy cơ BO sao nhé, sáng tạo và có giống ai không, ngay cả cái kim cũng không giống ai, chả MM cũng chả MC :lol:

21. cacuong

cacuong Advanced Member

Sao chỉ nghe có ba ngày thôi á cụ, em nghe cả ba năm liền rồi mà vưỡn chưa chán cụ ạ :lol:
    Hãng sản xuất nó có cái lý của hãng chứ cho nên nó mới tồn tại được đến ngày nay, và sản phẩm của hãng vẫn có những người như cụ và em cùng ae trong CLB này chơi và theo đuổi đây thôi :lol:

22. longauto

longauto Advanced Member

Ý em là 3 ngày liên tục kiểu chơi game online ấy chứ :lol:

Bác mua headphone A8 và Form 2 đi bác ạ, đi đâu cũng có em nó nghe phê lòi :lol:

23. kothequen

Me too :lol: mỗi tội em chia tay Penta lâu rồi, chắc đích đến là em Lap 1 quá, ý chết lại sai chính tả rồi :mrgreen:

24. gianker

gianker Advanced Member

Nói đến cơ mâm thì em viết loanh quanh một chút. Khoảng những năm 60s, B&O có hợp tác với Thorens để làm cái mâm 124TD MKii, trong đó Kim SP và cần ST đều là của B&O phát minh ra, phần cơ và thiết kế thì do Thorens phụ trách. Sau một thời gian, nhận thấy Thoren dùng nhiều bộ phận chính như mô tơ nhập từ một công ty của Hà Lan và từ đó B&O chuyển ra làm riêng cho mình với nhà cung cấp này. Thoren các đời sau đó, chuyển sang dùng cần của SME. Đó là chuyện của những năm 60-70 với những chiếc mâm pivot hay radial. Đến năm 1972, thì Beogram 4000 chạy tiếp tuyến (tangential) ra đời với công nghệ Optimum Pivot Point, với mô tơ servo được thêm vào sử dụng ngoài những lúc kim chạy pivot theo rãnh đĩa. Những chiếc mâm than tangential này phát triển trong hơn 20 năm cho đến tận đời cuối cùng là chiếc Beogram 7000 năm 94 với nhiều lần nâng cấp để phục vụ người nghe với sự vận hành tối giản nhất hàng ngày.

Chỉ với một chiếc điều khiển như bình thường, có thể bật, tắt, tua bài, và một số tiện ích khác như:

+ thay kim MMC1 đến MMC5 rất đơn giản, rút ra và cắm vào và chỉnh lại tracking force phù hợp cho từng loại kim. Cả chiếc kim rời nặng khoảng 1.6g, trong khi tracking force từ 1g đến 1.5g tùy loại kim. Cho nên việc tác động và gây hư hại đến đĩa là hầu như ít xảy ra.

+ Khi đặt đĩa 33 hoặc 45 vào thì máy tự động chọn tốc độ và chạy. Hoặc ta cũng có thể chọn tốc độ riêng để test.

+ Khi chạy hết đĩa, kim cần tự động nhấc lên và chạy về vị trí ban đầu. Máy tự tắt.

+ Đấu mass luôn vào amply của B&O và khỏi mất công chạy dây mass nối vào tường. Một số đời cuối thì có luôn mạch phono trong máy và chỉ việc cắm với đồ khác là xong.

+ Chạy kiểu Tangential thì ko lo lỗi tracking tuy plinth mỏng dính, nhẹ, kể cả với đĩa cong vênh. phần này chính là do công nghệ Optimum Pivot Point mang lại.

+ thiết kế tối giản, tiện dụng và đặt vào là chạy. Không mất công set up và điều chỉnh.

+ Gọn nhẹ và dễ kê đặt, ko tốn diện tích. Có thể treo tường.

Các bác chơi rồi thì bổ sung giúp em nhé. Em thích nhất là đêm đêm nghe mà ngủ quên mà chả cần phải lo là đĩa hết, nâng cần và hỏng kim bao giờ. :D

Còn ý mà bác Longauto bảo là đồ cỏ thì cũng ko phải ko có lý. Đó là vì rất nhiều linh kiện bên trong bộ cơ đều làm bằng nhựa :D và một số chạy bằng dây đai bên cạnh dây corua cao su chạy tốc độ. Mô tơ nhìn bé xíu và ko tạo ra cảm giác chắc chắn tin tưởng. Cả chiếc đầu nặng khoảng 5.5 kgs, gọn nhẹ do đó được xem như đầu mì ăn liền, không có cảm giác chơi đĩa than là phải cầm tay. Nhìn trông giống như đồ để bày hơn là những chiếc mâm cần gấu và khủng long đắt tiền, nặng trịch để nghe. Với giá tiền còn kém hơn một chiếc cần Saec bình thường thì có thể chơi được của một chiếc hoàn chỉnh, cơ mâm, kim, phono với nhiều tiện ích khác đi kèm.

25. longauto

longauto Advanced Member

Khửa khửa, bác trước không chơi cơ B&O mà giờ nghe có vẻ bác "phê" quá nhỉ.

Cơ than, theo xxx kiến của em, thiết kế tốt để tạo độ "tĩnh", và chống rung tốt --> điều này thì cơ Bia Ôm đáp ứng thoải mái, rất tĩnh và có gõ đồm độp vào mặt cơ thì cũng chả thấy cái tiếng nào ra loa cả :lol:

Độ tiện lợi thì miễn bàn roài, làm thì có cái cơ nào ngoài của Bia & Ôm có thể khiển được và tự tắt bật. Em thấy vẫn còn cái thiếu sót là cái nắp chắn bụi cũng điều khiển được, và sẽ tự hạ xuống khi không có tín hiệu nữa thì hoàn hảo :lol:

Cơ của Beo có cái gấu nhất là 4004 được bọn khoai tây gọi là "build as a tank" linh kiện dùng rất chất lượng, toàn thép cả. Và anh em diễn đàn BeoWorld cũng còm men đấy là con cơ gấu nhất của BO và thực tế các đời 5500, 6500, 7000 đều là phiên bản lược giản của em này.

Còn linh kiện thì đồng ý với bác Giantker nó dùng nhiều nhựa, nhưng em thấy những cái nó dùng nhựa đều hợp lý cả, chứ bearing với các chi tiết xung quanh làm rất chính xác. Bác cứ thử bỏ dây cu roa ra, quay một vòng xem, cái mâm nó quay mãi không thấy dừng lại.

Các link kiện điện tử dùng trong cơ cũng rất gấu, nguồn dạng móng ngựa của BO, tụ thì toàn tụ đỉnh ROE của Đức...

Share This Page

Loading...