Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. Đại Gia chân đất

Đại Gia chân đất Advanced Member

:D
    Thực sự em không có kinh nghiệm và không đủ năng lực để nghe bộ dàn công suất của bác Linh :D:p;).
    - Thứ nhất đó không phải là thứ Audio mà em hướng đến.
    - Thứ 2 bộ của bác chơi ổn áp là được rồi, cách ly làm gì cho tốn kém và mất thời gian.
    - Và vấn đề rất quan trọng Lọc điện của bác em thấy như gặp nhau cuối tuần vậy.

2. Long123456

Long123456 Advanced Member

Mỗi người một cách chơi, nên lắng nghe để mọi người chia sẻ cho vui :)

3. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

- Thứ 2: Tôi chơi ổn áp - cục lọc, không chơi Bacl. Nhìn kĩ đi rồi nói. Tks.

4. Đại Gia chân đất

Chuẩn đấy bác,ý em viết là em thấy bộ của bác cần ổn áp thôi. Tránh sụt điện áp. Chơi cách ly Phý tiền.

5. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

- Cục đẩy của m là hàng pro xịn của Đức, Mỹ. B so sánh với đồ TQ & TQ nhái đầy rẩy thị trường, cứ đt hỏi Cty Nhạc Việt pp CA12 bao nhiêu rồi hẵng nói.
    - Mình còn 1 giàn cs nhỏ hơn 2pow đánh 2cặp loa, cũng chơi ổn áp - cục lọc, không Bacl cũng ra âm thanh trung thực không khác gì 2giàn CS lớn trên. Không muốn post lên nữa vì đây là phần "Bacl". Không phải phần " Giới thiệu bộ giàn ".
    - E thấy b ở SG mời đến glưu xem không có " Bacl " ntn. Tks.

thai64 likes this.
  6. asap

asap Advanced Member

Hi,

Lâu lắm ko vào đây, giờ cũng loạn xạ với mua bán cãi cọ...chán thiệt;););)

Tuilaai likes this.
  7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mr.Linh đúng là đang sở hữu Ampli Dynacor PM 2600 của Germany và được tiếp đất cho vỏ rồi.
    - Dùng ổn áp và có công suất phù hợp cấp điện cho hệ thống Audio là cần thiết và quan trọng.
    - Thiết bị đã xử lý phần nguồn điện tốt (lọc nhiễu điện từ...) thì cũng chưa cần dùng BACL.

BACL cũng là một dạng BA, việc dùng BACL có hiệu quả hay không với bộ Audio như thế nào, người chơi sẽ có những đánh giá và có cảm nhận rõ nhất.

Chính vì vậy bác Mr.Linh vui vẻ, chia sẻ cách chơi của mình để mọi người có thêm nhiều thông tin...

P/s: Mr.Linh trong TP HCM còn mình ngoài Hà Nội...b mời mình đến nghe bộ Audio thì hơi bị xa quá.

Thanks.

Last edited: 24/9/19
  8. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mình ko nói về giá tiền, mà nói về cách phối bộ giàn, các bộ giàn công suất lớn này thật sự ko hợp với BACL.
    Nguyên nhân rất đơn giản nhé:
    - Loa ghép với cục đẩy công suất lớn là loại loa khó đánh. Đặc tính kỹ thuật của dòng loa này là những tín hiệu nhiễu nhỏ xíu, nó sẽ ko xuất hiện được trên loa. TÚm lại là dòng loa này ít nhạy nhiễu.
    Nói nôm na ra cho dễ hình dung (chứ ko phải so sánh về chất lượng âm thanh ở đây nhé): mình tưởng tượng như một con châu chấu bé tí xíu, ko thể làm gi được con cái xe bò ấy. Xe bò thì phải có con bò tác động vào nó mới chạy.
    - Trường hợp này BACL lại dễ dẫn đến việc ko cấp đủ nguồn điện tức thời cho cục đẩy công suất. Hậu quả là làm bộ giàn trình diễn kém đi.
    Nên bác nào chơi theo hướng này thì dẹp giùm cái BACL đi ạ. Nên mình mới nói là bác nào đi hướng này, thì cách chơi của bác có thể tham khảo được.
    Ví dụ ngược lại:
    - Dòng loa phối amply đèn vài chục W, khi đó độ nhạy của loa rất cao. Nên chỉ cần tí xíu nhiễu lọt vào hệ thống dây dợ, điện đóm là loa nó thể hiện ra ngay. Lúc này thì cần đầu tư đủ thứ cho chống nhiễu.
    Vì vậy nên mình mới nói là nhìn bộ giàn của bác mình mới hiểu sao bác có nhận xét khác mọi người chơi bộ giàn công suất nhỏ. BACL có lợi cho bộ giàn công suất nhỏ của mọi người, và ko hợp với bộ giàn công suất lớn của bác. Đơn giản thế thôi. Thuần túy là vấn đề kỹ thuật như mình giải thích bên trên.
    Ghi chú thêm: mình chơi theo hướng tai nghe, công suất cực nhỏ, có 30W thôi, nên càng nhạy vụ nhiễu này.

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đúng đấy bác Hoang_Anh ơi.
    Hội trường khoảng 300 đến 400 chỗ ngồi...môt anh Dynacord PM 2600 quản lý với 4 em loa vô tư.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E tra con power " dynacord PM2600" có công suất tiêu thụ điện đạt max chỉ 1800w thôi bác.

11. Đại Gia chân đất

Lọc điện không có hệ nối đất đạt chuẩn thì không dùng còn hơn bác. Vì khi đó xung nhiễu không những không được đưa xuống mát mà sẽ luôn luôn ký sinh trong hệ thống còn mệt hơn.

12. Long123456

Long123456 Advanced Member

E đồng tình với ý kiến của bác, vì ta đang bàn về BACL, không bàn đến "chất âm" hay bộ dàn

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đúng rồi Dynacord PM2600 - 1800W: " Power Consumption at 1/8 maximum output power @ 4Ω "
    Có người ví von nó ghi vậy...như đồng hồ Công tơ mét trên xe, có ông nào phóng được kịch kim đâu nhỉ ?

14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đại gia chân đất xem ảnh và bài viết của Mr.Linh...đã viết rõ là ko cần BACL !

@ Trên hội trường ồn ào và mở đến mức..."tiếng hát át tiếng bom" thì mấy con muỗi bay vo ve - nhiễu nhẹt nghĩa gì.

15. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Tải có 4,7A mà sử dụng ổn áp đến 20kVA (Iđm=20000/220=90A) có phí quá không nhỉ?

16. Đại Gia chân đất

Thế Em mới bảo như gặp nhau cuối tuần nói chung là mấy cái đấy vất đi.

17. Mr.Linh

Mr.Linh Approved Member

- Xin chia sẻ thêm với b & ae, sư phụ của m là " cao thủ lão tiền bối " . Cố nhạc sĩ, nhạc công... tay guitar chính của The Shotgun một ban nhạc nổi tiếng trước 1975, kiêm nhà sx, ghi âm... đó là nghệ sĩ Hoàng Liêm. Bố là một người vui vẻ, cởi mở... sẵn sàng chia sẻ mọi kinh nghiệm của mình cho đàn em, con cháu, đệ tử... Có nhiều giảng viên nhạc viện TP đã đến tìm tư liệu, thỉnh giáo... từ Bố. Tính bố cũng ngang lắm có đại gia bên Q.7 ngây ngô nhờ người quen, đưa xe hơi đến đón tận nhà mời Bố về thỉnh giáo thẩm âm mà Bố nhất định không đi, lúc đó vào khoảng những đầu năm 2000. Nghe nói đại gia đó chơi bộ giàn mấy tỷ, đặt hàng hãng bass 80cm, thời đó báo nghe nhìn cũng có bài viết về bộ giàn này.
    - Mình có duyên may mắn được Bố mời đến nhà nghe bộ giàn của Bố. Chủ đề là Bacl, Bố chơi biến thế tăng giảm tay qua từng cục lọc nhiễu điện cho từng thiết bị. Bố nói 3 cục lọc này được người bạn cho, trưởc đây được sử dụng lọc điện cho máy chế tác vàng. Bố chơi ampli đèn độ mạch cima theo tài liệu của nước ngoài, cs cũng chỉ có mấy chục woat & cũng nghe bằng tai cho ra âm thanh trung thực không ù, sôi... do nhiễu. Không có Bacl.
    - Không có " BACL ". Tks.

18. Hoang_Anh

Nguyên lý lọc nhiễu điện của BACL chỉ đơn giản dựa trên việc một số loại nhiễu nó ko nhảy được từ cuộn sơ cấp sang cuộn thứ cấp, trong khi năng lượng điện thì truyền qua được. Nó cũng ko có gì là thần thánh cả. Nếu bộ giàn đó làm phần nguồn tốt rồi thì cũng chả cần BACL, đó cũng là chuyện bình thường thôi mà. Bộ nguồn các loại máy bự phần lớn đều có cục biến áp to đùng nằm bên trong và mạch nắn dòng, lọc nhiễu đủ kiểu.
    Còn thiết bị nào mạch nguồn chưa lọc tốt thì thêm lọc, còn lọc bằng món gì thì tùy người thôi. Như mình thì kết hợp cả 2, BACL và Ổ cắm lọc, Mạch lọc chủ động này nọ. Kết quả sau đo đạc thì thấy lọc điện sạch hơn.

19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mr.Linh chia sẻ những điều như trên ...cũng là những trải nghiệm vui, trong sự chơi Audio. :p

@ Nhưng có một sự thực khó nói khác được :cool:...nếu bạn mở chiếc DYNACORD PM2600 thì sẽ thấy người Đức đã lắp một BACL xuyến (như thế Ampli DYNACORD PM2600 vẫn dùng BACL đấy thôi ). :(

Quan điểm của người Đức là: Đã có nguồn điện sạch ...vậy thì chỉ cần cắm thiết bị Audio vào ổ cắm và Play. :p

Nhưng thực tế nguồn điện dân dụng ở VN (điện áp không ổn định, nhiễu điện...) chưa được như ở nước Đức, vậy thì phải làm sao ! o_O

20. Đại Gia chân đất

Em không đồng ý với bác về quan điểm điện Việt Nam! Không sạch như của Đức. Việc dòng điện bị ký sinh sóng cao tần thấp tần, radio, rada, điện thoại là bình thường và ở tất cả các nước. Chính vì vậy những thiết bị quân sự y tế Audio hay công nghiệp đều cần BACL và lọc điện để cho ra 1 dòng điện sạch, ổn định, và chống giật. Em thấy bác nói gì thì nói nên thống nhất quan điểm. Quan điểm của em hệ thống của bác Linh chỉ cần ổn áp vì bản thân với bộ Dàn công suất lớn như vậy ta chỉ cần ổn áp để tránh sụt điện áp. Kể cả lọc điện cũng chẳng cần vì chính bác Thái bảo tiếng hát át tiếng bom rồi. Còn truyện bác ấy kể thầy hay bố gì đó em chẳng thấy liên quan gì đến cái bộ dàn của bác ấy vì nó chỉ giống nhau về mặt lý thuyết là một bộ dàn âm thanh thôi chứ chẳng liên quan gì đến 1 mục tiêu nghe giống nhau.

21. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em xài con 3kw của USA nè, mà nó không ngon bác. Cần thì bác PM em đi chứ không em phạm luật, hic.
    20180429_211740.jpg 20180429_211740.jpg 20180429_210723.jpg
    Thanks.

quyennguyen likes this.
  22. Đại Gia chân đất

23. tuantrampro

tuantrampro Advanced Member

Bacl 500va kéo amply 300w và dac 30w liệu có đủ không.... Các bác kinh nghiệm cho xin ít tư vấn ...cám ơn.

24. Hoang_Anh

Amply mỗi loại thiết kế khác nhau. Thường thì số liệu phía sau máy ghi dòng (hoặc công suất) tiêu thụ tối đa. Nếu số đó ghi 300w. Thì kéo vẫn đc bác ạ. Còn nếu số đó là công suất âm thanh đầu ra. Thì chắc bác làm con BACL lớn hơn cho chắc.

tuantrampro likes this.
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác lại luẩn quẩn trong vấn đề mà mấy trăm trang đã bàn chán (nhiều ý kiến, quan niệm khác nhau)! :). Bác nhiều $ thì chơi hãng và cs lớn còn không thì gặp là mua, nên hay không không chỉ nhìn vào cs (cs lớn cho âm thanh dở thì cũng... vứt, yếu tí mở nhỏ mà hay còn hơn). Chất âm (bacl) nó phụ thuộc tùm lum vào những gì trong nó nên khó có thể phán hay hay dở ;)). Thân

tuantrampro likes this.

Share This Page

Loading...