Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

Không ý mình là nó có 2 cuộn thứ cấp riêng biệt. Bạn sẽ làm pHải thay đổi cọc điện vào sơ cấp. Lúc đó thứ cấp nó sẽ cho ta 2 dòng điện. Lựa chọn giữa 100-200 hoặc 110-220. Theo mình nên chọn 110-220 dùng được mọi loại hàng. Chứ ko phải là cần 2 cục báp

2. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

E dùng đồ Nhật nên điện áp là 100V bác ah! Vậy ko thể quấn BA với 2 cuộn thứ cấp riêng biệt cho ra điện áp 220V & 100V hả bác?

3. Calciopoli

Quấn thì dùng làm gì bác.

4. thangmbd

thangmbd Approved Member

Các bác đánh giá chất lượng BACL qua các yếu tố như thế nào ạ?
    - thương hiệu, xuất xứ
    - hình thức
    - đo đạc

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thương hiệu .Do chưa có tài liệu nào nói BACL của hãng nào là tốt nhất nên bạn bè của mình hay xài đồ của Đức ( Elma , Wagner ...) .Lý do vì biến áp đức đều làm UI - core > giống như định nghĩa BACL .
    Tất cả biến áp trên đều tháo từ máy , thiết bị y tế cũ vì mua đồ mới tinh nguyên thùng chắc không ai mua cả ( giá quá cao và shipping cost cũng cao không kém )

qthai likes this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

@ Theo mình để đánh giá BACL có tốt cho hệ thống cung cấp điện cho bộ dàn Audio hay không thì nên căn cứ theo 3 yếu tố như sau:
    - Đo đạc các thông số kt, là yếu tố quan trọng có tính quyết định đến chất lượng máy biến áp như:
    Điện áp, độ cách điện cuộn dây với cuộn dây và cuộn dây với lõi thép. Độ ồn, nhiễu điện...với cuộn dây : điện trở, tỉ số biến áp...
    - Thương hiệu, xuất xứ...nhiều hãng chuyên sx máy Biến áp cho Audio được ưu tiên khi chọn lựa.
    - Hình thức và kết cấu đầu ra dây máy BA...được chọn lựa sao cho phù hợp với những yêu cầu của dàn máy.

Để chọn được một chiếc Biến áp cách ly mua ngoài thị trường, có tác dụng tốt và phù hợp với bộ Audio hiện có, cũng cần mất nhiều công sức và sự trải nghiệm thực tế.

Last edited: 10/12/19
    thangmbd likes this.
  7. thangmbd

thangmbd Approved Member

Quả là rất công phu, nhất là khoản đo đạc nhiễu điện. Để đo và so sánh được cái này chắc phải tốn mớ tiền cho thiết bị đo.

thai64 likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

Chính vì những điều như bạn nêu... người sử dụng chọn giải pháp rất thông minh & thực tế là mua BACL của những hãng sx có uy tín.
    BACL được sx có chất lượng tốt được dùng cho QS hay Y tế và nhất đẳng điền là BACL chuyên dùng cho Audio.

Last edited: 10/12/19
    thangmbd likes this.
  9. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Em cung đã mua từ Bác Thắng Kim Ngưu tưởng ruột là của Plitron. Sáu đó ngâm cứu mơi biết là hàng nhái. Giờ để làm kiểng thôi. Bấm bụng chơi con Torus RM8A, mọi thứ lên 1 tầm cao mới. Tiêu chí ngon bổ rẻ thì ai cung thích. Đặc biệt là sự hoài nghi tại sao phải trả giá quá đắt cho 1 BACL hãng khi mà hàng cog nghiệp chỉ vài triệu. Chơi lâu rồi mớ thấm, điện sai thì toàn hệ thống sai, phối ghép chẳng thể nào ngon lành đc thế là lăn tăn đổi đồ liên tục. Câu nói “Nhất Điện, Nhì Phòng” của các chuyên gia càng chơi sâu càng thấm!!!

quocdat and Vinhoankiem like this.
  10. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Torus RM8A có đủ dòng cho hệ thống của bác không? Theo em nếu chơi bán dẫn cần dòng lớn ít nhất phải Torus 15A-16A mới đạt yêu cầu, trừ khi cắm pow trực tiếp vào ổ cắm tường.

11. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

CẢm ơn bác đã thấu hiểu lòng em. Em cũng đang gom lúa dần để nâng lên con 16A đó bác.

12. Cường Nguyễn 1987

Cường Nguyễn 1987 Advanced Member

Cho em hỏi biến áp cách ly có hàng hãng không ạ? Em kiếm mãi chỉ thấy mỗi Lioa. Nó có phải là mấy bộ lọc điện không ạ? Tầm 30 triệu thì mua BACL nào vậy các bác?

13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Hãng nước ngoài xịn hơn nữa thì đắt.
    Nước ngoài loại rẻ thì có mấy cục daitron, topaz hàng cũ.

14. thangmbd

thangmbd Approved Member

Bác có kinh nghiệm phân biệt hàng nhái và hàng xịn thì chia sẻ cho anh em với

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Last edited: 11/12/19
    hhiepbi likes this.
  16. Cường Nguyễn 1987

Cường Nguyễn 1987 Advanced Member

Vậy là mua lọc điện là sẽ có bacl phải không các bác

17. Hoang_Anh

Ko nhé.
    Tùy sp cụ thể. Hãng sẽ ghi rõ.
    Thường thì em nào to, nặng sẽ có BACL.

18. Calciopoli

Thế là bác chẳng chịu đọc gì rồi

19. Calciopoli

Thực ra nếu là một người chơi và tìm tòi nhiều kinh nghiệm thì trong đống nhiều tạp phế lù ta vẫn tìm ra được những món đồ ưng ý và cực phẩm. Nhiều chiếc biến áp hàng y tế hay quân sự tháo máy nếu thực sự đủ tốt rất giá trị. Nhiều người chơi cứ bảo sao đắt họ không hiểu được thửa được 1 cực phẩm thì sung sướng như thế nào.

20. Dthanh

Dthanh Approved Member

Em là newbie, muốn hỏi bác và anh em:
    1. Cơ sở (hoặc tiêu chí) để xếp hạng BACL? Bằng máy đo nhiễu điện? Độ rung, ồn, nóng? Khả năng chống giật? Hay kết quả cuối cùng là mức độ cải thiện âm thanh của bộ giàn?
    2. Có anh em nói BACL xuyến thì êm và không nóng, có phải vậy không ạ?
    3. Audiophile khoai Tây ít nhắc đến BACL là vì sao? Có phải tai họ không được thính để phân định sự khác biệt?

21. Calciopoli

1. Cơ sở để đánh giá BACL hiện giờ phần nhiều bị thợ chi phối, họ đưa ra các nhận định chủ quan cũng như khách quan của họ. Còn với người chơi thì đa phần là chập chững được 1 hay 2 loại thì khẳng định luôn là chém gió, còn những laio làng chơi nhiều rồi bộ dàn của họ rất khủng nên cũng khó thể tưởng tượng với những người chơi dàn cỏ. Còn về kỹ thuật thì thực sự chỉ có Bacl của hãng mới nói đến việc đo đạc các thông số.
    2. Cách ly xuyến về bản chất vòng Fe là khép kín nên dòng FUCO là thấp nhất trong các loại biến áp nên tránh tổn hao về điện, tiết kiệm vật tư. Nếu quả là cùng 1 công nghệ quấn thì Xuyến bao giờ cũng nhẹ, êm, và mát nhất.
    3. Thực sự Phương Tây họ phát triển trước ta hàng vài chục năm. Việc chơi DIY như Việt Nam! Chỉ những người nào họ thực sự có thời gian và đam mê, chứ hầu hết đồ của họ comple từ lúc mua luôn. Còn Việt Nam! Mình thì khác mua đồ ghép loạn xà ngầu, rồi cũ mới lẫn lộn, biến áp thì chỉ rã máy công nghiệp mua về chế cháo. Em nói thật luôn BACL mục tiêu đầu tiên là cách điện và tránh xung nhiễu là thật, còn hay hơn như nào thì em nói thật mấy cái bộ cỏ biết làm sao được.

lenamvl likes this.
  22. Hoang_Anh

tiêu chuẩn thiết bị điện Âu, Mỹ cao hơn, một thiết bị khi gắn vào dòng điện không được tạo ra nhiễu điện vượt quá mức cho phép, để tránh gây ảnh hưởng thiết bị khác. Bên đó cũng ko có nạn mấy ông xài thiết bị công nghiệp công suất lớn ở chung khu vực dân cư, để gây nhiễu tè le.
    Còn đường điện VN bản chất là nhiễu nhiều, nên chặn bớt được nhiễu là hiệu quả thấy rõ.
    - Vụ rung mạnh của BACL là do BACL đó làm chưa ngon, đề nghị gặp mấy con đó nên bỏ qua. (cũng có khả năng là bị lỗi, về lâu dài chạy ko ổn định)
    - Vụ nóng thì do hiệu suất chuyển đổi điện, cái đó ko quan trọng bằng khả năng chống nhiễu, vì bộ dàn chúng ta mục đích cần là chống nhiễu, nên nếu ko quá nóng (ko phù hợp để trong nhà) thì thôi kệ nó. Chứ cái gì cũng muốn e là giá sẽ đắt.
    - Thông số chống nhiễu , nếu hàng của hãng chuyên làm BACL sẽ có công bố, còn ko thì mượn anh em trên này cái máy đo EMI về mà cắm vào test, mình cũng từng làm thế, và xác nhận là con của hãng công bố thông số chống nhiễu tốt, thực sự đạt hiệu quả chống nhiễu.

tuantrampro and qthai like this.
  23. guildguy

guildguy New Member

Chào cả nhà. Mình có con BACL này đã nối tiếp đất đầy đủ mà thử bút điện vào hai cực L và N của ổ cắm ra 220v thì thấy đều đỏ. Hỏi chỗ bán thì họ nói loại BACL Plitron này nó thế. Không hiểu như thế có bình thường không các bác xem giúp hộ cái. Cám ơn nhiều

24. Hoang_Anh

BACL đúng loại thì sẽ làm cả hai cọng dây đều như nhau, ko còn phân biệt dây nóng, nguội như truyền thống nữa bác ạ. Do nguyên tắc hoạt động nên nó thế.
    Quan trọng là nếu bác có lỡ đụng 1 trong 2 cọng, mà chân chạm đất bác vẫn ko bị giật. nếu cầm 2 cọng 1 lúc thì điện xuyên tim. Có vậy thôi.

25. ngockhanh13689

ngockhanh13689 Advanced Member

[​IMG]con nwc của e mìh có đấu nối thay đổi đường vào ra đc ko ạ hiện đang vào 100 ra 100,110,220

Share This Page

Loading...