Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

8A cũ khoảng 50 chai. Vậy bộ dàn nhà bác chắc cũng tiền tỉ nhể.

Nguyennhatduy likes this.
  2. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Torus 8A RM khác nhiều với Torus 8A TOT bác ah. Mà em đang ngâm cứu con 16A AVR thì em Vy khoả thân cản đường nên tạm thời né em Vy chưa dám động đậy. Quả thật chơi Torus no khong he re nhung ve chat thi khong lan tan

3. fanofeminem

fanofeminem Advanced Member

Xin hỏi các cụ nếu công suất bacl nhỏ hơn tổng công suất của các thiết bị đang cắm vào nó thì về góc độ an toàn điện có nguy hiểm gì ko ạ (cháy, nổ, om dây, linh kiện điện, ...)?

4. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

không nên bác nhé. cục bacl sẽ nóng hơn bình thường, xài lâu không an toàn nhé bác, bacl nóng quá sẽ làm chảy lớp cách điện của dây quấn sẽ làm ngắn mạch bác ợ.
    Ngoài ra bacl không đủ dòng cấp cho các thiết bị sẽ làm giảm tuổi thọ linh kiện, nhất là tụ điện...

fanofeminem likes this.
  5. fanofeminem

Amply e ghi power consumption là 400w, cdp là 50w thì bacl 0,7 kva có đủ ko ạ? Hiện tại e đang nghe thì thấy tĩnh hơn hẳn so vơi ko dùng bacl. Nhưng đang hơi băn khoăn về góc độ an toàn điện.

6. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

không phải cứ công suất 450w thì bác cần nguồn bacl tương đương chỉ 450w 500w là đủ bác ợ, tiếng bass cần dòng lớn hơn thì mới thể hiện hết được bác ợ, bác có thể test bằng cách mượn ai đó cục bacl (cùng loại bác dùng) cho dễ so sánh. tiếng bass sẽ ra mạnh mẽ hơn đầy hơn , nói chung 3 dãi sẽ đầy hơn

7. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

bacl bác dùng là loại gì, bác có thể úp hình được không,
    về mặt công suất thì bác đang sài 0,7kva cho bên tiêu thụ 450w thì cũng không đến nổi. Theo kinh nghiệm thì bác sài 1,5-2kva bác đỡ phải lăn tăn, sau này còn nâng cấp nữa bác ợ

8. fanofeminem

Vâng, góc độ âm thanh thì e cũng đọc thấy nên dùng bacl lớn gấp 2-3 lần cs thiết bị. Nhưng do thử cái 0,7 kva vào hệ thống thấy tĩnh hơn nên định dùng luôn. Tương lai thêm thiết bị sẽ đổi bacl khác. Tks bác tư vấn nhé.

9. fanofeminem

Xin hỏi thêm các cụ là bacl của e loại FE, quanh các tấm sắt rỉ rất ác. Người bán bảo ko ảnh hưởng gì? Vậy đúng ko ạ?

Em thử thấy nó chạy êm ru, tiếng tĩnh, âm lượng hơi nhỏ hơn so với ko dùng bacl (đc khoảng 85%).

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Quan điểm dùng bacl để lấy điện áp ra thì cứ dùng và không cháy nổ là ok rồi. Còn để cải thiện gì đó thì còn mệt dài dài và bác nên chịu khó đọc 117 trang rồi tự cho mình câu trả lời, thay vì hỏi như bây giờ- trùng lặp. Thân

11. fanofeminem

Em chỉ hỏi vấn đề liên quan an toàn điện thôi. Còn liên quan chất âm thì đúng là mệt mỏi dài dài ạ :).

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác cắm từ lúc hỏi (10h57’) đến giờ (17h02) nếu có gì gì đó chắc HT bác die lâu rồi.:p Thân.

tuanhcm likes this.
  13. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

về phần sét rỉ nó không ảnh hưởng đến cuộn dây quấn thì không sao, khi nào sét rỉ mà ăn vô cuộn dây quấn thì sẽ ảnh hưởng đến lớp cách điện trên bề mặt cọng dây, rỉ thì nó ăn từ từ vô, bác dùng rp7 xịt rồi lau cho nó bớt rỉ, tương lai thì kiểu gì bác cũng thay cục này à vì thấy bác lăn tăn quá. bacl phe EI là loại rẻ nhất đó bác, thấy bác khen nó tĩnh im ru,,,,về phần tĩnh cũng có nhiều chuyện để nói đó bác, từ từ bác ngâm cứu nhé

fanofeminem likes this.
  14. fanofeminem

Em chuyên nghe guitar, violon, ... Từ lúc lắp bacl vào, tiếng nhạc cụ rõ hơn, nền âm tĩnh hơn, bass thì vẫn chắc nịch. Bây giờ bỏ bacl ra biết ngay. Tóm lại đang phê cụ ạ :D.

tuanhcm likes this.
  15. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

dĩ nhiên rồi bác, tác dụng của bacl là điều không cần phải bàn cải, bác thấy hài lòng với cục bacl của bác là đươc rồi. Nhưng theo cảm nhận của em là bác không yên tâm lắm với cục này, đồ liên quan audio giá trị còn nằm ở chỗ đẹp xấu nữa bác ợ.

fanofeminem likes this.
  16. Tri_Hi_End

Tri_Hi_End Advanced Members

BACL, ngay cả cái tên thôi cũng nói lên chức năng của nó, đó là cách ly về điện. Đây là chức năng chính của biến áp. Hầu hết các thiết bị âm thanh đều dùng BACL trong bản thân mỗi thiết bị, sài biến áp khi thiết bị điện 100, 110, 115, 120 gì đó. Chứ thiết bị đã 220v mà sài thêm bacl để tăng hiệu quả âm thanh thì.... Để tiền đó đi mua dây dẫn tốt hơn 69 lần.
    Sự nhiễm bẩn của dòng điện như trên 100 trang trước đã nói thì em không nói lại, bản thân bacl chỉ lọc được vài % rất nhỏ, và vài % đó nếu không có bacl ở ngoài thì bản thân thiết bị cũng làm được, theo em nghĩ thay vì mua bacl ta đi mua dây dẫn tốt hơn, ổ cắm tốt hơn nó thiết thực và thực tế hơn.
    Bản thân em cũng là mua bán, nhưng thấy mấy bác nói cho bằng được để bán được 1c bacl thì...em không làm được. Người bán thần thánh hóa bacl, người mua không đủ kiến thức và nghe bùi tai nên xuống tiền, phần còn lại là mua bacl do...ai cũng sài như vậy và nói hay ^-^
    Có mấy bác bán 1c bacl tận 10 mấy 20tr và ca tận trời mây haizzzzz. Số tiền ấy đi mua 1 đống dây hay nâng cấp thiết bị xem có thiết thực hơn không? Muốn lắp 1 bacl trước tiên là nó đáp ứng dòng điện của mình cái đã, còn lọc thì phải thêm thiết bị khác như tụ, lọc emi, choke , reactor.... Thì mới thấy ép phê ^-^
    Còn ai không rành, nên mua lọc điện của hãng. Dòng điện nếu ta cảm thấy dơ quá thì ta làm nguồn điện khác, hay tái tạo 1 nguồn điện mới hoàn toàn để sử dụng.
    Đây là ý kiến cá nhân của em, chứ chả phải chuẩn mực gì cả, các bác đừng chém tội em

vudt, banh and Nguyennhatduy like this.
  17. fanofeminem

Em là cái loại dốt về kỹ thuật, đăc biệt về điện là "chả hiểu giề". Chỉ thấy thực tế là lắp cục bacl ghẻ vào thì ... ôi giời ơi, hay thế chứ lỵ :D. Đồ nhà em toàn 220v.

Trước em cũng hay thay đổi linh tinh dây loa, dây tín hiệu nhưng hiệu quả ko rõ rệt bằng bacl.

vudt and lenamvl like this.
  18. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

220 cũng cần có bacl, ai bảo không cần thì tự đi tìm hiểu, so sánh khi có và không có bacl nó sẽ ra sao, biến áp có trong thiết bị âm thanh nó bé tẹo tẹo, nguồn điện việt nam thì ôi thôi, vậy chỉ cần cục biến áp có sẵn trong thiết bị audio liệu có lọc hết không:)

19. Nguyennhatduy

BACL hay không BACL theo trải nghiệm của em là tuỳ thuộc vào nơi mình ở nguồn điện có ổn định hay không, có bị nhiễu nhiều hay không. Chơi audio độ nhạy của bộ dàn đối điện cũng tuỳ vào thiết bị. Nếu là thiết bị đời mới và cao cấp thì rõ là rất nhạy. Còn nếu như chơi dàn cỏ thì độ nhạy với điện sạch tất nhiên ít áp phê hơn. Em đã chơi qua 3 đời BACL DIY hàng bãi, VN quấn có.. mới nghe tiếng sạch, nhẹ hơn nghe trực tiếp từ tường. Tuy nhiên, nghe kĩ sẽ thấy tiếng mất tự nhiên, bị bóp nên cụt hài âm. Rõ ràng, BACL nó có tác dụng nhưng tuỳ gu nghe thích hay không thích có sự hiện diện của nó. Nhưng nếu có đk dùng BACL for audio của hãng thì BACL là bao hay hơn trực tiếp điện từ ổ tường

20. Nguyennhatduy

Nếu chưa có đk chơi BACL for audio của hãng thì nên dùng các power conditioner (passive filter) la giai phap kha on

21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ko hiểu sao e lại thấy nó tư nhiên hơn, hài âm tốt hơn, tĩnh và chi tiết hơn.

Bacl và lọc của e đây

fanofeminem likes this.
  22. Nguyennhatduy

BACL bác DIY rất đẹp! Bác happy với chất lượng của nó là tuyệt rồi ạh! Em đã chơi qua BACL hãng thì chỉ thích chơi BACL hãng hoặc Power conditioner thôi ah. Trước em chơi con Torus RM8A rất ok nhưng đang mê con Torus AVR16A. Rất tiếc là em Vy xinh đẹp cản đường tạm thời

panzer90 likes this.
  23. fanofeminem

Em thấy lọc điện hay làm cụt hài âm và giảm bass. Còn bacl ko gây ảnh hưởng đó.

24. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bacl hãng e cũng bê của a bạn về thử rồi nên cũng đâu lạ j [emoji23][emoji23][emoji23]

25. Nguyennhatduy

Vậy thì chúc mừng bác đã DIY đc BACL hay hơn hãng!!’

Share This Page

Loading...