Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. audio-abc

audio-abc Advanced Member

2 ổ màu đỏ là Hubbell có chấm xanh cho Y tế chưa ổn thì thay bằng lại nào bác.

2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác ấy có cái ổ phía dưới đó bác, thay nguyên bộ cho nó "đồng bộ" hơn tránh phần lớn đoạn đường tốt rồi lại qua 1 đoạn đường xấu thì bằng luôn đường xấu luôn! :)

3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Mình nghĩ, bạn nên thử suy tính là làm 02 loại ổ khác nhau: fru- oyaide- AQ- replas- Audio Magic .... điều này sẽ giúp cho bạn có nhiều giải pháp hơn khi setup phần nguồn cho từng thiết bị của hệ thống.

4. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Ngoài ra còn có thêm Isoclean rất chất lượng. Đặt biệt khi dùng làm ổ cắm tường, mặt nạ của nó chống nhiễu rất thốt. Em đã chơi qua Furu NCF, mặt nạ carbon, brace NCF nhưng trên hệ thống em thì vẫn không hơn được Isoclean. Bác có thể tham khảo thêm để có sự lựa chọn hợp lý. IMG_2349.jpg

Vinhoankiem likes this.
  5. subaruil

subaruil Advanced Member

Gặp Bác chuyên gia đây rồi ! E có thắc mắc để mãi trong đầu ko biết hỏi ai. Với BACL xuyến, có nguyên tắc chiều quấn cuộn sơ và cuộn thứ cấp ko ( cùng chiều chẳng hạn ) ? Tác dụng và tác hại khi quấn đúng chiều và quấn sai chiều cuộn thứ cấp so với cuộn sơ cấp ? E tính đa nghi, muốn mua cái BACLx mà thấy thị trường này lộm nhộm quá nên cũng muốn bổ túc kiến thức để chọn mặt gửi vàng ạ.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu ít tiền thì mua Bacl for Audio của Lioa .Nếu nhiều tiền thì mua của hãng Mỹ Canada.
    Chú ý công suất biển áp nên gấp đôi hoặc 3 so với bộ dàn

dungkts and subaruil like this.
  7. banh

banh Advanced Member

[QUOTE="panzer90, post: 2651857, member: 65874"
    Bacl và lọc của e đây

View attachment 739397 [/QUOTE]
    Cho em hỏi, mạch lọc này a mua ở đâu vậy hay đặt bo rồi về tự làm vậy a
    Em cám ơn

8. dungkts

dungkts Advanced Member

BACL audio loại nào tốt hả bác? Có phân phối ở VN không bác?

cottu likes this.
  9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tại shop Audio Choice có bán power conditioner Furman. Có lần shop mở ra kiểm tra thì mình thấy ngoài vô số linh kiện còn có 1 còn BACL to đùng nặng khủng khiếp.
    Sau đó mình vào Audiogon tìm kiếm thì thấy bán rất nhiều power conditioner giá cao ngất ngưởng và trọng lượng cũng nặng khủng khiếp.
    Mình ít tiền nên chơi loại rã từ máy công nghiệp, y tế của Đức. Ngon, bổ, rẻ

dungkts likes this.
  10. dungkts

dungkts Advanced Member

Chắc bác nhắc tới con này phải không? Hết hàng và họ ko còn phân phối Furman nữa rồi bác ạ.

11. audio-abc

Không biết xin nhờ các bác giải đấp giúp : BACL 2KVA có cọc đấu đầu vào 0v- 220v và các cọc đầu ra 0V- 100v và 220v.
    XIN HỎI:
    1- Công suất BACL luôn là 2KVA không phụ thuộc vào tải đầu ra dùng 220v hoặc 100v hoặc dùng tải cả 2 đầu ra 220v và 100v ?
    2- Nếu lấy thêm 1 đầu ra nữa 120v bằng cách lấy cọc âm là 100v và cọc dương là 220v.
    Như vậy công suất BACL có bị giảm đị không? Hay vẫn 2kva
    Cám ơn các bác.

Last edited: 16/9/21
    dungkts likes this.
  12. quocdat

quocdat Advanced Member

Công suất của bacl phụ thuộc vào công suất lõi (kích thước lõi) và khả năng chịu dòng của dây quấn (đường kính dây).
    Ví dụ bacl của bác có công suất 2 kVA thì lõi phải chịu được công suất 2 kva và dây có đường kính chịu được dòng khoảng 10A.
    Vì bacl thương mại sẽ tối ưu chi phí nên dây NSX chọn chỉ chịu được tối đa 10A nên khi bác trích ra 100V hoặc 120V thì dòng tối đa mà điện áp này tạo ra cũng chỉ là 10A mà thôi ⇒ công suất của ngõ 100V (câu hỏi 1) là 1 kVA và ngõ 120V (như câu hỏi 2) là 1.2 kVA (tính gần đúng thôi cho dễ hiểu)
    Nếu biến áp bác dùng 500VA ở đường 100V thì dòng tiêu thụ đã là 2.5 A rồi nên nó chỉ còn 7.5A nữa cho ngõ ra 220V (tức khoảng 1.5kVA). Còn nếu thiết bị ở đường 100V không bật nguồn thì ngõ ra 220V còn công suất 2kVA. (trả lời cho câu hỏi 1)
    Nói thêm: nếu bacl bác tự quấn mà chọn dây có đường kính chịu được công suất 4kvA (tức chịu được dòng 20A) thì khi dùng áp trích ra 100V hay 120V thì cũng lấy được công suất tối đa là 2kVA, không bị giới hạn công suất nữa.

audio-abc and dungkts like this.
  13. thai64

thai64 Advanced Member

Có đôi dòng chia sẻ với Audio-abc:

@ Thực tế có biến áp: dây trên cuộn 0V - 100V có thiết diện gấp đôi dây cuộn 100V- 220V...
    Chính vì vậy khi dùng 120V bẳng cách lấy (220V-100V) toàn tải 2KVA thì máy BA (cuộn dây) sẽ rất nóng.

@@ Nếu đầu thứ cấp BA cuộn dây: 0V - 100V - 220V cùng thiết diện...thì có thể dùng theo cách như mô tả ở trên.

@@@ Tổng công suất của Phụ tải trên cuộn thứ cấp, chọn nhỏ hơn hoặc gần bằng 2KVA (trường hợp bt).

Last edited: 17/9/21
    audio-abc likes this.
  14. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em thấy nhiều bác nói biến áp công nghiệp sử dụng không nóng, nhưng thực tế em thấy nó vẫn nóng, hay do biến áp em dùng là biến áp dởm

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu như công suất của BACL cao hơn công suất bộ dàn thì BACL khi chạy chỉ ấm ấm mà thôi. Nếu nóng quá chắc chắn có vấn đề
    Con BACL của mình khi chạy chỉ ấm nhẹ thôi. Sau khi nghe nhạc xong thì mình cũng tắt BACL luôn. Con này tháo ra từ máy y tế

Ryan6067 likes this.
  16. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Vậy mà nhiều bác bán biến áp cách ly quảng cáo biến áp không nóng nên làm tâm lý có chút xao động

17. Laphoang

Laphoang Advanced Member

Mình dùng bacl 5kva chạy 3 , 4 h k nóng ấm gì cả .

18. gamut

gamut Advanced Member

Cấu tạo của BACL gồm phe & cuộn dây, khi có dòng điện đi qua tất nhiên phát sinh nhiệt độ dù ít hay nhiều ( còn phụ thuộc tải tiêu thụ & cs bacl)
    Nhiệt độ ấm hay nóng chưa phản ánh chất lượng BACL
    Tuy nhiên với bacl đạt chuẩn, khi nóng đến ngưỡng nhiệt độ nào đó sẽ giữ nguyên dù có cắm liên tục suốt tháng....

Ryan6067 likes this.
  19. gamut

gamut Advanced Member

Họ nói ko nóng có thể là:
    *Do sờ vào vỏ bacl, thường bacl ko tải hoặc tải nhẹ nhiệt độ chỉ ấm chưa đủ toả ra vỏ
    **Chi nghe mô tả qua người khác, không kiểm chứng thực tế

Ryan6067 likes this.
  20. thai64

thai64 Advanced Member

Có dòng điện chạy trong cuộn dây BA...là BA nóng, quan trọng nhiệt độ phát nóng là bao nhiêu độ C ( trong khoảng tính toán của nsx ) thì bt, yên tâm dùng.

lenamvl and Ryan6067 like this.
  21. audio-abc

Cám ơn bác Quocdat và Thai64 đã giải đáp được vướng mắc của tôi.

22. Phạm Khôi Việt

Phạm Khôi Việt Advanced Member

Các bác ơi cho em em hỏi xíu . Dàn em đang dùng ổn áp Lioa 4kv cho âm ly xem phim-chơi game+nghe nhạc ,giờ nếu vẫn giữ ổn áp lại và thêm biến áp cach ly tầm 3kv thì chất âm có khác biệt nhiều không ạ? chất âm có hay hơn không ạ? Điện chỗ em hơi cao ý. Em có chụp hình đồng hồ đo điện lúc chưa qua ổn áp và sau khi ra ổn áp . Tư vấn cho em biến áp cách ly nào ngon với nhé. Thank you all ! Nhà em không có cọc nối mass .

Attached Files:

23. subaruil

subaruil Advanced Member

Xét về thứ tự ưu tiên thì Nối mass, lọc nguồn rồi mới đến BACL. BACL tác dụng chủ yếu chống giật, cũng nên mua nếu thiết bị ko phải 220v ( đằng nào cũng phải đổi nguồn )

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn giống mình. Xài ổn áp 10 kva cho cả gia đình.
    Sau đó điện cho Audio được qua BACL 4kva.
    Kết quả rất OK. Âm thanh trong vắt nhận thấy rõ luôn. Sướng nhất là độ phân giải tốt lên.
    Nói chung giống y như sách chỉ dẫn. Bạn xem thêm thí nghiệm của KS Lê Kim Thạch vê độ giảm nhiễu khi dùng BACL trên YouTube

25. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Với dây điện bác đang dùng thì theo em cũng không cần thêm bacl

Share This Page

Loading...