Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Ổn áp điện dùng BACL (AVR ) upload_2021-9-27_21-55-1.jpeg

2. rock123

rock123 Advanced Member

Thôi bác ạ để ng ta làm ăn . Chắc tại e xui gặp con lỗi , hoặc em chưa biết dùng bacl . Chứ nếu đểu 50% thì cũng đâu sống trong vnav này tới giờ đc.

3. rock123

rock123 Advanced Member

vâng. Nếu biết chắc nó lỗi em xin đổi cái khác , ho đồng ý , Còn giờ em Ko chắc .

khó hiểu là bacl cắm điện xong thử bút thử điện đèn bút báo sáng lắm, rờ vào tê tê rõ, tiếp mass địa bacl thì Ko còn 2 hiện tượng giật vs sáng đèn bút thử điện ( chấp nhận) - xong cắm điện amply chưa tiếp địa vào bacl thì bị giật rõ tê tê. ( cách ly Ko hiệu quả ?)
    Các bác đi trước xài thì nói bacl xài qua amply Ko giựt , giựt là bacl rò điện - ng bán thì nói ko sao - cái nào cũng vậy cả . Tiếp mass địa cho amply hết . Ok tiếp địa amply hết , nhưng thế bacl Ko tác dụng an toàn sao? ? Giờ em đứng giữa đường .
    Thanks các bác đã tận tình chia sẻ kinh nghiệm .

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu xem trên hifi .vn thì tác dụng chính của BACL là giảm nhiễu ký sinh.
    Kết quả cho ta dòng điện tương đối sạch. Thế là OK rồi

rock123 likes this.
  5. My FB

My FB Advanced Member

Em xin có vài dòng
    Tác dụng chính của BACL là chống giật. Tác dụng phụ của BACL là “giảm nhiễu” bác nhé.
    Ví dụ: 1 cục BACL đỉnh cao chính là cục biến thế xuất âm (OPT) của Amp đèn PP (Push Pull). 1 cục OPT PP của Amp đèn có thể chuyền dẫn điện áp xoay chiều (điện AC) từ 10Hz lên đến 100Khz. Ngoài “vùng phủ sóng trên” (dưới 10Hz và trên 100Khz) thì “gần như” OPT (hay BACL đỉnh cao) không chuyền dẫn tín hiệu AC nữa. Chính vì thế vô hình chung nó trở thành 1 cục lọc.
    Với BACL nguồn thì người dùng chỉ cần quan tâm đến truyền dẫn điện áp AC ở 50 –> 60Hz thôi.;);)
    Quá đơn giản phải không bác. :p

Cheer

P/s giờ này mà bác vẫn còn đọc What hifi? và Stereophile hả bác....? Em thì không còn đọc nó từ rất lâu rồi. Thỉnh thoảng em có ngó nghiêng Mono & Stereo high-end Audio Magazine 1 chút thôi :p:p

rock123 likes this.
  6. pdthang

pdthang Advanced Member

Theo mình bacl chỉ cách ly điện lưới nhà nước với đien sau bacl nhằm chống bị giật là chính, còn bị tê tê sau bacl là do thiết bị điện hoặc bacl chua được tiếp đất hoăc tiếp đất chưa đạt. Bị tê nhiều do dòng điện sau bacl bị rò nhiều, thường các tbi càng nặng thì càng rò nhiều. Các tbi điện mà phích cắm có 3 đầu thì có 1 dây tiếp đất do nhà sx làm sẵn, còn điện 100-110v chỉ 2 đầu nhà sx sẽ làm ốc tiếp đất nên phải làm dây nối từ tbi vào dây tiếp đất hoặc cũng không cần tiếp đât do dây tín hiệu (dây rca, usb, internet, ...) tiếp nối sang tbi khác đã được tiếp đất.

Last edited: 28/9/21
  7. subaruil

subaruil Advanced Member

Bác đo lúc có tải hay ko tải ? E thấy Fushin công bố thông số là "Lớn hơn 10MΩ ở điện áp 1000VDC/Greater". Bác có biết thì cắt nghĩa giùm e để e cũng đi kiếm 1 con BACL.

8. thai64

thai64 Advanced Member

@subaruil.
    1, Cắt nguồn điện cung cấp cho thiết bị ( BACL ).
    2, BACL được thiết kế Uđm ≤ 250V thì dùng đồng hồ đo điện trở cách điện 500V.
    3, BACL dùng nguồn điện ≤ 250V thì độ cách điện giữa các cuộn dây, cuộn dây với lõi thép...≥ 0,5 MΩ (Mega ôm). Độ cách điện càng cao thì càng tốt.

Tôi có mấy ý chia sẻ như vậy.

Last edited: 28/9/21
    subaruil likes this.
  9. Nhơn Huỳnh

Nhơn Huỳnh Approved Member

Tổng cp con bacl đó bao nhiêu bác.?

10. rock123

rock123 Advanced Member

Em lấy đồng hồ đo - 1 đâu nguồn vào. 1 đầu nguồn ra . 2 đầu Ko kết nối có nghĩa biến áp đã cách ly . Việc rò mass e tiếp đất Full thiết bị rờ Ko giựt . Mai này con em lớn có chơi audio em khuyên con e nên mua thiết bị ngoại nhập. Thanks các bác đã chia sẻ kiến thức giúp e

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cứ mua con rã từ máy công nghiệp hoặc y tế là Ngon Bổ Rẻ

rock123 likes this.
  12. nguyenquangngoc

nguyenquangngoc Advanced Member

Em đang tìm cái bacl cỏ, cho dàn cỏ nhà em, khoảng 1kva: vào 220 -> Ra: 100v và 220v (cho DAC và Ampl)
    Có đầy đủ thùng/vỏ, công tắc... cho bacl (1 số bác bán em thấy mỗi bộ ruột, về e không làm được vỏ),
    Bác nào dư dùng ới em phát: 0914324811
    Em ở Gialai.

Last edited: 29/9/21
  13. rock123

rock123 Advanced Member

Kinh nghệm nên mua đồ hãng. Vao lazada rowking bacl tầm 6,5t 1k.

nguyenquangngoc likes this.
  14. hungdoan

hungdoan Advanced Member

Em xin phép đào lại tí, em đang bị giống hệt bác cắm Mc7300 vào ổn áp 2k mà nó kêu quá, hồi đó có bác nào lý giải tại sao đc không hả bác?

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Kêu có lẽ lõi Fe không chặt, hở khe nên khi rung phát ra tiếng e e. Còn có nguyên nhân CS thực không đủ tải cũng sẽ tăng độ rung. Túm lại nếu có kinh tế thì thay mới đi bác, lâu dài hổng yên tâm.

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có lẽ công suất con 7300 cao cỡ hơn 1000W nên bạn phải xài BACL công suất cỡ 3 hoặc 4 Kva thì mới tốt

17. hungdoan

hungdoan Advanced Member

Dạ vâng, khả năng phải đầu tư biến áp cách ly thôi bác nhỉ.

18. hungdoan

hungdoan Advanced Member

Vâng ạ, em chỉ sợ bê về mà vẫn bị là thành ra bị loay hoay ý!

19. dungkts

dungkts Advanced Member

Em dùng BACL xuyến 3kva của Dũng Audio từ bao nhiêu năm nay thấy rất êm và ổn định; chưa bao giờ thấy tê giật gì cả như mấy bác trên mô tả nhỉ...
    Nhưng bây giờ hệ thống nâng cấp lên giá trị gấp cả 10 lần hồi xưa rồi nên đôi lúc cũng lăn tăn có nên đầu tư BACL nào đó cao cấp không... 20171026_105441.jpg

hhiepbi likes this.
  20. subaruil

subaruil Advanced Member

Điện áp đầu ra nhà e hơi cao (228v) mà con lioa nó có vít chỉnh ghi V.ADJ, ko biết có phải dùng để điều chỉnh điện áp ko ? Bác nào biết giúp e với.

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chỉnh ngược chiều kim đồng hồ và nhìn điện áp ra ntn, nếu OK thì dừng lại. Thân

subaruil likes this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

Biến trở - Chiết áp (xoay) có chữ V.ADJ trong mạch điện tử của ổn áp Lioa, điều chỉnh điện áp ra ổn áp.
    Dùng tua vít dẹt hai cạnh xoay nhẹ nhàng biến trở, tinh chỉnh điện điện áp ra phù hợp...

subaruil likes this.
  23. nhs

nhs Advanced Member

Em có thêm ý kiến nhỏ, để an toàn bác chỉnh khi không có tải.( lúc còn dùng ổn áp, khi áp ra bị sai, em dùng bóng đèn làm tải để chỉnh về điện áp mong muốn).

Last edited: 3/10/21
    subaruil likes this.
  24. subaruil

subaruil Advanced Member

E cũng sẵn đồng hồ đo đây, nhưng cẩn tắc vô ưu nên cứ hỏi các Bác khẳng định rồi làm cho lành. Cơ mà cái ổn áp của e có vẻ ko ổn, e thấy vào tăng thì ra nó tăng theo chứ ko giữ ổn định hay nó chỉ giữ ổn định trong khoảng nào đó nhỉ. lúc thấp khoảng 222v, lúc cao lên đến 229v

25. nhs

nhs Advanced Member

Điện áp ra thay đổi theo áp vào thì mất tính năng ổn áp rồi, ổn áp của bác có vấn đề rồi.

Share This Page

Loading...