Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Mình dùng toàn amp đèn, sau một hồi bỏ cách ly quay về với tự ngẫu xuyến. Nếu để cho lựa chọn sẽ chỉ dùng BACL cho nguồn phát CD, DAC, đặc biệt là đầu đĩa than và máy tính phát nguồn nhạc.

chienpq likes this.
  2. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Tai bạn tinh thật. Mình thấy khác biệt khi cắm con pow đèn ARC Vt100 vào ổ cắm sau bộ lọc, ổn áp Nhật ( mua cũ gần 30tr) thì loa hết tiếng xì nhẹ, còn lắp vào sau BACL nhật công nghiệp 3KVA vẫn có tiếng xì còn âm thanh không thấy rõ sự khác biệt.

CatOhCat and chienpq like this.
  3. chienpq

chienpq Advanced Member

Vang bac
    Nó khác nhau nhiều thậm trí là rất nhiều khi chạy qua lọc và k lọc bác ah
    Ampli thì e k chạy qua lọc,e chỉ chạy cho nguồn phát vì e k khoái nghe ampli cắm qua lọc

cuongtruongvan likes this.
  4. Thế Thịnh

Thế Thịnh Advanced Member

Avatar1646812712.180058.jpg các bác đều có lý do cho riêng mình, vì mỗi người một cách cọ sát và nhìn nhận
    Còn em cọ sát thực tế đa chiều về các thiết bị lọc điện bãi, có thêm nhiều thiết bị mà sắp đặt đung cách đúng chỗ thì rất hiệu quả và rất tuyệt vời

Sent from my iPhone using VNAV Community

chienpq likes this.
  5. Thế Thịnh

Thế Thịnh Advanced Member

Avatar1646813265.039158.jpg các bác cứ mạnh dạn thử những con lọc to kiểu như này cho pow hoặc amli xem có rút đc ra ko nhé

Sent from my iPhone using VNAV Community

chienpq likes this.
  6. locnp

locnp Advanced Member

Em có 2 cục bacl điện vào 100, 110, 120 ra 100, 110. Có cách nào ghép đôi để thành bacl vào 220, 220, 240 ra 100, 110 và 200, 220 ko các bác?

Attached Files:

7. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Bác hỏi bác này chuyên đấu BACL hộ và bán: Châu Cường DT 0903638978.

8. subaruil

subaruil Advanced Member

Đầu vào hay ra cũng như nhau, nó như cái đèn pin đấu nối tiếp thì tăng điện áp. 2 cuộn đầu vào 110 nối tiếp sẽ cho đường input 220. Đàu ra từng BACL vẫn vậy, muốn lấy 200 thì nối tiếp 2 thằng 100, muốn lấy 220 thì nối tiếp 2 thằng 110. Nhớ đấu (-) của cuộn thứ nhất với (+) của cuộn thứ 2. Nguồn vào cũng phải đảm bảo đúng chều -+, nếu ko đúng mà đấu cuộn ra có thể dẫn đến chập cháy, nhẹ nhất là BACL kém tác dụng, bị rung và nóng

locnp likes this.
  9. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng bắt đầu có khái niệm về cách đấu nối 2 bacl, cám ơn bác nhé. Nhân tiện bác cho em hỏi thêm, đầu vào và ra của bacl là cuộn dây khép kín, nếu mình đấu điện AC vào cuộn dây thì nó có sinh nhiệt và cháy không ạ?

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không có +/- bác mà là đồng pha thui. Tuy nhiên việc làm đó chỉ đúng về lý thuyết thôi, chứ trở kháng trong BACL từng cái sẽ khác nhau, khi dòng xoay chiều chui qua sẽ làm hiệu suất không ổn dù có 2 cái bacl y chang như nhau nhưng do độ cũ mới khác nhau nên.... Cá nhân e bán 2 cái đó đầu tư 1 cái có đủ những thứ cần thiết sẽ hay hơn và kinh tế hơn.

locnp likes this.
  11. locnp

locnp Advanced Member

Được bác giải thích em mới ngộ ra điểm tai hại, chắc em dừng kế hoạch vô thùng 2 bacl này. Cám ơn bác đã chia sẻ!

12. subaruil

subaruil Advanced Member

Theo ảnh thì 2 BACL của bác ấy cùng loại, cùng công suất. Sai số cũng ko đáng kể. Các shop cũng vẫn thường đấu vậy để lấy 220v, còn để kiếm BACL có đủ áp ra như vậy thì rất khó, chỉ có hàng nội địa sx là dễ kiếm. E nói +- cho nó ngắn gọn, phàm ai muốn vọc thì đều biết rõ AC và DC. Bác ấy thích đấu thì e chỉ cách đấu, chứ e cũng sẽ ko làm vậy, lại càng ko làm theo cách của bác. BACL e chỉ dùng cho các thiết bị đầu nguồn, Pow e chỉ dùng đổi nguồn + lọc thôi !

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Không sai nhưng mà chưa đúng...hiệu hiệu quả kinh tế, đúng hơn là nên dùng một cái BACL có điện áp đầu ra cấp đúng điện áp của phụ tải ( thiết bị dùng điện ).

Last edited: 14/3/22
  14. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Cứ theo cái sơ đồ này nhé bác, yên tâm sử dụng và không cần thiết quan tâm đến các yếu tố khác. Thật tế người ta vẫn sử dụng cách thức này. Và xem đó là chuyện bình thường.
    Chú ý công suất các áp đường ra đã ghi rõ. Với công suất này thì dư chơi Audio và còn nhiều sự chọn cho áp ra.

Attached Files:

Hoang_Anh, Ninjabolt and locnp like this.
  15. locnp

locnp Advanced Member

Hình vẽ rất chi tiết và rõ ràng, em cám ơn bác @dangkyhai rất nhiều ạ.

Còn vấn đề cuộn dây sinh từ trường, trở kháng và dung khác lệch pha triệt tiêu nhau cũng ko phải vấn đề, mình có thể an tâm chơi đúng không ạ?

16. dangkyhai

Trở kháng coi như bỏ qua...cho dù cục mới hay cũ ...không quan trọng.
    Từ trường, lệch pha chỉ xảy ra khi đấu sai, được hiểu là đấu sai cách như trong sơ đồ.
    Với Audio thì vô tư chơi. Chú ý không nên sử dụng bàn ủi, nồi cơm, bếp từ...hàng Nhật ở đường 100-110v.
    Đầu vào - Đầu ra có thể hoán đổi để ra áp theo ý Mình.
    Tóm lại, cứ đấu đúng là ra áp. Đấu sai là ko ra. Khi thi công cần có công cụ hỗ trợ như hình ảnh, Hehehe...

Attached Files:

17. locnp

locnp Advanced Member

Công cụ hỗ trợ gắt quá, mắt mũi e lại lem nhem nên cũng hơi run. Thực ra 2 con bacl này em thấy rẻ mua sưu tầm và có thể dùng làm biến áp để chơi cassette deck điên 100, 110v. Ý tưởng ghép đôi để có bacl 220v mới nảy sinh thôi, chắc em đấu thử nếu ổn e cho vô thùng luôn :)

18. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

2 cục vào chung 1 thùng mà không có khoang riêng thì nghe sẽ không hay. Tốt hơn là hãy dùng 1 cục.

19. dangkyhai

2 cục này vô tay tôi thì sẽ có một công tắc đảo để tuỳ chọn cho việc đa áp và công suất. Chọn ra 100v / 0,5kVa hoặc 100v / 1kVa. Tất cả chỉ cần một thao tác.
    Bác cứ tiến hành đi...làm rồi mới ngộ ra nhiều điều rất bình thường nhưng mà thiên hạ nhiều người làm quá, áp vào bacl nhiều chức năng trong khi bản thân nó chỉ có 2 nhiệm vụ chính là an toàn và chặn nhiễu.
    Nếu cần bác cứ chụp hình khi đấu nối quăng qua tôi chốt cho. Tóm lại, tới đi bác.
    Vài tấm hình minh họa với các áp ra 100-110-220v. Áp 220v nên dùng ổ tròn để tránh nhầm lẫn. Chưa đánh số vì chưa tìm ra chỗ khắc chữ.Hehehe.

Attached Files:

locnp likes this.
  20. locnp

locnp Advanced Member

Thư thả em làm rồi chụp hình gửi lên đây để anh em đánh giá, em từng tiễn nguyên dàn xem phim reciever với TV LCD lên đường cũng vì vụ điện nên còn ám ảnh. Em còn nhớ lúc đó em có làm chi mô sai, chỉ là dàn đang hát e rút cáp hdmi đổi qua cổng khác thôi vậy mà cũng đi nguyên dàn. Điện ko đùa đc ạ :(

21. Tuilaai

Tuilaai Advanced Member

Bác cho em hỏi xíu, cái thùng gỗ cho BACL này có cần làm tấm chắn từ không?

Có thể dùng lưới mắt cáo để làm không?

22. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Thùng gỗ đẹp, có thể tự làm tại nhà, tận dụng được gỗ quý bỏ đi, nhưng vấn đề thoát nhiệt và rò rỉ từ từ biến áp. Bắt buộc phải chọn được biến áp tốt, chạy cả ngày không nóng và để thùng biến áp xa các thiệt bị nhạy cảm.

23. subaruil

subaruil Advanced Member

E thích cái công cụ thứ 2 của bác quá

24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cái vụ bộ giàn đang hoạt động mà chơi cắm rút là hãng nào cũng cản hết bác ạ.
    TRong tài liệu hướng dẫn sử dụng đều ghi là sau khi cắm hết dây dợ tín hiệu, dây nguồn đầy đủ hết rồi. Thì mới bật điện. Vì lúc cắm rút, nó dễ chạm chỗ nọ chỗ kia, gây nối tắt này nọ. Tèo bộ giàn.

25. TuanAnh68

TuanAnh68 Advanced Member

Mấy cái ổ cắm của bác làm rất khoa học, yên tâm không sợ cắm nhầm điện :p

Share This Page

Loading...