Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Trong trường hợp khác xịn sò hơn: biến áp có nhiều cuộn dây, công suất của mỗi cuộn có thể khác nhau tùy thuộc vào tỷ lệ số vòng quấn và dòng điện trong từng cuộn (đặc điểm kỹ thuật khác nhau cho mỗi cuộn, chẳng hạn có cuộn dây to như chân nhang và cuộn khác dây tiết diện nhỏ xíu như sợi tóc). Lúc đó thì có thể 100V là 2kva nhưng 220V là 200va thật. Bác hỏi ông chủ coi BACL ổng là loại gì.

2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e nghĩ phải xét đầu vào trước chứ nhỉ: nếu đầu vào thiết kế 220v ra 100v-220v thì CS đầu ra 220v phải là tối ưu nhất chứ. Trừ khi đầu vào là 100v thì lại là chuyện khác.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Lỡ người ta xịn, quấn 2 cuộn khác nhau, tối ưu cho từng thiết bị mục tiêu khác nhau cho nó audiophile thì sao sếp :p

hhiepbi likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hic! Quả này e chịu thiệt rồi. :D Đúng là câu hỏi bác thomoc khó có đáp án chính xác nếu không nhìn sơ đồ quấn dây.

5. ThanhNhi

ThanhNhi Approved Member

Biến áp đầu ra có nhiều cuộn cho nền âm tốt hơn, nhưng còn tùy thuộc đầu ra mỗi cuộn công suất bao nhiêu v.a, nhiều bác mua thấy biến áp có nhiều dòng điện ra thì khoái, nhưng lại không quan tâm đến công suất từng dòng ra.

6. duytl

duytl Advanced Member

Chào cả nhà. Em có con ups ổn áp trước ra đúng 220v, nay bị hư mạch ra 228v. Các bác biết chỗ nào sửa ở HCM chỉ giúp em. Em cám ơn.

7. doanvantoan

doanvantoan Advanced Member

Điện ra 100V và 220V trên cùng một cuộn dây thì có nhiều kịch bản xảy ra, chẳng hạn như sau:
    - Tiết diện dây của phấn từ 0V đến 100V (0-100V) và phần từ >100V đến 220V (100V-220V) cùng tiết diện thì công suất P(100V) = P(220V)/2.2
    - Tiết diện dây của phần (0-100V) gấp 2.2 lần phần (100V-220V) thì công suất P(100V) = P(220V)
    - Tiết diện dây của phần 220V nhỏ thua nhiều lần thì chiếu theo thực tế của biến áp để tính toán.
    .................
    Do đó, ta phải quan sát và đo tiết diện dây từng phần (của một cuộn thứ cấp) của một biến áp cách lý cụ thể thì mới có dữ liệu để phân tích và đánh giá.

8. Megaworks

Megaworks Advanced Member

Mình mới mua cục bacl 1.5kva vào ra 220v hàng bãi đổ keo kín mít. Thử đo trở cuộn sơ và thứ có 0.5 ôm là bình thường hay quá nhỏ vậy ae? Thấy nhỏ quá chưa dám đấu điện (I=220/0.5=440A?)

9. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Em mới thêm con bacl 3kva tách riêng cho con amply đèn. Hiệu quả đem lại rất hài lòng.

phuongaudio and vudt like this.
  10. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Phải đo bằng Henri .

11. Mr Le Nguyen

Mr Le Nguyen Advanced Member

Em kính nể bác Lenamvl , bác có rất nhiều ý kiến đóng góp cho ae chơi audio đọc nhiều bài nhiều mục , đều gặp bác nói lên những cái tốt cái hay cho ae chân thành cảm ơn bác nhiều, chúc bác nhiều sức khỏe ,luôn may mắn hạnh phúc trong cuộc sống .

lenamvl likes this.
  12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cảm ơn bạn nhiều. Chúc bạn sức khỏe và thành công trong cuộc sống.
    Quan điểm của mình là biết gì nói nấy. Không biết thì im lặng mà nghe thôi. Hy vọng có vài ý kiến nhỏ giúp ích cho anh em mới chơi Audio

13. To Tuan

To Tuan Advanced Member

Đang tính chơi lại amp nhật bãi, giờ loại bacl xuyến còn sài ok không mấy bác

14. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Đây là biến áp lắp trong con pow em đang dùng, mỗi kênh sử dụng 1 cục 600va tổng 1,2kva cho cả máy.
    Hãng Bryston họ có chia sẻ trên diễn đàn thường họ chọn công suất biến áp lắp trong máy bằng 2 lần công suất liên tục của máy.
    Hồi mới mua pow về em có email qua hãng hỏi việc dùng BACL để đổi điện thành 120v cắm cho máy thì tay kỹ sư thiết kế khuyên em chọn BACL có công suất tối thiểu 3kva. Em đặt bác Phương Xuyến 1 cục 5kva về dùng cho cả bộ dàn, chạy im re không kêu không nóng nhiều năm nay rồi.

lenamvl likes this.
  15. caobobin

caobobin Advanced Member

Loay hoay quá bác, chơi đồ hãng, có thương hiệu hẳn hòi cho đỡ cực bác ơi

16. To Tuan

To Tuan Advanced Member

Chơi bacl này thì ko nên dùng lọc phải ko bác, bộ kva xuyến đó bác lắp bao nhiu vậy

17. To Tuan

To Tuan Advanced Member

Là bacl hãng hả bác, chứ amp hãng 220v mua new giá cao quá mà về ko hạp lại thly lỗ toàn 30 40%

18. freshaudio

Cái biến áp trong hình là biến áp nguồn gắn trong con pow em đang dùng. Còn biến áp đổi điện 220v -> 120v em dùng bacl xuyến của bác Phương Xuyến.
    Các thiết bị công suất lớn như amply/pow/ sub điện thì không nên dùng lọc điện. Bác lắp lọc điện cho các thiết bị còn lại như cdp, pre, dac, switch, modem router...

To Tuan likes this.
  19. caobobin

caobobin Advanced Member

Tìm loại BACL plitron hoặc cowking loại used có nhiều loại điện ra chơi cũng ổn đó bác

20. caobobin

caobobin Advanced Member

Các hãng làm BACL có tên tuổi thường cơ cấu các loại đầu ra thành các kiểu chỉ cách ly hoặc vừa cách ly vừa lọc để người chơi dễ tùy biến cho amp và nguồn phát như bác freshaudio nói ở trên

21. caobobin

caobobin Advanced Member

22. New-long2005

New-long2005 Advanced Member

Nếu amp/pow sử dụng điện 100v or 115v thì sử dụng bacl để xử lý thì ok.
    Còn pow/amp sử dụng điện 220v/230v thì chơi trực tiếp sẽ tốt hơn với loại bán dẫn (vì đa phần đời mới sử dụng bacl xuyến rồi), đồ đèn thì tùy cái.
    Còn CD, Pre thì nên sử dụng bacl (có đk thì chơi mỗi con 1 bacl nhỏ để tránh nhiễu...)
    Lọc thì nên sử dụng lọc chống nhiễu cho CD, pre, ms, dac.... Không nên sử dụng lọc cho pow/amp....
    Nói chung là tùy guot là chọn cách triển khai.... Cũng kg nên dựa nhiều quá vào ...."bình luận" của người khác vì đôi khi nó hợp với người này nhưng chưa chắc đã hợp với mình....

Vinhoankiem and caobobin like this.
  23. To Tuan

To Tuan Advanced Member

Em đang cần con bacl cho dac và ms, các bác tư vấn giúp em dùng loại nào kinh tế mà hiệu quả với, nay mò lên group trên face rối cả não

New-long2005 likes this.
  24. New-long2005

New-long2005 Advanced Member

Đơn giản như đan đùa!!! Cứ mua bacl có ít nhất 1 tiêu chuẩn EC, UL, SA, FM là ok (nhiều hơn thì quá ok)! Em chỉ biết vậy thôi....

25. freshaudio

Mỗi thiết bị 1 cục con con như này càng ok

Attached Files:

New-long2005 likes this.

Share This Page

Loading...